ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คิดบวกในทุกด้านซ้ำ ๆ สร้างนิวรอนใหม่จะโยงใยเพิ่มขึ้น เพื่อหนทางสู่ความสำเร็จ

วิธีฝึก

คิดบวก เช้ากลางวันเย็น ให้ได้ 7 วัน

เช้า-กลางวัน-เย็น

เรื่องลบให้ตัดทิ้งออกไป

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

บทความดี ๆ มาฝากค่ะ

โลกที่หมุนช้าลง

สงกรานต์ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสไปใช้ชีวิตเงียบๆง่ายๆ อยู่กับตัวเองที่บ้านพักหาดแม่รำพึง จ.ระยอง

เลยทำให้นึกถึงคำว่า “โลกที่หมุนช้าลง” อ่ะนะครับ

มันเริ่มต้นด้วยมุมมองที่ว่า...

ถ้าเรานั่งอยู่บนรถหรูคันละหลายล้าน

“มันอาจทำให้คนอื่นมองเห็นเรา แต่มันก็อาจทำให้เรามองไม่เห็นคนอื่นเช่นกัน!!!”

แต่จักรยานคันละไม่กี่พันบาท เชื่อไหมว่า...มันทำให้โลกของเราหมุนช้าลงได้

ระหว่างเราขี่จักรยาน เราจะมองเห็น "สิ่งรอบข้าง" ได้ชัดเจนขึ้น

สิ่งที่เราสามารถสังเกตได้ เมื่อเราเคลื่อนไหวช้าลง

ซึ่งเราอาจไม่เคยได้สังเกตเห็นมันเลย เวลาเราขับรถยนต์เร็วๆผ่านไป

เราจะได้มองเห็น "เด็ก คนแก่ คนหนุ่มสาว และแม่ค้าขายของ"

เราจะสัมผัสได้ว่า เค้ามีชีวิตกันอย่างไร? ฟังเพลงและดูหนังอะไรกันบ้าง?

มีรอยยิ้มและเสียงหัวเราะกันอย่างไร?

และถ้าเราขี่จักรยานเลียบไปตามชายทะเล

แม้แต่กลิ่นของสายลม และไอทะเล เราก็ได้สัมผัสมันได้ใกล้ชิดขึ้น

และการปั่นจักรยาน มันก็ทำให้สุขภาพของเราดีขึ้นได้อย่างไม่น่าเชื่อในเวลาเดียวกัน

ผมมักถามตัวเองว่า...

คนเราจะดิ้นรนเพื่อหาเงินมากๆไปทำไมกัน?

คนเรามีบ้านหลายๆหลัง ที่สุดเราก็อยู่ได้เพียงหลังเดียว ที่เหลือมันก็อาจจะเป็นภาระที่หนักเกินไป

เพราะสุดท้าย การกินมากเกินไป ก็เป็นทุกข์ และทำให้เกิดโรคภัยไข้เจ็บมากมาย

แม้จะรวยแค่ไหน สุดท้ายก็ต้องพยายามอดมื้อกินมื้อ เพื่อไม่ให้เบาหวานและความดันขึ้น ก็เท่านั้นเอง

และไม่ว่าเราจะมีทรัพย์สินใดมากมาย

สุดท้าย เราก็หยิบติดมือไปไม่ได้แม้แต่ชิ้นเดียว

ลมหายใจที่เข้าและออก มันคอยกระซิบเราอยู่เบาๆว่า “บนโลกใบนี้ ไม่เคยมีสิ่งใดยั่งยืน!!!”

มีคนเคยบอกผมว่า...

“ความสุขที่ต้องอาศัยผู้อื่น คือความสุขที่พร่องอยู่เสมอ”

มันก็อาจจะจริงนะ เพราะสุดท้าย...

ความสุขมันก็อยู่ใกล้ๆหน้าอกด้านซ้าย ที่เรียกว่า “หัวใจ” ของตัวเราเอง

ถ้าโลกของเราหมุนช้าลง มันก็จะทำให้เราได้เฝ้ามองหัวใจของเราได้อย่างชัดเจนขึ้น

และมันจะทำให้เราสามารถสัมผัสได้ถึง “ความสุขที่เรียบง่ายเหลือเกิน” กับสิ่งที่เรามีและเป็นอยู่ในปัจจุบัน

pak, 19 เม.ย. 56

ปล.

- การขี่จักรยานในวันสงกรานต์มีความเสี่ยง(โดนสาดน้ำ) นักปั่นควรศึกษาข้อมูลแวดล้อมก่อนออกจากบ้าน ^ ^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สูงสุดตอนนี้ 1427.5 ยังไม่ถึงเป้าหมาย 1445 คืนนี้น่าจะมีอะไรดี ๆ เกิดขึ้น ดูจากกำลังวันประกอบ

ถ้าหลุด 1423 จะหล่นมาที่แนวรับ *1417 1412 สำหรับคนเปิด S ไว้ควรปิด ถ้าโชคดีหน่อย จะกระชากแรง ๆ ที่ 1396 และจะปรับตัวขึ้นต่อ

เป้าหมายพ้น 1445 คือ 1503 ค่ะ มาลองลุ้นกัน ขา 4 จะสุดที่ตรงไหน

สูงสุดตอนนี้ 1427.5 ยังไม่ถึงเป้าหมาย 1445 คืนนี้น่าจะมีอะไรดี ๆ เกิดขึ้น ดูจากกำลังวันประกอบ

ถ้าหลุด 1423 จะหล่นมาที่แนวรับ *1417 1412 สำหรับคนเปิด S ไว้ควรปิด ถ้าโชคดีหน่อย จะกระชากแรง ๆ ที่ 1396 และจะปรับตัวขึ้นต่อ

เป้าหมายพ้น 1445 คือ 1503 ค่ะ มาลองลุ้นกัน ขา 4 จะสุดที่ตรงไหน

ขอบคุณคุณปุยเมฆมากค่ะ

คุณปุยเมฆค่ะ อยากรบกวนปรึกษาคุณปุยเมฆค่ะ พอดี S ไว้ที่ 1,403 ค่ะ เห็นวันเก็บที่คุณปุยเมฆบอก ตรงกับวันพุธที่ 24 เมษายน เลยอยากปรึกษาว่า มีโอกาสที่จะปิด S 1,403 เหรียญ ในวันพุธ หรือไม่ค่ะ หรือว่า คุณปุยเมฆมีคำแนะนำว่า ควรจะทำอย่างไรดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

รอคุณปุยเมฆด้วยค่ะเอสไว้เหวเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ อ:ทองใหม่ คุณปุย ยังไม่ได้เอสเลยค่ะ 1440 ไม่ทัน จะมาอีกรอบมั้ยค่ะ

ขอบคุณ คุณทองใหม่กับคุณปุยมากครับ

ไม่รู้รายสัปดาห์ผงกขึ้นรึยังครับ

ทะยอยเก็บแท่งไปพลางๆ

:17

เลิกเล่นเอส กันได้แล้วนะคะ ใครไม่อยากอยู่เหวนาน วันเก็บมาตามนัดแล้ว สัญญาณก็มาแล้ว แต่ยังไม่เต็มตัวนัก

เมื่อวานไปถึง 1428 และลงมาปิดแก็บ 1404 แล้ว กราฟตอนนี้ 1419

ช่วงกลางวัน กราฟจะลงมา แถว 1417 *1413 อีก โดยจะไม่ต่ำกว่า 1403 แล้ว และจะกลับตัวขึ้นต่อค่ะ

เป้าตอนนี้เห็น 1485

คิดถึงคุณทองใหม ่และกราฟตาแปะจัง คุณทองใหม่ เที่ยวกับมาวันไหนหนอ ..... ^_^