ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ที่บ้านหนู มีหมอนเยอะ เด๋วหนูเจียดมาช่วยหนุน ได้มั้ยเอ่ย :lol: :lol: :lol:

ได้จ้า แต่ระวังอาจหนุนหนามเข้า หมอนอาจขาดได้นา !53

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ต่างชาติทิ้งหุ้น! ตื่นจีนคุมราคาสินค้าเกษตร-อาหาร กดตลาดหุ้นในภูมิภาครูด-หุ้นไทยดิ่ง 22 จุด หลังเปิดเทรดภาคบ่ายบรรยากาศการลงทุนตลาดหุ้นไทยวันนี้ (16 พ.ย.) หลังเปิดเทรดตลาดหุ้นในภาคบ่ายดัชนีทรุดตัวลงต่อเนื่อง จากแรงขายของนักลงทุนต่างชาติหลังทางการจีนประกาศมาตรการคุมราคสินค้าเกษตร-อาหาร เพื่อป้องกันการเก็งกำไรในตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ ฉุดตลาดหุ้นในภูมิภาคเอเซียร่วงระนาว

นอกจากนี้ แรงขายของนักลงทุนต่างชาติจากความกังวลวิกฤติหนี้ยุโรป และปัญหาการเมืองในประเทศ บวกกับเริ่มมีแรงขายทำกำไรจากราคาหุ้นที่ปรับตัวสูง และทำกำไรค่าเงินบาท ถือเป็นอีกปัจจัยสำคัญที่กดดันการลงทุนตลาดหุ้นไทย

โดยล่าสุดเมื่อเวลา 16.18 น. ดัชนีอยู่ที่ 1,006.50 จุด ลบ 22.64 จุด

นางสาวปองรัตน์ รัตนตวนานนท์ ผู้จัดการฝ่ายวิเคราะห์หลักทรัพย์ บล.บัวหลวง จำกัด ให้ความเห็นว่า การที่ตลาดหุ้นไทยร่วงแรงหลังเปิดตลาดภาคบ่าย เนื่องจากนักลงทุนต่างชาติกังวลกรณีที่ทางการจีนออกมาตรการคุมราคาสินค้าอาหารและเกษตร เพื่อป้องกันการเก็งกำไร ส่งผลให้ตลาดหุ้นในภูมิภาคปรับตัวลดลง

สำหรับกลยุทธ์การลงทุนในช่วงนี้แนะนำให้ลงทุนในหุ้นกลุ่มปิโตรเคมี หรือหุ้นขนาดใหญ่ที่มีปัจจัยพื้นฐานแกร่ง

ส่วนกรอบการเคลื่อนไหวดัชนีวันนี้คาดอยู่ในกรอบ 1,031-1014 จุด

หมอนขาดแล้วจ้า....

ได้จ้า แต่ระวังอาจหนุนหนามเข้า หมอนอาจขาดได้นา !53

ได้เวลาไปออกกำลังกายแล้วครับ บาย เดี๋ยวววววววววววววมา

ได้เวลาไปออกกำลังกายแล้วครับ บาย เดี๋ยวววววววววววววมา

จารย์คะ ตอนนี้ หนูหมดเรี่ยวแรงแล้วค่ะ

เจอ SET 50 ดิ่งมรณะ ไป หนูคงหายหน้าไปหลายวัน ต้องไปเลียแผลซะกะหน่อย :(

ปล. มีคนแถวนี้มาแซวว่า แบบนี้ต้องไปกินอาหารญี่ปุ่น (มาม่า) แง ๆ ๆ สงกะสัยต้องกินยันสิ้นเดือน แต่เค้าว่า เอาเงินไปซื้อหุ้นมาม่าเลย น่าจะดีกว่า หือ ๆ ๆ

--ขอบคุณมากครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

n6037.gifสวัสดีครับบบบบบ อาจารย์ย์ย์ย์ย์ ได้ยินเสียงผมไม๊ครับบบบบบ (เรียกอยู่บนยอดเขาไม่ใช่ดอยแล้วครับ) ตอนเย็นมาเปิดsettrade.com เห็นset และset50ได้แต่หัวเราะครับพูดอะไรไม่ออก ซื้อของกสิกรครับ ทุนsetอยู่ที่1040 set50ที่ 726 มีbookbankตอนนี้ทำใจมองbookเป็นฝากประจำ 3 เดือนเรียบร้อยแล้วครับ ได้ยินทางวิทยุผู้จัดการ บล ของอะไรจำไม่ได้แล้วบอกว่าให้ซื้อsetได้ที่950เดือนธันวา ตอนนี้เลยตั้งเป้าที่950ถ้าไม่เห็นไม่เข้าแล้วครับ ขอแค่สมัครนั่งดูกราฟอาจารย์ไปเรื่อยๆก่อนครับ(ขอใช้วิธีแอบดูนะครับอาจารย์ ไว้เห็น950แล้วจะมาสวัสดีอาจารย์ใหม่)em0009.gifem0009.gifem0009.gif ถูกแก้ไข โดย 13k

จารย์คะ ตอนนี้ หนูหมดเรี่ยวแรงแล้วค่ะ เจอ SET 50 ดิ่งมรณะ ไป หนูคงหายหน้าไปหลายวัน ต้องไปเลียแผลซะกะหน่อย :( ปล. มีคนแถวนี้มาแซวว่า แบบนี้ต้องไปกินอาหารญี่ปุ่น (มาม่า) แง ๆ ๆ สงกะสัยต้องกินยันสิ้นเดือน แต่เค้าว่า เอาเงินไปซื้อหุ้นมาม่าเลย น่าจะดีกว่า หือ ๆ ๆ

n6037.gifสวัสดีครับบบบบบ อาจารย์ย์ย์ย์ย์ ได้ยินเสียงผมไม๊ครับบบบบบ (เรียกอยู่บนยอดเขาไม่ใช่ดอยแล้วครับ) ตอนเย็นมาเปิดsettrade.com เห็นset และset50ได้แต่หัวเราะครับพูดอะไรไม่ออก ซื้อของกสิกรครับ ทุนsetอยู่ที่1040 set50ที่ 726 มีbookbankตอนนี้ทำใจมองbookเป็นฝากประจำ 3 เดือนเรียบร้อยแล้วครับ ได้ยินทางวิทยุผู้จัดการ บล ของอะไรจำไม่ได้แล้วบอกว่าให้ซื้อsetได้ที่950เดือนธันวา ตอนนี้เลยตั้งเป้าที่950ถ้าไม่เห็นไม่เข้าแล้วครับ ขอแค่สมัครนั่งดูกราฟอาจารย์ไปเรื่อยๆก่อนครับ(ขอใช้วิธีแอบดูนะครับอาจารย์ ไว้เห็น950แล้วจะมาสวัสดีอาจารย์ใหม่)em0009.gifem0009.gifem0009.gif

post-237-040789800 1289906538.gif

post-237-012429200 1289906558.gif

--ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับคุณสมโอมือ ไม่เจอตั้งนาน สบายดีนะครับ

post-237-038396400 1289906689.gif

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 16 พฤศจิกายน 2553 โดย YLG

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- อังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2553 17:08:27 น.

กรุงเทพฯ--16 พ.ย.--PRdd

สภาวะตลาดวันที่ 16 พฤศจิกายน 2553 ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบ ที่ระดับ $1,355.95 — $1,368.40ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFZ10 อยู่ที่ 19,400 บาท โดยราคาเปลี่ยนแปลงลดลง 140 บาทจากวันก่อนหน้า ที่ 19,540 บาทออกมา คือ ออกมา คือ

แนวโน้มวันที่ 17 พฤศจิกายน 2553

แม้ว่าจะมีประเด็นเกี่ยวกับปัญหาหนี้สาธารณะในยุโรปที่ล่าสุดรัฐบาลไอร์แลนด์ยืนยันว่ามีความเป็นไปได้ที่ทางรัฐบาลจะต้องขอความช่วยเหลือ ด้านการเงินจากสหภาพยุโรป เพื่อรับมือกับวิกฤตหนี้สาธารณะภายในประเทศซึ่งประเด็นนี้น่าจะทำให้ราคาทองคำปรับตัวเพิ่มสูงขึ้นแต่ในความเป็นจริงกลับพบว่าราคาทองคำได้มีการอ่อนค่าลงอย่างต่อเนื่องทั้งนี้ประเด็นหลักๆก็ยังคงเป็นในส่วนของการจับตาดูปฎิกริยาของจีนในส่วนของมาตรการที่จะออกมาเพื่อสกัดสภาวะฟองสบู่ภายในประเทศซึ่งจะมีผลต่อราคาสินค้าโภคภัณฑ์และทิศทางการฟื้นตัวของเศรษฐกิจโลกในระยะต่อไปอย่างมากทำให้นักลงทุนใช้ความระมัดระวังในการเข้าลงทุนและมีการขายทำกำไรออกมาเพื่อป้องกันความเสี่ยงจากความไม่แน่นอนดังกล่าวโดยระยะหลังนี้จะเห็นว่าเงินสกุลดอลลาร์ซึ่งเป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัยประเภทหนึ่งได้รับความสนใจมากขึ้นซึ่งสังเกตได้จากการอ่อนค่าของเงินสกุลอื่นๆและการดีดตัวขึ้นของดัชนีดอลลาร์ ที่ปัจจุบันขยับขึ้นมาอยู่ที่ 78.58 จุดจากระดับต่ำสุดที่ 75.63 จุด ซึ่งเป็นจุดต่ำสุดในช่วงที่เฟดประกาศมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณและถือว่าเป็นการดีดตัวที่ค่อนข้างแข็งแกร่งสำหรับมุมมองของวายแอลจีในระยะนี้คาดว่าราคาทองคำยังขาดปัจจัยที่จะหนุนให้ราคาทองคำขยับขึ้นไปสร้างสถิติสูงสุดอย่างเช่นที่ผ่านมาจึงทำให้เกิดการขายทำกำไรกันออกมาและอาจนำไปสู่การปรับฐานของราคาทองคำอีกครั้งอย่างไรก็ตามยังคงแนะนำให้นักลงทุนจับตามาตรการของจีนและปัญหาในยุโรปอย่างใกล้ชิดซึ่งหากมีการเปลี่ยนแปลงที่มีนัยสำคัญเกิดขึ้นก็อาจเป็นตัวกำหนดทิศทางของราคาทองคำในระยะต่อไปได้

สำหรับกลยุทธ์การลงทุน เรายังคงให้มุมมองการเคลื่อนไหวของราคาอยู่ในกรอบ $1,350 - $1,380 ดังนั้นการลงทุน ควรเข้าซื้อเมื่อเข้าใกล้กรอบราคาด้านล่าง และปิดสถานะทำกำไร หรือเปิดสถานะขายเมื่อเข้าใกล้กรอบราคาด้านบน นอกจากนั้น ยังคงต้องจับตาดูตัวเลขทางเศรษฐกิจทั้งฝั่งยุโรป อเมริกา และจีนอย่างใกล้ชิดเพื่อประเมินสถานการณ์ได้อย่างถูกต้องอีกด้วย

บาทปิดตลาดที่ 29.90/95 บาท/ดอลลาร์ แข็งค่าตามภูมิภาค คาดพรุ่งนี้เคลื่อนไหวในกรอบ 29.85/30.00 บาท/ดอลลาร์

นักบริหารเงินจากธนาคารกรุงเทพ จำกัด (มหาชน) กล่าวถึงการเคลื่อนไหวค่าเงินบาทในวันนี้ (16 พ.ย.) ว่า ปิดตลาดที่ระดับ 29.90-29.95 บาท/ดอลลาร์ แข็งค่าเล็กน้อยเมื่อเทียบกับเปิดตลาดในภาคเช้า สอดคล้องค่าเงินในภูมิภาคเอเซีย

สาเหตุของค่าเงินบาที่แข็งค่าขึ้นเป็นผลจากผู้ส่งออกได้หันมาซื้อเก็บเอาไว้ หลังจากที่ก่อนหน้านี้ได้อ่อนค่าลงไป

สำหรับกรอบการเคลื่อนไหวค่าเงินบาทในวันพรุ่งนี้ (17 พ.ย.) คาดเคลื่อนไหวในกรอบ 29.85-30.00 บาทต่อดอลลาร์

:D :D ไหลเป็นน้ำตกแล้วคะ ดีๆ จะได้เก็บของสักที :D :D :D