ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตลาดคอยปัจจัยพื้นฐาน ให้ผมเดา ขึ้นได้อีกหน่อยมีสิทธิ์ลงครับ ตอนนี้ไม่เห็นสัณณาญทั้งขึ้นและลงปรากฏ ทำได้อย่างเดียวคือคอยครับ(4ชม.มีแนวโน้มว่าลง แต่ยังไม่ชัดเจนครับ)

ตอนนี้ได้แต่สวดมนต์ภาวนาให้มันลงก่อนสิ้นปี อย่างน้อยก้อลด loss ไป :lol:

วันนี้นึกว่าตลาดจะคึกคัก จะได้ซัก 2-3 จุด ที่ไหนได้ นิ่งเตะ นิ่งเตะ เลย เซ็ง นึกว่าจะมีงบมาถัวเฉลี่ย ซักกะหน่อย เฮ้ออ.... :excl:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส

สภาวะตลาดวันที่ 3 ธันวาคม 2553 ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบ ที่ระดับ $1,383.05– $1,392.56 ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFZ10 อยู่ที่ 19,850 บาท โดยราคาเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้น 10 บาท จากวันก่อนหน้า ที่ระดับ 19,840บาทออกมา คือ ออกมา คือ

แนวโน้มวันที่ 7 ธันวาคม 2553

ในปี 2010 นี้ถือได้ว่าเป็นปีที่ทองคำได้รับความสนใจจากนักลงทุนอย่างล้นหลามโดยสังเกตุได้จากการขยับขึ้นของราคาทองคำในตลาดโลกที่ล่าสุดได้ปรับตัวเพิ่มขึ้นแล้วกว่า 28 เปอร์เซ็นต์ จากระดับ 1,100 ดอลลาร์ต่อออนซ์ ในช่วงต้นปีมาอยู่ที่ระดับ 1,400 ดอลลาร์ต่อออนซ์ในปัจจุบันสำหรับปัจจัยขับเคลื่อนราคาทองคำที่สำคัญนั้นคงหนีไม่พ้นปัญหาความยุ่งเหยิงของระบบเศรษฐกิจแบบทุนนิยมที่นักลงทุนให้ความสำคัญกับเพียงแค่ผลกำไรสูงสุดของธุรกิจหรือจากการลงทุนโดยคำนึงถึงความเสี่ยงในระดับที่น้อยเกินไปซึ่งสิ่งนี้ถือว่าเป็นการบั่นทอนระบบเศรษฐกิจแบบทุนนิยมให้เสื่อมลงโดยอาจนำไปสู่สภาวะเศรษฐกิจถดถอนยาวนานและการที่เศรษฐกิจจะกลับมารุ่งเรืองอีกครั้งอาจใช้เวลายาวนานนับ 10 ปี ก็เป็นได้ ในขณะที่การพยายามแก้ไขปัญหาของประเทศต่างๆโดยเฉพาะมหาอำนาจทางเศรษฐกิจอย่างสหรัฐและจีนยังคงเดินหน้าดำเนินนโยบายในทิศทางที่ไม่เกื้อหนุนกันก็ยิ่งทำให้ปัญหาต่างๆคลี่คลายลงยากยิ่งขึ้น

นอกจากนี้แล้วหากหันกลับไปดูฝั่งยุโรปที่เริ่มเห็นปัญหาจากการรวมตัวเป็นกลุ่มเศรษฐกิจเดียวในชื่อที่เรียกว่ากลุ่มสหภาพยุโรป (EURO ZONE) นั้นก็ได้สั่นสะเทือนเศรษฐกิจโลกอยู่ในปัจจุบันจากการขาดวินัยทางการคลังอย่างร้ายแรงในนานของ”ปัญหาหนี้สาธารณะ” ทั้งหมดนี้ถือว่าเป็นปัจจัยที่ผลักดันราคาทองคำให้ทะยานอย่างแข็งแกร่งในปัจจุปันและดูเหมือนว่าแรงส่งนั้นจะยังไม่หมดลงในระยะเวลาอันสั้นเท่าๆ กับปัญหาที่จะคงอยู่ในระยะเวลาที่ยาวนานและทั้งหมดทั้งปวงที่กล่าวมาก็คือปัจจัยหนุนที่แข็งแกร่งของราคาทองคำที่เปรียบเสมือนที่พึงของนักลงทุนไม่ว่าสภาวะเศรษฐกิจ ณ ตอนนั้นจะเป็นอย่างไร อย่างน้อยที่สุดการลงทุนในทองคำก็จะสามารถรักษามูลค่าของเงินทุนได้เสมอและก็ไม่ใช่เรื่องแปลกที่ทองคำจะเป็นสินทรัพย์เพื่อการลงทุนที่เป็นที่นิยมของนักลงทุนทุกระดับชั้นนับตั้งแต่มหาเศรษฐีอย่างจอร์จ โซรอส จนถึง ประชาชนสามัญทั่วไปที่พอจะมีเงินเก็บ ก็ล้วนแล้วแต่ใช้ทองคำเป็นแหล่งสะสมความมั่งคั่งทั้งสิ้น

ทางวายแอลจีก็เชื่อว่าแนวโน้มของราคาทองคำในระยะยาวหลังจากนี้ก็จะไม่เปลี่ยนแปลงไปจะที่ผ่านมานั่นก็คือการรักษาไว้ซึ่งแนวโน้มขาขึ้นนั่นเองดังนั้น หากนักลงทุนที่ต้องการลงทุนในระยาวก็สามารถเดินหน้าสะสมทองคำได้ตลอดแม้ว่าวันนี้จะได้ราคาที่แพงกว่าเมื่อเทียบกับพรุ่งนี้แต่ทางวายแอลจีเชื่อมั่นอย่างมากว่านักลงทุนจะสามารถขายทองคำได้แพงว่าราคาในวันนี้อย่างแน่นอนหากวันที่ขายนั้นได้ผ่านพ้นไปอีก 5 ปี แต่หากนักลงทุนต้องการที่จะซื้อทองคำวันนี้ให้ได้ราคาที่ถูกกว่าวันพรุ่งนี้และวันต่อๆไปนักลงทุนอาจต้องติดตามการวิเคราะห์ราคาทองคำจากวายแอลจีอย่างใกล้ชิดทั้งนี้ทางวายแอลจีประเมินราคาทองคำจนถึงกลางปีหน้าไว้ที่ระดับ 1,500 ดอลลาร์ต่อออนซ์ เป็นอย่างน้อย

ขอบคุณ วายแอลจึ ครับ มองได้แม่นเช่นเคย 55555555

มาขอบคุณค่ะอาจารย์ทองใหม่ ตอนนี้ทองแท่งที่บ้านเก่ามากแล้วค่ะติดดอยมาตั้งแต่ปี 52 แต่ก้ออยากเก็บให้เก่าต่อปาย

ใจลึกๆผมอยากให้ทองลงซักรอบก่อนแล้วค่อยขึ้นใหม่ แต่ผมก็ยังมองไม่เห็นบันไดที่ทองจะก้าวลงที่ตรงจุดไหน ถ้าจะมีก็แรงงานนอกภาคเกษตรของเมกาที่จะประกาศคืนวันศุกร์นี้ ยังไม่ทราบเหมือนกันอะไรจะเกิดขึ้น แต่บันไดขึ้นของทองผมกลับมองเห็นแล้วครับ บันไดขั้นแรกอยู่ที่1396 ซึ่งก็ถึงแล้วเมื่อวานนี้ บันไดขั้น2อยู่ที่1418.35 บันไดขั้น3อยู่ที่1436.77 บันไดอีก2ขั้นนี้จะถึงไหมต้องคอยดูต่อไปครับ หากไปไม่ถึงก็ต้องลงไปสะสมกำลังแล้วขึ้นมาใหม่ คราบบบบ

ทองปิดตลาดที่1413.8 ถึงเขตแดนเป้าบันไดขั้น2แล้ว ถือว่าOKมากแล้วครับในการเดาครั้งนี้ ฮา ส่วนเป้าบันไดขั้น3จะถึงไหม ต้องคอยดูต่อไปครับ จะถึงหรือไม่ถึง การเดาครั้งนี้ถือว่าประสพความสำเร็จได้แล้วครับ คนอื่นยังไม่แสดงความดีใจ ตัวเองแสดงความดีใจให้ตัวเองก่อน ฮา

post-237-076827700 1291423507.gif

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ทองใหม่

ร่วมดีใจกับอาจารย์ด้วยครับ

แต่ๆๆๆเสียใจนิคนึงครับ....ผมตกรถครับ

ซื้อตอนนี้สายไปใหมครับ(แท่งครับ) !gd !01 !01 !01

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ทองใหม่

ร่วมดีใจกับอาจารย์ด้วยครับ

แต่ๆๆๆเสียใจนิคนึงครับ....ผมตกรถครับ

ซื้อตอนนี้สายไปใหมครับ(แท่งครับ) !gd !01 !01 !01

ผมก็ไม่ได้ซื้อครับ เพราะไม่ชอบซื้อราคาที่สูง ผมคอยอยู่ เชื่อว่าเดี๋ยวราคาก็ลงครับ

อาจารย์เเม่นขั้นเทพ เเต่หนูก้อตกรถ gf. เหมือนกานนน

เเต่มีเเท่งกอดไว้ที่ 19200 ค่ะ

ขอบคุณนะคะสําหรับบทวิเคราะห์

ผมก็ไม่ได้ซื้อครับ เพราะไม่ชอบซื้อราคาที่สูง ผมคอยอยู่ เชื่อว่าเดี๋ยวราคาก็ลงครับ

ขอบคุณครับ !01 !01 !01

รักษาสุขภาพบ้างนะครับผม

:rolleyes: Good Morning ka!

ลงดอยSet50ได้บางตัวแล้วคะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลคะ

อ้อ! สำหรับทองแท่งตกรถเหมือนกันคะ รอขึ้นรถพร้อมอาจารย์คะ

ช่วยตะโกนบอกด้วยนะคะ จะรีบเกาะราวบันไดรถให้แน่น ฮา ;)

อาจารย์เเม่นขั้นเทพ เเต่หนูก้อตกรถ gf. เหมือนกานนน

เเต่มีเเท่งกอดไว้ที่ 19200 ค่ะ

ขอบคุณนะคะสําหรับบทวิเคราะห์

มีแท่งกอดไว้เหมือนคุณ Kathy อะครับ

คุณ Kathy ปล่อยวันนี้รึเปล่าครับ หรือ เป้าหมายอยู่ที่ 1450 อิอิค่อยปล่อย

อ.ทองใหม่ ครับ ปล่อยไปก่อนดีกว่าเปล่าครับ หรือ ถือไว้ก่อน

ขอบคุณค่ะอาจารย์ทองใหม่ รอซื้อแท่งพร้อมอาจารย์ด้วยค่ะ

:rolleyes: ขอบคุณคะ ถ้าจะซื้อตอนนี้จะดีไหมคะ