ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จีนเตรียมเช่าเกาะเกาหลีเหนือ

วันเสาร์ที่ 18 ธันวาคม 2010 เวลา 08:20 น. ถิรัต คุณานิธิพงศ์ ข่าวรายวัน - ข่าวต่างประเทศ

อาซาฮีหนังสือพิมพ์รายวันของประเทศญี่ปุ่นรายงานวานนี้ (17 ธ.ค.) ว่าจีนกำลังเตรียมแผนที่จะเช่าเกาะของประเทศเกาหลีเหนือสองเกาะซึ่งตั้งอยู่บริเวณชายแดนของจีนกับเกาหลีเหนือ เพื่อที่จะจัดตั้งเป็นเขตการค้าเสรีและแหล่งท่องเที่ยว

โดยเกาหลีเหนือเตรียมที่จะปล่อยเกาะทั้งสองเกาะที่ตั้งอยู่บริเวณแม่น้ำยาลู (Yalu River) ให้จีนเช่าและโยกย้ายครัวเรือนกว่า 1,000 ครัวเรือนออกจากพื้นที่ แต่จะส่งคนงานเข้าไปทำงานในโรงงานที่จีนวางแผนไว้ว่าที่จะสร้างขึ้นเพื่อผลิตเครื่องดื่มและผลิตภัณฑ์อื่นๆ

หนังสือพิมพ์อาซาฮีรายงานโดยอ้างแหล่งข่าวในประเทศจีนว่าจีนวางแผนที่จะเริ่มดำเนินการโครงการในเดือนพฤษภาคมปีหน้า หลังจากที่ได้รับสิทธิ์ในการใช้พื้นที่เป็นระยะเวลา 50 ปี และจะดำเนินการเจรจาเพื่อจะต่ออายุการเช่าให้ได้ถึง 100 ปี

เกาะแรกที่จีนจะเช่ามีชื่อในภาษาจีนว่า ฮวงจินพิง (Huangjinping) มีขนาด 11 ตารางกิโลเมตร โดยห่างจากเมืองตานตงในมณฑลเหลียวหนิงของประเทศจีนเพียงแค่ทางน้ำแคบๆขวางไว้เท่านั้น ส่วนเกาะที่สองมีขนาด 12 ตารางกิโลเมตร มีชื่อในภาษาจีนว่า เฮยฮวา ตั้งอยู่บนแม่น้ำยาลู

[/ขอบคุณสำหรับข่าวยามเช้าคะ วันนี้อากาศดีนะคะ รักษาสุขภาพ ติดตามต่อปาย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!thk !thk !thk เอาไงต่อดีล่ะเราขาใหญ่ซื้อแล้ว !54

ขาใหญ่ขายน้อยแต่ซื้อมาก ไม่รู้จะเอาไงดีเหมือนกัน ฮา

post-237-033926000 1292640003.gif

สวัสดีคะอาจารย์ทองใหม่

เข้ามาทักทายและขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสาร

วันหยุดสุดสัปดาห์ มาพร้อมกับอากาศหนาว ๆ พักผ่อนรักษาสุขภาพด้วยนะคะ :wub: :wub: :wub:

อากาศ เปลี่ยนแปลง มีทั้ง ฝน หนาว ร้อน ในวันเดียวกัน อ.ทองใหม่ รักษาสุภาพด้วยคับ

ตาแป๊ะเขาเปิดให้ดูฟรีเฉพราะวันอังคารกับพฤหัสฯจ้า

มีบางวันหากเขาลืมปิดก็ได้ดูเพิ่มครับ

ขอบคุณคะ 2 วันนี้อากาศเย็นขอให้อ.รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

:) สวัสดีค่ะ อ.ทองใหม่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารค่ะสัปดาห์นี้ มิสเคงานเข้าค่ะ ทั้งเรื่องงาน ทั้งเรื่องสุขภาพเลย :wacko:

ได้แค่แวะมาดูได้แป๊บๆเอง อ.ทองใหม่สบายดีไหมคะ อากาศเย็นอย่างนี้หาเครื่องดื่มอุ่นๆจิบบ้างก็ดีนะคะ ^_^ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ :wub: :wub:

ขอบคุณครับอาจารย์ทองใหม่ :ph34r: :lol:

ขาใหญ่ซื้อแล้ว เราก็(กลุ่ม)ขาใหญ่ประจำไทยโกลด์ แต่ยังกล้าๆกลัวๆ (ที่จริงกลัวมากกว่ากล้าครับ) :wacko:

ขาใหญ่ขายน้อยแต่ซื้อมาก ไม่รู้จะเอาไงดีเหมือนกัน ฮา

..จารย์รู้จักลุงเล็ก(แชทบ๊อกซ์)ล่างล่ะป่าวค๊ะ เห็นใช้รูปแนบเดียวกัน(รูปน้ำตก)

อีทีเอฟซื้อทอง15.18ตัน

สวัสดีครับ อ.ทองใหม่

เด็กขายของสังเกตุหลายครั้งแล้วว่า ในกรณีที่ SPDR ซื้อทองเข้า Port ทำไมถึงซื้อราคาใกล้ราคาสูงสุดของ

คืนนั้นทุกครั้งเลยครับ (ตามตารางของจีนที่ อ.ทองใหม่ แนบมา) อย่างคราวนี้ ก็ซื้อทอง 15.18 ตัน ที่ราคา

1,374 กว่าๆ ในขณะที่ ราคาปิดตลาดเมื่อคืนนี้ ก็ประมาณ 1,375 หรือว่า เขาเป็นขาใหญ่ จึงไม่จำเป็นต้อง

ดูราคาสักเท่าใด ถือว่า จะปั่นราคายังไงก็ได้ ยังงี้ ก็มีนัยยะสำคัญ ในการซื้อ 15.18 ตัน คราวนี้ แน่ๆ ครับ

เป็นไปได้ไหมครับว่าETFเข้าซื้อเพื่อดันราคาก่อนเทครั้งใหญ่ เพราะอดีตก็เคยมีมาแล้วครับ