ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อาจส่งผลให้ทองลงบ้างครับ

ขอบคุณค่าอาจารย์ อยากให้ก๊อกที่บ้านมีทองไหลออกมาแบบของอาจารย์บ้างจัง จะเปิดมันทั้งวันเลย !32

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ อ.ทองใหม่

เด็กขายของพึ่ง Sign In ขออ่านข้อมูลย้อนหลังก่อนนะครับ เดี๋ยวมา

สวัสดีตอนค่ำคะอ. (มาตามสัญญา...) รอรับของรางวัลเป็นอ.ทองใหม่ อิอิ

เข้ามาเห็นราคาทอง (ต่างประเทศ...) แล้วแข้งขาสั่นอยากไปร้านทอง . แต่พอเลื่อนลงไปดูราคาบาท เฮ้ออออ... (fizones.com)

รอมาขนาดนี้แล้ว รออีกหน่อยคงไม่เป็นไร (จิงมั้ยคะพี่เด็กขายของ,พี่นุชบา) น้องเล็กมาแสตนบายช่วยลุ้นราคานะคะ

ถูกแก้ไข โดย tiny

ด่วนนนนนจ้า คุณทองใหม่ :lol:

http://www.ryt9.com/s/iq03/1067394

ธนาคารกลางจีนประกาศขึ้นเพดานกันสำรองอีก 0.50% มีผล 20 ม.ค.นี้

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 14 มกราคม 2554 17:24:06 น.

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า ธนาคารกลางจีนประกาศขึ้นสัดส่วนสำรองเงินฝากของธนาคารพาณิชย์ อีก 0.50% โดยจะมีผลบังคับใช้ในวันที่ 20 ม.ค.นี้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะอ.ป้า !thk !thk !thk

นี่หนูรอราคาที่ 19600 คงพอได้มั้งคะ (จิงมั้ยพี่เด็กขายของ) พี่นุช ขาอย่าเพิ่งใจร้อนนะคะคืนนี้ :P :P :P

ถูกแก้ไข โดย tiny

วันจันทร์ตลาดอเมริกาปิดเนื่องในวัน martin luther king นะคะ

จากข่าวข้างบน เลยขอเอาข่าวหยวนมาเพิ่มให้อีก เผื่อคุณเด็กขายของจะมาวิเคราะห์ให้ค่ะ :D

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ป้า Ohani ที่ให้เกียรติ เด็กขายของ ร่วมมือร่วมใจกันวิเคราะห์ เพื่อกำไรของการลงทุนทองคำครับ

http://www.ryt9.com/s/iq03/1067066

China Today: ข่าวเศรษฐกิจมหภาคจีนประจำวันที่ 14 มกราคม 2554

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 14 มกราคม 2554 10:56:03 น.

สถานีวิทยุแห่งชาติจีน (CNR) รายงานโดยอ้างการเปิดเผยของนายโจว หวังจุน รองผู้อำนวยการสำนักงานด้านราคาภายใต้การกำกับดูแลของคณะกรรมาธิการเพื่อการพัฒนาและปฏิรูปแห่งชาติของจีน (NDRC) ว่า จีนมีแนวโน้มที่จะปรับมาตรการต่างๆในการสกัดกั้นเงินเฟ้อในประเทศให้ดีขึ้นกว่าเดิม

ทางเลือกสุดท้ายของจีนที่จะสกัดเงินเฟ้อ คือการขึ้นดอกเบี้ยนโยบายครับ ตอนนี้ คงเสมือนการคุมกำเนิดการให้สินเชื่อต่อภาคอสังหาริมทรัพย์ ( อาคาร, ที่ดิน) หรือการกู้เพื่อมาต่อเงินมากกว่าครับ รัฐบาลจีนไม่ชอบ ดังนั้น ก็คงจะเป็นการหาเรื่องเพิ่มภาระให้ด้านธนาคารฯ เพื่อไปกดดัน ผู้มากู้อีกทีหนึ่งครับ

นายโจวกล่าวว่า หากราคาสินค้าโภคภัณฑ์ยังคงปรับตัวสูงขึ้นในช่วงไตรมาสแรกของปี 2554 ทางรัฐบาลก็อาจจะพิจารณาใช้มาตรการใหม่เพื่อแก้ไขปัญหาดังกล่าว

เรื่องภายในประเทศของจีน เขาก็คงต้องควบคุมราคาสินค้าเหมือนไทยทำแหละ ตั้งราคาไม่ให้ขายเกินราคา ต้องอย่าลืมอย่างหนึ่งว่า ทุกๆ ธุรกิจที่ดำเนินงานในประเทศจีน จะมีรัฐบาลจีนถือหุ้นไม่มากก็น้อย ตามความสำคัญนะครับ เพราะฉะนั้น สั่งได้

นอกจากนี้ นายโจวกล่าวว่า แรงกดดันของเงินเฟ้อในประเทศ อยู่ในระดับสูงเป็นพิเศษในช่วงไตรมาสแรก เนื่องจากฐานทางสถิติในช่วงเวลาเดียวกันของปีที่ผ่านมาอยู่ในระดับต่ำกว่า และการอุปโภคบริโภคอยู่ในอัตราที่สูงในช่วงเทศกาลตรุษจีน

แหง่ล่ะ เทศกาลตรุษจีน ก็คือการขึ้นปีใหม่ของชาวจีน และเวลาเขาหยุดงาน ก็หยุดทีเดียว 10-14 วันเลยนะครับ เพราะเขาคิดว่า เหนื่อยและทำงานหนักมาทั้งปีแล้ว ปีใหม่ ก็ขอใช้ชีวิตให้มีความสุขสักช่วงหนึ่ง และก็อย่าลืมว่า ชาวจีนรอรับอั่งเป่ากันทุกคน เงินสะพัดเลยครับ จับจ่ายใช้สอยกันอย่างสนุกสนาน

-- กระทรวงการคลังจีนเปิดเผยว่า ทางกระทรวงจะส่งเสริมการส่งออกซอฟต์แวร์, บริการจัดจ้างบุคลากรภายนอก, เทคโนโลยี และบริการทางการแพทย์

อีกหลายปีครับ เพราะเขาต้องพัฒนาคนในประเทศเขาก่อน ถ้าเขาจะทำอย่างนั้น อย่างน้อยก็ต้องพัฒนาการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ซึ่งขณะนี้ ยังอยู่ในขั้นเริ่มต้น มีการส่งนักเรียนโดยกองทุนรัฐฯ กองทุนแลกเปลี่ยน มาเรียนในประเทศต่างๆ เพียง 2 ปีที่แล้วเอง อีก 2 ปีถึงจบ เพราะต้องเรียน 4 ปี ขั้นมหาลัย ( ม.อัสสัมชัญบริหารธุรกิจ ABAC มีชาวจีนมาเรียนต่อเทอมจำนวนมาก)

-- ค่ากลางของอัตราแลกเปลี่ยนเงินหยวนเมื่อเทียบกับสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐปรับตัวเพิ่มขึ้น 1.01% แตะที่ 6.5896 หยวนต่อดอลลาร์ในวันนี้ ซึ่งเป็นการกำหนดค่ากลางที่ระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ สำนักข่าวซินหัวรายงาน

ไม่นานเกินรอหรอก เงินหยวนจีน จะเข้ามามีบทบาท เป็น หนึ่งในสกุลเงินที่สำคัญในโลก เทียบเท่า US$ ,Yen, Euro, Pound

เพราะตอนนี้ จีนพยายามติดต่อประเทศต่างๆ เพื่อก่อตั้งขอใบอนุญาตฯ ประกอบธุรกิจธนาคารฯ โดยตรง เพื่อเป็นฐานในการซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้าในสกุลเงินหยวน ในประเทศไทย ก็มีแล้ว ใน USA พึ่งเปิดไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง แล้วสักวันหนึ่งไม่ไกล เงินหยวนก็จะปรากฎใน ตลาดการลงทุนเงินตรา เฉกเช่น เงินสกุลหลักต่างๆ ในโลก ถึงตอนนั้น ก็จะมีของเล่นให้นักลงทุน คือ การเล่นค่าเงินหยวน

http://www.ryt9.com/s/iq03/1067164

จีนเล็งเพิ่มความยืดหยุ่นสกุลเงินหยวน พร้อมเดินหน้าเปิดตลาดการเงิน

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 14 มกราคม 2554 13:17:41 น.

นายหลี่ ตงหรง ผู้ช่วยผู้ว่าการธนาคารกลางจีน กล่าวในที่ประชุมแห่งหนึ่งในวันนี้ว่า จีนจะเพิ่มความหยืดหยุ่นของอัตราแลกเปลี่ยนเงินหยวน และจะยังคงเดินหน้าเปิดตลาดการเงินของประเทศ

ถ้อยแถลงของนายหลี่ ซึ่งได้มีการเผยแพร่บนเว็บไซต์ของธนาคารกลางจีนระบุว่า จีนจะยังคงปฏิรูปกลไกอัตราแลกเปลี่ยนสกุลเงินหยวน และรักษาอัตราแลกเปลี่ยนให้มีเสถียรภาพตามความเหมาะสมและให้อยู่ในระดับที่สมดุล นอกจากนี้ นายหลี่กล่าวว่า ธนาคารกลางจีนจะเดินหน้าขยายโครงการทดลองใข้สกุลเงินหยวนในการชำระบัญชีระหว่างประเทศ เพื่ออำนวยความสะดวกในด้านการค้าและการลงทุน สำนักข่าวซินหัวรายงาน

สรุปแล้ว ประเทศจีน ทำอะไรช่วงนี้ ไม่น่ามีผลกระทบต่อ ราคาทองคำ เพราะเขากำลัง มุ่งมั่นในการสร้าง สกุลเงิน หยวน ให้โด่งดัง

และมีบทบาทในโลกใบนี้ ติดตามต่อไปนะครับ

แต่ไอ้ที่จะมีปัญหาขณะนี้ ก็คือ รายงานเศรษฐกิจสหรัฐสิครับ วันนี้น่าเป็นห่วงว่า ทองจะหล่นไปได้สุดที่

ราคาเท่าไหร่ ดีเอ่ย AIG ก็จะส่งเงินคืนให้รัฐฯ เพื่อความเป็นไท, ธนาคารฯ ก็ส่งผล Stress Test ฉบับ

สมบูรณ์กำไรพุงปลิ้นจากการทำกรรมในประเทศเอเชีย เพื่อให้รัฐฯ อนุมัติจ่ายเงิน โบนัส ให้ผู้บริหาร กับ ให้ผู้ที่ถือหุ้นธนาคารฯ ในตลาดหุ้น, หน่วยงานต่างๆ ต้องสร้างภาพที่ดี เพื่อเป็นสัญญานเริ่มต้นที่ดีของ ปี 2011 ให้นายโอบามา

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะอ.ป้า !thk !thk !thk

นี่หนูรอราคาที่ 19600 คงพอได้มั้งคะ (จิงมั้ยพี่เด็กขายของ) พี่นุช ขาอย่าเพิ่งใจร้อนนะคะคืนนี้ :P :P :P

จ้าาาา คุณน้อง พี่เพิ่งกลับมาค่ะ วันนี้รอต่ำกว่า 19600

เพราะ มี 196xx อยู่ 3ก้อนค่ะ ไม่รู้จะเก็บอีกทำไม อิอิ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะอ.ป้า 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif

จะบ้าเหรอ ตัวเอง 19,500 ถ้าสมาคมฯ ไม่กั๊กนะครับ

คุณ tiny รู้จักคนในสมาคมค้าทองคำ หรือเปล่าครับ เด็กขายของอยากเสนอการตั้งราคาทองคำในประเทศ

คือว่า

1. ในกรณีราคาทองเป็นขาลง ให้พิจารณาการปรับราคาลง ทีละ 100 บาท

2. ในกรณีราคาทองเป็นขาขึ้น ให้พิจารณาการปรับราคาขึ้น ทีละ 50 บาท

เพราะช่วงอาทิตย์นี้ทั้งอาทิตย์ น่าจะยึดระบบนี้ได้นิหน่า

ถ้า คุณ tiny ไม่รู้จักไม่เป็นไรครับ เขียนบ่นไปแบบนี้เอง ( เขาคงอ่านแล้วล่ะ ขอบคุณครับ )

The consumer price index increased 0.5%, driven by a 4.6% gain in energy prices, the fastest increase in energy prices in more than two years, the Labor Department said Friday

U.S. retail sales rise 0.6% in December, up sixth straight month but shy of 0.8% forecast

รายงานที่ปรากฎออกมา น่าจะเป็นผลดีต่อราคาทองนี่ครับ เพราะทุกอย่างต่ำกว่าที่ประมาณการณ์ว่าจะต้องเจอ และ

ยอดขายก็น้อยลงไปด้วย ราคาทองก็ต้องเปลี่ยนทิศ เป็นขึ้นล่ะสิ หรือเปล่า

แต่จากรายงาน NEW YORK (MarketWatch) -- Gold futures fell more than 1% on Friday, as comments from European leaders helped eased immediate concerns about sovereign debt in the region. U.S. reports that showed consumer prices rising in line with expectations in December, while retail sales were up less than expected, briefly saw gold come off lows. But in recent action, gold for February delivery fell $23.90, or 1.7%, to $1,363.10 an ounce.

ฮื่อออ ฮื่อออ . อ.ทองใหม่คงแอบเข้านอนแล้วแน่ๆ วันนี้มีพี่ๆ เข้าห้องเยอะนะคะอ.

ถ้าเข้านอนแล้วก็ราตรีสวัสดิ์นะคะ post-1438-063478600 1295014120.gif

รายงานที่ปรากฎออกมา น่าจะเป็นผลดีต่อราคาทองนี่ครับ เพราะทุกอย่างต่ำกว่าที่ประมาณการณ์ว่าจะต้องเจอ และ

ยอดขายก็น้อยลงไปด้วย ราคาทองก็ต้องเปลี่ยนทิศ เป็นขึ้นล่ะสิ หรือเปล่า

แต่จากรายงาน NEW YORK (MarketWatch) -- Gold futures fell more than 1% on Friday, as comments from European leaders helped eased immediate concerns about sovereign debt in the region. U.S. reports that showed consumer prices rising in line with expectations in December, while retail sales were up less than expected, briefly saw gold come off lows. But in recent action, gold for February delivery fell $23.90, or 1.7%, to $1,363.10 an ounce.

พี่เด็กขายของคะ อะไรๆ มันอาจไม่เป็นอย่างที่คิดก็ได้นะคะ เมกาเค้าไม่ธรรมดาอยู่แล้ว !54 !54 !54

แบบว่าน่าจะขึ้นกลับลง ไม่น่าลงก็โดนไม้หน้าสามซะงั้น (อนิจจังล้วนไม่เที่ยง...) !53 !53 !53

ฮื่อออ ฮื่อออ . อ.ทองใหม่คงแอบเข้านอนแล้วแน่ๆ วันนี้มีพี่ๆ เข้าห้องเยอะนะคะอ.

ถ้าเข้านอนแล้วก็ราตรีสวัสดิ์นะคะ post-1438-063478600 1295014120.gif

ยังจ้า กำลังจะไปแย้วววว ราตรีสวัสดิ์จ้า

post-237-051995800 1295015020.gif

อ.ทองใหม่ ครับ คืนนี้ ราคาทองตลาดโลก เจอศึก 2 ทวีป เลยนะครับ Europe vs USA

ยังไง คืนนี้ ถึงแม้ตัวเลขรายงานจะว่าดีเกินคาด แต่ปัจจัยหลายๆ อย่าง น่าจะต่ำกว่า US$1,353

เอาตามแนวรับ อ.ทองใหม่ ดีกว่า

ห่วงอยู่อย่าเดียว กลัวเงินบาท แข็ง

อ.ทองใหม่ นอนแล้วเหรอ ขอให้หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ !bye !bye !bye