ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอเรียนถามคุณมดแดงคะ

1 ถ้าเราอยากรู้ว่า แนวรับ ต้าน ไหน ที่แข็งๆๆ ไม่สามารถผ่านได้ง่ายๆๆ เราสังเกต จากตรงไหนคะ เพราะบางท่านมักพูดว่า ติดเทรนเดย์ ติดเทรนweek ติดเทรนรายอื่นๅๅ เรามีจุดสังเกตไหมคะ หรือเราต้องย้อนกลับไปดูอดีต

2 ถ้าเราต้องการใส่ค่าอินดี้ ema ma ทำยังไงคะ

3 เห็นกราฟคุณมดแดง มีลูกศร ชี้้นลง ด้วย เช่นตรงแท่งเทียน และ macd (,ไม่ทราบว่า เราต้องหาจากตรงไหนมาใส่คะ)

คำถามเยอะมากๆๆ เพิ่งเป็นเด็กฝึกหัดเรียนรู้ บางคำถาม ท่่านอื่นอาจทราบ แต่สำหรับตัวเอง ไม่ทราบจริงๆๆคะ :01 :01 :01

รอฟังคำตอยด้วยค่ะกำลังหัดอ่านขอบคุรพี่มดแดงผู้ใจดี

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

1 ถ้าเราอยากรู้ว่า แนวรับ ต้าน ไหน ที่แข็งๆๆ ไม่สามารถผ่านได้ง่ายๆๆ เราสังเกต จากตรงไหนคะ เพราะบางท่านมักพูดว่า ติดเทรนเดย์ ติดเทรนweek ติดเทรนรายอื่นๅๅ เรามีจุดสังเกตไหมคะ หรือเราต้องย้อนกลับไปดูอดีต

2 ถ้าเราต้องการใส่ค่าอินดี้ ema ma ทำยังไงคะ

3 เห็นกราฟคุณมดแดง มีลูกศร ชี้้นลง ด้วย เช่นตรงแท่งเทียน และ macd (,ไม่ทราบว่า เราต้องหาจากตรงไหนมาใส่คะ)

คำถามเยอะมากๆๆ เพิ่งเป็นเด็กฝึกหัดเรียนรู้ บางคำถาม ท่่านอื่นอาจทราบ แต่สำหรับตัวเอง ไม่ทราบจริงๆๆคะ :01 :01 :01

ขอโทษที่ เมื่อเช้ากำลังอ่านกราฟ แต่มาถูกขัดจังหวะ ญาติผู้ใหญมาเยี่ยม และเลยไปต่างจังหวัด เพิ่งว่างเข้ามาดูอะไรหน่อย เพราะพรุ่งนี้ก็ไม่อยู่อีก ขอเวลาเรียบเรียงแป็ปนึง

สวัสดีคุณมดแดงค่ะ ไม่ได้ log in เข้าระบบซะนาน แต่ก็แอบอ่าน

เกือบทุกวันค่ะ สบายดีนะคะ

ขอตอบแบบเท่าที่พอรู้นะคะ

1 แนวรับ แนวต้านแข็งๆ แน่นอนต้องเป็นเทรนที่ใหญ่ คือเทรนของกราฟ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าใหญ่ นี่ซิปัญหา

เดี๋ยว qouate ไปถามอาจารย์กัมพลให้นะ แล้วรออ่าน เพราะอธิบายเองอาจไม่กระชับ

ส่วนตัวคิดว่ามันแล้วแต่มุมมองแต่ละคนด้วย

ส่วนพี่กำลังมองว่าคำถามเข้าประเด็นที่จะเขียน เพราะพี่ให้น้ำหนักของ fibofan :ซึ่งอาจเป็นแนวรับหรือแนวต้านก็ได้ที่ เส้น 33 50 66

แต่ถ้าเรามองที่แท่งเทียน ตำแหน่งหรือราคาที่แท่งเทียนยืนอยู่มากๆ อันนี้ก็ใช่ จะเข้าในใหมหนอ

ส่วนอีกอย่าง คือ แนวเทรนที่มันมาชนกันหลายเทรน ไม่ว่าจะเป็นคลื่นย่อย คลื่นใหญ่ พอลากแล้วมันได้ตำแหน่งที่มันตัดกัน

2. เดี๋ยวเอาของคุณ ซีซ่า มาให้ดู

การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำด้วยโปรแกรม mt4

http://www.thaigold....D/page__st__180

3.ลูกศรที่ให้สัญญานขึ้นและลงมีหลายตัว เช่น

sma crossver ,ema crossover , super- signals, macd _crossover_signal พี่ใส่เอามาประเมินนิดหน่อย ไม่ได้เชื่อมากนะ

เราหาจากไหนมาใส่ ขึนอยู่กับว่าเราอยากดูสัญญานอะไร การหาไม่ยาก ถ้าเรารู้ชื่อมัน หาในgoogleง่ายสุด สำหรับมือใหม่

เช่นพิมพ์คำว่า....crossover indicator mt 4 พิมพ์ยังไม่จบ มันก็เด้งให้เราหามากมาย

ถูกแก้ไข โดย moddang..

เมื่อคืนไม่มีเวลาที่จะหาให้ดู

ลองดูตามกราฟ

แนวโน้มอาทิตย์หน้า

จากกราฟรายวัน

1. ตอนนี้ราคาติดอยู่ตรงแนวเทรนใหญ่ และ fibofanที่ 50 ตัดกัน แถวๆ ราคา 1780 อึม น่าคิด จะผ่านง่ายหรือ :21

2. เมื่อลาก fibo retracement วัดคลื่น จะเห็นว่าราคา 1720 คือ 38.2 ของ fibonacci ซึ่งตรงกับ trend .ใหญ่ และอีกเส้น คือ fibofan .ใหญ่แนวรับสีเทาๆ

3. เมื่อดู rsi จะพบว่าอยู่ในระดับสูงมากใกล้เคียงกับราคา 1920 และราคาตอนนี้ย่อลง เหมือนจะขอกลับไปทดสอบอีกครั้ง แต่วันจันทร์ถ้าตรงนี้ย่อลง ความคิดนนี้ต้องเปลี่ยนไป

4. เมื่อดูแท่งเทียน ลักษณะ นี้อาจย่อลง

5. ma ระยะสั้น 5 วัน โน้มลง แต่ 10 วันและเส้นอื่นๆยังขึ้น

6. เดาเลยนะ วันนี้ น่าจะย่อเป้าหมาย แถว 1720 นี่คือกราฟรายวันนะ มันจะไม่ใช่ราคาของช่วงวันจันทร์ซักเท่าไร

ย้อนมาดูกราฟที่เร็วกว่านั้น กราฟ 4 ไม่สวยเลย แท่งเทียนพร้อมจะลงต่อ พอแระ ดูจริงๆอาจมากกว่านี้แต่นี่เขียนให้อ่านพอเป็นตัวอย่าง

เรื่องแนวรับ แนวต้าน ลองอ่านที่นี่เพิ่มเติม

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/521-%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%84%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B2/

อ่านพอเอาแนวทางนะคะ อาจไม่ใช่ เพราะ เขียนมากทีไรพร้อมกราฟยืนยัน ผิดทางทุกที

มาลุ้น double bootom / double top ซิจะออกแบบไหน

ถูกแก้ไข โดย moddang..

พี่มดแดงค่ะ. Double bottom. อยู่ตรงแถว1755ใช่มั้ยค่ะ

พี่มดแดงค่ะ. Double bottom. อยู่ตรงแถว1755ใช่มั้ยค่ะ

.ใช่ .... แต่ที่ลุ้นหมายถึงหมายถึงมันไม่ร่วง,มันดีดได้

แต่ถ้าร่วงแล้วแถวๆ 1755 รับได้แล้วดีด มันจะเป็น tripple bottom ไปแระสายแล้ว

ขอบพระคุณค่ะคุณมดแดง. จะติดตามตอนต่อไปค่ะ

แนวต้านที่ถามมา ได้คำตอบแล้ว

ผมชอบพูดบ่อยๆ

- ดูที่คนอื่นเขาดูกัน แถวไหน ตัดกันเยอะๆ ตรงนั้นแหละ แนวต้านหลัก ถ้ามีคนพูด ถึงแนวรับแนวต้าน ก็ฟัง ยิ่งตัวใหญ่ เสียงดัง ยิ่งต้องฟังให้มาก

- ราย week ย่อมสำคัญกว่า รายวัน รายสี่ชั่วโมง แต่อาจต้องมองกันที่ราคาปิด เพราะมันอาจแล็ปได้ ตามแนวรับแนวต้านในรายย่อย

และเช้านี้ก็หล่นมาจะหลุด fibo fan สีฟ้า ถ้าลงมาแดนนี้ก็เป็นเรื่องแหละ แนวรับ เดิมๆ เส้นสีม่วงจ้า

ก็ต้องมาลุ้นกันว่า fibofan ไหนจารับได้จ้า

อย่างนี้เรียก Tripple Bottom ได้ยังรับ