ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อย่างนี้เรียก Tripple Bottom ได้ยังรับ

ลองอ่านและลุ้นกันนะคะ

http://stockcharts.com/help/doku.php?id=chart_school:chart_analysis:chart_patterns:triple_bottom_revers

แต่กลัวจะเป็น triple top น่ะซี

http://stockcharts.com/school/doku.php?id=chart_school:chart_analysis:chart_patterns:triple_top_reversal

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เห็นคุณมดแดงพูดถึง TRIPPLE TOP , TRIPPLE BOTTOM พอดีเปิดเจอกราฟของกูรูนอก เลยเอามาแชร์นะคะ

มองว่าตอนนี้เรากำลังอยู่ในช่วงทดสอบ TRIPPLE TOP อยู่นะค่ะ สังเกตมาหลายวัน กองทุนพยายามลากให้ผ่าน

แนวต้านนี้เพื่อไม่ให้เกิดTRIPPLE TOP เพราะถ้าไม่ผ่านอาจปรับฐานลึก และเสียทรงขาขึ้นได้ วิเดานะคะ :57

เห็นคุณมดแดงพูดถึง TRIPPLE TOP , TRIPPLE BOTTOM พอดีเปิดเจอกราฟของกูรูนอก เลยเอามาแชร์นะคะ

มองว่าตอนนี้เรากำลังอยู่ในช่วงทดสอบ TRIPPLE TOP อยู่นะค่ะ สังเกตมาหลายวัน กองทุนพยายามลากให้ผ่าน

แนวต้านนี้เพื่อไม่ให้เกิดTRIPPLE TOP เพราะถ้าไม่ผ่านอาจปรับฐานลึก และเสียทรงขาขึ้นได้ วิเดานะคะ :57

ช่วยบอกความหมายหน่อยค่ะ เเละมีผลต่อทองอย่างไงบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ช่วยบอกความหมายหน่อยค่ะ เเละมีผลต่อทองอย่างไงบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ง่ายๆค่ะ มันคือ รูปแบบการกลับทิศ( reversal ) แล้วแต่จะมองคลื่ืนใหญ่หรือเล็ก กราฟของฝรั่งเขามองคลื่นใหญ่ แต่ที่ตัวเองมอง มองคลื่นเล็ก ตรงปัจุบันนี้ค่ะกราฟ 4 ค่ะ

และตอนนี้มันก็เกิด bottom ที่ 3 แล้ว ( แล้วแต่จะเรียกเดี๋ยวค่อยว่ากัน มันก็คือ sideway ที่ยังไม่เลือกข้างเท่านั้นเอง เพียงแต่มันค่อนข้าง sidewayในแนวระนาบ )

ถ้าแบบ bottom >>>>> top ล่างขึ้นบน

ถ้าแบบ top >>>>>bottom บนลงล่าง

มันอาจใช่หรือไม่ใช่ แล้วแต่ขาใหญ่ค่ะ

เคยอ่านบทเรียนราคาทองคำใหมคะ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/1114-technical-analysis/

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ดูกราฟนี้ แล้วต้องบอกว่าเสียวอีกแล้ว ที่ราคาจะลง ถ้าราคาหลุดลงไปต่ำกว่า 1755 คงยากที่จะขึ้นเพราะราคาจะอยู่ต่ำกว่าเส้นสีน้ำเงิน ma 200 เพราะนั้นต้องดีดค่ะ :Wt :bye

สุดท้ายยังประคองตัวไม่ร่วง แต่สัญญาณ ยาวจากกราฟรายวันไม่ค่อยสวย คงต้องระวังกันบ้าง เช้านี้ก็คงมีความ

พยายามขึ้นต่อ จะไปได้ซักแค่ไหนน๊อ ได้แต่แอบลุ้นทุกวัน :gvme

ถ้าดูจากกราฟนี้ก็ยังไม่หลุดเทรน หรือ fibo fan ที่ลากแล้วมองว่ามันใช่ตลอด ทำซ้ำไม่ได้เหมือน

และถ้าดูฐานราคาช่วงนี้ ไม่มี Lower low แต่มี Higher high ก็คงต้องเดาว่ามีสิทธิ์ ที่จะทดสอบแนวต้าน

แนวรับ แนวต้านเหมือนทุกวัน ชอบจังไม่ต้องหาเพิ่ม

ถ้าดูกราฟรายวัน มี ma ยาวๆ 50 75 100 200 ที่มองดูแล้วน่าเชื่อว่าราคาไม่ลง

แม้ stochatic& macd อ่านว่าน่าลง แต่ rsi ยังไม่ลง

ถ้าวันนี้ราคามาแตะ1772 ได้ก็น่าลุ้นแล้วคาดว่าน่าได้เห็น1771

ขอบพระคุณค่ะคุณมดแดง. เมี่อวานตกรถค่ะและงานยุ่งด้วย