ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณมดแดงคะอยากอ่านเกี่ยวกับไส้เทียนค่ะ มีตำราอะไรบ้างไหมคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณมดแดงคะอยากอ่านเกี่ยวกับไส้เทียนค่ะ มีตำราอะไรบ้างไหมคะ

เท่าที่พยายามหายังไม่เจอ แต่เท่าที่เจอตามนี้ ที่นี่ค่ะ

ขอบคุณครับ...อาจารย์...มดแดง

แค่พี่ดีกว่าค่ะ สะดวกใจดี ไม่อยากให้เรียกอย่างอื่นเลยจริงๆ เพราะความรู้ยังไม่ถึงขั้น

กลับมาอ่านกราฟรายวัน เพิ่มเติมนะคะ เมื่อเช้ารีบ

ถ้าวันนี้แถวๆ 1530 รับไม่อยู่ก็คงได้เจอ 14XX ปลายๆ :Wt

มันอาจไม่ใช่ก็ได้ เมื่อวานอ่านอย่าง กลับออกมาตรงข้ามได้

วันนี้จะเทกระหน่ำซ้ำซ้ำหรือดึงขึ้นไม่มีใครทราบ แต่ที่อ่านๆ ตามกราฟหลายกราฟมันออกมาคล้ายๆกัน จึงกล้าที่จะเขียนออกมา และที่

ผ่านมาก็ยังไม่สามารถลงไปถึง 1522 เลยสำหรับมุมองดีๆ

ขอบคุณค่ะพี่มดแดง แต่อ่านแล้วก็มึนๆค่ะ

นี่จะช่วยได้มั๊ย

http://www.serverrun...dlestick-chart/

บทสรุปของกราฟแท่งเทียน

กราฟแท่งเทียนจะบอกราคา open, high, low และ close

• ถ้าราคาปิดสูงกว่าราคาเปิด กราฟจะเป็นแท่งโปร่ง (โดยทั่วไปจะแทนสีขาว)
    • ถ้าราคาปิดอยู่ต่ำกว่าราคาเปิด และกราฟเป็นสีทึบ (โดยปกติจะเป็นสีดำ)
    • ไม่ว่าจะเป็นแท่งโปร่งหรือทึบ ของแท่งเทียน ก็จะเรียกว่า ตัวแท่งเทียน
    • เส้นบ่างๆ ที่ทะลุจากตัวเทียนข้างล่าง หรือ ข้างบนของตัวเทียนจะแสดงราคาสูงต่ำ เรียกว่า ไส้เทียน
    • จุดสูงสุดของไส้เทียน คือ “high”
    • จุดต่ำสุดของไส้เทียน คือ “low”

——————————————————————- >>> ดังนั้น

• ตัวเทียนยาวบ่งบอกถึงเทรนด์การซื้อการขายที่แข็งแกร่ง ยิ่งตัวแท่งเทียนยิ่งยาว ยิ่งบอกถึงแรงซื้อแรงขายที่ผู้ซื้อหรือผู้ขายกระทำต่อตลาด
  • ตัวเทียนที่สั้น บอกถึงการซื้อการขายที่มีปริมาณน้อย ในภาษาฟอร์เร็กซ์ กระทิง คือ ผู้ซื้อ และหมี คือ ผู้ขาย
  • ไส้เทียนข้างบนบอกถึงราคาที่ขึ้นไปสูงของช่วงเวลานั้น
  • ไส้เทียนข้างล่างบอกถึงราคาที่ต่ำสุดของช่วงเวลานั้น
  • กราฟแท่งเทียนที่มี ไส้เทียนด้านบนยาว หรือ ไส้เทียนด้านล่างยาว และมีตัวเทียนเล็กๆ อยู่ระหว่างไส้เทียนเรียกว่า Spinning Top ซึ่งบอกอารมณ์ตลาดได้ว่า ไม่สามารถตัดสินใจ ระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย
  • Marubozu หมายถึง ไม่มีไส้เทียนจากตัวเทียน ขึ้นอยู่กับว่าตัวเทียนนั้นจะเป็นสีทึบหรือว่าสีโปร่ง เพราะจุดสูงสุดและต่ำสุดของราคา เป็นจุดปิดและจุดเปิดในตัวเดียวกัน
  • Doji มีราคาเิดและราคาปิดที่จุดเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน.และตัวเทียนนั้นแทบจะไม่มีหรือมีน้อยมากที่สุด
  • Hammer เป็นรูปแบบการกลับตัวสู่ภาวะกระทิง ซึ่งเกิดจากการเกิด เทรนด์ขาลงในช่วงเวลาก่อนหน้า.ที่ได้ซื้อย่างนี้ เพราะว่า ตลาดได้ฟื้นจากภาวะเทรนด์ขาลง
  • Hanging man เป็นรูปแบบการเกิดการกลับตัวเกิดขึ้น เมื่อราคาได้ร่วงมาอย่างต่อเนื่องและมีความเป็นไปได้ในการเกิดจุดกลับเทรนด์
  • Shooting star เป็นรูปแบบการกลับตัวเข้าสู่ภาวะตลาดหมี ซึ่งมีลักษณะคล้ายกับ Inverted Hammer แต่ว่าการเกิดขึ้นเมื่อราคาได้ขึ้นติดต่อกัน

ถูกแก้ไข โดย ginger

ขอบคุณ คุณมดแดงค่ะ. ตามอ่านทุกวันนะค่ะ

ขอบใจมาก ginger

คุณ modtanoiy คะ

มดแดงอ่านแรกๆก็ไม่เข้าใจค่ะ แต่พอตอนนี้ก็พอเข้าใจได้บ้างค่ะ

ที่มดแดงเขียน เพราะมองว่าราคามันขึ้นไป มันน่าเป็นแท่งทึบ แต่พอราคาสูงแล้วกลับมีไส้ออกมามากประมาณครึ่งของแท่งมันค่อนข้างแปลกๆนะ มันหมายถึง คนเขาปิดสถานะ นั่นคือเขาหยุดตรงนั้น เพราะอะไร เอากำไรแค่นั้นมั๊ง

แล้วพอแท่งต่อมา ก็เปิดสวย แต่ทำไปทำมาเหมือนเดิม มดแดงเลยเลิกดูแต่คาดว่าคงลงไม่มาก มาเห็นอีกทีอึ้ง แบบนี้ค่ะ สัญญานคนทั่วไปก็เห็นบวกๆๆแต่สุดท้ายเจ้ามือเท เล่น

แบบนี้บ่อยๆเซ็งเหมือนกันนะคะ เพราะนั้นเราต้องมีแผนรับมือถ้าเราจะอยู่ในตลาดนี้ต่อไป ก็สุดแล้วแต่จะถนัดค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ไปอ่านมาเพิ่มตามลิงค์ที่คุณ gingerนำมาให้

2. รูปร่างของกราฟแท่งเทียนกับรูปแบบต่างๆ ของไส้เทียน

• รูปร่างของกราฟแท่งเทียน

รูปร่างของกราฟแท่ง เทียนก็คล้ายๆ กับคนเรานี้และ มีรูปร่างลักษระแตกต่างกันและเมื่อเรามองกลับมาที่การเทรดฟอร์เร็กซ์ ไม่มีอะไรที่น่าสนใจเท่ากับการดูรูปร่างของกราฟแท่งเทียน

รูปร่างยาวแสดงถึงมีแรงซื้อหรือขายเข้ามาอย่างท่วมท้น ยิ่งตัวแท่งเทียนนั้นยิ่งยาว นั่นหมายความว่ามีปริมาณการซื้อขายปริมาณมาก

ส่วนตัวแท่งเทียนที่สั้นนั้นหมายความว่าการซื้อขายนั้นมีเบาทาง ในวงการฟอร์เร็กซ์นั้นเราเรียกผู้ซื้อว่า กระทิงและเรียกผุ้ขายว่า หมี

กราฟแท่งเทียนสีขาว ยาวๆ แสดงให้เห็นถึงแรงซื้อที่มีปริมาณมาก ยิ่งกราฟแท่งเทียนยิ่งยาวเท่าไหร่ นั่นหมายความว่าราคาปิดยิ่งอยู่ห่างราคาปิดเท่านั้น ซึ่งบอกว่าราคาเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วหรือในภาษาของเราเรียกว่า กระทิงรุมขวิดหมีครั้งใหญ่!

กราฟแท่งเทียนแท่ง ยาวสีดำแสดงให้เห็นถึงแรงขายปริมาณมาก ซึ่งยิ่งกราฟยิ่งยาวเท่าไหร่ แสดงถึงระยะห่างของราคาเปิดและปิดเท่านั้น และบ่งบอกได้ถึงราคาที่ร่วงจากราคาเปิด จากการกระหน่ำขายของฝั่งผู้ขาย เรามีคำเฉพาะเรียกนั้นว่า หมีกำลังตะปบกระทิงโดยการคว้าที่เขาของกระทิงแล้วก็ทุ่มลงกับพื้น

• ไส้เทียนพิศวง

ไส้เทียนที่อยู่ข้าง บนตัวเทียน หรือที่อยู่ข้างล่างเทียนนั้นให้รายละเอียดบางอย่างที่สำคัญเกี่ยวกับการเท รดที่เกิดขึ้นในเวลาช่วงนั้นๆ

ไส้เทียนที่อยู่ข้างบนบอกราคาที่สูงที่สุดของระยะเวลานั้นๆ ก่อนที่จะปิดที่ตัวแท่งเทียน.และไส้เทียนข้างล่างก็บอกราคาต่ำที่สุดที่เกิดขึ้นหลังจากเปิด ก่อนที่จะกลับมาที่ราคาปิด

กราฟแท่งเทียนที่มีไส้เทียนยาว แสดงให้เห็นถึงผลการเทรดหรืออารมณ์ตลาดที่เกิดขึ้นราคาได้วิ่งจากราคาเปิดหรือ ราคาปิด

กราฟแท่งเทียนที่มีไส้เทียนสั้น แสดงถึงภาวะราคาตลาดที่วิ่งอยู่ใกล้ๆ กับราคาเปิดหรือราคาปิด

:Announce

ถ้ากราฟแท่งเทียนมี ไส้เทียนที่ยาวข้างบน และมีไส้ที่สั้นกว่าข้างล่าง นั่นหมายถึงฝั่งผู้ซื้อพยายามซื้อขึ้นไป แต่ว่าอีกด้านหนึ่งฝั่งผู้ขายพยายามดึงราคากลับมาให้อยู่ในราคาที่ใกล้ที่ จุดที่ราคาเปิด

ถ้ากราฟแท่งเทียนมีไส้เทียนที่ยาวด้านล่าง และมีไส้เทียนสั้นๆ.ด้าน บน นั่นหมายถึงว่าพยายามที่จะกดดันราคาลงอย่างรุนแรง เพื่อให้ราคาต่ำลงไปอีก แต่ว่าฝั่งผู้ซื้อก็ได้ดึงราคาให้กลับมาอยู่ใกล้กับจุดที่ราคาเปิด

ถูกแก้ไข โดย moddang..

พอจะเข้าใจค่ะคุณมดแดง ขอบคุณค่ะ

กลับมาอ่านกราฟรายวัน เพิ่มเติมนะคะ เมื่อเช้ารีบ

ถ้าวันนี้แถวๆ 1530 รับไม่อยู่ก็คงได้เจอ 14XX ปลายๆ :Wt

มันอาจไม่ใช่ก็ได้ เมื่อวานอ่านอย่าง กลับออกมาตรงข้ามได้

วันนี้จะเทกระหน่ำซ้ำซ้ำหรือดึงขึ้นไม่มีใครทราบ แต่ที่อ่านๆ ตามกราฟหลายกราฟมันออกมาคล้ายๆกัน จึงกล้าที่จะเขียนออกมา และที่

ผ่านมาก็ยังไม่สามารถลงไปถึง 1522 เลยสำหรับมุมองดีๆ

กราฟตอนนี้ค่ะ กลัวไม่เข้าใจนะคะ ......นี่เป็นแค่มุมมองหนึ่งเท่านั้น