ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

little devil

ทองคำร่วงปรับฐานจนได้ รอเก็บต่ำกว่า 950 เหรียญ

โพสต์แนะนำ

เขียนโดย ระพิน ใจดี

วันพุธที่ ๐๕ มีนาคม ๒๕๕๑

หลังจากแตะเป้าหมาย 988 เหรียญของเราที่ตั้งไว้คราวก่อน โอกาสก็กลับมาหาเราอย่างไม่น่าเชื่อครับ ฝันของผมเป็นจริงเสียที หลังตกขบวนรอบที่แล้ว เพราะ panic sale ตามชาวบ้านไปด้วย ทั้งกรณี IMF และเรื่องกันสำรอง 30% งานนี้ขอกลับมาสร้างเนื้อสร้างตัว กับราคาทองคำงวดนี้ ที่กำลังถอยลงมาสร้างฐานที่มั่น ก่อนทะยานต่อขึ้นไปเลย 1000 เหรียญค่อนข้างแน่ครับ โดยราคาวันนี้แถว 96x เหรียญ ผมว่า ราคายังสูงเกินไป ระดับที่น่าเก็บได้ น่าจะเป็นระดับ 950 เหรียญ หรือต่ำกว่านั้น

ราคาเมื่อคืนที่หล่นลงมา ไม่ได้เป็นอะไรมากกว่าการปรับฐานทางเทคนิคครับ ดังนั้น เรื่องปัจจัยพื้นฐานคงเป็นเรื่องรอง น้ำมันดูแล้วคงวนเวียนอยู่ใกล้ๆแถวๆนี้เช่นกันครับ เมื่อคืนหลุดลงมา 3 เหรียญกว่าๆ อีกไม่นานก็คงกลับขึ้นไป 100 เหรียญได้อีกครั้ง

ลองมาดูเป้าหมายกันครับ จากราคาต่ำสุดในขานี้ ผมตั้งไว้ที่ 897.65 และระดับสูงสุดที่ 989.38 เหรียญ คำนวณระดับ fibonanci ที่น่าสนใจคือ

เส้น 23.6% ที่ 967.7 เหรียญ

เส้น 61.8% ที่ 956.69 เหรียญ

เส้น 50% ที่ 943.5 เหรียญ

และเส้น 76.8% ที่ 918.9 เหรียญ

โดยมี channel ขาขึ้นรอบนี้ อยู่บริเวณเหนือ 940 เหรียญขึ้นมา (ตามแถบคาด)

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา การร่วงลงมา ไม่น่าจะเกิดแค่วันเดียวครับ ดังนั้น ผมว่า สัปดาห์นี้ จนถึงวันศุกร์ น่าจะเห็นราคาที่หล่นลงมาจนถึงระดับที่เราพอใจแน่นอน วันนี้ที่ระดับ 96x อาจมีการเด้งขึ้นไป ก็คงถอยลงมาหาพวกเราอีกครับ ลองดูตัวเลขจริงที่เกิดเมื่อคืนครับ

ราคาลงมาต่ำสุดที่ระดับเส้น 61.8% ที่ 956.48 เทียบกับที่คำนวณข้างบน (956.69) แทบจะพอดี ดังนั้น วันนี้ คงเด้งได้ประมาณเส้น 23.6% คือแถว 967.7 เหรียญ หรือเต็มที่ ไม่น่าเกิน 970 เหรียญครับ หลังจากนั้น น่าจะหล่นลงมาอย่างน้อยที่เส้น 50% คือ 943.5 เหรียญ หรือใช้เลขกลมๆ ที่ 940 เหรียญ และผมว่า ตัวเลขนี้ สอดรับพอดีกับ channel ที่วาดไว้ ซึ่งเป็นราคาเป้าหมายที่น่าสนใจมากๆ จริงไหมพวกเรา 555

กรณีผิดทาง (ผมว่ายาก) คือราคาสามารถดีดกลับเลยขึ้นไปเหนือ 970 เหรียญได้อย่างแข็งแกร่งในวันนี้ แบบนี้ ราคาคงย้อนขึ้นไปได้แบบไม่แข็งแรงหรอก เดี๋ยวก็คงกลับลงมาอีกครับ

สรุปว่า ใจเย็นๆ เตรียม pack กระเป๋าขึ้นดอยรอบใหม่ได้ งานนี้ ผมจะไม่ให้จิตใจที่อ่อนไหวของผม โดนฝรั่ง (IMF) +พี่ไทย (30%) หลอกเก็บหมูผมไปอีกแล้ว

ปล. ต้องขอบคุณคุณพงษ์เกียรติจริงๆ ที่เืมื่อวานออกมาช่วยฟันธงว่าลง ในยามที่ผมขาดความมั่นใจ หลังเสียศูนย์จากการปล่อยหมูไปหลายรอบช่วงที่ผ่านมา

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตกใจหมดเลย !_18 พอดูปีมันเป็น 2551 มันสองปีกว่านิหว่า

เอามาโพสทำไมกันนี่ !59 !59 !59

ตกใจหมดเลย !_18 พอดูปีมันเป็น 2551 มันสองปีกว่านิหว่า

เอามาโพสทำไมกันนี่ !59 !59 !59

ได้รับมอบหมายให้เอาข้อมูลเก่ามาใส่ค่ะ เป็นฐานข้อมูล เดี๋ยวลองบอกเฮียก็ได้ค่ะ เผื่อเฮียจะมีวิธีเก็บที่ไม่ทำให้คนสับสน

อยากได้อีกอีกอ่ะ จะมีโอกาสได้เห็นไหมหนอ !87 !87

เอาน่าพี่โจ บ้านใหม่ก็ขลุกขลักนิดหน่อย อิอิ !Hot