ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่ซีชี้แนะหน่อยครับ ไม่รู้จะไปทางไหนดี

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอให้ ฝนไม่ตก สาธุ ด้วยจิตที่ตั้งใจดีของทุกคน

ขอให้มีความราบรื่น สมความตั้งใจ

อิ่มใจทั้งผู้ให้และผู้รับด้วย

ส่งกำลังใจให้ทุกคน ทั้งพ่องาน แม่งานและผู้ร่วมงานจ้า :wub:

ขอบคุณพี่c

โอมเพี้ยง พรุ่งนี้ขอให้อากาศเย็นสบาย และ ฝนไม่ตกที่ กุฉินารายณ์ กาฬสินธุ์ ขอให้ทั้งคน โค กระบือ ในพิธีมีความสุขมากๆนะคะ

:lol: :lol: ++ขอบคุณค่ะคุณซี ขอให้งานวันพรุ่งนี้ประสพความสำเร็จราบรื่นทุกประการนะคะ ขออนุโมทนาบุญด้ว

ยค่ะ :lol:

ขอบคุณเฮียซีมากครับ ขอให้งานพรุ่งนี้ราบรื่น สำเร็จลุล่วงด้วยดี

ขอบคุณครับ เฮียซี

สถาณการณ์ เรื่องฝน เรื่องน้ำท่วม ที่นั่นเป็นไงบ้างครับ

เข้ามาอ่าน ป.4

มาตอบแทนนะคะ

วันไปวันที่ 17สิงหาคม เดินทางไปเจอฝนปรอยๆที่วัดหลวงพ่อโต เป็นช่วงๆ แล้วก็ปลอดโปร่งตลอด

วันที่ 18 สิงหาคม เดินทางจากขอนแก่น ไปกุฉินารายณ์ กาฬสินธุ์ จนพิธีการเสร็จและไปเที่ยวต่อที่วัดภู่ค่าว และพิพิธภัณฑ์ ไดโนเสาร์ก็ไม่เจอฝน ปลอดโปร่ง ขากลับมา

ขอนแก่น เจอเล็กน้อย จนกระทั่งที่เรียกว่ามากหน่อยก็แถวๆ โคราช ประมาณ 20.00เศษ แค่นั้น...หลังจากนั้นไม่เจอฝนเลย

คงเพราะแรงใจจากเพื่อนๆนะคะ.......บอกได้คำเดียว อิ่มบุญและโชคดีและดีใจที่ได้เจอกับพิธีการแบบนี้

ไม่ว่างซะหลายวัน กลับมาเปิดดูกราฟ ชักออกอาการไม่ค่อยอยากจะเล่นทองแล้วหละ

เพราะดูเหมือนจะเกิดสถานการณ์การตื่นทองของนักลงทุน สภาวะแบบนี้ เมื่อราคาขึ้นไปที่ราคาสูงๆ

ก็จะเป็นช่วงเดียวกันกับที่กองทุนขนาดใหญ่ จะอาศัยการทำกำไรแบบเทขายกระหน่ำที่ราคาสูงๆ

จนทำให้ราคาทองในตลาดที่กำลังขึ้นอยู่ดีๆ ลดฮวบลงอย่างรวดเร็ว

จังหวะนี้กองทุนใหญ่ๆก็จะช้อนกลับที่ราคาต่ำ แต่เป็นการช้อนซื้อมากกว่าที่เทขายออกมา

ทำให้ดูเหมือนว่ากองทุนใหญ่ๆกำลังเข้าซื้อ

การกระทำแบบนี้ ของกองทุนใหญ่ๆ จะเกิดขึ้น 2 – 3 ครั้ง ก่อนที่จะมีการเทขายแบบไม่มีการซื้อกลับ

ซึ่งจะส่งผลให้ราคาทองคำมีการปรับฐานราคาลงอย่างรุนแรง 200 – 300 ดอลล่าร์ได้

วิธีการนี้เขาใช้เพื่อลดความรุนแรงของตลาดและเป็นการควบคุมตลาดให้กลับมาสู่สภาวะปกติ

ชักโม้มากไปแล้ว เข้าเรื่องดีกว่า

มาดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันต่อครับ

ว่ากันตามกราฟ ช่วงนี้ราคาแกว่งตัวรุนแรง แนวรับ แนวต้านที่สำคัณต่างๆดูเหมือนจะโดนทดสอบทุกแนว

มาดูแนวรับ แนวต้านระยะสั้นๆ สำหรับวันจันทร์กันครับ

แนวรับ 1836.76 1829.74 1823.26 1808.67 1797.87

แนวต้าน 1850.80 1856.20 1862.45 1871.32 1885.36

คาดว่าแนวสวิงจะอยู่ในช่วง 1836.76 - 1862.45

ความเห็นส่วนตัว

ถ้าดูจาก Sto.(9 5 5) จะเห็นว่ากำลังกลับตัวลง แต่กระแสตื่นทองยังไม่หมด ทำให้เชื่อว่า

ราคามีโอกาสขึ้นไปทดสอบ Channels Fibonacci 361.8 ที่ราคาประมาณ 1871.32

หลังจากนั้นถ้าขาใหญ่ไม่ต้องการให้ตลาดเกิดสภาวะการตื่นทองมากเกินไป อาจมีโอกาสได้เห็นแถวๆ

Channels Fibonacci 300.0 ตรงแถวๆราคา 1829.74

หรืออาจลงมาให้เห็นแถวๆ Channels Fibonacci ที่ 238.2 ตรงแถวๆราคา 1797.87 ได้

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ส่วนแนวทางการเล่นสั้นๆของผม

เอามาโพสให้อ่านเฉยๆ ราคามาทางไหนคงเล่นทางนั้นก่อนครับ

เพราะตอนนี้พอร์ตผมว่างครับ

ใครเล่นตามแล้วขาดทุนห้ามด่าผม เพราะผมก็เล่นเหมือนกันครับ

1. ราคาขึ้นไปที่ประมาณ 1871 ถ้ากราฟออกอาการกลับตัวลง

พิจารณาเปิด S แล้วรอปิดแถวๆ 1856 - 1850

2. ราคาลงมาที่ประมาณ 1836 ถ้ากราฟออกอาการว่าลงมาสุดแล้ว

พิจารณาเปิด L แล้วรอปิดแถวๆ 1862 –1871

ขอ indicator ที่บอกเวลาเปิดทั้ง 4 ตลาดหน่อยครับ อาจารย์

TimeZone.ex4

TimeZone.mq4

ขอร้องท่านที่เล่น gf อย่า s เลย เพราะหมดกันมานักต่อนักแล้ว รอย่อแล้วเข้า L เถอะ ได้ชัวร์ๆ

ขอร้องท่านที่เล่น gf อย่า s เลย เพราะหมดกันมานักต่อนักแล้ว รอย่อแล้วเข้า L เถอะ ได้ชัวร์ๆ

ขอบคุณครับที่ช่วยเตือนแทนครับ

อย่าเล่น S เลยครับ เวลาราคาขึ้นครับ แล้วอย่าเล่น L เลยครับ เวลาราคาลงครับ เดี่ยวจะหมดตัวกันครับ

และถ้าเป็นไปได้เงินของท่านที่ใช้ลงทุนไปในการเล่น GF กรุณาตัดสินใจด้วยตัวท่านเองครับ

อย่าให้บริษัท หรือ โบร์คเกอร์ หรือ มาเก็ตติ้ง ของบริษัทที่ท่านเล่น ตัดสินใจแทนท่านครับ

และถ้าท่านยังไม่มีความชำนาญพอในการเล่น หรือ มีเทคนิคในการเล่น กรุณาศึกษาก่อนที่จะเล่นครับ

อย่ามองแต่ข้อดีที่บอกปากต่อปากว่า เล่นแล้วมีกำไร เพราะการลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงครับ

และถ้าเป็นไปได้ เวลามีใครมาช่วนให้ท่านเล่น GF ไม่ว่าจะโดยตรงหรือทางอ้อม

กรุณา ถามกลับไปซักนิดครับ ว่า ถ้าเล่นผิดทางในการเข้าเล่น GF โดยที่มีเรื่องระยะเวลา และ ลำดับการขาย เป็นตัวกำหนด

การแก้เกมการเล่น ควรจะแก้แบบไหน ถ้าเขาไม่สามารถบอกแนวทางในการแก้เกมได้ ก็พิจารณาเอาเองครับ ว่า ท่านรับความเสี่ยงนี้ได้หรือเปล่า

ถ้ารับได้ เล่นเลยครับ ถ้ารับไม่ได้ก็ไม่ต้องเล่นครับ

เงินเป็นของท่าน กรุณาตัดสินใจด้วยตัวท่านเองครับ

และถ้าเป็นไปได้ กรุณาอย่าเล่นตามผมครับ เพราะแนวทางการเล่นของท่านกับของผม ไม่เหมือนกันครับ

อีกอย่างเวลาผมจะเข้าเล่น ผมดูกราฟในช่วงเวลาที่จะเข้าเล่นเป็นหลักครับ ไม่เล่นตามกระแส และผมจะมีเป้าหมายในการเข้าซื้อ - ขายออก

ตามกราฟที่ผมเข้าเล่นในช่วงนั้นๆอยู่แล้วครับ และผมคำนวน ราคา ณ เวลาเข้าซื้อ กับ ส่วนต่างของราคาที่ผมจะขายออกไปเพื่อทำกำไรได้

ช่วยๆกันเตือนต่อๆกันไปด้วยครับ ก่อนจะเข้ามาลงทุน ควรพิจารณาก่อนครับ ว่าตัวท่านรับความเสี่ยงได้ขนาดไหน จึงจะเข้่ามาลงทุนครับ

คุณyam เวลาเขียน ช่วยเขียนให้หมดครับ มาขอร้องแบบนี้ บางท่านอาจไม่เข้าใจครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ที่ช่วยมาเตือนแทนครับ

ขอแชร์ประสบการณ์ของการเล่น s เล่น ประสบการณ์ต่อโบรคเกอร์ด้วยคนนะครับ

ส่วนตัวผมเองศึกษาทองคำมาประมาณ ครึ่งปีครับ เริ่มเล่น Gf มา 3 เดือน เปิดครั้งแรกก็ s เข้าไป 3 สัญญาคับ โดยไม่รู้จัก cutloss ตอน 1507 และ 1604

รวมสองตัวนี้ผมลบไป 90,000 (จากเงินทุน 80,000) ดีที่เปิด long ถัวไว้ตอน 1587 เลยพอมีเงินต่อเล่นอยู่

สาเหตุที่ผมเล่นก็เพราะ โลภ , ไม่ตัดสินใจเอง ครับ สองอย่าง

จากนั้นพยายามเล่น s อีก 6 สัญญาเล็ก ก็ - 5 - 6 พันบาทครับ

สรุปแล้วก็คือ ถ้าไม่เก่ง หรือชัวร์จริงๆ ผมแนะนำว่าอย่าเล่นขา s ดีกว่านะครับ

อีกประสบการณ์หนึ่งของแฟน ของแฟนเก่า ผมไม่ทราบว่าเขาเล่นอย่างไร

แต่เขาไม่ได้ตัดสินใจเองน่ะครับ เปิดบัญชีบริษัทเดียวกับผม เล่นตามโบรคเกอร์ทุกอย่าง

พี่เขาลบไป 6 แสนแล้วครับ แล้วพี่เขาก็เศร้ามากๆ (กำลังจะแต่งงาน แต่เงินแทบหมดแล้ว ต้องเอารถไปขาย)

ก็ใน 2 หัวข้อตามที่คุณ cccza ได้แจงไว้นั่นแหละครับ กับเรื่องของการเล่น s และการไม่ตัดสินใจเอง

ส่วนตัวผมคิดว่าสองอย่างนี้จะทำให้เราขาดทุนได้แน่นอนครับ (จากประสบการณ์ตรงของผมเอง)

เพราะฉะนั้น หากเราต้องการจะเข้ามาในวงการนี้ เราจำเป็นต้องมีความรู้นะครับ...ทั้งเรื่องพื้นฐาน เทคนิค อารมณ์ตลาด ฯลฯ

แต่ที่สำคัญที่สุดคือ คุณต้องตัดสินใจเองครับ (ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อบทความต่างๆ เชื่อแต่โบรคเกอร์...ไม่ตัดสินใจเอง แต่ไม่ได้โทษว่าโบรคผิดนะครับ เขาก็พยายามของเขา แต่เงินมันเงินของเราครับ) จะถูกหรือผิดให้อยู่ที่ตัวเราดีกว่านะครับ

ขอให้โชคดีกับการลงทุนนะครับ

และหวังว่าการแชร์ประสบการณ์นี้จะเป็นประโยชน์บ้างกับผู้อ่านทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ