ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สำหรับแท่งอ่ะค่ะ แล้วมีวันที่ล้างพอร์ตหมดมั้ยคะ หรือว่าซื้อขายตามแนวรับ แนวต้านอย่างนั้นไปเรื่อย ๆๆ ไม่มีวันล้างพอร์ตอ่ะค่ะ

!thk !thk !thk

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สำหรับแท่งอ่ะค่ะ แล้วมีวันที่ล้างพอร์ตหมดมั้ยคะ หรือว่าซื้อขายตามแนวรับ แนวต้านอย่างนั้นไปเรื่อย ๆๆ ไม่มีวันล้างพอร์ตอ่ะค่ะ

5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif

ทองแท่ง กับ ทองที่ซื้อขายออนไลด์ ไม่ต่างกันนะครับ

ทองแท่ง เราเอาเงินไปซื้อ ได้ทองกลับมาไว้

ทองออนไลด์ เรากดซื้อ ถ้าเราไม่ฝากไว้กับทางบริษัท เราก็ไปเอาทองกลับมาไว้

แต่ทองออนไลด์ ส่วนมากจะเล่นแบบกินส่วนต่างของราคา ส่วนมากไม่ค่อยได้ไปเอาทองกับบริษัทที่เล่นกันหรอกครับ เพราะเล่นกันทุกวัน

ส่วนทองแท่ง ผมเล่นแบบลดต้นทุนทองครับ ได้กำไรมาเท่าไหร่ ผมเอาไปลบต้นทุนที่ผมซื้อออกไปเรื่อยๆ

ถ้ามีเงินมากพอก็ซื้อทองเพิ่มขึ้นไปอีก หรือ อาจจะเอาไปซื้ออย่างอื่นที่ขึ้น ลง ตรงข้ามกับทองครับ แต่ก่อนก็เอาไปซื้อดอลล่าร์ครับ

ผมจะไม่เอาไปซื้อพวกกองทุนทองครับ เพราะราคาขึ้น ราคาลง มันไปในทางเดียวกันกับทองแท่ง เวลาเสียหายมันเสียหาย 2 ต่อ

เลยพยายามเอาไปเล่นกับอะไรก็ได้ ที่เวลาทองขึ้น มันลง เวลาทองลง มันขึ้น จะได้มีกำไรทั้ง 2 ด้าน

ทองแท่ง ผมเล่น ผมไม่ล้างพอร์ตครับ คุณต้องคิดเอาเองครับว่าจะล้างพอร์ตตอนไหนครับ

ส่วนผม คิดเอาไว้แล้วครับ ว่าจะล้างพอร์ตก็ต่อเมื่อเลิกเล่นทองครับ และคาดว่าเวลาล้างพอร์ต คงล้างแบบขายเอาเงินมาใช้จ่ายเรื่อยๆครับ

ขายที่ละ 1 - 2 บาท ตามความจำเป็นครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณอาจารย์ซีมากค่ะสำหรับแนวทางการเล่นวันนี้ไม่เห็นกราฟไม่รู้ipadเป็นอะไร พออ่านเจอว่าได้ดีกว่าเสียเลยรีบล้างปอดonlineไปก่อนเห็นกูรูหลายท่านบอกว่าไม่ค่อยดี

เมื่อไหร่ทำกราฟเองได้และแปรผลเองได้. คงดีกว่านี้ รอเวลาให้อาจารย์ติวอยู่นะคะ

สวัสดีค่ะ คุณ ซี

วันนี้ ดูกราฟสนุกค่ะ แต่ละเฟรม 1 นาที 15 นาที 1 ช.ม. 4 ช.ม

ทดสอบ 1882 ไปแล้วรอบนึง เฮ้อ จะผ่านใหมน๊อ รอขายอีกรอบนึง

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ราคาทองยังไม่ไปไหน ชักเซง

เขียนอะไรเอาไว้เล่นๆ ตามที่เคยเรียนรู้มา เอาไว้ทบทวนความจำ

แนวทางการทำกำไร

สมมุติ ราคาทองคำขึ้นจาก 1600 เหรียญ มาที่ราคา 1670 เหรียญ

โดยเริ่มต้นขึ้นที่ค่าเงินดอลล่าร์ อ่อนค่าที่ประมาณ 73.00 - 73.50

จุดที่ต้องระวัง

เมื่อค่าเงินดอลล่าร์เริ่มแข็งค่าขึ้นเรื่อยๆ โดยที่ราคาทองยังมีแนวโน้มขึ้นต่อได้อีก

ให้พึ่งระวังว่า ทองคำกำลังจะถูกเทขายทำกำไร เพื่อโยกเงินไปลงทุนในกลุ่มอื่นๆ

เช่น

เมื่อค่าเงินดอลล่าร์เริ่มแข็งค่าขึ้น มูลค่าของทองคำก็จะเพิ่มขึ้นไปตามค่าเงินดอลล่าร์ที่เพิ่มขึ้น

แต่ในขณะเดียวกันค่าเงินสกุลยูโร ปอร์น หรืออื่นๆ ก็จะอ่อนค่าลงเรื่อยๆ

เมื่อขายทองที่ราคาสูง และบวกกับค่าเงินดอลล่าร์ที่แข็งค่าขึ้น (ตรงนี้ให้กล้าที่จะขายทำกำไร)

ทำให้ได้กำไรทั้ง 2 ทางคือกำไรจากการขายทองคำที่ราคาสูง และกำไรจากการที่ค่าเงินดอลล่าร์แข็งค่า

การเทขายทองคำ จะทำให้ราคาทองคำราคาลงอย่างรวดเร็ว โดยที่ขาใหญ่ จะแสดงออกถึงการเทขายเพื่อทำกำไร

และจะนิ่งเฉยเหมือนไม่สนใจในทองคำอีกต่อไป (ตรงนี้ราคาลงให้กล้าที่จะเข้าซื้อ)

แต่โดยสภาพความเป็นจริงแล้ว ในช่วงนั้น ขาใหญ่จะทำการโยกเงินลงทุนที่ได้กำไรจากการเทขายทองคำในรูปเงินสกุลดอลล่าร์

ไปซื้อเงินสกุลต่างๆ ก่อน ตามด้วยน้ำมัน หรือ หุ้น ซึ่งโดยมากจะมีราคาถูกลง

เมื่อซื้อได้ในปริมาณตามที่กำหนด ขาใหญ่จะเทขายเงินสกุลดอลล่าร์ออกสู่ตลาด ปริมาณเงินดอลล่าร์ ที่เข้าสู่ตลาดในปริมาณที่มาก

จะทำให้ค่าเงินดอลล่าร์อ่อนค่าลงมาอีกครั้ง ส่งผลให้ค่าเงินสกุลยูโร ปอร์น หรือแม้กระทั้งเงินบาท แข็งค่าขึ้น

จังหวะนี้จะเป็นจังหวะที่ขาใหญ่ จะให้เงินสกุลต่างๆที่ซื้อมา หรืออาจจะขายหุ้น ขายน้ำมัน เข้าซื้อดอลล่าร์ และทองคำ (กำไรอีกรอบแระได้ทั้งของถูก ได้ทั้งค่าเงิน)

ผลที่ตามมาจะทำให้เงินดอลล่าร์หายไปจากระบบ ค่าเงินดอลล่าร์ก็จะกลับขึ้นมาแข็งค่าอีกครั้ง และราคาทองคำก็จะพุ่งขึ้นอีกครั้งหนึ่ง

ส่วนมากกองทุนจะใช้เทคนิคนี้เล่นเพื่อทำกำไร ดังนั้นการเล่นของนักลงทุน ต้องทำตัวให้เสมือนกองทุนเล่น

ท่องเอาไว้ ท่องเอาไว้ ตั้งสติ ตั้งสติ อย่าไล่ตามราคา ดอยเห็นๆ

ยกมาให้อ่านใหม่

เมื่อคืน ราคาไหลลงได้ดีพอควร แต่ก็ยังไม่ใช่ของจริงนะครับ แค่ออเดิร์ฟ ในการเปลี่ยนการถือครองสกุลเงินและโยกเงินบางส่วนเท่านั้นหละ

การลงเมื่อวาน เป็นการโยกเงินเล็กๆน้อยๆของกองทุนในการเปลี่ยนมาถือครองเงินยูโร หรือ อื่นๆเท่านั้น

หลังจากนี้คงต้องระวังแล้วหละ เพราะเมื่อไหร่ที่ค่าเงินดอลล่าร์แข็งค่าขึ้น ซึ่งก็จะหมายถึงกองทุนเปลี่ยนจากการถือครองเงินสกุลยูโร มาเป็นเงินสกุลดอลล่าร์

เมื่อนั้นมหกรรมการเททองก็จะเกิดขึ้นจริงๆแล้วหละ ที่นี้ก็จะเห็นการเทขาย แบบไม่เก็บกลับของกองทุนกัน

ช่วงนี้กองทุนเล่นเร็ว จุดนี้พึงระวังกันบ้างนะครับเพราะ

เมื่อไหร่ที่ค่าเงินดอลล่าร์แข็งค่าขึ้น มันส่งสัญญานว่า กองทุนกำลังเปลี่ยนการถือครองสกุลเงินยูโร มาเป็นดอลล่าร์

เมื่อนั้นราคาทองก็จะลงแบบไม่อยากเชื่อสายตาตัวเอง เพราะจะไม่มีการซื้อกลับของกองทุนอีก

เมื่อนั้นหละ ทองจะถูกเทออกมาแบบไม่มีการเก็บคืน หุ หุ

การนับคลื่นหรือครับ ไม่ต้องนับครับ เพราะกองทุนเขาทำกำไรแล้ว ช่วงนั้นกราฟเราใช้ดูเพื่อดูว่า ราคาหยุดตรงไหนบ้าง

แล้วพอจะเข้าทำกำไรระยะสั้นๆในช่วงที่มันดีดขึ้นได้เท่านั้นครับ

แนวรับ แนวต้าน ยังไม่เปลี่ยนไปเท่าไหร่

แนวรับ 1818.61 (1804.89 ตรงนี้สำคัญในการดูTrend นะครับ) 1801.46 1791.86 -----1760.99

แนวต้าน 1846.05 1863.19 1876.91 ------1907.09

ความเห็นส่วนตัว

ราคาคงดีดขึ้นมาบ้าง แต่ถ้าค่าเงินดอลล่าร์แข็งค่าตามขึ้นมาด้วย ถ้ายังพอมีกำไร ขายทำกำไรบ้าง

ดูตามกราฟ วันนี้ราคามีโอกาส ดีดขึ้นไปแถวๆ 1876.19 ก่อนที่จะร่วงลงมาแถวๆราคาเปิดตลาด หรือลงมาแถวๆ 1818.61 ได้ครับ

แนวทางการเล่นตามกราฟรายวันของผมวันนี้

เอามาโพสให้อ่านเฉยๆ ราคามาทางไหนคงเล่นทางนั้นก่อนเหมือนเดิมครับ

ใครเล่นตามแล้วขาดทุนห้ามด่าผม เพราะผมก็เล่นเหมือนกันครับ

ราคาขึ้นไปแถวๆ 1863 - 1876 พิจารณาเปิด S จากนั้นรอปิดแถวๆ 1818

หรือ อาจพิจารณาเปิด L ตรงราคานี้ แล้วรอปิดแถวๆ 1863 - 1876

ก่อนจะเข้าเล่น ผมจะดูกราฟราย 4 ชั่วโมง 30 นาที 15 นาที 5 นาที และ 1 นาทีอีกครั้งครับ

ขอบคุณค่ะคุณซี. ลุ้นให้ไป_1876_อีกซักครั้งค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ จะรอดูการมหกรรมการเททองค่ะ :wub:

!thk !thk !thk