ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เอากราฟรายวันมาให้ดูครับ

รูปแรก ถ้าเป็น b ราคาก็ต้องลงไป c

รูปที่ 2 ถ้าเป็น 4 ราคาก็ต้องขึ้นไป 5

ความเห็นส่วนตัว

เชื่อว่าเป็นแบบรูปแรกมากกว่า รูปที่ 2 ครับ huh.gif

แนวทางการเล่นของผมครั้งนี้คงเล่นแบบยาวหน่อย แบบนั่งดูกราฟเลยหละ

ราคามาตามรูปแรกก็ S แล้วรอปิด 1635 - 1620

ราคามาตามรูปที่ 2 ก็ L แล้วรอปิด 1935 - 1965

แนวเล่นกว้างหน่อย เพราะตั้งใจเล่นตามกราฟรายวันครับ

ความเห็นส่วนตัวผม ผมเชื่อว่าราคาน่าจะมาตามกราฟรูปแรก

เลยเอากราฟรูปแรกมาแปะให้ดูความก้าวหน้าของกราฟครับ

อย่าเล่นตามผมนะครับ เล่นตามผิดทางจะลำบากครับ

ส่วนผมมีวิธีการเล่นของผม ผิดทางมาผมยังพอที่จะแก้ปัญหาได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับเฮียซี ฝีมือขั้นเทพจริง ๆ ผมอ่านยังไม่ค่อยเข้าใจเลย

เอากราฟระยะสั้นๆแบบเล่นจบภายใน 1 วัน มาให้ดูครับ

ตามกราฟ

แนวรับ 1820.81 1805.61 1790.33 1780.34 1765.06

แนวต้าน 1829.13 1844.87 1865.93 1869.51 1884.72

ความเห็นส่วนตัว

ส่วนตัวเชื่อว่าราคาคงลงมาแถวๆ 1790.33 จากนั้นคงดีดขึ้นไปได้บ้างครับ

โดยมีแนวสวิงของราคา ในช่วง 1844.87 - 1790.33(หรือ อาจลงไปถึง 1765.06 ได้ครับ)

แนวทางการเล่นสั้นๆ ของผม วันนี้คงเลือกเล่นทางใดทางหนึ่งเท่านั้นครับ

ถ้าราคาไม่ขึ้นหรือลงมาตามคาด คงนั่งนิ่งๆครับ

เอามาโพสให้อ่านเท่านั้นครับ อย่าเล่นตามนะครับ

1. พิจารณาเปิด S ในช่วงราคาขึ้นไปแถวๆ 1830 - 1845 แล้วรอปิดแถวๆ 1805 - 1790

2. พิจารณาเปิด L ในช่วงราคาลงมาแถวๆ 1805 - 1790 แล้วรอปิดแถวๆ 1830 - 1845

การเล่นจะพิจารณาจากกราฟเป็นหลัก ถ้าราคาขึ้น - ลงแรงและเร็ว แนวทางการเล่นจะเปลี่ยนไปตามกราฟที่ใช้ดูครับ

คิดถึงพี่ชี พี่ชีก็มา ขอบคุณมากมากครับ

เอากราฟระยะสั้นๆแบบเล่นจบภายใน 1 วัน มาให้ดูครับ

!Hi !30 !_087

วันนี้ขอเขียนทางวิชาการบ้าง

เพื่อให้น้องใหม่ที่เริ่มเช้าสู่วงการ เก็บความรู้ไว้เป็นแนวทางในการทำกำไร

ก่อนที่จะเขียนถึงรูปแบบDowntrend ที่เกิดขึ้นตามกราฟด้านล่าง ต้องเข้าใจก่อนว่า

Downtrend เป็นลักษณะผ่านเรียงตัวของราคา(แท่งเทียน)ตามลำดับโดยเริ่มลดลงเรื่อยๆจากราคาสูงสุดมาสู่ราคาต่ำ

และยังสามารถถือเป็นค่าความต้านทานจากมากไปหาน้อยโดยสามารถหาได้จากการใช้เส้น TRENDLINE

การเกิดDowntrend : เป็นผลจากการที่นักลงทุนผลักดันราคาให้ตกลงมา(ราคาไม่ทะลุผ่านเส้น Downtrend)

ซึ่งจะทำให้เกิดการสร้างตลาดหมีชุดใหม่เกิดขึ้นตามมา

คำแนะนำในการเล่น:

1. ในสภาวะที่เกิดตลาดDowntrend นักลงทุน ควรเปิดสถานะหน้าขาย ( S )

เมื่อราคากลับขึ้นมาชนเส้นTRENDLINE(Downtrend)

จากนั้นรอปิดเมื่อราคาลงมาที่ Fibonacci Retracement 38.2 50.0 หรือ 61.8 หรือมีกำไร

2. ในสภาวะที่เกิดตลาดDowntrend นักลงทุน ควรเปิดสถานะหน้าซื้อ ( L )

เมื่อราคาเริ่มกลับตัวขึ้นจากนั้นรอปิดสถานะเมื่อราคาขึ้นมาชนเส้นTRENDLINE (Downtrend)

3. ในสภาวะที่เกิดตลาดDowntrend นักลงทุนที่มีความชำนาญ

สามารถเปิดสถานะซื้อเมื่อปิดสถานะขาย หรือปิดสถานะขายแล้วเปิดสถานะซื้อ สลับไปมา

เพื่อทำกำไรตามแนว SWING ได้ทั้ง 2 ด้าน

จบวิชาการแบบสั้นๆ มาดูแนวรับ แนวต้านกันครับ

แนวรับ แนวต้านที่จะเกิดขึ้นกรณีที่ตลาดเกิดDowntrend

แนวต้านที่จะเกิดขึ้นจะเกิดจากราคาสูงไปหาราคาต่ำ โดยกำหนดระยะเวลาการเกิดแนวต้านจากแท่งเทียน

ทำให้แนวต้านสำหรับการเล่นDowntrend จะอยู่ในรูปราคาที่ต่ำลงไปเรื่อยๆ ครับ

แนวต้านแรก 1799.52 แนวรับ 1773.13

แนวต้านที่ 2 1773.70 แนวรับ 1743.13

แนวต้านที่ 3 1743.59 แนวรับ 1702.43

แนวทางการเล่นของผมวันนี้ เอามาลงให้อ่านเท่านั้น ใครเล่นตามขาดทุน ห้ามด่าผม เพราะผมก็เล่นตามนี้

เปิด S ตามแนวต้าน ปิด S แล้วเปิด L ตามแนวรับ

จากนั้นรอปิด L ตามแนวต้าน และเปิด S ตามแนวต้าน ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa