ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ชอบอ่านความเห็นของ คุณ ซี ครับ เพราะบอกด้วยว่า สถานะพอร์ตตนเองเป็นอย่างไร มีแนวทางให้เลือกเล่นอย่างไร ไม่เหมือนบางท่านแนะนำโดยมีความต้องการส่วนตัวหรือบรรยายโดยมีกราฟเป็นอดีต(สงสัยไม่ S ก็ L ไว้) เพราะมีผลต่อการดูกราฟนะครับ ใครถามผมว่าทองขึ้นหรือลง ผมก็จะบอกไปว่า ขึ้นครับเพราะของเต็ม / ลงครับ เพราะไม่มีของ อิอิ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่ว่างซะหลายวัน กลับมาเปิดดูกราฟ ชักออกอาการไม่ค่อยอยากจะเล่นทองแล้วหละ

เพราะดูเหมือนจะเกิดสถานการณ์การตื่นทองของนักลงทุน สภาวะแบบนี้ เมื่อราคาขึ้นไปที่ราคาสูงๆ

ก็จะเป็นช่วงเดียวกันกับที่กองทุนขนาดใหญ่ จะอาศัยการทำกำไรแบบเทขายกระหน่ำที่ราคาสูงๆ

จนทำให้ราคาทองในตลาดที่กำลังขึ้นอยู่ดีๆ ลดฮวบลงอย่างรวดเร็ว

จังหวะนี้กองทุนใหญ่ๆก็จะช้อนกลับที่ราคาต่ำ แต่เป็นการช้อนซื้อมากกว่าที่เทขายออกมา

ทำให้ดูเหมือนว่ากองทุนใหญ่ๆกำลังเข้าซื้อ

การกระทำแบบนี้ ของกองทุนใหญ่ๆ จะเกิดขึ้น 2 – 3 ครั้ง ก่อนที่จะมีการเทขายแบบไม่มีการซื้อกลับ

ซึ่งจะส่งผลให้ราคาทองคำมีการปรับฐานราคาลงอย่างรุนแรง 200 – 300 ดอลล่าร์ได้

วิธีการนี้เขาใช้เพื่อลดความรุนแรงของตลาดและเป็นการควบคุมตลาดให้กลับมาสู่สภาวะปกติ

ชักโม้มากไปแล้ว เข้าเรื่องดีกว่า

มาดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันต่อครับ

ว่ากันตามกราฟ ช่วงนี้ราคาแกว่งตัวรุนแรง แนวรับ แนวต้านที่สำคัณต่างๆดูเหมือนจะโดนทดสอบทุกแนว

มาดูแนวรับ แนวต้านระยะสั้นๆ สำหรับวันจันทร์กันครับ

แนวรับ 1836.76 1829.74 1823.26 1808.67 1797.87

แนวต้าน 1850.80 1856.20 1862.45 1871.32 1885.36

คาดว่าแนวสวิงจะอยู่ในช่วง 1836.76 - 1862.45

ความเห็นส่วนตัว

ถ้าดูจาก Sto.(9 5 5) จะเห็นว่ากำลังกลับตัวลง แต่กระแสตื่นทองยังไม่หมด ทำให้เชื่อว่า

ราคามีโอกาสขึ้นไปทดสอบ Channels Fibonacci 361.8 ที่ราคาประมาณ 1871.32

หลังจากนั้นถ้าขาใหญ่ไม่ต้องการให้ตลาดเกิดสภาวะการตื่นทองมากเกินไป อาจมีโอกาสได้เห็นแถวๆ

Channels Fibonacci 300.0 ตรงแถวๆราคา 1829.74

หรืออาจลงมาให้เห็นแถวๆ Channels Fibonacci ที่ 238.2 ตรงแถวๆราคา 1797.87 ได้

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ส่วนแนวทางการเล่นสั้นๆของผม

เอามาโพสให้อ่านเฉยๆ ราคามาทางไหนคงเล่นทางนั้นก่อนครับ

เพราะตอนนี้พอร์ตผมว่างครับ

ใครเล่นตามแล้วขาดทุนห้ามด่าผม เพราะผมก็เล่นเหมือนกันครับ

1. ราคาขึ้นไปที่ประมาณ 1871 ถ้ากราฟออกอาการกลับตัวลง

พิจารณาเปิด S แล้วรอปิดแถวๆ 1856 - 1850

2. ราคาลงมาที่ประมาณ 1836 ถ้ากราฟออกอาการว่าลงมาสุดแล้ว

พิจารณาเปิด L แล้วรอปิดแถวๆ 1862 –1871

ขอบคุณอาจารย์ซีสำหรับแนวทางพรุ่งนี้

คิดว่าคงหายเหนื่อยแล้ว ขอให้อิ่มบุญตลอดกาลนะคะ

ไม่ว่างซะหลายวัน กลับมาเปิดดูกราฟ ชักออกอาการไม่ค่อยอยากจะเล่นทองแล้วหละ

เพราะดูเหมือนจะเกิดสถานการณ์การตื่นทองของนักลงทุน สภาวะแบบนี้ เมื่อราคาขึ้นไปที่ราคาสูงๆ

ก็จะเป็นช่วงเดียวกันกับที่กองทุนขนาดใหญ่ จะอาศัยการทำกำไรแบบเทขายกระหน่ำที่ราคาสูงๆ

จนทำให้ราคาทองในตลาดที่กำลังขึ้นอยู่ดีๆ ลดฮวบลงอย่างรวดเร็ว

จังหวะนี้กองทุนใหญ่ๆก็จะช้อนกลับที่ราคาต่ำ แต่เป็นการช้อนซื้อมากกว่าที่เทขายออกมา

ทำให้ดูเหมือนว่ากองทุนใหญ่ๆกำลังเข้าซื้อ

การกระทำแบบนี้ ของกองทุนใหญ่ๆ จะเกิดขึ้น 2 – 3 ครั้ง ก่อนที่จะมีการเทขายแบบไม่มีการซื้อกลับ

ซึ่งจะส่งผลให้ราคาทองคำมีการปรับฐานราคาลงอย่างรุนแรง 200 – 300 ดอลล่าร์ได้

วิธีการนี้เขาใช้เพื่อลดความรุนแรงของตลาดและเป็นการควบคุมตลาดให้กลับมาสู่สภาวะปกติ

ชักโม้มากไปแล้ว เข้าเรื่องดีกว่า

มาดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันต่อครับ

ว่ากันตามกราฟ ช่วงนี้ราคาแกว่งตัวรุนแรง แนวรับ แนวต้านที่สำคัณต่างๆดูเหมือนจะโดนทดสอบทุกแนว

มาดูแนวรับ แนวต้านระยะสั้นๆ สำหรับวันจันทร์กันครับ

แนวรับ 1836.76 1829.74 1823.26 1808.67 1797.87

แนวต้าน 1850.80 1856.20 1862.45 1871.32 1885.36

คาดว่าแนวสวิงจะอยู่ในช่วง 1836.76 - 1862.45

ความเห็นส่วนตัว

ถ้าดูจาก Sto.(9 5 5) จะเห็นว่ากำลังกลับตัวลง แต่กระแสตื่นทองยังไม่หมด ทำให้เชื่อว่า

ราคามีโอกาสขึ้นไปทดสอบ Channels Fibonacci 361.8 ที่ราคาประมาณ 1871.32

หลังจากนั้นถ้าขาใหญ่ไม่ต้องการให้ตลาดเกิดสภาวะการตื่นทองมากเกินไป อาจมีโอกาสได้เห็นแถวๆ

Channels Fibonacci 300.0 ตรงแถวๆราคา 1829.74

หรืออาจลงมาให้เห็นแถวๆ Channels Fibonacci ที่ 238.2 ตรงแถวๆราคา 1797.87 ได้

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ส่วนแนวทางการเล่นสั้นๆของผม

เอามาโพสให้อ่านเฉยๆ ราคามาทางไหนคงเล่นทางนั้นก่อนครับ

เพราะตอนนี้พอร์ตผมว่างครับ

ใครเล่นตามแล้วขาดทุนห้ามด่าผม เพราะผมก็เล่นเหมือนกันครับ

1. ราคาขึ้นไปที่ประมาณ 1871 ถ้ากราฟออกอาการกลับตัวลง

พิจารณาเปิด S แล้วรอปิดแถวๆ 1856 - 1850

2. ราคาลงมาที่ประมาณ 1836 ถ้ากราฟออกอาการว่าลงมาสุดแล้ว

พิจารณาเปิด L แล้วรอปิดแถวๆ 1862 –1871

!thk !thk !thk

ขอบคุณมากครับ อาจารย์สำหรับ indicator

ไม่เป็นไรครับ ชอบตัวไหนก็บอกมาได้ครับ แต่บางตัว ถ้าบริษัทเขาไม่เปิดให้ใช้ก็ใช้ไม่ได้ครับ

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงต่อครับ

ราคาขึ้นแรง แต่ก็ลงเร็วมาก ดูเหมือนแนวสวิงช่วงนี้จะอยู่แถวๆ 1861.5 - 1870.5

ถ้าดูตามกราฟ ราคามีโอกาสลงมาทดสอบราคาช่วงเปิดตลาดแถว 1860(ตรงนี้ต้องดูช่วงราคากลับลงมาในกราฟให้ดีๆครับ)

หรือลงไปแถวๆ 1855(คาดว่าคงเป็นช่วงค่ำๆครับ)

และถ้าตรง 1855 ไม่สามารถรับได้ ราคาคงลงไปได้ประมาณ 1836

แต่ถ้ารับได้ ราคาคงดีดกลับขึ้นไปแถว 1884 - 1886 ครับ

ไปหละครับ เย็นๆค่อยว่ากันใหม่ครับ

ลืมไปนิด

กราฟที่ผมโพสใช้อ่าน ไม่เหมาะที่จะใช้ประกอบในการเล่น GF เพราะเป็นการดูระยะสั้นๆ เหมาะที่จะใช้เล่นออนไลด์กับบริษัทที่เปิดให้เล่นในไทยมากกว่าครับ

ส่วน GF เท่าที่ผมเล่นมา ส่วนใหญ่เจอปัญหาเดิมๆคือ

1. โดนกดราคาไม่ยอมให้ราคาวิ่งในช่วงที่ราคาแกว่งตัวขึ้นหรือลงแรงๆ จนกว่าราคาจะนิ่ง

จะเล่น S หรือ L เพื่อทำกำไรระยะสั้นๆยากหน่อยครับ

ส่วนมากราคาจะกลับมาสู่สภาพความเป็นจริงเมื่อใกล้ๆปิดตลาด ทำให้เล่นไม่ค่อยทัน

2. ค่าเงินบาทเป็นตัวแปรของราคา บางครั้งราคาทองไม่ได้วิ่งแต่ค่าเงินบาทอ่อนค่า ราคาก็ขึ้นไปแล้ว

3. ราคาที่สมาคมค้าทองคำแห่งประเทศไทยประกาศ กดราคา GF ไม่ให้วิ่งขึ้นหรือวิ่งลง

แต่ปัญหาเหล่านี้คงเป็นแค่ปลีกย่อยมากกว่า ปัญหาที่เกิดขึ้นจริงๆ

ผมว่าอยู่ที่จังหวะการเข้าเล่นของผมมากกว่า ส่วนใหญ่เมื่อราคาเริ่มกลับตัวขึ้น

ผมไม่ค่อยเชื่อว่าราคามันจะขึ้น กว่าจะเข้าซื้อราคาก็ไปไกลแล้ว

และอาจจะเป็นช่วงที่ราคาใกล้จะลงแล้วผมพึ่งเข้าซื้อ

และเมื่อราคาเริ่มลงผมไม่ค่อยกล้าที่จะขายทั้งๆที่มีกำไร โดยหวังว่าราคาจะกลับมาขึ้นต่อไปอีก

เพราะกระแสข่าวราคาขึ้นยังไม่หมดไป กว่าจะขายก็ขาดทุนแล้วหละ

ผมลองปรับเปลี่ยนรูปแบบการเล่นดู มันก็ดีพอสมควร

ข่าวไม่ใหญ่จริงๆ ผมจะไม่เล่นตามข่าว เล่นตามกราฟอย่างเดียว ก็ได้กำไรพอสมควร

และที่ผมยึดมาตลอดคือ ข่าวดีให้ขายทำกำไรบ้างบางส่วน ข่าวร้ายก็ซื้อเข้ามาบ้างบางส่วน

มีงานเข้าแล้วหละ ไว้ว่างๆมาโม้ใหม่

ถูกแก้ไข โดย ccczaa