ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

รออยู่ด้วยค๊า ตอนนี้ดอยทั้งสูงและหนาวเหลือเกินค๊า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เมื่อวาน โดนกราฟหลอกเต็มๆ ราคาที่น่าจะดีดขึ้นได้กลับไม่มีแรงดีดขึ้นไป

แต่แนวรับ แนวต้าน กราฟเมื่อวานยังใช้ได้นะครับ

วันนี้ว่ากันใหม่

สำหรับเล่นสั้นๆ ตามกราฟราย 4 ชั่วโมง ครับ

เริ่มจากดูแท่งเทียนในกราฟราย 4 ชั่วโมง ที่กลับขึ้นมาอยู่เหนือเส้น MA 6 วัน ดูแล้วเริ่มแจ่มใสขึ้นมาอีกแล้ว

จากนั้นลากเส้นตามระบบการซื้อขาย ได้แนวโน้มของราคาตามด้านล่างครับ

แนวต้าน 1701.63 1707.59 1715.53

แนวรับ 1684.42 1672.50 1666.88

ความเห็นส่วนตัว

คาดว่า แนวโน้มของราคาสามารถขึ้นไปที่ 1715.53 และลงไปต่ำสุดที่ 1666.88

แนวทางการเล่นตามกราฟนี้

แนวโน้มที่ราคาจะเปลี่ยนแปลงทิศทางราคาไปในทิศทางบวก(แนวต้าน)หรือไปในทิศทางลบ(แนวรับ)

เริ่มนับจาก 1693.03 (+ - 8 USD)

1. ราคาลงมาด้านแนวรับ เปิดหน้า S จากนั้นรอปิดแถวๆ 1672 หรือ 1666 หรือเมื่อพอใจในกำไร

2. ราคาขึ้นไปด้านแนวต้าน เปิดหน้า L จากนั้นรอปิดแถวๆ 1707 หรือ 1715 หรือเมื่อพอใจในกำไร

รูปแบบการเล่นตามระบบนี้ เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบเล่นสั้นๆ

และสามารถประเมินทิศทางของราคาได้ค่อนข้างแม่นยำ

ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่นะครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

เอามาโพสให้ดูความก้าวหน้าของกราฟปัจจุบันเมื่อเทียบกับกราฟที่โพสมาครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

เอามาโพสให้ดูความก้าวหน้าของกราฟปัจจุบันเมื่อเทียบกับกราฟที่โพสมาครับ

เมื่อวานโพสให้ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงที่ซื้อขายตามระบบการซื้อขายที่ไม่มีตัวชี้วัดใดๆ

แต่วันนี้จะมีตัวชี้วัดมาเกี่ยวข้องเพิ่มขึ้นมาบ้าง ดูแล้วอาจตาลายหน่อยนะครับ

ตัวชี้วัดที่เพิ่มขึ้นดูจากในกราฟครับ

ส่วนในกราฟราย 4 ชั่วโมง ถึงตอนนี้ ในกราฟจะมี

แนวต้าน ที่ราคามีโอกาสขึ้นไปทดสอบแนวต้าน คือ 1760.66 1792.64

แนวรับ ที่ราคามีโอกาสลงมาทดสอบแนวรับ คือ 1642.29 1604.22

โดยมีแนวรับ แนวต้าน จาก Trendline Gann Line เป็นแนวต้าน และ แนวรับ ในระยะกลาง

ราคามีแนวโน้มขึ้นไปก่อนหรือราคามีแนวโน้มลงมาก่อน

จะมีเส้น Trendline (สีม่วง) กับ Gann line และ Stochastic

เป็นแนวกำหนดแนวโน้มของราคาว่ามีโอกาสไปทางทิศทางใด

และทำให้เกิดแนวรับ แนวต้าน ของราคาในระยะกลางๆขึ้นมาใหม่ในกราฟ

ระยะกลาง

1. กรณีแท่งเทียนอยู่ต่ำกว่าเส้นแนวโน้ม Trendline ราคาจะเป็นแนวโน้มขาลง

เพื่อลงไปที่ 1642.29 หรืออาจลงไปถึง 1604.22 ก่อนที่จะดีดกลับขึ้นไป ทำขาขึ้นเพื่อไปทดสอบแนวต้านอีกครั้ง

2.กรณีแท่งเทียนอยู่สูงกว่าเส้นแนวโน้ม Trendline ราคาจะเป็นแนวโน้มขาขึ้น

เพื่อขึ้นไปที่ 1760.66 หรืออาจขึ้นไปถึง 1792.64 ก่อนที่จะร่วงลงมา ทำขาลงเพื่อลงมาทดสอบแนวรับอีกครั้ง เช่นกัน

ทั้ง 2 กรณี สามารถคาดเดาได้จากตัวชี้วัดที่เพิ่มเข้ามา โดยราคาจะขึ้นไป หรือ ราคาจะลงมาก่อน

สามารถคาดเดาได้จากตัวชี้วัดที่เพิ่มเติมเข้ามาครับ

ส่วนระยะสั้น

แนวรับ แนวต้านยังเหมือนเมื่อวานครับ

ความเห็นส่วนตัว

แนวโน้มราคาระยะกลาง กำลังเป็นขาลงไปที่ 1642.29 1604.22 ครับ

โดยดูจาก

1.แท่งเทียนที่อยู่ต่ำกว่าเส้น MA 6 วัน

2.ราคาหลุดลงมาต่ำกว่าเส้นแนวโน้ม (Trendline )

3.ราคาหลุดลงมาต่ำกว่าเส้นแนวรับตามทฤษฎี Gann

4.เส้นแนวโน้มราคา Stochastic กำลังหักลง

ที่กล่าวมาด้านบนนี้เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ

ส่วนระยะสั้น ยังเหมือนเมื่อวาน คือ

แนวต้าน 1701.63 1707.59 1715.53

แนวรับ 1684.42 1672.50 1666.88

โดยคาดว่า แนวโน้มของราคาสามารถขึ้นไปที่ 1715.53 และลงไปต่ำสุดที่ 1666.88

และแนวทางการเล่นตามกราฟนี้ โดยดูจากแนวโน้มที่ราคาจะเปลี่ยนแปลงทิศทางราคาไปในทิศทางบวก(แนวต้าน)หรือไปในทิศทางลบ(แนวรับ)

เริ่มนับจาก 1693.03 (+ - 8 USD)

1. ราคาลงมาด้านแนวรับ เปิดหน้า S จากนั้นรอปิดแถวๆ 1672 หรือ 1666 หรือเมื่อพอใจในกำไร

2. ราคาขึ้นไปด้านแนวต้าน เปิดหน้า L จากนั้นรอปิดแถวๆ 1707 หรือ 1715 หรือเมื่อพอใจในกำไร

รูปแบบการเล่นตามระบบนี้ เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบเล่นสั้นๆ

และสามารถประเมินทิศทางของราคาได้ค่อนข้างแม่นยำ

ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่นะครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

รบกวนสอบถาม อ. ซี ....อ.คิดว่ารอบนี้จะทำ High ได้สูงสุดที่เท่าไหร่

เดาให้แล้วนะครับ แต่จะอ่านแล้วรู้เรื่องหรือเปล่าครับ

ผมพิมพ์เองยัง งงงงงงงง เลยครับ :53

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ชอบกราฟอันล่าสุดนี้จังเลยค่ะ...ขอบคุณนะคะ ที่คุณซี ทำกราฟรูปแบบสวยๆมาให้ดูอย่างต่อเนื่อง

ขอบคุณครับ อ.ซี ยังไม่ของเลยครับตอนนี้ ใจร่มๆรอต่อไปครับ :01

พอดีในกราฟ Daily วันนี้ จะรวมเป็น Dead Cross (เส้น ma 25 ตัดขึ้นไปบนเส้น ma 10) :034 ด้วยหรือเปล่าค่ะ :_Rd

http://www.thaigold....419#entry174419

จากกระทู้ การเกิด Dead Cross ของเส้น ma 10 กับ ma 25 (ตามกระทู้อ้างอิง ที่อธิบาย Dead Cross ด้านบน)

--> พออ่านแล้วเข้าใจว่า ดูในกราฟราย 4 ชม

เลยไม่รู้ว่าจะรวมถึงใน กราฟ Daily ด้วยหรือเปล่าคะ :_09

ถูกแก้ไข โดย NicetoMeetU

ขอบคุณมากมากค่ะ. อ.ซีลงมาก็รับ ขึ้นไปปล่อยดอยที่สูงริบริ่วค่ะ