ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ คิดหนักเลย

ไม่ต้องคิดมากครับ

กำไร หรือ ขาดทุน อยู่ที่การตัดสินใจของตัวเราครับ

คิดว่าขึ้นไปได้ 80 ก็ ซัด L เข้าไปครับ

คิดว่าลงได้อีก 80 ก็ ซัด S เข้าไป

ตอนนี้ที่ทำให้ผมกำลังคิดมาก ก็ ค่าเงินบาทนี่หละครับ บทมันจะอ่อนค่า ก็เล่นทำท่าอ่อนปวกเปียก

ช่วงที่ต้องการให้อ่อนค่า พี่ท่านก็ เร่งแข็งเอา แข็งเอา :033

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้างั้นผมซัด S ครึ่ง port ครับ ที่ 1460

ถูกแก้ไข โดย sorasit46

ขอบคุณค่ะจานซี ตอนนี้ขึ้นมาทดสอบกับดักหมีอีกรอบเลยดีดขึ้นมาใช่ป่าวค่ะ ยังอ่านกราฟไม่ค่อยเป็น งง ค่ะ อย่างงี้ราคาจะขึ้นต่อเหรอค่ะ ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ ^^

วันก่อนมองไม่เห็น ขอโทษด้วยครับ

2 อย่างนี้อธิบายยากนะครับ เอาเป็นว่า คำว่า

ฝ่าวงล้อมเท็จ หมายถึง การที่แท่งเทียนขึ้นไปสูงกว่าแนวต้าน โดยราคาทะลุแนวต้านขึ้นไป

แต่หลังจากนั้นก็มีการเทขายอย่างรวดเร็ว ทำให้ราคากลับลงมาอยู่ต่ำกว่าเส้นแนวต้าน

คนที่ไล่เปิดหน้า L ไว้ ถ้าปิดไม่ทัน ก็จะติดที่ราคาสูง ในช่วงระยะเวลาหนึ่งครับ

กับดักหมี หมายถึง การที่แท่งเทียนหลุดลงไปต่ำกว่าแนวรับ และเมื่อทุกคนเขื่อว่าราคาหลุดแนวรับแล้ว

แต่หลังจากนั้น ราคาของแท่งเทียนแท่งถัดมา ก็มีแรงซื้อกลับเข้ามาอย่างรุนแรง

ทำให้ราคากลับขึ้นมาอยู่เหนือแนวรับได้อีกครั้ง และหลังจากนั้น ราคาไม่มีการกลับลงไปต่ำกว่าแนวรับในช่วง

ระยะเวลาหนึ่ง ส่งผลให้ขา S ติดอยู่ที่ราคาต่ำ ต้องออกจากตลาดชั่วคราว (ส่วนมากเป็นการชิงจังหวะการเล่นของขาใหญ่กับขาใหญ่ครับ)

ราคาจะกลับลงมาได้อีกครั้ง ส่วนมากก็ปิดสัญญาซื้อหรือขายนั้นหละครับ ราคาถึงจะกลับลงมาอีกรอบครับ

อธิบายได้เท่านี้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ซี เข้าใจมากขึ้นเลยค่ะ ตอนนี้ถูกลากหนักเลยค่ะ อาจารย์มองขึ้นหรือลงค่ะอาจารย์

เมื่อวานไล่ S บาทอ่อนค่า งานนี้ก็โดนไปตามระเบียบครับ

วันนี้เอาใหม่ ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงต่อครับ

ภาพรวม หลุด 1462 ลงไป ราคาลงต่อ

แนวรับ 1462 1451 1438 1425 1413 1404 1393-1390

แนวต้าน 1471 1483 1483 1511

ตามกราฟ

Sto เริ่มกลับตัวลง

MACD ยังขึ้นต่อได้อีกหน่อย

แท่งเทียนเริ่มกลับลงมาต่ำกว่าแนว เส้นแนว Support & Resistance

โดยยึดราคาที่ 1469 - 1462 เป็นแนว Swings ในการเปลี่ยนทิศทาง

ตามกราฟราคาหลุดลงไปต่ำกว่า 1462 เมื่อไหร่ราคาเริ่มเป็นขาลง

ความเห็นส่วนตัว

ส่วนตัวถ้าดูจาก Sto + MACD + แท่งเทียน เชื่อว่าราคาลงครับ

โดยมีแนวรับหลักอยู่ที่ 1438 1404 และ 1393-1390 ตามลำดับ

ขอบคุณครับ เพราะคัทไปแล้วครึ่ง port