ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:wub: :wub: เป็นกำลังใจให้อาจารย์ซีค่ะอย่าเลิกโพสนะคะ :wub: :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตั้งแต่ที่เขียนมา....เพื่อให้กระทู้สมบูรณ์และเป็นไปตามวัตถุประสงค์ของทางเวบ thaigold

และให้เป็นที่แชร์ความรู้ จากกระทู้ตั้งแต่หน้าที่ 1 จนถึงหน้านี้

สิ่งที่ผมแนะนำไปในส่วนที่เกี่ยวกับการอ่านกราฟเท่าที่ผมรู้ผมคิดว่าผมแนะนำจนเกือบหมดความรู้ จาก ป. 4 ของผมแล้วครับ

ไม่ว่าจะเป็น การหาแนวรับ แนวต้าน การดูทิศทางราคาทอง การดูแท่งเทียน และหลายๆเรื่อง แต่อาจจะผสมปนเปกันไป ทำให้ยากแก่การเข้าใจ

สิ่งที่ผมเน้นมากในกระทู้นี้ถ้าใครสังเกตุ จะเห็นว่าเกือบทุกเรื่องผมได้แนะนำไปแล้ว เช่น

1. รูปแบบของเทกนิกการลงทุน (ช่วงหน้าที่ 1 - หน้าที่ 3)

2. การอ่านเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ (อันนี้อ่านให้ดูเกือบ 1 ปี)

3. การตีเส้น trend line

4. การใช้เส้น FiBo

5. การหา GAP

6. การหาจุดกลับตัวขึ้น กลับตัวลง

7. รูปแบบ + จุดจบของการเกิดรูปแบบ Harmonics

8. indicators

9. แนวรับ - แนวต้านที่สำคัญในส่วนที่เกี่ยวกับการลงทุน

10. การใช้เครื่องมือมาตรฐานในการหาแนวรับ แนวต้าน

และอีกหลายๆเรื่องซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นการเล่าประสบการณ์การเล่นซะมากกว่า

เมื่อความรู้ ป.4 หมด ผมก็หมดความรู้ที่จะแนะนำแล้วครับ คงถึงเวลาที่เพื่อนๆจำเป็นที่จะต้องย้ายชั้นเรียนกันแล้วครับ

จริงๆการเริ่มต้นเรียนกราฟ ถ้าจับจุดไม่ได้กราฟจะเป็นเรื่องยากนิดๆ ถึงยากมาก

แต่ถ้าจับจุดได้ กราฟไม่ได้ยากอย่างที่หลายๆคนคิด

ถึงตอนนี้เรามาลองอ่านกราฟนี้ เพื่อทายทิศทางราคาทองดูว่าตามกราฟ ราย 4 ชั่วโมง ด้านล่างนี้

ว่ามีจุดสำคัญหลักๆ อะไรบ้าง ที่บ่งบอกว่าราคาทองจะมีทิศทางไปด้านไหน แนวรับ แนวต้าน ควรจะได้เท่าไหร่

ลองทายกันดูเล่นๆครับ ก่อนจบ ป. 4 หัดเล่นทองกันครับ

กราฟตัวนี้ ผมใช้ดูและ Copy จาก Forex.com ครับ

กราบขอบพระคุณอาจารย์ซีค่ะ เป็นอีกคนที่ต้องอ่านของอ.ทุกเช้าเหมือนกันค่ะเชื่อมั่นมาก ๆ ค่ะ

อ้าวววววว ไม่ได้บอกว่าปิดกระทู้ซักหน่อย

ผมให้ลองอ่านกราฟดูว่า แนวรับ แนวต้าน และทิศทางมันไปทางไหน

เพราะเห็นว่า..แนะนำกันมานานแล้ว น่าจะจบ ป.4 กันได้แล้ว

ต่อไปก็จะต้องเตรียมตัวสอบแล้วนะ เพื่อที่จะเรียนต่อในสิ่งที่สูงๆกว่าและลึกกว่า................

ก่อนสอบก็ต้องมีการติวเข้ม.....เพื่อเตรียมตัวกัน

การเตรียมตัวก่อนสอบ........มันต้องมีการทบทวนความรู้กันครับ

เรื่องต่างๆที่เคยเขียน มันก็ต้องเอามาติวกันใหม่ เจาะมันที่ละเรื่อง

ไม่มาติว สอบตกซ้ำชั้น ห้ามด่าผมนะ

ว่าแต่กราฟรูปที่ลองลง ไม่เห็นมีคนตอบผมเลยว่าแนวรับ แนวต้านมันอยู่ตรงไหน ทิศทางมันควรจะเป็นแบบไหน

อะไรเป็นตัวสนับสนุนให้เราเห็นว่าทิศทางทองมันไปทางนั้น

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

:lol: :lol: ค่อยสบายใจหน่อยจัด+ไปเลยค่ะ :lol: :lol:

ว่าแต่กราฟรูปที่ลองลง ไม่เห็นมีคนตอบผมเลยว่าแนวรับ แนวต้านมันอยู่ตรงไหน ทิศทางมันควรจะเป็นแบบไหน

อะไรเป็นตัวสนับสนุนให้เราเห็นว่าทิศทางทองมันไปทางนั้น

(มารอคำตอบ) !thk !thk !thk !thk

:lol: ดีใจค๊าอ.ซี โล่งอก หนูติดตามอ.ซีทุกวัน ค่อยๆแกะตามค๊า :P หนูขออนุญาตเตรียมสอบซ่อมต่อนะคะ :P :wub: !thk !thk !thk

อ ซีอยู่โพสต์ก่อนนะคะ อย่างน้อยเด็กเตรียมอนุบาลอย่างหนู ก็ยังต้องการรุ่นพี่ป 4 ชี้แนะ :) :) :)

ขอเป็นกำลังใจให้คุณลุงซีค่ะ ถึงแม้ว่าจะสอนและให้ความรู้หมดแล้ว คุณลุงก็อยู่ต่อได้นี่ค่ะ โดยการเป็นอาจารย์พิเศษ ณthaigold โดยส่วนตัวก็ดูกราฟไม่เป็นหรอกค่ะอาศัยอ่านเอา คุณลุงได้บุญได้กุศลด้วยนะค่ะที่ทำให้ผู้คนที่ไม่มีความรู้ด้านดูกราฟ แต่ได้อ่านแนวทางและเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมากๆในการไปลงทุนในทองคำ เพื่อที่ได้ส่วนต่างไปเลี้ยงปากเลี้ยงท้องและครอบครัว ขอขอบคุณ คุณลุงซีไว้ ณที่นี้ด้วยนะ่ค่ะและขอให้คุณลุงซีและครอบครัวของคุณลุงปราศจากโรคภัยไข้เจ็บมาเบียดเบียน :P :P :P ปลเข้ามารออ่านทุกวันแตไม่ค่อยโพสต์ขอ้ความและขอบคุณกว่าจะพิมพ์แต่ละตัวต้องใข้เวลามากกว่าคนอื่นๆค่ะ !_04 !_04 !thk !thk !thk ดูแลสุขภาพ และออกกำลังกายด้วยน่ะค่ะ จากโตโต้ค่ะ

ตกใจหมดเลย คิดว่าจะอดอ่าน เข้ามาอ่านทุกวันเลยค่ะ แต่เวลาจำกัดโพสไม่สะดวก งี้ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้นะคะ ติดตามตลอดเลยค่ะ จะรอซื้อทองแท่ง ก็เล็งจากอาจารย์นี่ล่ะค่ะ ส่งสัญญาณดังๆด้วยนะคะ รอค่ะ

^_^ ^_^ อ.ซีให้เตรียมตัวสอบขึ้นชั้นเรียนใหม่ แต่หนูยังไม่พร้อมอ่ะค่ะ กลัวสอบตก !_Rd !_Rd !_Rd

!thk !thk !thk

thank you vary much ka.resistance 1387, support 1365. follow channel until it out channel ,then follow that direction.

ก่อนสอบก็ต้องมีการติวเข้ม.....เพื่อเตรียมตัวกัน

การเตรียมตัวก่อนสอบ........มันต้องมีการทบทวนความรู้กันครับ

เรื่องต่างๆที่เคยเขียน มันก็ต้องเอามาติวกันใหม่ เจาะมันที่ละเรื่อง

ไม่มาติว สอบตกซ้ำชั้น ห้ามด่าผมนะ

มาจองที่เรียนซ้ำชั้นค่ะ :rolleyes: วันนี้ขอส่งกระดาษเปล่า ตอบไม่ได้ค่ะ :rolleyes:

รออาจารย์เฉลยข้อสอบ

!32 !thk

แนวรับอยู่ที่เส้น Neck line 1325 แนวต้าน Fibo 68.5 = 1379.83

ถ้ายืนเหนือ 1380 ได้น่าจะคอนเฟิร์มการขึ้นต่อ เพราะ MACD และ Stoch ตัดขึ้นแล้ว

แฮะ ๆ ได้กี่คะแนนคะ จะได้เลื่อนชั้นอะเปล่าเนี่ย.... :lol: :lol:

หวาดดีครับอ.ซีเสียวรูปนี้จิงจิงอิอิ

post-1122-045999300 1290572822.jpg