ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อจ.คะอจ.คิดว่าทองลงสุดรึยังค้าาา :lol:

ว่ากันตามกราฟ ผมว่ายังลงได้อีก ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ อ.ซีซ่า ที่ช่วยอธิบายอย่างละเอียด

อจ.คะอจ.คิดว่าทองลงสุดรึยังค้าาา :lol:

อันนี้รูปในตำรา การปรับฐานแบบ Head & Shoulder 04a97f13.gif

รูปแบบมันเข้าตามตำรา

ผมต้องมองลงไว้ก่อนครับ ไม่กล้าสวนทางกะตำราคาครับafd371da.gif

คงต้องพิมพ์คำว่า ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่า(ตำรา)กราฟครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

อันนี้รูปในตำรา การปรับฐานแบบ Head & Shoulder 04a97f13.gif

รูปแบบมันเข้าตามตำรา

ผมต้องมองลงไว้ก่อนครับ ไม่กล้าสวนทางกะตำราคาครับafd371da.gif

คงต้องพิมพ์คำว่า ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่า(ตำรา)กราฟครับ

!thk !thk !thk

สวัสดีครับอ.ซี โอ้โห..อ.ซีตื่นตั้งแต่ตีสามเลยเหรอครับเนี่ย? หรือว่านอนไม่หลับอ่ะ?:lol: :lol:

ลืมบอกไปนิด เด็กคนนี้เล่นทองเพื่อเป็นการออมเงินครับ ไม่เก็บทองไว้กับบ้านเพราะมันอันตราย แล้วเก็บไว้ที่ไหน งง ซื้อแบบตั๋วทองแน่ๆๆ ก็ไม่น่าใช่ เอาธนบัตรที่ใช้ได้ตามกฎหมายไปแลกกระดาษ 1 ใบ เป็นเด็กก็ไม่น่าเปิดเซฟที่ธนาคารฯ ได้ เอ่ะ แล้วทำยังไงนะ

ดังนั้นน้ำท่วมไม่มีทองคาดเอวแน่นอน แต่ผมว่าถ้าเอามาคาดเอวคง...เอวัง แสดงว่าไม่เคยเห็น เพนกวินเห็นตอนมันร่วงจากเอวด้วย ขำกร๊าก หมดศรัทธาเลย

อาชีพหลักเขาค้าขายครับ เล่นทองเพื่อเพิ่มมูลค้าเงินให้มากกว่าการฝากธนาคาร แสดงว่าค้าขายกำไรดี มีเงินเหลือซื้อทอง

แต่คงลืมนึกไปว่า มูลค่าของทองที่ขายได้ ณ เวลานั้นๆ เท่ากับ มูลค่าของราคาทองที่เคยซื้อลบด้วยมูลค่าที่ขายได้ ถูกต้องมากที่สุดที่จะหาคำใดมาเปรียบเทียบได้ครับ สมัยก่อนฝักบัวล้างก้นอันละ 50 บาท เดี๋ยวนี้ขายอันละ 200 บาท ก๋วยเตี๋ยว ชามละ 15 พิเศษ 20 เดี๋ยวนี้ ชามละ 30 พิเศษ 40 เท่าตัว

ถ้าผลออกมาเป็นบวกแสดงถึงกำไร เพนกวิน เรียกว่า ส่วนต่าง สำหรับ ทานบุฟเฟห์

แต่ถ้าผลออกมาเป็นลบแสดงถึงการขาดทุนเพราะขายได้ราคาต่ำกว่าต้นทุน ถ้าเขาไม่ขาย เขาก็ยังหัวเราะว่า ข้ามีทองมาก ทองเยอะ อยู่ ฮิ ฮิ ข้ายังรวย ฮิ ฮิ

ดังนั้นในการลงทุนทุกอย่างถือว่ามีความเสี่ยง ถึงจะเป็นเงินเย็นก็เถอะ ทุกคนไม่มีใครรู้อนาคต ถึงคราวจำเป็น บางครั้งต้องขายทองออกมาบางส่วนเพื่อใช้จ่าย ถือไว้แล้วไม่ขายเอากำไรมาใช้เลย ไม่ได้แช่งนะครับ ไม่มีใครรู้วันตายหรอก เกิดตายขึ้นมา ยังไม่ได้ขายทองสักบาท เดี๋ยวจะกลายเป็น ปู่โสมเฝ้าทรัพย์ ลูกหลานต๊กใจเวลาเห็นทองปู่หมด ครับ

ดังนั้น เมื่อจะขายทั้งที่ มันต้องมีลูกเล่นกันหน่อย ถึงจะติดดอยก็เถอะ ขายอย่างไรไม่ให้ขาดทุน สงสัย ต้องรดน้ำเพิ่มน้ำหนักหรือเปล่า งง คำว่าลูกเล่น อ๋อ รู้แล้ว ให้ลูกเอาทองแท่งมาเล่นสักวันสองวัน แทนที่จะไปซื้อของเล่น หรือ เล่นเกมส์ตามห้าง ค่าใช้จ่ายมันสูง พอขายทองได้ต่ำกว่า ก็มาคลุกเคล้ากับค่าใช้จ่ายของเล่นที่ไม่ต้องจ่ายให้ลูก ถูกไหมครับ

ผมจึงเขียนเรื่องการเล่นขาขึ้น - ขาลง ให้อ่านเพื่อให้ลองเล่นกันดู ครับ ขอบคุณมากครับ อาจารย์ ซี

!thk ขอบคุณอจ.ซี รอเก็บอยู่คะ คีนนี้ขอให้ดิ่ง พรุ่งนี้จะได้เข้าสักที !ee !57

สวัสดีครับ อ.ซี สอบถามอีกเรื่องถึงความเป็นไปได้ครับ แต่ต้องขอบคุณมาล่วงหน้านะครับ

คือว่า ฟอร์มกราฟ Head & Shoulder ที่เป็นแบบตามตำรา ขาขึ้นมันปรากฎเนินเขา 2 ลูก จึงถึงสุดยอด แล้วจากสุดยอดมาหา

ด้านล่าง ก็มีเนินเขา 2 ลูก ตามกันลงมา หันมารูปเหตุการณ์ปัจจุบัน ก่อนขึ้นจุดสูงสุด มันปรากฎเนินเขา 3 ลูก แล้วตอนนี้ ก็ขาลง

แต่เห็นเนินเขา 2 ลูก ก็ยังขาดเนินอีก 1 เนิน แสดงว่า อ้างตามตำรา Head & Shoulder อาจจะต้องเกิดอีกเนินหนึ่งภายใน

วันนี้ และ คืนนี้ แล้วพรุ่งนี้ ก่อนปิดบัญชี GF หรืออะไรก็แล้วแต่ อาจจะเกิดเหตุการณ์ดิ่งเกิดขึ้น คิดถูกไหม จารย์

!thk ขอบคุณอจ.ซี รอเก็บอยู่คะ คีนนี้ขอให้ดิ่ง พรุ่งนี้จะได้เข้าสักที !ee !57

อ้าว แล้ววันศุกร์ที่ผ่านมา ตอนบ่ายๆ ราคา 18,750 ไม่ได้เข้าเหรอครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีครับ อ.ซี สอบถามอีกเรื่องถึงความเป็นไปได้ครับ แต่ต้องขอบคุณมาล่วงหน้านะครับ

คือว่า ฟอร์มกราฟ Head & Shoulder ที่เป็นแบบตามตำรา ขาขึ้นมันปรากฎเนินเขา 2 ลูก จึงถึงสุดยอด แล้วจากสุดยอดมาหา

ด้านล่าง ก็มีเนินเขา 2 ลูก ตามกันลงมา หันมารูปเหตุการณ์ปัจจุบัน ก่อนขึ้นจุดสูงสุด มันปรากฎเนินเขา 3 ลูก แล้วตอนนี้ ก็ขาลง

แต่เห็นเนินเขา 2 ลูก ก็ยังขาดเนินอีก 1 เนิน แสดงว่า อ้างตามตำรา Head & Shoulder อาจจะต้องเกิดอีกเนินหนึ่งภายใน

วันนี้ และ คืนนี้ แล้วพรุ่งนี้ ก่อนปิดบัญชี GF หรืออะไรก็แล้วแต่ อาจจะเกิดเหตุการณ์ดิ่งเกิดขึ้น คิดถูกไหม จารย์

ผมก็คิดแบบนั้น ครับ น่าจะมีอีก 1 เนิน ถ้าดูตามกราฟที่ปิดตลาดเมื่อวันศุกร์ ราคาขึ้นได้ไม่เกิน 1243.08 (ในรูปดูถึงแท่งเทียนวันศุกร์นะครับแท่งเทียนวันนี้อย่าดู)

แต่ถ้าดูวันนี้ราคาขึ้นมาหน่อย เป็นขึ้นได้ไม่เกิน 1350.61(กราฟนี้ดูแท่งเทียนวันนี้ด้วย)

อีกอย่างตามกราฟ ถ้าดูตรงเส้น Vertical line ได้วันที่ 26 มันก็ตรงกะวันที่ 27 บ้านเรา แล้วตรงกับ Fibo 114.6

จะเป็นจุดกลับของการลงเป็นขึ้น ครับ

ลืมบอกไป เดี่ยวจะสับสน ผมดูทางเทกนิคอย่างเดียว ไม่ได้เอาปัจจัยพิ้นฐานมารวม ถ้ามีปัจจัยพื้นฐานมากระทบ ราคาไปแบบไหน ไม่ทราบครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa