ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้าเป็นกลุ่มวันเสาร์ คงเป็นกลุ่มที่ 1 ที่เป็นกลุ่มแรกที่ผมแนะนำแบบเป็นเรื่องเป็นราว

และเป็นกลุ่มที่ผมต้องขอยอมรับความผิดพลาดในการให้คำแนะนำครับ

เพราะผมต้องประเมินแนวทางการแนะนำครับว่าผมต้องเริ่มจากจุดไหนในการให้คำแนะนำ

การให้คำแนะนำเลยออกมาค่อนข้างยากครับ

ส่วนกลุ่มที่ 2 ผมได้บทเรียนจากกลุ่มที่ 1 ในการให้คำแนะนำ

สิ่งที่ผมให้คำแนะนำก็ปรับลดลงมาให้ง่ายกว่ากลุ่มที่ 1 โดยการให้คำแนะนำลงมาเกือบจะเป็นพื้นฐานเลย

แต่รู้สึกว่าเพื่อนๆ ที่ผมให้คำแนะนำก็ยังออกอาการตาลายกันอยู่

กลุ่มที่ 3 ผมปรับลดระดับการให้คำแนะนำลงมาให้ง่ายลงมาอีก แบบเอาพื้นฐานมาว่ากันเลย รู้สึกว่าเพื่อนๆเริ่มดีขึ้น

แนะนำผ่านไป 3 กลุ่ม ผมพอจะประเมินตัวผมเองได้บ้างแล้วครับว่า

ผมควรจะปรับระดับการแนะนำลงมาขนาดไหน เพื่อนๆถึงจะเข้าใจ

ไม่ว่าจะเป็นระดับความเร็วในการให้การแนะนำ และควรเริ่มต้นให้คำแนะนำจนจบเรื่องที่แนะนำขนาดไหน

ควรจะเตรียมอะไรในสิ่งที่ผมต้องแนะนำบ้าง ฯลฯ

แต่ผมคงต้องขอเวลาให้ผมให้คำแนะนำให้หมดทุกกลุ่มก่อนนะครับ

ผมถึงพอจะประเมินได้ครับว่าโดยรวมๆแล้ว

ผมต้องเตรียมตัวเองเพื่อให้คำแนะนำเพื่อนๆ โดยเริ่มต้นจากจุดไหนไปหาจุดไหน

ถึงจะทำให้เพื่อนๆที่ผมให้คำแนะนำ สามารถนำเอาสิ่งที่ผมแนะนำไปใช้ได้ครับ

ขออย่างเดียว อย่าคิดท้อถอยนะครับ ไม่งั้นการแนะนำครั้งนี้ คงไม่ได้อะไรครับ

ตอนนี้มาดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันต่อครับ

สั้นๆครับ

แนวรับ แนวต้านระยะสั้น

แนวรับ 1713.87 1706.92 1696.00

แนวต้าน 1722.15 1728.77 1735.72

แนวรับ แนวต้านระยะกลาง

กลุ่มแนวรับ 1659.93 1642.39 1625.51

กลุ่มแนวต้าน 1746.64 1760.54 1774.77

ความเห็นส่วนตัว

ถ้าดูจากรูปแบบของแท่งเทียนบนตัวกราฟและดูจาก Sto.( 9 5 5 ) ราคายังคงลงได้อีกครับ

โดยมีจุดเปลี่ยนที่ต้องคอยจับตาดูก็ตรงราคาแถวๆ 1706 กับ 1696 ว่าดีดกลับได้หรือเปล่าครับ

ถ้าดีดกลับไม่ได้ คงเจอกันที่กลุ่มแนวรับ ระยะกลางครับ

มาถึงแนวรับระยะกลาง ที่คุณซีเขียนไว้ตั้งแต่วันที่ 6 ธันวา จริงๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เสียดายมากๆครับ ไม่ได้ไปเรียนกับจารซี

อุตสาหได้ที่ แต่ต้องสละสิทธิ์ เพราะครอสเลื่อนมาตรงวันที่ไม่อยู่พอดี :_02

เมื่อไหร่จะมีอีกครับ

เสียดายมากๆครับ ไม่ได้ไปเรียนกับจารซี

อุตสาหได้ที่ แต่ต้องสละสิทธิ์ เพราะครอสเลื่อนมาตรงวันที่ไม่อยู่พอดี :_02

ไม่เป็นไรค่ะ ใจเย็นๆ ช่วงนี้ก็หาความรู้ตามที่แปะไว้ที่กระทู้บทเรียนราคาทองคำไปพลางๆก่อน

ถูกแก้ไข โดย moddang..

พี่มดแดงจะหลุด 1600 เลยหรอค่ะ...

อันนี้มันตามทฤษฎีของกราฟนี้ ไม่รู้อ่านถูกหรือเปล่านะ มันจะมาหรือไม่ ไม่รู้ ก็คงต้องรอดูแถวๆ 1631 อีกครั้ง ถ้ากลับลงไปจ้ะ ก็ว่าไปตามกราฟที่เพิ่งหัดทำนะ เอ้อ ไม่ใช่ เพิ่งหัดอ่านแบบนี้

และกราฟนี้ลากแต่ลง เส้นขึ้นก็ยังมี แต่ยังไม่ได้ลากนะ :uu

แต่เมื่อคืนพี่ดูกราฟนั้น ก็ว่าไปตามหลักการชอง ฟิโบ โดยทั่วไป

แต่กราฟนี้ไม่ต้องใช้ความรู้พื้นฐานแต่อย่างใด ใช้แค่ลากเส้นได้ (.. น้ำไม่เอา...) และเข้าใจ การอ่าน ยังงัยรอ คอนเฟริมคุณ ซี ดีกว่านะ ถือว่าลองอ่านแบบนักเรียนมือใหม่งัยย :_Rd

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ครั้งนี้ ตั้งใจแนะนำกันจนอ่านกราฟและลากกราฟหาทิศทางแนวโน้มของราคาว่าจะไปทางไหนได้เองครับ

แต่ละกลุ่มผมคิดว่าคงใช้เวลาพอสมควร ตอนนี้พึ่งแนะนำในช่วงเริ่มต้นได้ 4 กลุ่ม ยังไม่ได้แนะนำอีกหลายกลุ่ม

ว่างเมื่อไหร่ก็ลองติดต่อกับคุณแสงแดดดูครับ น่าจะจัดกลุ่มให้ได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

สวัสดีค่ะ อ.ซี

ขอบคุณอ.มากค่ะ

อ.เหนื่อยมากไม๊คะ

สอนบรรดาอนุบาล

มารอกราฟ+วิเคราะห์ของอาจารย์ค่ะ

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันต่อครับ

สั้นๆครับ

แนวรับ แนวต้านระยะสั้น

แนวต้าน 1662.35 1671.23 1681.35

แนวรับ 1654.00 1644.89 1635.30

แนวรับ แนวต้านระยะกลาง

แนวต้าน 1686.24 1703.62 1717.83

แนวรัีบ 1635.30 1615.95 1595.41

ความเห็นส่วนตัว

ระยะสั้น ถ้าราคาสามารถดีดกลับขึ้นไปยืนได้ที่ราคา 1671 ราคามีโอกาสวิ่งไปได้ถึง 1681 ได้

ระยะกลาง ราคายังอยู่ในแนวโน้มลงไปที่ 1635.30 1615.95 1595.41

แนวทางการเล่นของผม(เอามาให้อ่านเท่านั้นนะครับ)

ส่วนตัวผมเชื่อว่าราคาสามารถดีดกลับขึ้นไปชนแนวต้านแถวๆ 1681 ได้ครับ

แต่คงไม่สามารถกลับขึ้นไปยืนที่ 1686 (ซึ่งผมคาดว่าจะขายตรงช่วงราคา 1681 - 1686)

หลังจากนั้นคงรอซื้อกลับ ตามแนวรับระยะกลางในแต่ละช่วงคือ

1635 = 30 % 1615 = 30 % 1595 = 30 %

ในแต่ละช่วงราคาที่รอซื้อกลับ ถ้าซื้อกลับได้และราคาสามารถดีดกลับขึ้นไปและมีกำไร

ผมคงขายออกไปเพื่อทำกำไรในระหว่างรอราคาลงมาตามแนวรับอีกรอบครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa