ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันนี้เราจะมาทบทวนการเรียนกันอีก ท่ามกลางเบียร์วุ้น และซีฟู้ด ปิ้งๆ นึ่งๆ ตามอัธยาศัย แม้กระทั่งเป็นวันหยุด เพราะอาทิตย์หน้าจะไปราชการไกลแสนไกล กลับมาน้องทุง คงไป 25000 บาท ไหนๆ หรอไม่ก้อหลุด ไป 23000 บาท

วันนี้เรียนเรื่องการจัดพอต ทำกำไรทั้งขาขึ้นและขาลง กันค่ะ ดูจะเข้ากับ บรรยากาศ อัพๆ ดาวน์ๆ เดาๆ เพราะรู้สึกปลอดภัยและทำกำไรได้หลายรอบ ถ้าไม่ใช่เรียนกะอาจารย์จะเล่นทองได้กำไรตอนไซคเวย์แบบนี้ได้อย่างไร ชิมิ ชิมิ :_04

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ มีเรื่องอยากจะถามอาจารย์ซีอยู่เรื่องนึง

คือเราจะสังเกตุยังไง ว่ามันเกิดกราฟโดจิแล้ว

ขอบคุณอฺซี ที่วันหยุดยังคอยแนะนำ ค่ะT150211_12C.gif

ดูกราฟต่อจากเมื่อวานครับ

จริงๆแล้ว รูปแบบกราฟ ไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนไปมาก แนวรับ แนวต้าน ก็ยังคงเหมือนเมื่อวาน

แนวโน้มราคาก็ยังคงขึ้นอยู่ และยิ่งชัดเจนมากขึ้นเมื่อมี Doji เพิ่มขึ้นมาอีก 1 แท่ง

ในกราฟ จะเห็นว่าผมได้เพิ่ม Mini Pitchfork เพื่อเพิ่มความละเอียดในการกรองการดูแนวรับ แนวต้านระยะสั้น

โดยเพิ่มใน 1/2 ของ Parallel ของ Pitchfork ใหญ่เพื่อใช้เป็นSignal ในการดูทิศทางอีกทางหนึ่งเท่านั้น

ซึ่งจะทำให้จุดกระโดดหนีในกรณีผิดทางของผมจะได้เร็วและละเอียดมากยิ่งขึ้นครับ

แนวทางการเล่นส่วนตัวของผมก็ยังคงมีเป้าหมายในการเล่นเหมือนเดิมครับ

โชคดีในการเล่นครับ

ตอนนี้ยังไม่ได้เก็บเลยค่ะ อยากทราบว่าตอนนี้เริ่มเข้าซื้อได้หรือยังค่ะ

สวัสดีครับ มีเรื่องอยากจะถามอาจารย์ซีอยู่เรื่องนึง

คือเราจะสังเกตุยังไง ว่ามันเกิดกราฟโดจิแล้ว

อาศัยแนวทางการอ่านแท่งเทียนจากหนังสือที่เขาเขียนเอาไว้ครับ

หลังจากนั้นก็หัดอ่านแท่งเทียนตามกราฟที่เห็นตามหนังสือที่เขาเขียนไว้

โดยแท่งเทียนแต่ละแท่งเทียน มันจะมีความหมายของตัวมันเองในตัวครับ

ผิดบ้างถูกบ้าง ก็เดากันไปเรื่อยๆครับ

ตอนนี้ยังไม่ได้เก็บเลยค่ะ อยากทราบว่าตอนนี้เริ่มเข้าซื้อได้หรือยังค่ะ

ถ้ายังไม่มีทองเลย ลองเลือกแนวทางการเข้าซื้อและวางแนวทางในการขาย จากหัวข้อด้านล่างนี้ครับ

ดูของที่เหมาะกับตัวเราครับว่า เราเหมาะที่จะลงทุนแบบไหนครับ

30 / 03 / 2009, 15:10

สวัสดีครับคุณมาโนช คุณป้าชา คุณkmtdec08 คุณนิตาจัง และทุกคนๆคนเลยครับ

คุณมาโนชก็มาด้วย แล้วผมจะเขียนออกหรือเปล่า หว่า

จริงๆตั้งใจเปิดกระทู้ขอความเห็นครับ แบบระดมความเห็น ช่วยกันแก้ปัญหาครับ

มาแบบนี้ก็เอาแบบนี้ก็ได้ครับ

เข้าเรื่องเลยครับ

เมื่อ มีคนถือว่ากระทู้นี้ต้องดำเนินการต่อเพื่อความอยู่รอดของตัวผม และเพื่อไม่ให้เพื่อนๆ พี่ๆ ผิดหวัง ตอนนี้ผมขอพูดถึงปัญหา และรูปแบบการเล่นทองที่ผมอ่านจากซีบ๊อกก่อนครับ

การลงทุนในตลาดทองคำ เท่าที่ผมอ่านดูเพื่อนๆ โดยมากจะใช้เทคนิคการลงทุน ประมาณ 7 แบบ คือ

1.แบบปิรามิด โดยแบ่งเงินทุน จาก 100% ออกเป็น 10%, 20%, 30%, 40% เวลาซื้อ ก็เข้าซื้อจาก จากฐานราคาต่ำ ไปหาราคาสูง หรือ จากราคาสูงมาหาราคาต่ำ 40% ไล่ไปจน 10% หรือ จาก 10% ไปหา 40% เวลาขายก็ย้อนศร

วิธีนี้เหมาะกับคนที่เงินทุนหนา แล้วเย็น กำไรรออยู่ข้างหน้าครับ

2.แบบถัวเฉลี่ยต้นทุน วิธีการนี้ สังเกตดูเพื่อนๆจะใช้กันมาก เวลาซื้อมาที่ต้นทุนสูงๆ แล้วราคาตกลงมาราคาต่ำ

ก็จะซื้อที่ราคาต่ำๆ เอามาเฉลี่ยต้นทุน แต่ถ้าราคาลงมาเรื่อยๆ ทุนหมด ก็ จะเกิดปัญหาเรื่องการค้างบนดอยแบบรอเวลาทองขึ้นอยู่ดี

3. การเล่นแบบเข้าซื้อทุกราคาที่ลงมา โดย ตั้งเป้าหมายในการเข้าซื้อ วิธีนี้ เพื่อนๆจะเข้าซื้อแบบตั้งราคาเอาไว้เลยว่า ลงมาทุก 25 USD ก็เข้าซื้อ แล้วขายออกที่มีกำไรทุกๆ 25 ? 30 USD แบบนี้ก็ดีครับ เพราะเป็นการเข้าซื้อแบบรอราคาขึ้น ราคาลงมาต่ำเขาซื้อ พอมีกำไรก็ขาย ไม่ต้องคิดมาก แต่การเล่นแบบนี้ ควรจะขายแบบให้เหลือทองเอาไว้ เพราะต้นทุนที่เหลือในทองคำที่เหลืออยู่ที่เรา ราคามันจะต่ำลงตามกำไรที่เราได้กำไร เมื่อราคามาสูง แล้วเราคิดว่าราคามาสูงที่สุด เราก็ขายออกหมดเพื่อปิดบัญชี แต่ถ้าเข้าซื้อในจำนวนที่มาก แล้วกะหรือคำนวณจำนวนการเข้าโดยแบ่งกองผิดหรือแบ่งน้อยเกินไป หรือทุนหมด หรือราคาทองคำลงมาที่ราคาต่ำนานเกินไป ก็ยังติดดอยอยู่ดี

4. การแบ่งเงินทุนออกเป็นเท่าๆกัน ในแต่ละกอง เป็นการเข้าซื้อแบบแบ่ง % เข้าซื้อที่เท่าๆกัน เป็นการแบ่งเงินลงทุน 100 ส่วน ให้มาเป็น กองๆ อาจจะ 25 กอง 30 กองเวลาเข้าซื้อ็จะเข้าซื้อ จากเงินที่ละกอง และเท่ากันทุกครั้งในการเข้าซื้อ หรือ ขายออก วิธีนี้ก็ดีอีกเหมือนกันครับ ลดการติดดอยได้ดีครับ แต่ต้องรักษาจำนวนที่เข้าซื้อตามที่แบ่งให้ได้ครับ ไม่มีการทุ่มเงินเข้าซื้อ เมื่อคิดว่าราคาลงมาต่ำสุดแล้ว เพราะถ้าผิดทางก็จะติดดอยเหมือนกัน

5. การเข้าซื้อแบบไล่ราคาช่วงขาขึ้น หรือ ขาลง อัน นี้สำคัญมากครับ เพราะคนเราความอดทนจำกัด เห็นราคาขึ้น มองกราฟก็ขึ้นความโลภเข้าสิง เร่งเข้าซื้อ ราคาไปตามทิศทางที่คาดก็กำไรไป มาผิดทางก็ติดดอยรอค่อยราคากัน

6. การลงทุนแบบระยะยาว อันนี้ดีครับ ไม่น่าห่วง เพราะเอาเงินเย็นๆ มาเข้าซื้อ แล้วที่นี้ ก็รอ 3 ปี 5 ปี ค่อยขายตอนราคาสูงๆ อันนี้กำไรแน่นอน

7. การเข้าซื้อแบบรอราคา เพื่อนๆบางคน รอราคาที่เข้าซื้อ รอแบบใจเย็น เย็นจนขนาดราคามาต่ำสุดแล้วยังไม่พอใจที่จะเข้าซื้อ ทำให้เสียรอบการเล่น เสียรอบการทำกำไร แต่โดยมากเพื่อนๆกลุ่มนี้จะน้อยครับ

ยังมีวิธี การเล่นอีกหลายๆแบบที่ผมอ่านพบเวลาเพื่อนๆ คุยกันในซีบ๊อก เอาเป็นว่า ดีหมดทุกวิธีครับ แต่ทุกวิธีการ ที่คุยกัน เพื่อนๆ ได้หาจุดเด่น จุดด้อย ของแต่ละรูปแบบ แล้วหรือยังครับ ถ้าศึกษาจริงๆ เพื่อนๆจะปิดจุดด้อยของรูปแบบเหล่านี้ได้ ถึงจะทำกำไรกันได้ครับ

ทั้ง หมดที่ผมเอามาเขียน โดยมากมีให้อ่านในตำราการเล่นหุ้น และเป็นวิธีการเล่นที่ตัวผมเองโดยความคิดส่วนตัวมองว่า เป็นการเล่นที่ให้ผลตอบแทนที่ดี แต่ยังไม่สามารถแก้ปัญหาของเพื่อนๆ ได้ตรงจุด ก็เรื่องที่ติดดอยกันนั้นแหละครับโดย ส่วนตัว ผมชอบวิธีการเล่นแบบการใช้ตารางเข้ามาช่วยครับ ซึ่งจะต่างจากการเล่นเท่าที่ผมอ่านพบทั้ง 7 แบบ และอีกๆหลายวิธีการที่ไม่ได้เขียนถึง จากที่เพื่อนๆ โพสคุยกันในซีบ๊อกครับ เดี่ยวผมขอเวลาเรียบเรียงก่อนครับ แล้วจะมาเอาลงให้เพื่อนๆดู ครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆมากกว่า 7 แบบที่ผมกล่าวมาครับ เพราะวิธีนี้ โดยความเห็นส่วนตัวสามารถ

นำมาเล่นได้ทั้งขาขึ้น หรือ ขาลงของทองคำได้ ต่อ โดยใช้ทองที่ติดดอยเอามาเล่นต่อครับ ไม่มีการเพิ่มทุน จากที่ผมเล่นทองมา ผมใช้หลักการ นี้ตลอดครับ เมื่อทองเป็นขาลง ครับ อาจจะไปตรงกับตำราเล่มไหน หรือของใคร คงไม่ถูกต่อว่านะครับ เพราะผมใช้เล่นมาหลาย ปีแล้วครับ

คืนนี้จะมา โพสต่อครับ ขอเวลาเรียงลำดับหน้าหลังก่อนครับ ถ้าโพสทันครับ ถ้าไม่ทันขอเป็นคืนพรุ่งนี้ครับ อีกอย่าง ระหว่างที่ผมโพสลงในกระทู้สงสัยอะไรตรงไหน ให้ถามไว้ครับ จะได้ตอบครับ และไปพร้อมๆกันครับ เดี่ยวผมขอทำตารางประกอบก่อน ครับ จะได้ดูง่ายครับ ว่าเล่นแล้วมันมีจุดดีจุดด้อยตรงไหน

สวัสดีค่ะอาจารย์ซี ที่บอกว่าเป็นแนวโน้มขาขึ้น เป็นช่วงสั้นๆที่ยังขึ้นไปไม่ถึง 1700 ใช่มั้ยคะ หรือว่ามีโอกาสขึ้นสูงแล้วคะ พอดีติดดอยGFค่ะ อาการน่าเป็นห่วง TT-TT

ส่วนตัว ผมชอบวิธีการเล่นแบบการใช้ตารางเข้ามาช่วยครับ ซึ่งจะต่างจากการเล่นเท่าที่ผมอ่านพบทั้ง 7 แบบ และอีกๆหลายวิธีการที่ไม่ได้เขียนถึง จากที่เพื่อนๆ โพสคุยกันในซีบ๊อกครับ เดี่ยวผมขอเวลาเรียบเรียงก่อนครับ แล้วจะมาเอาลงให้เพื่อนๆดู ครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆมากกว่า 7 แบบที่ผมกล่าวมาครับ เพราะวิธีนี้ โดยความเห็นส่วนตัวสามารถ

นำมาเล่นได้ทั้งขาขึ้น หรือ ขาลงของทองคำได้ ต่อ โดยใช้ทองที่ติดดอยเอามาเล่นต่อครับ ไม่มีการเพิ่มทุน จากที่ผมเล่นทองมา ผมใช้หลักการ นี้ตลอดครับ เมื่อทองเป็นขาลง ครับ อาจจะไปตรงกับตำราเล่มไหน หรือของใคร คงไม่ถูกต่อว่านะครับ เพราะผมใช้เล่นมาหลาย ปีแล้วครับ

คืนนี้จะมา โพสต่อครับ ขอเวลาเรียงลำดับหน้าหลังก่อนครับ ถ้าโพสทันครับ ถ้าไม่ทันขอเป็นคืนพรุ่งนี้ครับ อีกอย่าง ระหว่างที่ผมโพสลงในกระทู้สงสัยอะไรตรงไหน ให้ถามไว้ครับ จะได้ตอบครับ และไปพร้อมๆกันครับ เดี่ยวผมขอทำตารางประกอบก่อน ครับ จะได้ดูง่ายครับ ว่าเล่นแล้วมันมีจุดดีจุดด้อยตรงไหน

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

นอกจากแนวทางการเทรดทองที่ผ่านมา ช่วงนี้โชคดีมากๆเลย ที่คุณซีซาร์จะมาให้ความรู้ เทคนิค ประสบการณ์ตรงๆ

แถมยังเปิดโอกาสให้ถาม-ตอบ แบบเกาะติดสถานการณ์ด้วย อบอุ่นใจขึ้นอีกค่ะ :57

รอวิธีการเล่นแบบการใช้ตารางเข้ามาช่วย การแนะนำเปิดหน้าซื้อ-ขาย ตามแนวรับ ต้าน พร้อมจุด cut loss ของคุณซีซาร์ทุกช่วงนะค้า^__________^

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่า :01

ถูกแก้ไข โดย gejen

ส่วนตัว ผมชอบวิธีการเล่นแบบการใช้ตารางเข้ามาช่วยครับ ซึ่งจะต่างจากการเล่นเท่าที่ผมอ่านพบทั้ง 7 แบบ และอีกๆหลายวิธีการที่ไม่ได้เขียนถึง จากที่เพื่อนๆ โพสคุยกันในซีบ๊อกครับ เดี่ยวผมขอเวลาเรียบเรียงก่อนครับ แล้วจะมาเอาลงให้เพื่อนๆดู ครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆมากกว่า 7 แบบที่ผมกล่าวมาครับ เพราะวิธีนี้ โดยความเห็นส่วนตัวสามารถ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

นอกจากแนวทางการเทรดทองที่ผ่านมา ช่วงนี้โชคดีมากๆเลย ที่คุณซีซาร์จะมาให้ความรู้ เทคนิค ประสบการณ์ตรงๆ

แถมยังเปิดโอกาสให้ถาม-ตอบ แบบเกาะติดสถานการณ์ด้วย อบอุ่นใจขึ้นอีกค่ะ :57

รอวิธีการเล่นแบบการใช้ตารางเข้ามาช่วย การแนะนำเปิดหน้าซื้อ-ขาย ตามแนวรับ ต้าน พร้อมจุด cut loss ของคุณซีซาร์ทุกช่วงนะค้า^__________^

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่า :01

ผม Copy ของเก่าที่เคยโพสไว้หน้าที่ 1 ของกระทู้นี้มานะครับ

เขียนให้ใหม่ ผมคงเขียนไม่ไหวแล้วครับ

http://www.thaigold....B8%AD%E0%B8%87/

สวัสดีค่ะอาจารย์ซี ที่บอกว่าเป็นแนวโน้มขาขึ้น เป็นช่วงสั้นๆที่ยังขึ้นไปไม่ถึง 1700 ใช่มั้ยคะ หรือว่ามีโอกาสขึ้นสูงแล้วคะ พอดีติดดอยGFค่ะ อาการน่าเป็นห่วง TT-TT

คงต้องดูว่า ถ้ามีการลากราคาขึ้นจริงๆ ขาใหญ่เขาจะลากขึ้นไปเท่าไหร่ครับ

แล้วคงต้องดูรูปแบบกราฟในทางเทคนิคก่อนครับ ว่าเปลี่ยนไปขนาดไหนครับ

( จะเป็นแค่ลากขึ้นไปเชือดหรือลากขึ้นไปเลย คงต้องดูกันอีกครั้งครับ )