ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคะ คุณC ทองแท่งถ้าจะเข้าอีกได้ไหมคะ :wub: :wub:

ทองแท่ง ถ้ามีอยู่แล้วค่อยไล่ตามตอนราคาสามารถวิ่งขึ้นไปสูงกว่า 1554 น่าจะดีกว่าครับ

ถ้าทำราคาสูงกว่ายอดเดิมไม่ได้ ยังมีโอกาสลงครับ

อีกอย่างเวลาซื้อ จับทิศทางค่าเงินบาทไว้บ้างครับ บางครั้งทองไม่ได้ขึ้น แต่ราคาทองเมื่อคิดเป็นเงินบาทไทยวิ่งขึ้นไปแล้วครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แต๊งงค์ค๊าบบ พ่อซี !uu 1500 เหอๆ

จากกราฟ ไม่ว่า C หรือ 3 ก็ควรซื้อไม่ใช่หรือครับ

จากกราฟ ไม่ว่า C หรือ 3 ก็ควรซื้อไม่ใช่หรือครับ

ใช่ครับ ควรซื้อครับ

แต่ก่อนซื้อ ต้องคิดหน่อยครับ (เพราะว่าราคาจะขึ้นหรือลง ไม่มีใครทราบครับ) เอาตัวอย่างเดียวก็พอนะครับ

- กรณีเล่นทองแท่ง

ซื้อที่ราคาทองคำ 1540 ดอลล่าร์/ออน ค่าเงินบาทตอนนี้อ่อนค่า เมื่อคิดเป็นเงินไทยแล้ว ราคาสมาคมขาย 22250 บาท/1 บาททอง

ถ้า ซื้อแล้ว ทองขึ้นไปแถวๆ 1550 ดอลล่าร์/ออน เงินดอลล่าร์อ่อนค่า ผลที่ตามมาค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้น

ราคาสมาคมที่ 1550 ดอลล่าร์/ออน เมื่อคิดออกมาเป็นเงินบาทแล้ว สมาคมจะขายออก และรับซื้อกลับที่ราคาเท่าไหร่

เพราะเราจะกำไรได้จากการขายทองแท่ง ราคาต้องขึ้นไป จากที่ราคาที่เราซื้อ คือ

ซื้อที่ 22250 + 100 = 22350 (เสมอตัว)

ต้อง 22350 + 50 = 22400 ถึงจะกำไร 50 บาท

อีกอย่างถ้าไม่ใช่คลื่น 2 กำลังขึ้นไปทำคลื่น 3 ตามที่เราเดา หลังจากซื้อแล้ว ราคาลง

เราได้ป้องกันความเสี่ยงจากสิ่งนี้ไว้แบบไหน จะเล่นต่อไปอย่างไร

จุดนี้ควรมีแผนหรือแนวทางการเล่นไว้บ้างครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ทองแท่ง ถ้ามีอยู่แล้วค่อยไล่ตามตอนราคาสามารถวิ่งขึ้นไปสูงกว่า 1554 น่าจะดีกว่าครับถ้าทำราคาสูงกว่ายอดเดิมไม่ได้ ยังมีโอกาสลงครับอีกอย่างเวลาซื้อ จับทิศทางค่าเงินบาทไว้บ้างครับ บางครั้งทองไม่ได้ขึ้น แต่ราคาทองเมื่อคิดเป็นเงินบาทไทยวิ่งขึ้นไปแล้วครับ

ขอบคุณมากค่ะ :wub: :wub:

ขอบคุณคุณซี มากๆค่ะ

สงสัยว่าจะต้องเข้าเพิ่มแร้วสิ (K-Gold)

อิอิ

สวัสดีค่ะ คุณ ซี

วันนี้ไปไหว้พระและทำบุญที่วัดสะตือ ท่าเรือ อยุธยา มีพระนอนองค์ใหญ่ที่สมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี เคยมาดูแลการก่อสร้างองค์หลวงพ่อค่ะ ตอนนี้ทางวัดกำลังบูรณะ คงจากน้ำท่วมมังคะ ไม่สามารถเอารูปจากโทรศัพท์มาให้ดู เซ็งจัง ที่วัดมีห้องน้ำสวยมาก ติดแอร์ มีม่านเหมือนห้องในบ้านเลย เคยเห็นที่วัดร่องขุ่น ว่าสวยแล้ว ( แต่นั่นไปมาซัก 4-5 ปีแล้วนะคะ) แต่ที่นี่เยี่ยมกว่า สะอาดมาก แต่เล็กกว่า

เอาบุญมาฝากคุณซี และเพื่อนๆค่ะ

สวัสดีคับ หลังจากเปิดมาเจอกระทู้ นี้ ผมมีความสนใจอยากจะเล่นทองมากเลยคับ เพื่อนผมชวน เค้าขายทองน่ะคับ

เลยอยากปรึกษาพี่ๆๆในกระทู้ หลังจากที่เห็นคุณ ccczaa ให้คำแนะนำมาเยอะคับ แต่ผมก็ยังอ่านไม่หมด 461 หน้า 55+

ผมเลยขอแบบกระชับให้ผมพอเข้าใจน่ะคับ (ผมเป็นสถาปนิกจบมาไม่นาน ไม่มีความรู้ทางการตลาดแบบนี้เลย ขอคำชีแนะจากทุกท่านคับ)ผมยากจะลองเล่น 5 บาททอง พอจะได้ไหมคับ