ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

งวดนี้ไม่เจ็บตัวครับ อ่าน ๆ แล้วของเฮีย แล้วดูสถานการณ์ตาม

เมื่อคืนมันดูไม่มั่นคงจริง ๆ แหละครับ สุดท้าย S ได้ผล

ปกติ ผมไม่ค่อยชินกับ S สักเท่าไหร่เลย เท่าทุนตลอด ๆ

มีงวดนี้แหละ ได้น้ำ ได้เนื้อมาหน่อย ^^

ขอบคุณเฮียมาก ๆ นะครับ ที่แบ่งปันข้อมูล

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ปกติวันเสาร์จะไม่ได้มา update เพราะมักจะมีอะไรจุกจิกในช่วงเช้านะครับ ทำให้เขียนไม่เคยเสร็จสักที วันนี้ดูบรรยากาศแล้วว่าง เลยลองเขียนซะหน่อย แล้วก็เขียนจบได้จนได้

แล้วราคาทอง ก็ลงซะที หลังจากโยกหลอกผ่าน high เมื่อวานของเราขึ้นไปได้เพียงเล็กน้อย โดยทำราคาสูงสุดที่ 1763.11 ก่่อนจะลงต่ำสุดที่ 1723.44 เบาะๆแค่เกือบ 40 เหรียญ ถ้าเป็นสมัยก่อน 20 เหรียญก็เยอะแล้วครับ แต่เดี๋ยวนี้ มันเล่นกันเป็นเรื่องปกติธรรมดาที่เห็นกันจนชิน

เมื่อวานช่วงดึก trend แนวรับสีแดง ขยับขึ้นไปแถว 1748 เหรียญ จากที่วางไว้ช่วงเช้า 1745 เหรียญ แต่ก็ยังถือว่า เราเล็งแนว trend ไว้ถูกต้องแล้วนะครับ พอหลุด 1745 เหรียญ ก็ confirm ร่วงลงค่อนข้างแรง ต่ำสุดเมื่อคืนแถว 1732 เหรียญ ก่อนจะดีดเล็กน้อยและร่วงต่อปิดสัปดาห์ใกล้เคียงเป้าหมายที่ผมรออยู่คือ 1720 เหรียญ

- แนวต้าน ต้นสัปดาห์หน้า โซน 1738-1750 เหรียญ เป็นโซนที่มีโอกาสติด ยังไม่น่าผ่านง่าย ถ้าดีดขึ้นได้โดยไม่ย่อต่ำอีกเลย ยังน่าจะปล่อยของหรือเปิด S ไว้ก่อน สำหรับคนเล่นสั้น

-แนวรับ ตามที่เล็งไว้แต่แรกครับ แถว 1720 จนถึงแนว trendline (เขียว) ยังมีโอกาสเด้งได้ ส่วนตัว เล็งแนว trendline นั่นแหละ

- สังเกต RSI อาจลงแตะ trend ทำ hidden divergence แล้วดีดขึ้นต่อได้ ผมคงเล็งตรงนี้ ประกอบการตัดสินใจเข้า L

ส่วนตัว ภาพใหญ่ยังขาขึ้นชัดๆนะครับ คิดว่า ราคาจะยังอยู่ใน trend เขียวได้ต่อไป

แต่ ขึ้นเลย 1738 เหรียญ คงเล็งเปิด S Stoploss 1750 เป้าหมาย 1720 หรือต่ำกว่า

หรือ รอราคาหลุด 1720 เหรียญ เล็งจังหวะเปิด L Stoploss 1700 เป้าหมาย 1738 หรือสูงกว่า

สรุป แนวรับ 1720 1706* 1692 แนวต้าน 1738* 1750 1776

:01 :01 :01

ขอบคุณเฮีย Kumponys มากๆนะคะ สำหรับข้อมูล + หลายๆ อย่างใน web รวมถึงข้อมูลต่างๆ ของเพื่อนสมาชิกด้วยค่ะ

พอดีได้อ่าน คัมภีร์ลงทุนทองคำฉบับไทยโกลด์ Click เรื่องปัจจัยพื้นฐานของทองคำ (ดีมานด์ความต้องการลงทุน) Click

แต่ข้อมูล ของ COT ที่เรายัง งง งง อยู่ เกี่ยวกับ Large Speculator, Commercial ว่า......

เวลาเราจะอ่าน และนำมาประยุกต์ในการใช้ Trade เราควรจะดูยังไง หรือให้น้ำหนักอันไหนคะ

ส่วน Small Speculator อันนี้พอเข้าใจว่าเป็นปลาซิวปลาสร้อย แบบเราๆ :lol:KumponyGoldBook.jpg

เช่น....ข้อมูลของ COT Report ในวันที่ Feb 03, 2012

Large Speculators เปิดสัญญา Long มากขึ้น + สินทรัพย์รวมด้ิาน Long > Short

ส่วนทางด้าน Commercial เปิดสัญญา Short มากขึ้น + สินทรัพย์โดยรวมถือทางด้ิาน Short > Long

ถ้าเป็นอย่างนี้เราจะอย่างจะอ่านยังไงอ่ะค่ะ ขาใหญ่ทั้งคู่เลย :hh

แล้วเราควรจะให้น้ำหนักอันไหนมากกว่ากัน หรือว่าควรดู หรือพิจารณาอย่างไรเพิ่มเิติมบ้างคะ

จากเท่าที่สังเกตุที่ผ่านมา

-- ช่วงปีใหม่ - ปัจจุบัน (ที่ราคาขึ้นมาจาก 15xx -17xx)

ราคาขึ้นไปเป็นไปตาม Large Specutors ที่เปิด Long > Short

(แต่ไม่เป็นไปตามกับ Commercial ที่เปิด Short > Long)

และอาิทิตย์ที่ผ่านมานี้ Large Spec. ก็ยังมี Long > Short อยู่ ^_^

-- แต่ช่วงก่อนปีใหม่ ธันวาคม 2011 (ช่วงปลายปี - ก่อนปีใหม่ ที่ราคาลงไปจาก 17xx -15xx)

ราคาก็ลงไปเป็นไปตาม Commercial ที่เปิด Short > Long

(แต่ไม่เป็นไปตามกับ Large Spec ที่เปิด Long > Short)

และในช่วง 16xx-15xx นั้น Commercial ก็ยังถือสถานะคงค้างทางด้าน Short > Long อยู่ถึง 30 กว่า % ;)

เป็นไปได้หรือไม่ว่า ราคาจะขึ้นไปเรื่อยจนจุดที่ Large Spec. พอใจ (ตาม Trend ตอนนี้)

และหากกลับตัว หลุด Trend ขาขึ้นเมื่อไร แล้วแนวรับใหญ่ๆ ไม่อยู่ อาจจะกลับมาถึง 15xx ได้อีกที

(ตรงจุดที่ Commercial มี Short > Long) เพื่อให้ Commercial พอใจบ้าง :lol:

[เพราะช่วงที่ผ่านมา Commercial ก็เปิด S เพิ่มขึ้นไว้ตลอดเลย ที่ราคาขึ้นมาเรื่อยๆ ถึงปัจจุบัน]

พอจะอ่านแบบนี้ได้ไหมคะ หรือควรอ่านแบบอื่นๆ คะ ถ้าเราอ่านผิดจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไข ในส่วนที่ผิดพลาดด้วยคะ ;)

ขอบคุณมากๆ นะคะ ;)

ถูกแก้ไข โดย NicetoMeetU

ขอบคุณเฮีย Kumponys มากๆนะคะ สำหรับข้อมูล + หลายๆ อย่างใน web รวมถึงข้อมูลต่างๆ ของเพื่อนสมาชิกด้วยค่ะ

พอดีได้อ่าน คัมภีร์ลงทุนทองคำฉบับไทยโกลด์ Click เรื่องปัจจัยพื้นฐานของทองคำ (ดีมานด์ความต้องการลงทุน) Click

แต่ข้อมูล ของ COT ที่เรายัง งง งง อยู่ เกี่ยวกับ Large Speculator, Commercial ว่า......

เวลาเราจะอ่าน และนำมาประยุกต์ในการใช้ Trade เราควรจะดูยังไง หรือให้น้ำหนักอันไหนคะ

ส่วน Small Speculator อันนี้พอเข้าใจว่าเป็นปลาซิวปลาสร้อย แบบเราๆ :lol:

เช่น....ข้อมูลของ COT Report ในวันที่ Feb 03, 2012

Large Speculators เปิดสัญญา Long มากขึ้น + สินทรัพย์รวมด้ิาน Long > Short

ส่วนทางด้าน Commercial เปิดสัญญา Short มากขึ้น + สินทรัพย์โดยรวมถือทางด้ิาน Short > Long

ถ้าเป็นอย่างนี้เราจะอย่างจะอ่านยังไงอ่ะค่ะ ขาใหญ่ทั้งคู่เลย :hh

แล้วเราควรจะให้น้ำหนักอันไหนมากกว่ากัน หรือว่าควรดู หรือพิจารณาอย่างไรเพิ่มเิติมบ้างคะ

จากเท่าที่สังเกตุที่ผ่านมา

-- ช่วงปีใหม่ - ปัจจุบัน (ที่ราคาขึ้นมาจาก 15xx -17xx)

ราคาขึ้นไปเป็นไปตาม Large Specutors ที่เปิด Long > Short

(แต่ไม่เป็นไปตามกับ Commercial ที่เปิด Short > Long)

และอาิทิตย์ที่ผ่านมานี้ Large Spec. ก็ยังมี Long > Short อยู่ ^_^

-- แต่ช่วงก่อนปีใหม่ ธันวาคม 2011 (ช่วงปลายปี - ก่อนปีใหม่ ที่ราคาลงไปจาก 17xx -15xx)

ราคาก็ลงไปเป็นไปตาม Commercial ที่เปิด Short > Long

(แต่ไม่เป็นไปตามกับ Large Spec ที่เปิด Long > Short)

และในช่วง 16xx-15xx นั้น Commercial ก็ยังถือสถานะคงค้างทางด้าน Short > Long อยู่ถึง 30 กว่า % ;)

เป็นไปได้หรือไม่ว่า ราคาจะขึ้นไปเรื่อยจนจุดที่ Large Spec. พอใจ (ตาม Trend ตอนนี้)

และหากกลับตัว หลุด Trend ขาขึ้นเมื่อไร แล้วแนวรับใหญ่ๆ ไม่อยู่ อาจจะกลับมาถึง 15xx ได้อีกที

(ตรงจุดที่ Commercial มี Short > Long) เพื่อให้ Commercial พอใจบ้าง :lol:

[เพราะช่วงที่ผ่านมา Commercial ก็เปิด S เพิ่มขึ้นไว้ตลอดเลย ที่ราคาขึ้นมาเรื่อยๆ ถึงปัจจุบัน]

พอจะอ่านแบบนี้ได้ไหมคะ หรือควรอ่านแบบอื่นๆ คะ ถ้าเราอ่านผิดจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไข ในส่วนที่ผิดพลาดด้วยคะ ;)

ขอบคุณมากๆ นะคะ ;)

ผมแนะนำให้ดูอันหน้าเวปเรา น่าจะง่ายกว่านะครับ

รูปข้างล่าง ผมใช้ตอนงานสัมมนา เอากราฟราคาทองคำไป match ตรงกันแบบแท่งต่อแท่ง สัปดาห์ต่อสัปดาห์ จะพอเห็นว่า พวกนี้ทำอะไรอยู่

อย่างช่วง 1900 เหรียญเดือนกันยาที่ผ่านมา พวกนี้ ชิงทิ้งของก่อนตั้งหลายสัปดาห์ ส่วนพวกเรา เหล่าแมงเม่า ก็รีบโถมเข้าตลาด กลัวตกขบวน

ข้อมูลเขาออกย้อนหลัง 1 อาทิตย์ แต่ก็ใช้ดูช่วยตัดสินใจทิศทางได้ดี

ขอบคุณครับ เมื่อวานนี้ปล่อยออกแล้ว วันนี้รับเข้าได้ใหม่ได้ท้นก็สบายไปนะครับ

ปวดหมองเลนตรู..ใหลโจ๊กเลยนิ

ดีสมแระที่ไม่เชื่อเฮียกัม.. B)

ผมแนะนำให้ดูอันหน้าเวปเรา น่าจะง่ายกว่านะครับ

รูปข้างล่าง ผมใช้ตอนงานสัมมนา เอากราฟราคาทองคำไป match ตรงกันแบบแท่งต่อแท่ง สัปดาห์ต่อสัปดาห์ จะพอเห็นว่า พวกนี้ทำอะไรอยู่

อย่างช่วง 1900 เหรียญเดือนกันยาที่ผ่านมา พวกนี้ ชิงทิ้งของก่อนตั้งหลายสัปดาห์ ส่วนพวกเรา เหล่าแมงเม่า ก็รีบโถมเข้าตลาด กลัวตกขบวน

ข้อมูลเขาออกย้อนหลัง 1 อาทิตย์ แต่ก็ใช้ดูช่วยตัดสินใจทิศทางได้ดี

ชักกลัวแหะ