ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

http://www.taladhoon.com/taladhoon/lib/irsta01/irsta01-5-d.htm

MOVING AVERAGE SHIFT

วิธีนี้เป็นอีกวิธีหนึ่ง ในการมองหาแนวรับแนวต้านที่ปรากฏอยู่ว่าเป็นอย่างไร สามารถทำได้โดยการย้ายเส้นค่าเฉลี่ยฯ เดิมทั้งเส้นไปข้างหน้าหรือข้างหลัง บางครั้งจะถูกมองข้ามความสำคัญไป แต่วิธีนี้เป็นส่วนสำคัญในระบบการซื้อขายโดยใช้ค่าเฉลี่ยนเคลื่อนที่ เพื่อช่วยให้สามารถมองภาพรวมของตลาด และช่วยในการหาสัญญาณซื้อขายได้ง่ายขึ้น หลักการดูคือ ถ้าราคาอยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยฯ ที่ย้าย (SHIFT) ไปก็ถือเป็นแนวต้าน ในทำนองเดียวกัน เมื่อราคาอยู่สูงกว่าเส้นค่าเฉลี่ยฯ เส้นค่าเฉลี่ยที่ย้าย (SHIFT) ก็จะเป็นแนวรับ สำหรับวิธีการย้ายเส้นค่าเฉลี่ยฯ สามารถทำได้โดยเคลื่อนย้าย (SHIFT) เส้นค่าเฉลี่ยฯ ทั้งเส้นไปทางขวา ในกรณีย้ายเส้นในทางบวก (POSITIVE SHIFTED) และย้ายเส้นค่าเฉลี่ย ทั้งเส้นไปทางซ้ายในกรณีย้ายเส้นในทางลบ (NEGATIVE SHIFTED) ของเส้นค่าเฉลี่ยฯ เดิม ตามรูป

ช่วงเวลาที่ใช้ในการย้ายเส้นค่าเฉลี่ยฯ ไม่มีกำหนดแน่นอนตายตัว แต่จำนวนวันที่ย้ายควรจะน้อยกว่าจำนวนวันของเส้นค่าเฉลี่ยฯเดิม เช่น ถ้าต้องการ SHIFT เส้นค่าเฉลี่ย 25 วัน จำนวนวันที่ย้ายก็ไม่ควรเกิน 25 วัน โดยเทียบจากเส้น MOVING AVERAGE

MOVING AVERAGE SHIFT ถูกรวมเป็นทางเลือกหนึ่งในการใช้ประกอบกับเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ในการตัดสินใจลงทุน และยังได้ถูกรวมเป็นทางเลือกหนึ่งของเครื่องมือวิเคราะห์อื่นบางชนิด เช่น ดัชนีการแกว่งของค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ (MOVING AVERAGE OSCILLATOR)

ขอบคุณมากค่ะ ป้านัท วันนี้ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับเฮีย

ส่วนงานสัมมนา ผมขอจองไว้ก่อน1ที่เลยครับ

เมื่อวาน Punchไปซื้อผลิตภัณฑ์ของหมอเขียวที่ The mall วามวงศ์วานมาค่ะ มีขายทุกอย่างเลยค่ะ ตั้งแต่ ไม้กัวซามีทั้งแบบ หวี ไม้แท่งกลม ช้อน ไม้ปลายแหลม ทุกแบบชิ้นละ 30บ. ผงถ่านถุงละ 25บ. ดินสอพองถุงละ 10 กิโลละ 25 สมุนไพรพอกหน้า 25 สบู่ถ่าน สบู๋ย่านาง 25 น้ำสกัดย่านางขวดละ 40 สเปร์ย่านาง 50 ยาสีฟันผสมถ่านกระปุกละ 20 ขี้ผึ้งทำกัวซา 35 ชุดดีท๊อกซ์ 40 สายยางเปลี่ยนทำดีท๊อกซ์ 25 หนังสือมีทุกเรื่องที่หมอเขียวเขียน ไม่ต้องไปหาซื้อที่ไหนค่ะ ที่นี่มีครบทุกอย่างเลยค่ะ ร้านอยู่ชั้น 2ค่ะ จอดรถที่ชั้น 2 แล้วเดินเข้ามาก็เห็นเลยค่ะ อยู่ระหว่างร้าน mimi mobile กับร้าน CHOKE DEE ค่ะ พี่คนขายชื่อ พรรณกาญจน์ เบอร์โทรศัพท์ 086-8857740 เบอร์ร้าน 02-5500216 ร้านเปิดทุกวันค่ะ ตั้งแต่ 10.00-20.00น.ค่ะ ใครสนใจก็ลองโทรไปเช็คกับพี่เค้าก่อนก็ได้ค่ะว่ามีของมั้ย หรือถ้าซื้อเยอะจะให้พี่เค้าจัดส่งให้ก็ลองโทรไปคุยกับพี่เค้าดูนะค่ะ ขอให้เพื่อนๆทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรงกันถ้วนหน้านะค่ะ

ลืมบอกอีกนิดนึงค่ะ CD เกี่ยวกับการเข้าคอร์สอบรม 7วันก็มีค่ะ CDโยคะ 2 ชั่วโมง ทั้ง 2อย่าง ชุดละ 70บ.ค่ะ หนังสือยอดยาดี 70บ.ค่ะ

เจ้แว่น, :wub: เฮียกัม ขรา :wub: หลูปายล้วยน๊า สัมมนาอะ ก๊ากก

:rolleyes:

:rolleyes:

โฮ้ เจ้แว่น ไปตามรอยพระพุทธเจ้าหลอ เจ้อย่าลืมเอาร่มปายด้วยนะ

ส่วนเฮียกัม สงสัยรอบนี้หนีเที่ยวไกลไปหลายวันเลย เอ๊ะ หรือปายด้วยกัน ก๊ากกกกกกก

เฮียอย่าลืมพกน้ำย่านางไปด้วยน๊ะ เป็นห่วงค่ะ

ขอบคุณนะคะคุณยิ่งรวย :wub: ที่เป็นห่วง เตรียมทั้งหมวก ทั้งเต้นท์กางกันยุง

ทั้งเบาะที่นั่งสมาธิ เพราะบางวันก็ต้องค้างคืนบนรถ บางวันก็นอนวัดไทยที่นั่นคะ

คิดถึงคุณยิ่งรวยนะคะ จุ๊บ จุ๊บ

อิอิ...ไม่ได้ไปกับเฮียกัมหรอกคะ อยากไปด้วยเหมือนกัน

แต่กลัวว่าเฮียกัมจะ ถีบบบบบบบ ลงจากรถไม่ทัน ก๊ากกกกกกก

ขอบคุณนะคะป้านัทขาขขขขา :wub:

ได้ความรู้เพิ่มจากป้านัทอีกแระ

ป้านัท น่ารักที่สุดเลย จุ๊บ จุ๊บ

คุณน้องพันช์ขาขขขขขขา :wub: สงสัยไปร้านหมอเขียวมา

หมอเขียวให้ยาเสน่ห์ไรกินอะเปล่าคะ

อิอิ...กลับมาเป็นพลีเซ็นเตอร์ให้ใหญ่เลย ก๊ากกกกกก

เฮียกัมพล ช่วยสอดการวิเคราะห์ราคาทองจากกราฟให้หน่อย

ขอบคุณค่ะ

คุณน้อง P ning.... ขาขขขขา

เมื่อก่อนนี้เจ๊แว่นอ่านที่เฮียกัมวิเคราะห์ใหม่ๆ ก็ งง

เป็นไก่ตาแตกเหมือนกันคะ ไม่รู้ว่าเส้นอะไรต่ออะไร

พออ่านไปนานๆ ศึกษาจากหนังสือบ้าง (ซึ่งอ่านตอนแรก ก็มึน...

หลับแล้วตื่นขึ้นมาอ่านต่อ ก็มึน555555)ไปฟังสัมนาบ้าง

อ่านไปนานๆ ก็เข้าใจ ตอนนี้เฮียกัม เอ่ยถึงเส้นอะไรก็เข้าใจหมดแล้วคะ

ไม่ว่าจะเป็นเส้น Fibo RSI Ma ก็เข้าใจหมด

(อิอิ.....มารู้ตัวอีกที ทำไมตรู...เก๋งจัง ก๊ากกกกกก)

เจ๊แว่นจะเป็นกำลังใจให้นะคะ B)

ขอบคุณป้านัทมากๆ ค่ะที่ให้ความรู้ !thk ...ไว้จะมารบกวนใหม่นะคะ !10 !La

แต่กลัวว่าเฮียกัมจะ ถีบบบบบบบ ลงจากรถไม่ทัน ก๊ากกกกกกก

55555555 ถ้าเฮียถีบบบบบบบบบ เจ๊แว่นไม่ต้องกลัวเหนื่อย และเกรงว่าจะลงรถไม่ทันหรอกค่ะ ไม่ทันหายใจอีกเฮือก ก็ถึงจุดหมายปลายทางแล้ว tongue.giftongue.gif

55555555 ถ้าเฮียถีบบบบบบบบบ เจ๊แว่นไม่ต้องกลัวเหนื่อย และเกรงว่าจะลงรถไม่ทันหรอกค่ะ ไม่ทันหายใจอีกเฮือก ก็ถึงจุดหมายปลายทางแล้ว tongue.giftongue.gif

"ก็ถึงจุดหมายปลายทางแล้ว" อ่านแล้วแปลกๆชอบกลนะครับ5555555

ถูกแก้ไข โดย ToNy

คุณน้องพันช์ขาขขขขขขา :wub: สงสัยไปร้านหมอเขียวมา

หมอเขียวให้ยาเสน่ห์ไรกินอะเปล่าคะ

อิอิ...กลับมาเป็นพลีเซ็นเตอร์ให้ใหญ่เลย ก๊ากกกกกก

เจ๊แว่นขา..Punchไม่ได้ทานยาเสน่ห์ของหมอเขียวหรอกค่ะ แต่เฮียกัมและอาซ้อเฮียกัม มีความกรุณาให้ความรู้เกี่ยวกับการดูแลสุขภาพ Punchถือว่าเทวดามาโปรดจริงๆค่ะ :wub: ถ้าจะบอกว่าหลงคงหลงเฮียกัมกับอาซ้อเฮียกัมมากกว่า(หลงเฮียกัมคนเดียว เดี๋ยวโดนอาซ้อคิกแย่เลย) :P อยากให้เพื่อนๆทุกคนมีสุขภาพแข็งแรง เลยมาเป็นพรีเซ็นเตอร์ให้ค่ะ :)

วันนี้ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงนะครับ ความเห็นเดิม