ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่หย่ายเทขายอีก ทองไม่ลงต่ำกว่านี้แล้วใช่มั้ยคะเฮีย B) B) B) B)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!thk ขอบคุณค่ะเฮีย

รอกลับลำ...จะได้ลงจากดอย อิอิ

เฮียครับ มีเพื่อนที่เล่นทอง 96.5% อยู่แล้ว ถามผมว่า ซื้อทองแท่ง 96.5% กับทองกิโล 99.99% ต่างกันยังไง ในกรณีที่มีเงินเย็นจะเล่นตัวไหนดี ผมไม่แน่ใจจะบอกเขาไปว่า ทอง 1 กิโลเท่ากับ 65.6 บาท ซึ่งเป็นปริมาณการซื้อที่มากในแต่ละครั้ง ร้านทองใหญ่ ๆ หรือ สมาคม นำเข้ามาเป็นแท่ง 1 กิโล ไม่ต้องมีค่าแรงค่าบล็อคในการย่อยมาเป็นแท่งละ 5 บาท 10 บาท ค่าขนส่ง และ อื่น ๆ เสมือนเราซื้อของจำนวนมาก คิดราคาแบบขายส่ง ราคาซื้อขายจึงพอจะมีช่องว่างราคาประมาณ 50 บาทต่อนำ้หนักทอง 1 บาทดีกว่าเมื่ออ้างอิงราคาทอง 96.5% ของวันนั้น ๆ แต่ถ้าวันไหนทอง1กิโลมีน้อย หรือสมาคมต้องการระบายทอง 96.5% เพราะต้นทุนสมาคมคราวที่แล้วได้มาถูก ราคาทองแท่งก็อาจจะถูกกว่าทองกิโลได้เป็นบางครั้งเหมือนกัน เขียนเองก็งงเองว่าจะแนะนำให้เขาเล่นแบบไหนดี แต่ที่แน่ ๆ อิจฉาคนที่ได้จับทองกิโลทูกวัน รบกวนเฮียให้ความรู้ที่ถูกต้องด้วยครับ

ราคาทองยังคงอยู่ใน trend ขาลงเหนียวแน่น เมื่อคืน ลงไปชิมลางที่ระดับ 161.8% (1222.66) เรียบร้อยแล้ว เช้ามาราคาดีดขึ้นมาได้แถวๆระดับเมื่อวาน เหมือนจะดูดี แต่ราคายังไม่หลุด trend ขาลงนะครับ

- แนวต้านวันนี้ น่าจะอยู่ที่ 1339 เหรียญ และ 1349 เหรียญ ตามแนว fibonacci ที่อาจจะมีการดีดขึ้นทดสอบได้ และอาจจะยังไม่สามารถผ่านได้ง่ายๆ

- แนวเบรค trend ขาลง วันนี้อยู่แถว fibo 50% (1357.75) วันนี้ ดูจะยังไปถึงยากพอสมควร

SPDR เทไป 30 ตัน ราคายังนิ่งได้ เชื่อว่า อีกไม่นานคงกลับตัวได้ ให้เดาๆ คงพฤหัสหรือศุกร์นี้ น่าจะเห็นการรีบาวน์แรงๆบ้างนะครับ แต่จากหลายปีที่ผ่านมา ถึงวันตรุษจีน ราคามักจะมีเทลงแรงๆช่วงสั้นๆ ให้เห็นอีก ประมาณว่า ดีมานด์ตรุษจีนหมด ราคาจึงอาจยังไปไหนไม่ได้ไกลนัก ช่วงนี้ สงสัยต้องพักยก รอทิศทางไปก่อนดีกว่านะครับ

สรุป แนวรับ 1330* 1322 1315 1300 แนวต้าน 1339 1349* 1358 1366

!01 เฮียกำพล ราคาทองช่วงตรุษจีนจะมีเด้งให้มีเงินเที่ยวตรุษจีนบ้างมั้ยครับเฮีย รอความหวังอยู่ครับ !uu

นอกจากทองผันผวน ยังเจอพิษบาทเข้าไปอีก ผมเล่นไม้เดียวพอ ถ้าราคาเปิดไม่ discount ผมว่าจะไม่เล่นเพิ่มนะ