ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

clubjew

วิเคราะห์ทองตามเทรน หาจุดซื้อขายที่ปลอดภัย by clubjew

โพสต์แนะนำ

น้องทอง... เมื่อวานไม่เป็นไปตามคาดสักอย่าง ทำเอาปวดหัวเหมือนกัน....

1. จุดให้เสี่ยงซื้อครั้งแรกแถว 1677+- เพราะคิดว่าน่าจะทำ dubble bottom ตรงนี้แล้ววิ่งขึ้นต่อได้...

2. จุดให้ปล่อยทำกำไรก่อนครึ่งหนึ่งที่ซ์้อไว้แถว 1680+- เพราะเสี่ยวจุดนี้ ไม่กลับเข้าเทรนฟ้า มันจะร่วงต่อ หากกลับเข้าไปค่อยไล่ตามใหม่ได้ และแล้วมันก็ร่วงจริงๆ เพราะกลับเข้าเทรนฟ้าไม่ได้....

3. จุดให้รอเก็บกลับ 1667+- ที่ปิดทำกำไรไปแถว 1680+- แต่มันดันทะลุผ่านลงไป ตรงนี้ไม่ควรเก็บ ร่วงยาวไปถึง 1654+- เลย...แล้วเด้งขึ้นมาได้แค่ 1662+- ตรงนี้ควรคทิ้ง เพราะสร้าง low ใหม่ แล้วไม่ทะลุขึ้นมาได้ มันจะร่วงต่อเอา....เพราะเปลี่ยนจากแนวรับ มันจะเป็นแนวต้านแทนที่เคยสอนไว้

4. ร่วงยาวจน 1650+- ก็รับไม่อยู่....จนมาติดครั้งแรกแถวแดงล่าง 1640+- แถวแดงล่างตรงนี้เสี่ยงเก็บได้เพราะหากกลับเข้าเทรน้ำเงินก็ขึ้นต่อ... คัททิ้ง 1630+-

5. ตอนนี้ทำ side way แถวเทรนน้ำเงินล่าง... เล่นปลอดภัย รอทะลุดแดงบนขึ้นไปได้และกลับเข้าเทรนน้ำเงินค่อยซื้อตาม แถว 1645+- คัททิ้ง 1630+- เช่นกัน...ครับผม หากกลับเข้าเทรนน้ำเงินได้ 1700 น่าจะมาได้ไม่ยาก.... แต่หากกลับเข้าเทรนน้ำเงินไม่ได้ อาจมีเทอีกรอบ 1590+- โน้นเลย...

ปล. น้องทองแท่ง ที่เคยให้เก็บก้อนแรก 1700+- แค่ 30% แล้วก้อนสอง 1650+- อีก 30% ตอนนี้ลงมาให้เก็บแล้วน่ะครับ ตรงนี้เสี่ยงเก็บเพิ่มได้ หากร่วงเป้าหายสุดท้าย ขยับจาก 1600 ไปแถว 1590+- อีก 40% ที่เหลือ หลังจากนี้หาผ้าห่มหนาๆ อย่างเดียว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
รบกวนถาม อ.jew หน่อยครับ เรื่องการกำหนดจุดสตอปลอส ว่าเราจะกำหนดอย่างไรดี เช่นกำหนดจากจุดที่เราซื้อ หรือ ขาย สัก 10 จุด อะไรประมาณนี้ (ไม่รู้ว่างงกับคำถามหรือเปล่า) :Announce

การกำหนดจุดสตอปลอส หลักการจริงๆ มี 2 วิธีครับ และทุกวิธี ต้องนับจากเส้นเทรนครับ ไม่ได้นับจากจุดที่เราซื้อขายครับ....

1. กำหนดจากเส้นเทรน ขึ้นหรือลงไป สัก 10 เหรียญ ครับ แต่หากเราซื้อขายก่อนเส้นเทรนสัก 2 เหรียญ จุดสตอปลอสก็ต้องขยับไปเป็น 12 เหรียญ ไม่ใช่ 10 เหรีญครับ

2. ดูจาก low หรือ high ข้างเคียงจากเส้นเทรนที่เราทำการซื้อขายครับ ให้ลงต่ำกว่า หรือสูงกว่าสัก 2-3 เหรียญ กันมันมาทำ dubble bottom หรือทำ dubble top เช่น ถ้าเราซื้อไว้ 1667+- low ข้างๆ อยู่ที่ 1655 ให้คัทที่ 1653 ระยะการคัทจะเป็น 15 เหรียญ ซึ่งมากกว่า 10 เหรียญแต่จะปลอดภัยกว่าครับ

set50 เมื่อวานใครที่ซื้อมาแถว 803+- ปิดทำกำไรได้ค่าขนมไป

ปล. น้องออย ตอนนี้ย่อมาถึง 105 แล้วรอเป้าหมายแรก 103 อีกนิด...

ถูกแก้ไข โดย clubjew

การกำหนดจุดสตอปลอส หลักการจริงๆ มี 2 วิธีครับ และทุกวิธี ต้องนับจากเส้นเทรนครับ ไม่ได้นับจากจุดที่เราซื้อขายครับ....

1. กำหนดจากเส้นเทรน ขึ้นหรือลงไป สัก 10 เหรียญ ครับ แต่หากเราซื้อขายก่อนเส้นเทรนสัก 2 เหรียญ จุดสตอปลอสก็ต้องขยับไปเป็น 12 เหรียญ ไม่ใช่ 10 เหรีญครับ

2. ดูจาก low หรือ high ข้างเคียงจากเส้นเทรนที่เราทำการซื้อขายครับ ให้ลงต่ำกว่า หรือสูงกว่าสัก 2-3 เหรียญ กันมันมาทำ dubble bottom หรือทำ dubble top เช่น ถ้าเราซื้อไว้ 1667+- low ข้างๆ อยู่ที่ 1655 ให้คัทที่ 1653 ระยะการคัทจะเป็น 15 เหรียญ ซึ่งมากกว่า 10 เหรียญแต่จะปลอดภัยกว่าครับ

ขอบคุณครับผม

set50 เมื่อวานใครที่ซื้อมาแถว 803+- ปิดทำกำไรได้ค่าขนมไป

ขอบคุณครับ อาจารย์

ถึงจะทำไม่ได้เด๊ะๆ เหมือนอาจารย์วิเคราะห์ แต่ก็ยังได้ค่าขนม

ขอบคุณครับ อาจารย์ ถึงจะทำไม่ได้เด๊ะๆ เหมือนอาจารย์วิเคราะห์ แต่ก็ยังได้ค่าขนม
:gd

ขอบคุณมากครับ เคยกำหนดจากจุดซื้อ ขาย ส่วนมากถูกหลอกกินสตอปลอส ตลอดเลย เป็นความรู้ใหม่ที่สำคัญยิ่ง ขอบคุณอีกครั้งครับ :gd :Announce

ขออีกหนึ่งคำถามครับ อ.jew เรื่องกฎข้อที่ 3.ไม่เล่นสวนเทรน

ถ้าตามที่ผมเข้าใจคือ ช่วงนี้เป็นช่วงขาลง เมื่อราคารีบาวน์ขึ้นมาถึงเส้นเทรนบน เราควรเปิดสถานะ short เมื่อราคาลงจริงแล้วถึงเส้นเทรนล่างจุดที่จะรีบาวน์ เราควร long หรือไม่ หรือรอให้ราคารีบาวน์ขึ้นเทรนบนแล้วเปิด short อีก :17

สอบถามอาจารย์เรื่องการตีเทรนไลน์คับ มีหลักการตีเทรนไลน์อย่างไรบ้างคับ แล้วจะดูจุดเข้าซื้อ คัทลอส ตรงไหนบ้าง ผมเห็นว่ามีการใช้เทรนไลน์อย่างเดียว สนใจการดูกราฟแบบนี้คับผม รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะหน่อยคับ และมีสอนการตีเทรนไลน์แบบนี้มั้ยคับ ไม่ต้องปวดหัวกะอินดี้ดีคับผม อาจารย์มีไฟล์ให้ศึกษามั้ยคับ รบกวนหนอ่ยคับมือใหม่คับผม :Announce :Announce