ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณดอดมากค่ะ น่ารักจริงๆคนห้องนี้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แบบว่า จะเข้าจะออกตรงไหน บางทีตอบยากนะคะ

ติดเหวจะออกได้มั๊ย ก็ตอบยาก

ติดดอยทำไงดี ก็ตอบยาก

เอาเป็นความรู้ไปอ่านดีกว่าเนอะ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนค่ะ

ถ้ายังงงกันอยู่ ก็เอาอันนี้ไปอ่านค่ะ

....

Fractal คืออะไร?

Fractal เป็น 1 ใน 5 อินดิเคเตอร์ที่คิดค้นขึ้นโดยนาย Bill Williams ซึ่งคุณสมบัติของ Fractal คือสามารถช่วยให้ผู้เทรดระบุจุดสูงสุด (High) หรือจุดต่ำสุด (Low) ของ

สวิงได้ดียิ่งขึ้น”หากมี Fractal ปรากฎขึ้นด้านบนของแท่งเทียนหมายความว่ากราฟหลังจากนั้นจะเป็นวิ่งลงและในทางตรงกันข้ามหากมี Fractal ปรากฎขึ้นด้านล่างของแท่งเทียน

นั่นหมายความว่ากราฟหลังจากนั้นจะวิ่งขึ้น

การนับ 1 2 3 4 5 เพื่อระบุ Fractal

ก่อนที่ผู้เทรดจะรู้จักกฎของ Fractal ผู้เทรดจะต้องเข้าใจวิธีการนับ Fractal เสียก่อนเพราะการนับ Fractal จะส่งผลถึงกฎของการเกิด Fractal ด้วย Fractal จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อ

แท่งเทียนแท่งถัดไปไม่สามารถทำ High หรือ Low สูงกว่าแท่งก่อนหน้าได้ การที่แท่งเทียนไม่สามารถทำ High หรือ Low ของแท่งให้สูงหรือต่ำกว่าแท่งก่อนหน้าได้นั่นหมายความ

ว่ากราฟกำลังเริ่มพักตัวหรือแรงในเทรนเดิมเริ่มอ่อนแรงลงซึ่งวิธีการนับมีดังนี้

• เมื่อผู้เทรดเห็น Fractal ปรากฎขึ้นผู้เทรดต้องนับแท่งที่เป็นแท่ง Fractal เป็นแท่งที่ 3
  • ส่วนแท่งเทียนก่อนหน้าแท่ง Fractal 2 แท่งให้นับเป็นแท่งที่ 1 และ 2
  • การที่ผู้เทรดจะเห็น Fractal ได้นั้นผู้เทรดจะต้องเห็นแท่งที่ 4 ซึ่งเป็นแท่งที่เกิดถัดจากแท่ง Fractal ก่อนนั่นหมายความว่าแท่งที่ 4 จะต้องมี High หรือ Low ของแท่งไม่สูงหรือต่ำกว่าแท่งก่อนหน้า Fractal จึงจะปรากฎออกมา
  • หากแท่งที่ 5 สามารถทำ High หรือ Low ที่สูงหรือต่ำกว่าแท่ง Fractal หรือแท่งที่ 3 ได้ Fractal นั้นจะหายไปทันที แต่หากยังทำไม่ได้ Fractal อันนั้นจะไม่หายไปถึงแม้ว่าแท่งเทียนที่ถัดจากแท่งที่ 5 จะสามารถทะลุ High หรือ Low ของแท่ง Fractal ได้ก็ตาม

สรุปง่าย ๆ คือเมื่อเห็น Fractal ปรากฎ ผู้เทรดต้องนับแท่งนั้นเป็นแท่งที่ 3 และสองแท่งก่อนหน้าแท่งที่ 3 คือแท่งที่ 1 และ 2 แท่งที่ถัดจากแท่ง Fractal (แท่งที่ 3) คือแท่งที่ 4

และแท่งที่ 5 ดังนั้นสิ่งที่จำเป็นสำหรับการนับ Fractal คือการสังเกตพฤติกรรมราคาในแท่งที่ 4 กับแท่งที่ 5 เพราะแท่งที่ 4 กับ 5 จะเป็นตัวบอกให้เราได้ทราบว่าแท่ง Fractal นั้นเ

ป็นจุดสูงสุดหรือจุดต่ำสุดของสวิงนั้น ๆ จริงหรือไม่

จากตัวอย่างในรูปจะเห็นว่าในกรอบสี่เหลี่ยม 2 กรอบแรกมีตำแหน่งที่เลขมันซ้อนกันสาเหตุเป็นเพราะมีการเกิด Fractal ใกล้กันทำให้เกิดการนับ Fractal เป็น 2 ชุด

ขึ้นมา เวลาที่ผู้เทรดเกิดความสับสนในการนับ Fractal ให้เริ่มมองหาแท่งที่เป็น Fractal แล้วนับ 3 ไว้ก่อนแล้วค่อยนับแท่งรอบข้างเป็น 4 หรือ 5 อีกทีครับ ดังนั้น

การที่เกิดการนับ Fractal พร้อมกัน 2 ชุดจึงไม่ใช่เรื่องผิดปกติอย่างใด

ประโยชน์ของ Fractal

• Fractal สามารถช่วยเป็นแนวรับแนวต้านให้กับผู้เทรดได้
  • ผู้เทรดสามารถดูการเรียงตัวกันของ Fractal เพื่อเป็นการบอกแนวโน้มของตลาดได้
  • Fractal สามารถช่วยให้ผู้เทรดเห็นสวิงของราคาได้ชัดเจนขึ้นและลาก Trendline ได้
  • Fractal สามารถช่วยให้ผู้เทรดมองภาพของตลาดที่กำลังเป็น sideways ออก

ใช้เป็นแนวรับแนวต้านในการดูการปรับตัวของราคาได้

ผู้เทรดสามารถใช้แนวจาก Fractal ช่วยในการลาก Trendline ได้

ผู้เทรดยังสามารถใช้ Fractal ในการระบุรูปแบบของราคาได้อีกด้วย

ส่วนตัวแล้วสำหรับผม Fractal เป็นอินดิเคเตอร์ตัวหนึ่งที่ผมมองว่าเป็นพื้นฐานของการดู Price Action เลยครับ หากผู้เทรดสามารถเข้าใจเรื่องการนับ Fractal ได้

ผู้เทรดจะเข้าใจความสำคัญของจุดสูงสุดหรือจุดต่ำสุดของแท่งเทียนมากขึ้นว่ามีประโยชน์ในการดูอย่างไร เพราะถ้า Fractal มีการเรียงตัวสูงขึ้นไปเรื่อย ๆ ก็แปลว่า

กราฟเป้นเทรนขึ้น เทรนลงก็ตรงกันข้ามและหาก Fractal อันถัดไปทำ High ได้ไม่สูงหรือเท่ากับ Fractal ก่อนหน้าผู้เทรดก็จะสามารถสันนิษฐานได้ว่า

ตลาดอาจจะเข้าสู่ภาวะ sideways ก็เป็นได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย dod

มอร์นิ่งค่ะ ทุกคน PV7K3k.GIF

HBDค่ะน้องหญ้า ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง เฮงๆๆรวยๆๆเทรดถูกทางตลอดนะคะและมีน้องบอยอยู่ในกำมือตลอดไปค่ะ

สวัสดีค่ะคุณต้นหญ้าคนน่ารักสุดแสนใจดีของหมู่เฮา..ศสิน่าจะอวยพรช้าไปเพราะ ช่วงนี้ล้างมือจากอ่างทองคำแล้ว..ขออวยพรย้อนหลังนะคะ..ขอให้คุณต้นหญ้ามี ความสุขมากๆทุกๆวันนะจ๊ะ..ขอให้สวยวันสวยคืนน่ารักและใจดีแบบนี้ตลอดไป ค่ะHappy birthdayค่ะ(เหมือนเดิมค่ะลงรูปไม่เป็นกะใครเค้าเล้ยยย)
Happy Birthday Nong Tonya ka. อวยพรย้อนหลังนะคะ ขอให้มีความสุขมาก ๆ เล่นทอง เล่นหุ้น เล่นค่าเงิน ขอให้ถูกทางตลอด ๆ ที่สุดของคำอวยพร ขอให้เสี่ยบอยรัก หลง ยอม...น้องญ่าตลอดกาล..สาธุ
เข้ามาอวยพรย้อนหลังครับ ขอให้น้องญ่า มีความสุข สุขภาพแข็งแรง ปราศจากโรคภัยเบียดเบียน ร่ำรวยเงินทองทุกๆวัน เป็นแม่เลี้ยงญ่าไวไวเน้อ สุขสันต์วันเกิดคร้าบ :)
HBDน้องญ่าคนงาม มากน้ำใจ ขอให้น้องญ่าสุขภาพแข็งแรง มั่งมีศรีสุข คิดอะไรสมความปรารถนาค่ะ
HBD ย้อนหลังครับน้องญ่า ... สุขภาพแข็งแรง ... ลงทุนถูกทาง กำไรมากมายนะครับ :gd
Happy Birthday ย้อนหลังค่ะ นู๋ญ่า ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง สมหวังดั่งใจทุกประการนะคะ ขอบคุณคุณดอด น้องบอย นู๋ญ่า เจ้เกี้ยมอี๋ และทุกคนด้วยค่ะ ขอให้โชคดีทุกๆคนค่ะ

ขอบคุณทุกคำอวยพร ในวันนี้ด้วยนะคะ

ขอให้ เฮงๆ รวยๆ กันทุกคนด้วยค่ะ ... 733f2b5264.gif

ขอบคุณ จานดอดด้วยค่ะ เดี๋ยวนั่งอ่านนิ่งๆ อีกทีค่ะ Like หมด ส่ง Love ให้ก่อนนะคะ :lol:

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

เอามาให้อ่าน ถ้ามันยุ่งยาก หรือ ไม่เข้าใจ ก็ไม่ต้องไปใช้มันค่ะ

เอาอินดี้ที่เราหากินได้ก็พอ

สวัสดีคะ จานดอด คุณญ่า และพี่บอย อ่านแล้วงง เทคนิคนี่เป็นอะไรที่เข้าใจยากจริงๆ

คุณดอดคะ เราดู Fractal แล้วเราจะเข้าซื้อหรือขายที่ แท่ง5 งั้นหรือคะ คืออ่านแล้วงงว่าจะเอาไปใช้ยังไง แล้วพวกอินดิเคเตอร์แบบนี้เราดาวโหลดมาแล้วมันจะมีลูกศรบอกตามรูปเลย แต่เราต้องนั่งนับแท่งเองใช่มั๊ย แล้วถ้าลูกศรทิ่มลงบอกให้เราวื้อ แต่ถ้าลูกศรชี้ขึ้นบอกให้เราขายใช่มั๊ยเอ่ย

ลูกศรของ fractals มันไม่เหมือน ลูกศรของ zigzag นะคะ

มันจะเิกิดหลังจาก เกิดลักษณะของ fractals แล้ว

แต่ลูกศรของซิกแซก จะเกิดทันทีในแท่งนั้น

ลูกศรแฟรค ใช้ดูตามที่เค้าบอกคือไว้ตีแนวเทรนได้ ถ้ามันเข้าแพทเิทินของมัน มันก็จะเข้ารูปแบบลงหรือขึ้น ก็จะเดาได้ว่า แท่งต่อไปน่าจะลงหรือขึ้น

แนะนำให้ใช้ในรายใหญ่ๆค่ะ เช่น ราย 4 รายวัน

ขอบคุณคะจานดอด ถ้าอย่างนั้นแล้ว สำหรับคนมือใหม่ควรใช้อินดิเคเตอร์ตัวไหนในการนำเทรดหรือคะ เพราะตอนนี้เล่น แบบไร้ทิศทางเลยคะ ควรเริ่มฝึกจากอินดิเคเตอร์ตัวไหน ถ้าเราอยากรู้สำหรับการเล่นสั้นๆว่า จุดนี้น่าเสี่ยงซื้อจุดนี้น่าเสียงขาย แบบพี่ๆเพื่อนคนอื่นที่เค้ารู้และเดาทางได้

เสริมจาก คุณดอดค่ะ ไปเอามาจากห้อง พี่ขิงค่ะ มีประโยชน์มากๆ

ต้องขอบคุณ พี่บอย พี่ขิง คุณดอด ที่เอามาแชร์กันด้วยค่ะ

ญ่า ขออนุญาตเอากราฟมาประกอบ เพื่อความเข้าใจนะคะ

เดี๋ยวลองเทสดูอีกที ได้ผล จะมาบอกกันค่ะ

ตามกราฟ สมมุต เสี่ยงเข้า 1274 (ลงมาย้ำหลายแท่งแล้วไม่หลุด)

ตั้ง SL ไว้เลย 1270 ราคาวิ่งขึ้นมา ชนต้าน

หลายรอบ ถามว่า ปิดดีไหม ถ้าปิด ก้อจบค่ะ กำไร ตามนั้น ชนต้านขาย

แต่ถ้าไม่อยากปิด เสี่ยงถือต่อ จากจุดชนต้าน นับแท่งลงมา 2 แท่ง จุด SL

จะขยับขึ้นมา เป็น 1276 แทนที่จะเป็น 1270 ถึงมาชน SL เราก้อจะยังมีกำไรค่ะ

แต่ถ้าไม่ชน ราคาดีดมา ชนอีกต้าน 1288 ขายดีมั๊ย ยังไม่อยากขาย ถือลุ้นต่อ

ก้อขยับ SL ขึ้นมาอีก นับไปอีก 2 แท่ง ประมาณ 1277.60 เป็นต้น

ถึงแม้ราคาร่วง ชน SL เราก้อจะยังมีกำไรเหลืออยู่ค่ะ ถ้ายังไม่ชนก้อถือต่อไป

ค่อยๆ ขยับ SL ขึ้นมา ประมาณนี้ค่ะ เท่าที่อ่านมา :D

ลองดูตาม 1-8 ข้อนะคะ ไม่รู้จะงงกว่าเดิมรึป่าว เดี๋ยวเทสด้วยกันค่ะเพื่อนๆ :lol:

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

เอาตามง่ายๆ แบบนี้ จีเอส ใครชอบเข้าเร็ว ออกเร็ว

เอสตรงนี้ SL 1294

แอลตรงนี้ SL 1284

ขยับนิดหน่อย มีกำไร ก้อปิดค่ะ

อันนี้ ตามที่นับแท่ง แบบคันมือ อดรอ รับ-ต้านไม่ได้ค่ะ แฮ่ๆ :P

ขอบคุณจารดอด ขอบคุณน้องญ่า มากๆค่ะ :01

ยากจุงเบย

ถูกแก้ไข โดย Alan