ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

โกลเบล็ก.. กรอบ 52 / 79 ดีดใกล้ต้านแล้วยืนไม่ได้ ก็เอส ปิด52 เป้าหลัก 30 หรือต่ำกว่า

.........

ออสฯ.. กรอบ 40 60/ 80 95 ดีดก็เอส หรือหลุด 60 ให้เอสซ้ำ เป้า40

แนว 40 เป็นแนวรับแข็งพอควรแต่ยังไม่ให้ซื้อแถวนี้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มารอจานแปะกราฟค่ะ

(((((((คุณญ่า))))))))

มีกราฟมั๊ยคะ

มารอจานแปะกราฟค่ะ

(((((((คุณญ่า))))))))

มีกราฟมั๊ยคะ

รอด้วยคนค่ะ..คุณดอด

หวัดดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคนนนนนนนนน บ่ายแล้วหรอคะ นึกว่ายังเช้าอยู่ :P

จุดที่บอยพูดไว้ มีขยับนะคับ ไม่อัพเดทแร้ว

รอดูกราฟอัพเดทน้องญ่าแปะหรือกูรูท่านต่างๆ นะคับ เสี่ยติดงานอยู่คับ

มารอกราฟคุณญ่าด้วยจ้า แอบอ่านมานานแล้วเพิ่ง เข้ามาโพสได้แต่ไมโพสได้น้อบจัง แค่สองข้อความ เหอ :033

จุดที่บอยพูดไว้ มีขยับนะคับ ไม่อัพเดทแร้ว

รอดูกราฟอัพเดทน้องญ่าแปะหรือกูรูท่านต่างๆ นะคับ เสี่ยติดงานอยู่คับ

ขอบคุณค่ะ...น่าร๊าก กกก อีกแล้วอ่ะ.... คุณญ่าคะรบกวนกราฟสวยหน่อยค่ะ ถูกแก้ไข โดย Ariesa

หวัดดีตอนบ่ายค่ะ คุณบอย คุณญ่า คุณดอด

กราฟหัดขีด ผิดพลาดประการใดโปรดอภัยด้วยค่ะ โปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะคะ :D

Gold Spot price update 14.10.13

Event &Sentiment analysis

*เรื่องราวของสถานการณ์ ของอเมริกายังไงไม่รู้ ลูกผีหรือลูกคน ตอนนี้คงไม่มีใครบอกได้ แต่ก็อย่างที่ผมมองว่า

ในเรื่องนี้ มันน่าจะเป็นการเกมส์การเมืองสะมากกว่า สุดท้ายแล้ว เมื่อผลประโยชน์ในการต่อรอง ของทั้งสองพรรค

ใหญ่ มันมาเจอกันตรงกาลงได้ สุดท้ายเรื่องราวทั้งหมดมันก็คงจะจบลงเรียบร้อยโรงเรียน มะกัน

*ในสัปดาห์ก่อน ก่อนที่ราคาจะลงมาแถว 1260 หากเราวิเคราะห์ เรื่องราว Event ต่างๆเหล่านี้ ตามหลักเศรษฐ

ศาตร์ทั่วๆไป แบบไม่ใส่ศิล ปะเข้าไปเลย 100 ทั้ง100 ต้อง buy ทองคำเป็นแน่แท้ เพราะอะไรครับ? ก็ข่าวสาร

ต่างๆมากมาย มันช่างรุมเร้า อเมริกา รอบด้าน สะเหลือเกิน ทั้งGovernment Shutdown ที่เค้าว่าจะผ่านพ้นไปได้

ด้วยการที่ ต้องมีซักฝ่ายที่ต้อง Shut up! เรื่องนี้จึงจะจบ แถมหากยังไม่มีฝ่ายไหนยอม Shut up ไม่มีใครยอมถอย

แล้วละก็ เรื่องใหญ่อย่าง Debt Ceiling ก็คงไม่รอดเป็นแน่แท้

*แต่ทำไม ทองคำ ถึงทำตัวต่ำลงๆ ได้เล่า? เรื่องนี้ มันเป็นเรื่องที่ผมเคยเล่าให้ฟังก่อนหน้านี้ แล้วไงครับ..ว่า

มันเป็นเรื่องของการ ซิงดีซิงเด่นกัน ระหว่างดอลลาร์กับทองคำ ในเกมส์ๆนี้ พี่เบิ้มอย่าง อเมริกา จะยอมให้ทองคำ

กลับมาดูดี ในจังหวะแบบนี้ไม่ได้ครับ เพราะในยามที่ ดอลลาร์ยังหาทางกลับบ้านไม่เจอ ขืนทองคำกลับมา

ทำสัญญาณกลับตัวรอบใหญ่แล้ว ทีนี้ดอลลาร์มันจะเหลือซากอะไรล่ะครับ จริงมั้ย?

*เพราะฉนั้น มันก็เลยต้องกดหัวน้องทองลงไป แล้วกระทำย่ำยี มิดีมิร้ายต่อไป เพื่อให้น้องทอง ท้องไม่มี

พ่อ....เห้ยยย ไม่ใช่หนัง ฉลอง!.....นี่คือการวิเคราะห์และต้องบอกว่า เป็นมุมมองส่วนตัวของผมเองล้วนๆ ที่ผมก็

ไม่รู้จะอธิบายด้วยหลักเศรษฐศาตร์ยังไง เพราะผมก็ไม่ใช่นักเศรษฐศาตร์สะด้วย แต่ทุกเรื่องที่ผมวิเคราะห์ มันก็

คือหลักการพื้นฐาน ในเรื่อง Demand และ Supply แค่นั้นครับ

Technical analysis

*วันนี้ผมจะมาว่าในเรื่องของคลื่น กันให้ละเอียดสักนิดนึง เพื่อจะได้ทันกันว่า ณ ตอนนี้น่ะ เรื่องของคลื่นน่ะ ราคา

มันอยู่ส่วนไหนของแผนที่ลายแทง เรื่องคลื่นแล้วนั่นเอง

*ก่อนอื่นหากไม่ได้ ติดตามผมมาตั้งแต่ต้น แนะนำให้ท่านกลับไป อ่านกระทู้ เดิมๆในสัปดาห์ก่อน โดยเฉพาะกระทู้

ที่ผมเอาให้ช่วยกันวิเคราะห์ ด้วยว่า ทำไมแถวๆ 1330+/- จึงมีโอกาสเป็น จุดจบของคลื่นปรับย่อย(iv)สีฟ้า ซึ่งมา

วันนี้ตรงบิเวณแถวนั้นก็ได้แสดงให้เห็นแล้วว่า เป็นจุดจบของคลื่นปรับย่อย(iv)สีฟ้าเรียนร้อย และเราก็ได้ sell

เพื่อหากำไรกับคลื่นimpulse(v)ย่อยสีฟ้าใหญ่ ซึ่งเป้าหมายคือต้องมี new low ที่ต่ำกว่า 1277 นั่นเอง ซึ่งของจริง

สิ่งที่เกิดก็คือ ราคาลงมาได้ถึงแถว 1260+/- เรียกได้ว่าจากจุดเริ่มต้นของคลื่น(v)หรือจุดจบของคลื่น(iv) สีฟ้านี้

ราคาลงมาเกือบ 100เหรียญเลยทีเดียว

*ทีนี้ประเด็นคืออะไร สิ่งที่ผมจะบอกต่อไปนี้ ก็คือว่า ในเมื่อในคลื่นย่อยimpulse สีฟ้า ในทางลงได้ครับคลื่น

5คลื่นแล้ว แถมคลื่นใน cycle ที่ใหญ่ขึ้นไปมากกว่านั้น ก็คือคลื่น Impulse 1-2-3-4-5 ตัวเลขสีเหลือง ก็ลงมา

ครบ 5 ขาแล้วด้วย ดังนั้นราคาแถวๆ เขตนี้ 1260-1270 นี้ ไม่ใช่เขตที่น่า sell นะครับ ก็ตามที่ผมโพสบอกเมื่อคืน

วันศุกร์ที่ราคาลงมาแถว 1260 ว่าควรปิดทำกำไรหน้า sell สะให้หมดก่อน เหตุผลก็คือเรื่องนี้ล่ะครับ คือควรระวัง

การจบคลื่น ของ Impulse ทั้ง cycle ย่อยสีฟ้า และ cycle ที่ใหญ่ขึ้นมาในคลื่น ตัวเลขสีเหลือง นั่นเอง

*คำถามคือแล้วน่า buy มั้ย? เอาจริงๆนะครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบหน้า buy แม้ว่าจะรู้

ว่ามันมีโอกาสดีด สลับของคลื่นปรับ ทั้งใน Cycle ย่อยสีฟ้า และ cycleใหญ่สีเหลือง

ในรูแบบsimple a-b-c หรืออาจจะเป็นรูปแบบ complex ก็ตามแต่ เพราะหากมองในลูก

คลื่นที่ใหญ่กว่านั้น ก็ต้องบอกว่าในแนวโน้มหลัก Cycle ตัวเลขสีแดง ท่านก็จะรู้ว่าตอนนี้

ราคายังคงอยู่ในอิทธิพลของคลื่นในขาลง ในลูกคลื่นที่5 สีแดงใหญ่อยู่ (ซึ่งหากลูกนี้จะ

ครบ ถ้วยจบแบบสวยก็ต้องมี new low ที่ตำกว่า 1180 นั่นเอง)

***ดังนั้นการที่ราคาจะดีดสลับขึ้น.ในช่วงนี้ จะไปได้ไกลแค่ไหนนั้น ตอนนี้ยังไม่ขอเดา เอาเป็นว่ามันน่าจะดีดขึ้น

ไปได้ก่อน ก็แล้วกัน แต่ในภาพใหญ่ก็ยังอยู่ในอิทธิพลของลูกคลื่นทางลงอยู่

***สรุปง่ายๆก็คือ ในระยะสั้น มีโอกาสดีดขึ้น แต่ในภาพใหญ่ยังมีโอกาสลงต่อ ดังนั้น

ในระยะสั้น หน้า buy ได้เปรียบกว่า แต่ท่านที่ชอบหน้า sell เป็นหลัก ก็แค่รอครับ รอให้

มันฟอร์มตัวในลูกคลื่น corretion ตรงนี้ให้จบก่อน แล้วค่อยเข้าไปซัด sell เหมือนเดิมๆ

ที่เราทำกันมาตลอดๆ

โชคดี มีกำไร ทุกท่านครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณวิเคราะห์ อ.นันค่ะ ^_^

อ่านวิ อ.นัน ตรงกับที่ฟังออสฯ มาเลยค่ะ

ออสฯก็บอกว่า เมกาจะต้องทำให้ดอลแข็ง โดยการทุบทอง

คืนนี้เมกาหยุดใช่มั๊ยคับ Columbus Day Oct. 14

เกรงเค้าจากลับมากังวลเพดานฯ นะคับ ต้องระวังด้วย

สลับกันไปมา กังวล คลายกังวล อยู่แบบนี้ จนกว่าหลัง 17

ซึ่งอาจลงเอยด้วยข้อตกลงซื้อเวลา เฉกเช่นทุกครั้งที่ผ่านมา

บอยก้อมีเวลาติดตามข่าวไม่มากนะคับ อาจพูดไม่ถูก

แต่เล่นตามเทคนิค ก้อตามเทคนิคไป มันก้อไม่หนีกันไปไหน

สวัสดีคับ คุณขนม คุณข้าวกล้อง คุณพี44 คุณเฟอร์รี่ คุณจิ คุณน้องใหม่ฯ สวัสดีเพื่อนใหม่อย่างเป็นทางการ ขาดใครมั๊ยเอย..

ตั้งจัยจาทักทายเพื่อนแบบไล่โพส ตั้งแต่วันหยุด แต่ไม่ได้ทำซักทีเรยคับ

ต้องขออนุยาดมาทักทายโดยรวม

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

ขอบคุณจานดอด น้องญ่า น้องบอย มากๆค่ะ:01

จานดอดคะ อลันยังมะได้เลยค่ะ