ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

perfection

อ้่านตำรา ลอกการบ้าน มาฟันธง

โพสต์แนะนำ

ราคาทองคำ วันนี้ วิ่ง

ความคิดส่วนตัวบอกสัญญาณว่า

จะแรง จะลงลึก ไม่แนะนำ L ทุกระดับราคา

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วิเคราะห์อาจารย์ นัน

Gold Spot price update 23.09.13

Event and sentiment analysis

*ก่อนอื่นขอย้อนความ กลับไปพูดถึงเหตุการณ์สำคัญในสัปดาห์ที่แล้วกันครับ เพื่อที่เราจะได้ เดาทางสถานการณ์ อารมณ์ตลาดในสัปดาห์นี้ว่า ทิศทางกระแสหลักว่า ในสัปดาห์นี้ ตลาดน่าจะโฟกัสที่เรื่องอะไร กันนั่นเอง...

*ในการประชุมของเฟดในครั้งล่าสุดในรวันที่18ก.ย.56 ที่ผ่านมา เฟดยังคงมีมติเสียงส่วนใหญ่ให้คงขนาดการอัดฉีดเม็ดเงิน ในมาตรการ QE ในปริมาณ 8.5หมื่นล้านดอลลาร์ ต่อเดือนเท่าเดิม เหตุผลหลักๆที่ให้ก็คือ มองว่าภาวะเศรษฐกิจของสหรัฐยังไม่แข็งแกร่งเท่าที่ควร ส่งผลให้ราคาทองดีดตัว สลับกลับขึ้นได้อย่างรวดเร็ว

*แต่เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ก็ได้มีการออกมาให้ความเห็นของ กรรมการเฟดจาก เจมส์ บูลลาร์ด ประธาน FED สาขาเซนต์หลุยส์ ระบุว่า การเดินหน้าใช้มาตรการ QE ต่อได้เพิ่มความน่าเชื่อถือให้กับ FED เพราะเป็นการแสดงความรอบคอบในการให้ความสำคัญกับตัวเลขทางเศรษฐกิจในการตัดสินใจเชิงนโยบายแต่ละครั้ง อีกทั้งที่ผ่านมา FED ก็ไม่ได้ให้คำมั่นว่าจะเกิดอะไรขึ้นในการประชุมเดือน ก.ย. แต่เป็นการคาดการณ์ไปเองของตลาด อย่างไรก็ตาม มีความเป็นไปได้ว่า FED อาจลดขนาดวงเงินซื้อสินทรัพย์ลงเล็กน้อยในการประชุมครั้งหน้า (29-30 ต.ค.) หากการจ้างงานส่งสัญญาณฟื้นตัวต่อเนื่อง ก็ส่งผลให้ราคาทองในวันศุถกร์ที่แล้ว ราคาทองก็อ่อนตัวลงมาอีกครั้ง

*ในสัปดาห์นี้ ลองดู กำหนดการณ์จาก ปฏิทินเศรษฐกิจแล้ว จะเห็นว่า ทางคณะกรรมการเฟด มีคิวแถลงการณ์ ทุกวัน ตั้งแต่จันทร์ถึงศุกร์ กันเลยทีเดียว ดังนั้นประเด็นเรื่อง ลดไม่ลด QE ก็จะยังเป็นประเด็น ที่ทำให้เกิดการ เก็งข่าวเล่นข่าว กันต่อไป ซึ่งผมมองว่า เรื่องนี้นี่แหละ ที่ยังเป็น High light และ เป็น Main Focus ของตลาดอยู่ เหมือนเดิมล่ะครับ

*แต่มันก็มีประเด็นที่ ถือว่า เกี่ยวพันกันกับเรื่อง ลดไม่ลดQEของเฟด ในช่วงนี้ ที่ถือว่าตลาดกำลังโฟกัส เช่นกัน นั่นก็คือ เรื่องการขยายเพดานหนี้ของรัฐบาลสหรัฐ ที่ต้องบอกว่า มันเกี่ยวเนื่องเป็น สาเหตุหลักที่ทำให้เฟดยังไม่กล้าที่จะตัดสินใจลด QE ในการประชุมครั้งที่ผ่านนี้ก็ได้ เพราะหากพลิกล็อคเรื่อง ขยายเพดานหนี้ ไม่ผ่านสภาขึ้นมา แล้วมันจะยุ่งหนัก หากเฟดตัดสินใจลดQEแล้ว นั่นเอง

*ดังนั้นก็ต้องบอกว่า ช่วงนี้ไปจนจะรู้เรื่อง ว่าเรื่องขยายเพดานหนี้ภาครัฐของสหรัฐจะผ่านสภาคองเกรส หรือไม่? เรื่องนี้ก็ถือว่าเป็น Main focus ที่เราจะต้องเกาะติดครับ เพราะมันเป็นเรื่องที่โยงไปหา ประเด็นเรื่อง QE โดยตรงนั่นเองครับ เพราะหากเรื่องเพดานหนี้ของสหรัฐผ่านสภาแล้ว ความเป็นไปได้ที่เฟดจะตัดสินใจลดQEในการประชุมเดือนหน้าก็มีสูงขึ้นนั่นเองครับ

Technical Analysis

*อย่างที่ผมประเมินในสัปดาห์ก่อนว่า หากเฟดจะยังไม่ลดQE ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร และมันก็จะทำให้สอดคล้องกับภาพทางเทคนิค ที่ราคาได้ปรับตัวลงมาครับคลื่นย่อย(v)ในลูกคลื่นที่3 แล้ว ดัวนั้นมีโอกาสสูงที่ราคาจะเด้งกลับไปหา คลื่นลูกที่4 ซึ่งผลก็เห็นตามหวยที่ออกแล้วว่าเฟดยัวงไม่ลดQE และราคาก็เด้งขึ้นไปในคลื่นที่4รับข่าวแล้ว และก็อย่างที่ผมประเมินว่า หากราคาทองคำจะเป็นเพียงการ ดีดรีบาวน์สลับในคลื่นปรับที่4 และจะมีการตกปรับฐานตามมาในคลื่นลูกที่5 นั้น ราคาทองคำก็ไม่ควรจะเด้งขึ้นเกินแถวเขต1390-1395 ซึ่งผลปรากฏว่าราคาเด้งขึ้นไปได้เพียงแถวเขต1375 แล้วก็ปรับตัวลดลงมาในวันศุกร์ที่ผ่านนั่นเอง

*ถึงตรงนี้ ผมมองว่ามีโอกาสสูงครับ ที่ราคาในล่าสุดช่วงนี้ อยู่ในคลื่นย่อยที่(i)ของคลื่น5 และกำลังน่าจะมีการดีดสลับขึ้นในคลื่นย่อยที่(ii) ของคลื่น5 (ให้ดูภาพปลากรอบ) ซึ่งบอกระบุแน่ชัดไม่ได้ว่า คลื่น(ii)จะดีดไปได้เท่าไหร่ และช่วงไหน แต่คิดว่าน่าจะเกิดในวันนี้หรือพรุ่งนี้ครับ หลังจากนั้น ราคาก็จะร่วงลงมาในคลื่นย่อยที่(iii)ของคลื่น5 ได้ต่อไปนั่นเองครับ

***สรุปคือเทรนหลักในช่วงนี้ผมมองว่าน่าจะเป็นทางลงของคลื่น5นั่นเอง แต่ให้ระวังการดีดสลับในคลื่นย่อยที่(ii) ของคลื่น5 นั่นเอง สำหรับคนที่จะsell ก็ควรรอให้ราคาดีดสลับก่อน สำหรับคนที่sell เล่นสั้นมา ก็คิดว่าหาจังหวะปิดทำกำไร ตามคอนเซ็บกำขี้ ดีกว่ากำตด แล้วค่อยหาจังหวะเข้า sell ใหม่ ในจังหวะของคลื่นย่อย(ii) ไปคลื่นย่อย(iii) นั่นเอง

โชคดี มีกำไร และโปรดใช้วิจารณญาณในการลงทุน ทุกท่านด้วยครับ

คำถามที่หาคำตอบ

ข้อ1 ราคาทองอยู่ประมาณ 1325-1330 (ในขณะนี้) ลงจาก 1374 /// ราคาทองก่อนคิวอีสองวันก่อน อยู่ที่ 1302

คำถามคือ เจ้ามือ กับ ข้อเท็จจริงที่เกิดบนโลกนี้ ใครมีอิทธพลทองมากกว่ากัน แล้ว ถ้า ลดคิวอี อนาคต ทองจะมีราคาเท่าไร

ข้อ2 ทองทำ ขา สองขา บน ครบแล้วตามสูตร แล้วหรือยัง คือ 1433 และ 1374 (ว่าแล้วไอ้ที่รอขาสองนี่ทำให้ผมเสียทางไปสองสามไม้เลย)

ข้อ3 ทองที่ลงมาเมื่อวันศุกร์จาก 1374 มา 1325 ตั้งแต่ 1 ทุ่ม ถึง ตี2 แล้ว วันจันทร์ และ วันนี้ ได้ มี เหงยหัว ขึ้นไป ได้แค่ 133+ ใช่ไม๊

---------------------------------------------------------------------------------------------

ทั้งสามข้อ ผมกำลังบอกว่า ในความคิดส่วนตัวของผมมันกำลังจะลงแล้วตามคำทำนาย ครับผม

หมายเหตุ ถ้ามันไม่สามารถขึ้นไปได้เลย 1360 ขึ้นไป หัวเหงย ได้แค่นี้ มีเหตุผลพอที่จะบอกพวก คุณว่า มันจะลงเยอะๆ

ถูกแก้ไข โดย บอนไซ

มันเล่น Copy 1980 มาเลยทีเดียว

จากตีสูงสุดที่ 1900

ตามสถิติ จุดต่ำสุดจะประมาณ 2-2.5 เท่าครับ(ผมว่าขา A)

และจะเด้ง (ขา B )ที่ 1.5 เท่า

*ไม่ได้คิดจากทฤษฏีแต่คิดจาก สถิติเก่า

** ส่วนตัวไม่เชื่อว่าจะหมดฤดูเล่นไป 20 ปีเหมือนสมัยก่อน สมัยนี้มันออนไลน์ทั่วโลก

แต่อาจมีซึมหรือเป็นการพักฐานแรกในรอบขึ้นใหญ่ไม่มีใครรู้

เวลาอะไรที่ลงเร็วและแรง จะมีการเด้งเร็วและแรงตามทฤษฏี Elliot Wave เพียงแต่

http://www.richersto...tt/ELTHEORY.htm

1 มันจะเด้งตรงกลางขาลง

2 มันจะเด้งตรงเกือบล่างสุด

3 มันเด้งตรงข้างล่างสุด

ส่วนตัวใครที่คิดสะสมทอง แบบเงินเย็นจริงๆ

รอให้เกิดจุดต่ำสุดAแล้วเด้งBก่อน และ รอขา C ที่ต่ำกว่าจุด A นี่แหละครับ Safe ลงก็ลงอีกไม่มาก (ไม่เข้าใจABC Link Elliot Wave)

บทความเก่า ลอกการบ้านมาโพส เผื่อเพื่อนๆ ได้ประโยชน์

******มันจะเด้งตรงกลางขาลง 1321 เด้งไป 1475

******มันจะเด้งตรงเกือบล่างสุด 1174 เด่งไป 1433

////////////////////////////////////////////////////////////////////

อนาคต ยังไม่เกิด

******มันเด้งตรงข้างล่างสุด (5555 เท่าไรดี ล่างสุด)*******

มี10ตั๋ว

แนะนำ S 1 ตั๋ว ราคาปัจจุบัน 1335.5

วันนี้ลักษณะการวิ่ง ประเมินได้ว่า คงแรงไม่ว่าจะขึ้นหรือลง

เพื่อนๆระวัง อย่าลืมทำ stop. Loss. กันความเสี่ยงไว้ด้วย

สวัสดีค่ะท่านบอน

รบกวนด้วยค่ะ แปลกจังทำไมเข้าห้องเชียร์ทองไม่ได้

ไม่ทราบว่าท่านบอนเข้าได้ไหมค่ะ ถ้าเข้าได้รบกวน copy update ของคุณ DonJuan มาไว้ห้องนี้ชั่วคราวได้ไหมค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

:D

ตามนี้คะ

สวัสดีครับ ทุกท่าน ...... วันนี้มองแนวรับ 1325-1328 ไม่ควรหลุด หรือจะสวยๆไม่ควรหลุด 1331-1333 เพื่อจะได้ไปต่อเทส 1337/1347/135X ต่อไปนะครับ หากหลุดแนวรับดังกล่าว มีโอกาสสูงที่จะลงไปย้ำแถว 1305 กันอีกรอบ แต่ถ้าหากหลุดอาจไป 1272 นะครับ ดูแนวดังกล่าวให้ดีๆครับ ค่ำนี้มีตัวเลขขอรับสวัสดิการการว่างงาน ซึ่งมีผลต่อราคาทอง พิจารณาให้ดีนะครับ ส่วนตัวเดาเทสแนวต้านครับผม :047

ขอบคุณมากมากเลยค่ะคุณน้ำใส

แปลกจังเลย คุณน้ำใสเข้าได้ แต่ข้าเจ้าพยายามแล้วแล้วห้องไม่ได้เลยจ้า

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ จุ๊ฟ จุ๊ฟ

:01 :01 :01

ขอบคุณมากมากเลยค่ะคุณน้ำใส

แปลกจังเลย คุณน้ำใสเข้าได้ แต่ข้าเจ้าพยายามแล้วแล้วห้องไม่ได้เลยจ้า

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ จุ๊ฟ จุ๊ฟ

:01 :01 :01

ตอนแรกก็เข้าไม่ได้ครับผม กดเข้าใหม่หลายๆครั้งก็เข้าได้ครับผม ขอบคุณมากที่ติดตามครับ

วันนี้ เข้าแต่ละห้องยากมาก ตอน6โมงเช้า เข้าไม่ได้สักห้องเลยครับ

นั่นสิค่ะท่านบอน

ปกติหมู่เฮาเป็นพวก Early Bird

วันนี้แปลกมาก สายจนเกือบแปดโมงไม่มีท่านใดเปิดบ้าน thaigold

ยังงง งง เหมือนกันค่ะ

เดี๋ยวระบบคงเข้าสู่ภาวะปกติเด้อค่ะ

ให้กำลังใจทีมงานทุกท่านนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

:bye

แนะนำ ปิดตั๋วที่เปิด เมื่อวาน ที่ราคาปัจจุบัน 1322.0

กำไร 1335.5-1322 เท่ากับ 13.5 จุด

มี10 ตั๋ว

แนะนำS. ราคาปัจจุบัน 1340 จำนวน. 1 ตั๋ว