ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

How to Cut Loss or Let 's Profit Run (จะคัตลอสหรือให้กำไรวิ่งต่อดี)

หลายท่านอาจมีปัญหาว่าเมื่อเราลงทุนแล้วเราควรจะเข้าออกอย่างไรดีในการลงทุนโดยคนส่วนใหญ่จะมีปัญหาเมื่อมีกำไรชอบขายไปก่อนที่จะสุดหรือขายหมู และบางทีอาจทำให้ติดดอยยาวนานในการลงทุน

บทความนี้เสนอไอเดียในการจัดการการลงทุนคุณให้เป็นระบบมากขึ้น " วินัย ไร้ความรู้สึก วางแผนที่จะออก"

บทความนี้เป็นไกด์ไลน์ในการทำระบบการลงทุนให้มีความแข็งแกร่งขี้นและมีการกำหนดการขาดทุนที่แน่นอนขึ้น โดยคอนเซปที่ออกโดยใช้ความรู้สึกมากำหนดจะช่วยในการตัดสินใจออกของคุณได้มั่นคงขึ้น

ข้อที่ควรอ่านก่อนอ่านบทความนี้

1 การลงทุนมีความเสี่ยงคุณควรมีวินัยสูงสุด การใช้วิธีนี้จะช่วยให้คุณลดการใช้ความรู้สึกและจะเหลือแค่ ขาย หรือ ทำลายวินัย

2 การหาจังหวะการลงทุนมันง่ายแต่การหาจุดออก ที่ไม่ขายหมูหรือจะทำให้ติดดอยมันยาก ดังเช่นคำโบราณจะเข้าตีมันง่ายแต่การหาทางถอยมันยาก

3 การลงทุนคุณต้องวางแผนที่จะออกทุกวันที่มันเปิดทำการ และ ชื่นชมมันที่มันกำลังทำกำไรให้คุณ โลกนี้เขายังมีซ้อมหนีไฟ แล้วทำไมคุณจะไม่วางแผนซ้อมไว้ล่วงหน้าละ

4 วินัยคือสิ่งสูงสุดของระบบนี้ คุณไม่ทำตามวินัยแค่ครั้งเดียว มันคือสัญญานที่คุณจะไม่ทำตลอดไป

5 อารมณ์และความรุ้สึกมันเป้นสิ่งต้องห้ามในการลงทุน มันจะทำลายตัวคุณเมื่อวิกริต

นี่เป็นหนึ่งในบทความระบบการลงทุนโดยแบ่งเป็น 5 ขั่นตอน

1 การคัดกรองการลงทุน

2 การวิเคราะห์พื้นฐานของการลงทุนหรือบริษัท

3 การจัดการความเสี่ยงการลงทุน

4 การอ่านสัญานขาเข้าเพื่อลงทุนในจังหวะที่ได้เปรียบสูง (ได้เขียนไว้แล้วโดย ผมได้เขียนแค่ การอ่าน Indicator ยังขาด การอ่านรูปแบบกราฟ รูปแบบแท่งเทียน การอ่านvol Elliot wave)

*5 การออกจากการลงทุนโดยไม่ใช้ความรู้สึกในการตัดสินใจ

บทความนี้ได้เกี่ยวกับการ Cut loss (การออกจากการลงทุนโดยไม่ใช้ความรู้สึกในการตัดสินใจ)

ผมขอเกริ่นนำก่อนนะครับ

ปัญหาของนักลงทุนทุกท่านครับ เมื่อซื้อแล้วจะขายเมื่อไหร่ออกเมื่อไหร่ดี หลายท่านได้ใช้ระบบการอ่านสัญญาน หลายท่านใช้คอมช่วยเขียนระบบตัดสินใจ

ปลายปีที่แล้วผมได้รับประสบการณ์อันน่าสนุกกับการเริ่มอ่านสัญญาน Indicatorได้จนทำกำไรได้ 100%นิดๆ จากหุ้นที่ขึ้นจาก 5XX=>7XX

หลังจากนั้นผมได้เจอสิ่งที่เรียกว่าความโหดร้ายกับการใช้ความรู้สึกในการตัดสินใจ

จากกำไร 3Mกว่าๆ โดยแบ่งเป็นกำไรจาก Future 1.2M กับหุ้น 1.8M เหลือ 100k จากคำที่ว่าความรู้สึกการตัดสินใจ (จากเหตุการณ์การปล่อยข่าวซึ่งข่าวตอนนั้นที่สิงค์โปรเป็นผู้ปล่อย)

โดย ที่โดนหนักเพราะ Future ติดลบถึง 1M และหุ้นลงไปหลาย k เข็ดขยาดกับ Future พอควร แต่ปลายปีได้เติมเงินและได้เล่นoption จากคำแนะนำคุณหมอสัจจะและได้ GOLD Future

กลับมานิดหน่อยตอนหลังได้รวมเงินกลับไปซื้อหุ้น เพราะไม่ชอบลักษณะของFutureครับ ที่ต้องเขียนเพราะอยากแสดงถึงความน่ากลัวของการไม่มีวินัยและการใช้ความรู้สึกในการตัดสินใจ

**ปัจจุบันได้ผ่านช่วง 820=>7XX ผมยังสามารถทำกำไรได้ซึ่ง ผมสามารถทำกำไรจาก แทบจะ0% จนตอนนี้ +180%กว่าๆ สามารถทำกำไรกลับมาได้ภายใน 6เดือน โดยผ่านหุ้นมากว่า 8-10 ตัว ปัจจุบัน ยังทำกำไรต่อเนื่องไปเรื่อยๆด้วยความอุตสาหะหาหุ้นหลายๆตัวแล้ว Run ตามระบบครับ

มาพูดถึงข้อผิดพลาดในการเล่น หลังจากกำไรหายหมดโดยสะสมมาจากการอ่านสัญญานที่เคยเขียนไปนั้น

1 การอ่านสัญญานเพื่อจะออกจากการลุงทุนมันจะย้อนกลับมาทำร้ายเมื่อคุณรู้สึกว่ามันเพิ่งเริ่มตัด

2 การใช้คอมพิวเตอร์เขียนจุดออก มันยังมีข้อผิดพลาดในบางสถานะการณ์

3 กำไรหน่อยนึงแล้วชอบขาย(ผมไม่มีปัญหากับจุดนี้นะครับ)

4 การเล่นFuture พอได้กำไรแล้วเบิ้ลสัญญา พอเวลามันตกแล้วไม่มีจุดออกที่แน่นอน มันคือหายนะ

* ปล จริงๆแล้วการอ่านสัญญานเพื่อออก มันก็ใช้ได้ แต่วิธีนี้จะทำให้คุณปลดล๊อกจากความรู้สึกไปเลย ใช้แต่วินัยจริงๆ

เขียนมายาวนานแล้วขออเข้าเรื่องและอธิบายตามเสต็ปเลยนะครับ

วิธีกำหนดจุดออก มี 3วิธี

1 กำหนดจาก % Port

2 กำหนดจาก Moving Average

3 กำหนดจาก ค่า Swing ของราคา

วิธีการออกจากการลงทุนมี 3 รูปแบบ

1 ออกหมดไม้เดียว

2 แบ่งออกหลายไม้

3 แบ่งออกเป็นปีรามิด คว่ำ-หงาย

พูดง่ายๆของระบบนี้คือหากมันทำกำไรก็ปล่อยมันไปแต่หากมันลงมาต่ำกว่าจุดที่เรากำหนดค่อยออกครับ

ระบบของเซียนเต่าไม่เหมาะสมกับผู้ที่มีความสามารถหาจังหวะเข้าเก่งนะครับ แต่การออกนี่ใช้ได้เลยครับ

จริงๆ แต่ละวิธีผมมีวิธีคำนวนเป็นตัวเลขทั้งหมดแต่ผมเห็นว่ามันไม่เหมาะ เอาให้เป็นรูปแบบคอนเซปไปแล้วผู้ใช้ไปหาสไตล์ที่เหมาะสมดีกว่าครับ

ขอขอบคุณระบบเซียนเต่า,เวปแมงเม่าคลับ และ คุณปลานิลจิ๋วแห่งสินธร ที่เขียนสิ่งต่างๆให้ผมสามารถทำระบบนี้ได้

post-755-011346200 1277070339_thumb.png

ถูกแก้ไข โดย pongacku

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อธิบายระบบ Cut Loss กันซักนิด

คำว่า Cut Loss ไม่ได้หมายความว่าเราจะตัดต่อเมื่อขาดทุนเท่านั้นนะครับ

ก่อนมาเขียนบทความนี้ผมได้ทำการสอนน้องๆในกลุ่มของผมเกี่ยวกับระบบนี้แล้วพบว่ามีคำถามจากน้องๆมากมายกับระบบนี้ว่าทำอย่างไร

คือผมจะอธิบายวิธีให้ดังนี้นะครับ

1 เมื่อคุณเข้าทำการลงทุน ราคาที่ลงทุนคือราคาเริ่มต้น(แนะนำอย่างการลงทุนต้องอ่านเทคนิคและมีเหตุผลในการลงทุนทุกครั้ง ต้องทำการบ้านให้เราลงทุนในสถานะที่เราได้เปรียบนะครับ)

2 คุณต้องกำหนดจุดออกทันทีเพื่อเป้นการปกป้องความเสี่ยง โดยมี 3วิธีกำหนดที่ผมนำเสนอไว้ให้ครับ

3 หากราคาลงแล้วลงไปจุดที่ราคากำหนดให้ออก กรุณาออกตามวินัย

4 หากราคาเพิ่มขึ้น ให้เลื่อนจุด Cut ตามราคาที่ขึ้นไปสูงสุดครับ

ยกตัวอย่างนะครับ

1 เราเข้าการลงทุน ที่ 20 บาท (ผมจะใช้ระบบ %port Cutloss5%นะครับ )

2 เรากำหนดจุดออกที่ 19 บาทหรือ -5% ของ 20 บาท

3 จากลงก็ให้ทำตามวินัยแล้วหาจังหวะเข้าใหม่

4 หากราคาเพิ่มขึ้นเป็น 21 บาท ให้เปลี่ยน Cutloss เป็น 20บาท หรือพูดง่ายๆคือเลื่อนตามจุดสูงสุดของราคาที่เราเข้าทำการลงทุนครับ

วิธีการออกจากการลงทุนมี 3 รูปแบบ

จริงๆแล้ว เราก็ใช้วิธีนี้ในการเข้าก็ได้ครับ

1 การเข้าออกไม้เดียว นิยมใช้กับการลงทุนทั่วไป โดยเรามีความมั่นใจในอ่านการลงทุนนั้นๆ และใช้กับการลงทุนกลางน้ำ

อธิบายเพิ่มเติม คือการเข้าออก 100% ของที่จำนวนเงินที่เราต้องการลงทุน

เวลาเข้า เหตุผลที่เรานิยมใช้ วิธีนี้จุดที่ 3 คือคุณเข้าช้าแล้วมีโอกาสผิดพลาดสูงหากแบ่งเข้าขอบอกเลยโอกาสทำกำไรจะต่ำมากๆ

เวลาออก เหตุผลที่เรานิยมใช้คือ มั่นใจและเก่งด้านการอ่านจังหวะเข้าและไม่กลัวที่จะขายหมูมากนัก เราก็ใช้ระบบในการตัดสินใจนะครับ

รูปที่ให้คือจุด 1-3 นะครับ

อธิบายเพิ่มเติม

จุดที่1 คือจุดสะสมกำลัง (การลงทุนควรเข้าจุดนี้แต่คุณต้องอ่าน Value มันออกซึ่งถ้าเป็นหุ้นคงง่ายกว่าทองถ้าคุณอ่านงบดุลและคาดการณ์มันได้)

จุดที่2 ต้นน้ำขาขึ้น (การลงทุนควรเข้าจุดนี้ ขึ้นจากจุดสะสมกำลัง)

จุดที่3 กลางน้ำ (ควรตัดสินใจถ้ายังมีGAP ในการลงทุนพอควร)

post-755-069510500 1277071084_thumb.png

2 การเข้าออกโดยทยอยแบ่งเป็น % เข้า นิยมใช้จุดที่2ตอนต้นน้ำและจุดที่1ช่วงสะสมกำลัง เราจะแบ่งพอร์ตเป็นส่วนๆเท่าๆกันแล้วทยอยเข้าเป็นไม้ๆ

เวลาเข้า อันนี้คงต้องอธิบายหน่อยเช่น เราแบ่งพอร์ตเป็น 3ส่วนเท่าๆกัน และกำหนดเข้า ทุกๆ0.5 บาท

ไม้แรก เราลงทุน 20บาท หาก ราคาตกไปกว่า 19บาท Cutloss หากวิ่งไป 20.5ตัดสินใจเข้าอีกไม้

ไม้สอง เราลงทุน 20.5 หากราคาตกไปที่ 19.5 เราCutloss 2 ไม้หากวิ่งไป 21 เราก็ตัดสินใจเข้าอีกไม้

*ขอสังเกตุไม้แรกเราจะเลื่อนCutloss แล้ว ตามราคาที่วิ่งขึ้นสูงสุด

ไม้ที่สาม เราลงทุน 21 บาท หากตกไปที่ 20บาท เราจะCutloss 3 ไม้ หากราคาวิ่งไป24บาท ทุกไม้จะcutloss ที่ 23 บาทครับ

*ขอสังเกตุไม้แรกและไม้สองเราจะเลื่อนCutloss แล้ว ตามราคาที่วิ่งขึ้นสูงสุด

เวลาออก ก็อาจใช้ร่วมกับระบบต่างๆ เช่น%port,Moving Avg,ค่าความSwing จะพูดอีกทีในส่วนนั้นครับ

post-755-058567800 1277070529_thumb.png

3 การเข้าออกแบบปีรามิดคว่ำ-หงาย พูดง่ายๆคือการแบ่งเข้าออกแบบมากไปน้อยหรือน้อยไปมาก

เช่น (40% 30% 20% 10%),(50%,30%,20%),(60%,40%),(70%,30%)

เวลาเข้า เรานิยมใช้แบบปิรามิดหงาย(มาก=>น้อย) จุดที่1ช่วงสะสมกำลังและจุดที่2ตอนต้นน้ำ จุดที่3ช่วงกลางน้ำ พูดง่ายๆทุกช่วงที่สามารถลงทุนได้ยกเว้นปลายน้ำ

เรานิยมแบบปิรามิดคว่ำ(น้อย=>มาก) จุดที่1ช่วงสะสมกำลังและจุดที่2ตอนต้นน้ำ เท่านั้น ถ้าเข้าช่วงกลางน้ำ ถือว่ามีความเสี่ยงมาก

เวลาออก เรานิยมใช้แบบปิรามิดหงาย(มาก=>น้อย) สถานะการณ์ที่เราจะออกแบบนี้ต่อเมื่อมันใกล้เป้าหมายที่กำหนดมากเช่นทองวิ่งไป 122X ในสมัยก่อนซึ่งทำ New High ทั้งๆที่เป้าหมายประมาณ 1250 ดังนั้นเราจะออกมากก่อนแล้วมันดันลงมาอีกขั่นเราก็ค่อยๆออกจนหมด

สรุป วิธีออกแบบนี้นิยมใช้กับจุดที่ใกล้เป้าหมาย หรือ ช่วงเวลาที่ราคาทุบหนักมากและมี Volume

เรานิยมแบบปิรามิดคว่ำ(น้อย=>มาก) รูปแบบนี้นิยมใช้ต่อเมื่อเราคิดว่ายังไม่ถึงเวลาหรือเป้าหมายเราจะได้เล่นรอบไปในตัวและไม่ทำport ใหญ่เสียหายครับ

post-755-027666300 1277070565_thumb.png

วิธีกำหนดจุดออก มี 3วิธี

แก้ไขนะครับ ขอโทษด้วยครับ ใช้วิธีนี้จะง่ายกว่าครับ

วิธีUpdate High จากราคาปิด

1 เริ่มจากคุณลงทุนซื้อทองหุ้นหรือการลงทุนใด ให้คิดจุดนั้นเป็นสูงสุด

2 หากราคาปิดอีกวันสูงกว่าที่คุณซื้อ ให้เปลี่ยนราคานั้นเป็นจุดสูงสุด

3 จะ บันทึกราคาสูงสุดที่เกิดขึ้น หลังปิดวันเท่านั้นครับ

ยกตัวอย่างเช่น

วันแรกเราซื้อหุ้น 20 บาท จุด Cutเรา 19 บาทหากราคาปิดที่20.5

วันที่2 ราคาCutคือ19.5 หากราคาปิดตกไปที่ 20.3

วันที่3 ราคาCutคือ 19.5 คิดจาก High หลังซื้อเดิม หากราคาปิดที่20.8

วันที่4 ราคา Cutคือ19.8 หากราคาปิดเท่ากับ 21.5

วันที่5 ราคา Cutคือ 20.5 หากราคาปิด 21.2

วันที่6 ราคาCutคือ 20.5 ครับ

หากราคาระหว่างวันตกลงมาเลยจุด Cut ให้ออกครับ

* ใช้กับวิธีการใช้%Port , การคำนวนค่าผันผวน

1 กำหนดจาก % Port

ง่ายมากครับ คุณสามารถกำหนดการออกตามพอร์ตที่มูลค่าลดลง ณ ตำแหน่งซื้อครับ

3% , 5% , 7% ใช้ร่วมกับวิธีออกได้ทั้ง3รูปแบบครับ ใช้ร่วมกับการ Update ราคาสูงสุดที่ขึ้นไปได้นะครับ

ข้อดี ง่ายสะดวกและรวดเร็วและมีการ updateตลอดเวลาตามราคาสูงสุด

ข้อเสีย มันยังไม่เหมาะกับดารลงทุนที่มีความผันผวนสูง แต่ถ้าเราจะใช้ให้คุณดูค่าเฉลี่ยความผันผวนของราคาไว้หน่อยเพื่อเลือก%ขาดทุนให้เหมาะสม หากเลือกไม่เหมาะสมแทนที่คุณจะหนีได้คุณอาจกลับกลายเป็นขายหมู

ข้อบ่งชี้ ระยะสั่นดี ระยะกลางดี ระยะยาวปกติ ความน่ากลัวหากมีการกระชากราคาโดยเจ้าเป็นคนทำคุณจะขายหมูทันที

ปล การกำหนดการออก แบบ% Port นิยมเพราะง่ายและกำหนดค่าความเสียหายของ Port ไว้เลยแต่จะไม่เข้ากับ หน่วยลงทุนที่มีความผันผวนสูงมาก

ปล2 จากประสบการณ์ที่ได้ใช้งาน เวลาราคาขึ้นไปสูงสุด ท่านควรทอนราคามา 1 ช่องเช่นสูงสุด คือ 25 ให้ทอนมาเป็น 24.9 และหักด้วย 3%,5%,7%

2 กำหนดจาก Moving Average หลายท่านสงสัยว่าทำอย่างไร วิธีนี้เป็นที่นิยมของนัก เล่นในส่วนหนึ่งโดยค่าเฉลี่ยของระยะเวลา 20 50 100 200 แล้วแต่เราจะกำหนด

เราใช้ร่วมกับ 3 วิธีออกได้ทั้งหมด และการใช้วิธีนี้จะมีกราฟที่เราต้องดู แต่ละเส้นจะถูก Update อยู่แล้วเราไม่จำเป้นต้องไปดูค่าสูงสุดเลย

ข้อดี ง่ายสะดวกและรวดเร็วมันupdate ให้ในกราฟของมันครับ

ข้อเสีย หากคุณใช้ไม่เหมาะสมแล้วน่าจะเกิดผลเสียมากกว่าผลดี แต่เราสามารถลดทอนได้โดยการใช้การแบ่งออกเป็น % ได้ครับ และมันเกิดจากค่าเฉลี่ยมันจะช้าหน่อยครับ

ข้อบ่งชี้ ระยะสั่นไม่ดี ระยะกลางปกติ ระยะยาวใช้ได้ดี

post-755-023799600 1277070911_thumb.png

3กำหนดจากการSwingของราคา หรือคำนวนจากการผันผวนของราคา ภาษาอังกฤษคือ True Range(ATR)

เราใช้ร่วมกับ 3 วิธีออกได้ทั้งหมด

ข้อดี ค่อนข้างดีมีโอกาสเล่นรอบได้ลักษณะเหมือนกับ %Port

ข้อเสีย มีการกระชากตัวของราคา มันมีผลทำให้คลาดเคลื่อน แต่จะดีมากหากคุณมีการตัดสินใจในการเล่นรอบและอ่านจังหวะเข้าเก่ง

ข้อบ่งชี้ ระยะสั่นดี ระยะกลางดี ระยะยาวปกติ ความน่ากลัวหากมีการกระชากราคาโดยเจ้าเป็นคนทำคุณจะขายหมูทันที

post-755-098087100 1277071016_thumb.png

ปล

การเทรดทองแท่ง ควรใช้ MOVING AVERAGE

การเทรดฟิวเจอร์ ควรใช้ %Port และขยายวงเงินให้มีผลกระทบกับPort ที่สามารถรับได้ด้วยครับ

การเทรดหุ้น สามารถใช้ได้ 3วิธี

ขออีกทีครับระบบนี้

" วินัย ไร้ความรู้สึก วางแผนที่จะออก"

มีคำถามหรืออย่างไรในบทความถามได้นะครับ

ขอบคุณครับ เป็นเนื้อหาสาระดีมาเลยครับ

ถ้าลงเป็น file PDF จะดีมากเลยครับ

อาจฝาก link ไว้ก็ได้นะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณคร้บ กำลังสนใจเรื่องนี้อยู่พอดีเลย ได้ประโยชน์มากครับ

ขอบคุณมากค่ะ ได้ประโยชน์มากเลยค่ะ !thk !thk

!thk ขอบคุณค่ะ คุณ pongacku

เหมาะสำหรับนักลงทุนทุกท่านเลยค่ะ

เพราะนักลงทุนที่ไม่มี stoploss หรือจุด cutloss ก็ไม่ต่างอะไรกับนักพนัน

!thk !10 !thk