ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่าน กลับมาบ้านได้ละ

ดีใจด้วยทองทดสอบด่าน 1780 Us หากวิ่งต่อ 1800 Us ระวังหน่อยอาจย่อแรงมากกว่าเมื่อเช้า มีกำไรก็แบ่งขายบ้างนะค่ะ

ไม่แนะนำตัดขายล่วงหน้า หรือ Cutloss เพราะพี่มองเป็นขาขึ้นนานแล้ว

ถ้าเล่นสั้นรอจังหวะซื้อต่ำ ขายสูง ดีกว่าค่ะ

ขอลาป่วยชั่วคราวนะค่ะ แถมต้องไปเชียงใหม่ เมื่อเช้าอยู่ รพ ฝากให้เพื่อนรักโพสต์บอกก่อน

ทองลงเงินบาทแข็ง หาใช่ลงด้วยทิศทาง

See u next Week naka ©~©

รักษาสุขภาพด้วยนะคร้า

:bye

see you ka

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอให้คุณพี่น้องรีหายเร็วๆนะคะ เป็นห่วงจังเลยคะ :10

ปล.น้องทองรออยู่

เมื่อครู่ตัดใจขายน้องทอง 5 บาท อุ้มมาเมื่อวันอาทิตย์ละ ซื้อมา 25,200/2 = 126,000 ขายวันนี้ 25,450+30 /2 =127,400 บาท

ได้ค่ารถทัวร์ละ แต่ไม่พอค่าเครื่องบิน ฮุ ฮุ

วัดใจ วัดดวง แนวโน้ม 50 - 50 ขึ้น หรือ ลง 25 Us มั่ว เดาล้วน ๆ เหมือนเดิม

ความคิดชั่ววูบ ขอให้ย่อมารับพี่น้องรีใหม่ ที่เดิม 25,200 ด้วยเทอญ

ขอบคุณครับคุณพี่น้องรีเดินทางโดยปลอดภัยครับ

เมื่อครู่ตัดใจขายน้องทอง 5 บาท อุ้มมาเมื่อวันอาทิตย์ละ ซื้อมา 25,200/2 = 126,000 ขายวันนี้ 25,450+30 /2 =127,400 บาท

ได้ค่ารถทัวร์ละ แต่ไม่พอค่าเครื่องบิน ฮุ ฮุ

วัดใจ วัดดวง แนวโน้ม 50 - 50 ขึ้น หรือ ลง 25 Us มั่ว เดาล้วน ๆ เหมือนเดิม

ความคิดชั่ววูบ ขอให้ย่อมารับพี่น้องรีใหม่ ที่เดิม 25,200 ด้วยเทอญ

หวัดดีค่ะคุณพี่น้องรี เป็นยังงัยบ้างค่ะ สบายดีขึ้นแล้วใช่มั้ยค่ะ รักษาสุขภาพด้วยน่ะค่ะ วันนี้เห็นค่าเงินแล้วเซงเลยปล่อยออกไปบ้างแล้วค่ะ เหลือถือลุ้นต่ออีกหน่อยค่ะ รอย่อลงมา ค่อยเข้าอีกรอบค่ะ ขอให้ได้ราคาเดียวกันกับคุณพี่น้องรีเลยน่ะค่ะ อิอิ

เดินทางปลอดภัยด้วยน่ะค่ะ :uu :gd

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก พี่งูดิน Khun ohshikung , Khun Wann และน้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

มีประสพการณ์อยากเล่าให้ฟังค่ะ มีชื่อเรื่องว่า " รักษาตามอาการ"

เรื่องมีอยู่ว่า พี่น้องรี พักผ่อนน้อยไปหน่อย ด้วยลงโปรแกรมมันส์ไปนิด ทำให้เกิดอาการเดิม น้ำในหูไม่เท่ากัน

พอมีอาการดังกล่าวก็รู้ตัวทันที เพราะก้มหยิบของแล้วมึนๆ จึงรีบไปหาหมอ รพ.ประกันสังคมใกล้บ้าน

เวลานั้น เกือบราวตี 1 มีหมอหนุ่มประจำเวร เมื่อถึงลำดับการรักษา คุณหมอถามอาการ พี่น้องรี ก็ตอบอาการโดยละเอียด

(บทสนทนา โต้ตอบ)

คุณหมอหนุ่ม "มีอาการอะไรบ้าง บอกมาให้ละเอียดนะ"

พี่น้องรี " เมื่อครู่ก้มหยิบของแล้วเหมือนหน้ามืด รู้สึกเวียนศรีษะ ใจสั้น เหงือออกมากค่ะ "

คุณหมอหนุ่ม "แล้วคุณมีโรคประจำตัวอะไรหรือเปล่าละ"

พี่น้องรี "เคยเป็น น้ำในหูไม่เท่ากันค่ะ คิดว่าวันนี้คงอาการเดิม "

คุณหมอก็เขียนใบสั่งยา ให้....

พอพี่น้องรี มารับยาที่แผนกจ่ายยา ระหว่างรอยา เวียนศรีษะและเกิดอาการอาเจียนวิ่งเข้าห้องน้ำทันที

ค่อยยังชั่ว จึงปรับยา พบว่ามีเพียงยานอนหลับ 10 เม็ด :38 จึงย้อนกลับไปสอบถามคุณหมอแล้วแจ้งอาการเพิ่มว่ามีอาเจียนเมื่อครู่ ขอเกลือแร่ไปรับประทานเพิ่มได้ไหมค่ะ เพลียมากเลย

คุณหมอก็ยืนยันคำเดิม "รักษาตามอาการ คุณมีอาการแค่นี้ก็รักษาเท่านี้"

พี่น้องรี จึงกลับบ้าน อาบน้ำ กินยาแล้วเตรียมนอน พอเอนศรีษะปุ๊บก็เวียนศรีษะอีก แล้วอาเจียน จากนั้น บ้านก็หมุน :_02

สลับกัน 3-4 รอบ ต้องรีบให้พี่สาวไป รพ. ตอนตี 3 อีกรอบ (รอบนี้ ต้องนั่งรถเข็น)

แล้วก็ขอพบคุณหมอ พี่สาวพี่น้องรี ได้โต้ตอบกับคุณหมออีก

(บทสนทนา)

พี่สาวพี่น้องรี "ทำไม คุณหมอจ่ายแค่ยานอนหลับ ทั้งที่ชี้แจงอาการแล้ว"

คุณหมอหนุ่ม "ก็ตอนคุณมา มีอาการแค่นี้ ถามว่า บ้านหมุนหรือเปล่า ก็บอกว่าเปล่า ผมก็รักษาตามอาการ

จะเอาอะไรอีก โวยวาย เอาโน่น เอานี้ ได้อะไร จะเอาอะไรก็บอกมา "

พี่สาวพี่น้องรี "ตอนนี้ น้องฉันอาเจียน ท้องเสีย ลุกไม่ได้แล้ว บ้านหมุน หมอว่าให้น้ำเกลือได้หรือยังค่ะ"

คุณหมอหนุ่ม "จะเอาน้ำเกลือ นอน รพ.ด้วยมั๊ย"

พี่สาวพี่น้องรี " ได้ก็ดีค่ะ ขอให้รักษาน้องฉันให้ดีด้วยแล้วกัน"

สรุปว่า พี่น้องรี ได้นอนรับน้ำเกลือจนได้ มารู้สาเหตุว่าทำไมคุณหมอถึงไม่อยากให้นอน รพ. เพราะ เตียงผู้ป่วยไม่พอ

พอใครอาการดีขึ้น ก็รีบให้กลับบ้านทุกคน :047

สมัยพี่น้องรี ยังเด็ก เวลาไป รพ. มักโดนคุณหมอดุบ่อยๆ ว่า ทำไม พึ่งมาหาหมอ รอจนป่วยมากขนานนี้ไม่ดีนะครับ

และปกติ พี่น้องรี เป็นไข้หวัด หรือมีแผลสด ก็ไปเวลาช่วง 2-3 ทุ่ม พบกับอาจารย์หมอ (ได้ยินคุณพยาบาลเรียก)

ท่านก็มัก พูดคำเดียวกันนี้ว่า "เอาวันนี้ เป็นอะไรมา เล่าอาการมาให้ละเอียดนะ หมอรักษาตามอาการ" :32 (ปลื้มจัง คุณหมอเป็นห่วงคนไข้ด้วยฮะ)

พอพี่น้องรี บอกว่า มีอาการ ไอ จาม คุณหมอก็จะให้ยาแก้ไอ

ตรวจมีคออับเสบ คุณหมอก็ให้ยาแก้อักเสบ

ความหมายของคำว่า "รักษาตามอาการ" ทำไมช่างต่างกันเหลือเกิน

เรื่องข้างต้นเกิดจากประสพการณ์จริง อยากรู้จังมีน้องๆ ท่านไหนเคยโดนแบบพี่น้องรีบ้าง

จากคนธรรมดา ร้องเรียนใครไม่เป็น

ปล.โชคดีที่บ้านอยู่ใกล้ แต่ก็เสียค่ารถ TAXI ไปกลับ 2 รอบ รวม 180 บาท

ถ้าหากเป็นคนที่บ้านอยู่ไกล หรือมาจากต่างจังหวัด ขอบอกเลยว่า ไม่อยากคิดว่าเขาจะทรมานแค่ไหน หรือต้องลำบากในการเดินทางแค่ไหน

ไปงานสัมนาคราวหน้า ถ้าใครเจอพี่น้องรี แล้วจำได้กรุณาอย่าทักนะค่ะ กลัวเพราะสร้างโจทย์ไว้เยอะ

ถูกแก้ไข โดย NongRee

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก พี่งูดิน Khun ohshikung , Khun Wann และน้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

มีประสพการณ์อยากเล่าให้ฟังค่ะ มีชื่อเรื่องว่า " รักษาตามอาการ"

เรื่องมีอยู่ว่า พี่น้องรี พักผ่อนนอนไปหน่อย และลงโปรแกรมมันส์ไปนิด ทำให้เกิดอาการเดิม น้ำในหูไม่เท่ากัน

พอมีอาการดังกล่าวก็รู้ตัวทันที เพราะก้มหยิบของแล้วมึนๆ จึงรีบไปหาหมอ รพ.ประกันสังคมใกล้บ้าน

เวลานั้น เกือบราวตี 1 มีหมอหนุ่มประจำเวร เมื่อถึงลำดับการรักษา คุณหมอถามอาการ พี่น้องรี ก็ตอบอาการโดยละเอียด

คุณหมอหนุ่ม "มีอาการอะไรบ้าง บอกมาให้ละเอียดนะ"

พี่น้องรี " เมื่อครู่ก้มหยิบของแล้วเหมือนหน้ามืด รู้สึกเวียนศรีษะ ใจสั้น เหงือออกมากค่ะ "

คุณหมอหนุ่ม "แล้วคุณมีโรคประจำตัวอะไรหรือเปล่าละ"

พี่น้องรี "เคยเป็น น้ำในหูไม่เท่ากันค่ะ คิดว่าวันนี้คงอาการเดิม "

พอพี่น้องรี มารับยาที่แผนกจ่ายยา ระหว่างรอยา เวียนศรีษะและเกิดอาการอาเจียนวิ่งเข้าห้องน้ำทันที

ค่อยยังชั่ว จึงปรับยา พบว่ามีเพียงยานอนหลับ 10 เม็ด :38 จึงย้อนกลับไปสอบถามคุณหมอแล้วแจ้งอาการเพิ่มว่ามีอาเจียนเมื่อครู่

คุณหมอก็ยืนยันคำเดิม "รักษาตามอาการ คุณมีอาการแค่นี้ก็รักษาเท่านี้"

พี่น้องรี จึงกลับบ้าน อาบน้ำ กินยาแล้วเตรียมนอน พอเอนศรีษะปุ๊บก็เวียนศรีษะอีก แล้วอาเจียน จากนั้น บ้านก็หมุน :_02

สลับกัน 3-4 รอบ ต้องรีบให้พี่สาวไป รพ. ตอนตี 3 อีกรอบ (รอบนี้ ต้องนั่งรถเข็น)

แล้วก็ขอพบคุณหมอ พี่สาวพี่น้องรี ได้โต้ตอบกับคุณหมออีก

(บทสนทนา)

พี่สาวพี่น้องรี "ทำไม คุณหมอจ่ายแค่ยานอนหลับ ทั้งที่ชี้แจงอาการแล้ว"

คุณหมอหนุ่ม "ก็ตอนคุณมา มีอาการแค่นี้ ถามว่า บ้านหมุนหรือเปล่า ก็บอกว่าเปล่า ผมก็รักษาตามอาการ

จะเอาอะไรอีก โวยวาย เอาโน่น เอานี้ ได้อะไร จะเอาอะไรก็บอกมา "

พี่สาวพี่น้องรี "ตอนนี้ น้องฉันอาเจียน ท้องเสีย ลุกไม่ได้แล้ว บ้านหมุน หมอว่าให้น้ำเกลือได้หรือยังค่ะ"

คุณหมอหนุ่ม "จะเอาน้ำเกลือ นอน รพ.ด้วยมั๊ย"

พี่สาวพี่น้องรี " ได้ก็ดีค่ะ ขอให้รักษาน้องฉันให้ดีด้วยแล้วกัน"

สรุปว่า พี่น้องรี ได้นอนรับน้ำเกลือจนได้ มารู้สาเหตุว่าทำไมคุณหมอถึงไม่อยากให้นอน รพ. เพราะ เตียงผู้ป่วยไม่พอ

พอใครอาการดีขึ้น ก็รีบให้กลับบ้านทุกคน :047

หวัดดีครับคุณพี่น้องรีเห็นว่าอาการเดียวกันเลยครับ หมอประกันสังคมเหมือนกันเลยครับ แล้วเจอหมอสไตล์คล้ายๆกันเลยครับ ตอนผมเริ่มเป็นนิดเดียวแต่อาการไม่แรงเท่าพี่น้องรี บ้านไม่หมุนแต่หูอื้อ อื้อเป็นเดือนๆ ไปหาตอนแรก เค้าให้ยาแก้หวัดมากินบอกสงสัยเป็นหวัดเลยทำให้หูอื้อ(ตอนที่เป็นหวัดดันไปหาหมอ) ไอ้เราก็เอ้อ หูอื้อนะ ก็โอเคๆ เชื่อหมอ แต่พอคราวนี้หวัดหายก็ยังไม่หายหูอื้ออีก ก็ไปหาหมออีกเจอหมอคนเดิมเค้าก็บอกโอเคไม่หายใช่ไหม พาไปตรวจเครื่องทดสอบเสียง แต่วันนั้นที่ไปอาการหูอื้อดันหายตอนตรวจ แต่ตอนหมอถามผมก็บอกเค้านะครับว่า มันอยู่ดีๆก็เป็นอยู่ดีๆก็หาย แต่ถ้าเป็นเป็นนาน พอผลตรวจออกมาเค้าบอกเราหูปกติไม่เป็นอะไร ให้ยาแก้เครีัยดกับยานอนหลับมา ผมเลยบอกผมหูอื้อนะหมอไม่ใช่เครียด ถ้าเครียดก็เครียดเพราะหมอแหล่ะ เค้าสวนกลับมาเลยครับว่าอย่ามาเถียงหมอนะ จะเก่งกว่าหมอเหรอ สุดท้ายก็ไม่หาย จนตัดใจไปโรงพยาบาล บำรุง.. ซึ่งรู้อยู่แล้วว่าค่ารักษาแพงมากแต่เพื่อนๆแนะนำว่าดี เลือกหมอเฉพาะทางได้เลยโอเคไป พอไปถึงหมอพาเค้าเครื่องทดสอบหูเลยครับ แล้วก็ถามผม หมอบอกสรุปได้ว่าเป็นอาการเริ่มแรกของโรคน้ำในหูไม่เท่ากัน และมีบางเคสอาจทำให้หูตึงไปตลอดชีวิตได้ถ้าอะไรข้างในมันดันจนแตก(ผมจำรายละเอียดชื่อเรียกไม่ได้น่ะครับ) แล้วหมอก็ให้ยามาทาน พอกลับบ้านไม่เกิน 2 วันอาการหายเป็นปลิดทิ้ง หลังจากที่หูอื้อเป็น 1-2 เดือน สรุป รพ.ที่แรก เลยร้ายมากครับไม่จำเป็นผมไม่ไปอีกแน่ๆ เพราะว่ามันมีอีกเคสที่เป็นสาเหตุที่ทำให้เพื่อนผมคนนึงเสียชีวิตไปแล้วด้วยผลวิจัยบ้าๆบอมันน่ะครับ ไปหาหมอบอกเจ็บคอไอ ไปถึง 3 ครั้ง ไปเป็นเดือนๆ ไอตลอดไม่หาย แล้วบอกหมอว่าสงสัยเป็นมะเร็ง เพราะมีญาติเป็นมะเร็งที่คออยู่ หมอบอกเลยไม่เป็นไรเป็นแค่ หวัดไอ ธรรมดา สุดท้ายเปลี่ยนโรงพยาบาลไปศิริราช หมอบอกเป็นมะเร็งขึ้นที่ 2 แล้วกำลังจะเป็นขั้นที่ 3 หมอบอกทำไมพึ่งมาถ้ามาแรกๆน่าจะหายแน่นอน สรุปเลยที่คอต้องฉายรังสี แล้วเจาะท้องให้อาหารอยู่เป็น 5-6 เดือน นึกว่าหายแล้ว อยู่มาได้ไม่ถึงปี มะเร็งฆ่าไม่ตาย กลับมาฆ่าเพื่อนผม สรุปเศร้าไหมล่ะครับ มีหมอแบบนี้เยอะเจริญแน่ครับ บอกชื่อย่อให้นะครับ นำหน้าว่า รพ.เกษม... ร่ายมาซะยาว อ่านแล้วงงหน่อยนะครับ พอดีไม่เคยพิมพ์อะไรยาวๆขนาดนี้น่ะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ถูกแก้ไข โดย luasak

เรื่องมีอยู่ว่า พี่น้องรี พักผ่อนน้อยไปหน่อย ด้วยลงโปรแกรมมันส์ไปนิด ทำให้เกิดอาการเดิม น้ำในหูไม่เท่ากัน

ไอ้อาการมี่ว่าเนี่ย(สีแดง) :uu ในตอนนั้นมันความดันต่ำชัดๆ (จากการนอนไม่พอ) อ้อ แล้วก็อยากอ้วกด้วย ถ้าหลับได้ก่อนอ้วกงีบเดียวก็ดีขึ้น ถ้าไปดูการวินิจฉัยของหมอ หมอจะต้องเขียนว่า exhaust แน่ๆ(เขาถึงจ่ายแต่ยานอนหลับ)

ก่อนที่จะเป็นถึงขั้นนี้มันก็จะมีอาการเตือนล่วงหน้าอยู่บ้าง แต่เบากว่าตอนเป็นจริง ถ้าเคยเป็นจนชำนาญแล้วก็จะรู้ว่าจะต้องทำอะไรบ้าง 1 กินให้พอ 2 ไปนอน อิอิ มีแค่นี้แหละน้องรี (เล่ามาเป็นตุเป็นตะเพราะผมเองเป็นอยู่บ่อยๆ อดนอนซัก 2-3 คืน แล้วก็ยังไปออกกำลังกายเมื่อไรละก็ เสร็จทุกที) :bye

ค่อยยังชั่ว จึงปรับยา พบว่ามีเพียงยานอนหลับ 10 เม็ด :38 จึงย้อนกลับไปสอบถามคุณหมอแล้วแจ้งอาการเพิ่มว่ามีอาเจียนเมื่อครู่ ขอเกลือแร่ไปรับประทานเพิ่มได้ไหมค่ะ เพลียมากเลย

(บทสนทนา)

สมัยพี่น้องรี ยังเด็ก เวลาไป รพ. มักโดนคุณหมอดุบ่อยๆ ว่า ทำไม พึ่งมาหาหมอ รอจนป่วยมากขนานนี้ไม่ดีนะครับ

และปกติ พี่น้องรี เป็นไข้หวัด หรือมีแผลสด ก็ไปเวลาช่วง 2-3 ทุ่ม พบกับอาจารย์หมอ (ได้ยินคุณพยาบาลเรียก)

ท่านก็มัก พูดคำเดียวกันนี้ว่า "เอาวันนี้ เป็นอะไรมา เล่าอาการมาให้ละเอียดนะ หมอรักษาตามอาการ" :32 (ปลื้มจัง คุณหมอเป็นห่วงคนไข้ด้วยฮะ)

พอพี่น้องรี บอกว่า มีอาการ ไอ จาม คุณหมอก็จะให้ยาแก้ไอ

ตรวจมีคออับเสบ คุณหมอก็ให้ยาแก้อักเสบ

ความหมายของคำว่า "รักษาตามอาการ" ทำไมช่างต่างกันเหลือเกิน

เรื่องข้างต้นเกิดจากประสพการณ์จริง อยากรู้จังมีน้องๆ ท่านไหนเคยโดนแบบพี่น้องรีบ้าง

จากคนธรรมดา ร้องเรียนใครไม่เป็น

ปล.โชคดีที่บ้านอยู่ใกล้ แต่ก็เสียค่ารถ TAXI ไปกลับ 2 รอบ รวม 180 บาท

ถ้าหากเป็นคนที่บ้านอยู่ไกล หรือมาจากต่างจังหวัด ขอบอกเลยว่า ไม่อยากคิดว่าเขาจะทรมานแค่ไหน หรือต้องลำบากในการเดินทางแค่ไหน

ไปงานสัมนาคราวหน้า ถ้าใครเจอพี่น้องรี แล้วจำได้กรุณาอย่าทักนะค่ะ กลัวเพราะสร้างโจทย์ไว้เยอะ

หวัดดีค่ะคุณพี่น้องรี พอได้อ่านแล้วก็พอนึกภาพออกค่ะว่าเป็นยังงัย เสียความรู้สึกแทนจังเลยค่ะ :034 แต่ส่วนตัวยังไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เลยค่ะ เพราะรักษาด้วยประกันชีวิต ยังงัยก็ดีแล้วค่ะ ที่คุณพี่น้องรีกลับมาหายเหมือนเดิม พักผ่อนเยอะ ๆ น่ะค่ะ จะได้ไม่ต้องไปเจอหมอแบบนี้อีก :uu

สวัสดีครับพี่น้องรี และทุกๆท่าน

มาเชียรืให้หายเร็วๆนะครับ

ไอ้อาการมี่ว่าเนี่ย(สีแดง) :uu ในตอนนั้นมันความดันต่ำชัดๆ (จากการนอนไม่พอ) อ้อ แล้วก็อยากอ้วกด้วย ถ้าหลับได้ก่อนอ้วกงีบเดียวก็ดีขึ้น ถ้าไปดูการวินิจฉัยของหมอ หมอจะต้องเขียนว่า exhaust แน่ๆ(เขาถึงจ่ายแต่ยานอนหลับ)

ก่อนที่จะเป็นถึงขั้นนี้มันก็จะมีอาการเตือนล่วงหน้าอยู่บ้าง แต่เบากว่าตอนเป็นจริง ถ้าเคยเป็นจนชำนาญแล้วก็จะรู้ว่าจะต้องทำอะไรบ้าง 1 กินให้พอ 2 ไปนอน อิอิ มีแค่นี้แหละน้องรี (เล่ามาเป็นตุเป็นตะเพราะผมเองเป็นอยู่บ่อยๆ อดนอนซัก 2-3 คืน แล้วก็ยังไปออกกำลังกายเมื่อไรละก็ เสร็จทุกที) :bye

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก และน้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

นั่งรถทัวร์ VIP อยู่แต่อยากคุย

ข้อดีของการมีคุณหมอประจำร้านกาแฟ คือ เราสามารถแลกเปลี่ยนความคิดเห็น และมุมมองของคนไข้ กับ คุณหมอได้

อาการเริ่มต้นคงรักษาง่ายๆ คือ กินอิ่ม กับ นอนหลับให้เพียงพอ ยาจึงเป็นยานอนหลับ I Understand

ที่จริงก็พอทราบค่ะ เพียงแค่เมื่อมีอาการอาเจียนยอยาแก้เวียนศรีษะ

ปกติที่บ้านถือว่า เข้าโรงหมอ กับ โรงพัก ยิ่งต้นปีไม่ค่อยดี

ปล. ขอบคุณน้องๆ พี่ๆ ร่วมเล่าประสพการณ์วันนี้ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย NongRee

หวัดดีค่ะคุณพี่น้องรี พอได้อ่านแล้วก็พอนึกภาพออกค่ะว่าเป็นยังงัย เสียความรู้สึกแทนจังเลยค่ะ :034 แต่ส่วนตัวยังไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เลยค่ะ เพราะรักษาด้วยประกันชีวิต ยังงัยก็ดีแล้วค่ะ ที่คุณพี่น้องรีกลับมาหายเหมือนเดิม พักผ่อนเยอะ ๆ น่ะค่ะ จะได้ไม่ต้องไปเจอหมอแบบนี้อีก :uu

หนึ่งในร้อยคงมีดีเกินสิบ....

คงมืดมิดหากคนดีพาเพิกเฉย......

ฟ้าคงหมนหากทำผิดกลับละเลย.....

เมืองที่เคยสุขสงบพลันหมดลง..... แต่งกลอนสด มั่วตามอารมย์

หมอรุ่นเก่าๆ จะรักษาด้วยความรักและห่วงใยคนไข้

แต่หมอรุ่นใหม่ ซึ่งเปิดเรียนกันเยอะมาก อาจารย์ต้องวิ่งรอกสอน

แถมต้องแย่งหาที่ฝึกงานอีก ถ้าเป็นจาก รร.แพทย์ที่เปิดมานาน ยัง ok. อยู่

หมอรุ่นใหม่ เรียนเพื่่ออยากรวยจริงๆ

ขอเล่ามั่งค่ะที่จังหวัดของขาใหม่ รพ.เอกชนนะคะไม่ขอเอ่ยชื่อ

คุณหมอที่นี่เค้าเก่งนะแค่ชโงกมองดูอาการของคนไข้ เค้าก็สั่งยาให้แล้ว

เจอ2-3คนแล้ว แอบตั้งชื่อให้ว่าหมอชโงก

เห็นด้วยกับคุณหมอเล็กครับ และที่เค้าบอกว่ารักษาตามอาการก็พูดไม่ผิดนะครับ แต่คงขาดจรรยาบรรณทางการแพทย์ไปหมดแหละ ผมเจอมา 2 ครั้งละครับ ครั้งแรกลูกสาวคนโต รพ ประจำจังหวัดเชียงใหม่เลยแหละ ลูกสาวผมคลอดก่อนกำหนด เลยต้องผ่าตัดหยุดเส้นเลือดที่หัวใจ ( pda คงต้องรบกวนคุณหมอเล็กอธิบายหละครับ) หมอผ่าตัด เข้ามาเสร็จแล้วเอาใบมาให้เซ็นรับการรักษา บอกให้ทำใจนะ โอกาศเสี่ยงมี 20-30% พูดทำนองมีโอกาศตายได้นะ เหมือน ตายละก็ทำเอาใหม่ (ถ้าเป็นลูกคุณๆจะพูดแบบนี้มั้ย) ครั้งที่2 เมื่อ 14 กพ นี้เอง แฟนไปผ่าคลอดลูกคนที่ 2 หมอ อายุรกรรม เป็น อาจารย์หมอด้วย (หมอสูติส่งต่อให้มาตรวจ) บอก อยากได้ประวัติจากที่เดิม คงไม่เสียเวลามาเริ่มใหม่ (ตรูก็อยากให้เป็นอย่างนั้น แต่ตรูไปขอประวัติจาก รพไหนก็ไม่เคยให้ ไม่รู้เป็น.... ไร ประวัติของเรา แต่ไม่ให้เรา บอกเป็นความลับ) ยังดี ที่มีน้องที่รู้จักเป็นหมอ แล้วเค้ามีเพื่อนที่ รพ เชียงใหม่เลยแอบถ่ายเอกสารเอาออกมาได้ น้องสาวที่เป็นหมอบอกฟ้องได้ ก็ไม่รู้จะฟ้องไปทำไม ถ้าจะฟ้องคงเอาขึ้นศาลเลยแหละ น่าโมโหมากเลย :061 พยาบาลยังดีกว่ามากเลยครับ(เฉพาะที่ผมเจอนะครับ) เป็นหมอมีความรู้ แต่ไม่มีจิตใจของหมอ(ไม่รู้เป็นใจหม.. รึปล่าว)

สวัสดีค่ะ Khun promin พออ่านจบ รู้สึกว่าเรื่องของตัวเองเล็กๆ ใจจริงอยากบอกว่าน้องสาวเพื่อนเหตุกาณ์คล้ายกันระหว่างคลอดบุตรคนแรก

เสียบุตรจากการบล็อคหลัง หมอไม่ค่อย Ok แจ้งและฟ้องร้องภายหลัง ทาง รพ. จึงดำเนินการให้ อีก 3 ปีน้องเขาถึงกล้าพอมีบุตรคนที่ 2

พี่น้องรี ยังเชื่อเหมือนพี่หมอเล็กว่า ยังมีหมอที่ดี และคอยดูแลคนไข้แน่นอนค่ะ สู้ สู้

พรุ่งนี้ลุ้นทองกันต่อ มันส์