ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

เอาเพลงมาฝากคอกาแฟที่ซื้อไว้ที่ 1900 เหรียญ แล้วไม่ยอมกระโดดดอยทนถือจนถึงวันนี้คร่า อยู่บนดอยมีความสุขมาก แต่ ม่ายมีอะไรเลย มีแต่น้ำใจ๋ กับทองที่อยู่บนหิ้งซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่จะทำเงินให้เราได้อีก

เสียดายเดี๊ยนเดินดูทั่วเชียงใหม่แล้ว หาบ้านพี่น้องรีม่ายยักกะเจอคร่า ไม่งั้นคงไปปลูกต้นไม้ให้พี่น้องรีสักต้น อิอิ

รับของฝากจ้า. บ้านบนดอยมันขาดแสงสีก็จริง แต่ทั้งอดและทนกอดมันต่อ เพราะคิดว่ามันทำงานให้ผลตอบแทนเป็นที่พอใจแล้ว ให้น้องทองพักผ่อนมั่งอะคะ.

ปลอบใจตัวเงไป ค่อยๆเรียนรู้หาประสบการณ์ กระโดดดอย เพื่อไม่ให้คอหักตายเพราะลงดอย หุหุ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โดดได้ก็ดีนะครับ แต่ต้องมีแผนการลงทุนให้ดี แล้วดอยไม่ควรสูงมากเกินไป โดดแล้วควรซื้อต่ำให้ได้กำไร วนหลายรอบจนเท่าทุนดอย ถามหน่อยเถอะครับว่าพวกที่โดดดอย 27,000 อ่ะ มีใครซื้อต่ำกว่าได้ วนหลายรอบจนกำไรพ้นดอยไหม ถ้าทำได้ยอมรับในความสามารถครับ

แต่ถ้าทำไม่ได้ ถ้าต้องการใช้เงินสดตอนนี้ ขาดหายไปเท่าไหร่ ทำยังไงดี ..........

ยกเว้นแต่ว่า เข้ามาเล่นทอง ลงทุนทอง เพียงเพื่อการลงทุนเท่านั้น มองทองว่าเหมือนหุ้นตัวหนึ่ง คือ พยายามรักษา จำนวนทองเอาไว้เท่าเดิม แล้วปั่นกำไรจากตรงนั้น ก็สามารถทำได้ครับ

แต่ถ้าเข้ามาเล่นทอง มาซื้อทองเพราะเป็นสิ่งที่ทำให้มูลค่าธนบัตรไม่ด้อยค่า หรือคงอำนาจในการใช้เงินเอาไว้ ไม่ด้อยค่าไปตามเงินเฝ้อ อันนี้เชื่อว่าแต่ละท่านคงมีหนทางที่ แตกต่างกันไปครับผม

ถูกแก้ไข โดย DonJuan

สวัสดีค่ะ Khun DonJuan ขอบคุณค่ะ ที่กรุณาเสริมความคิดเห็น ตัวอย่างที่กัปตันกล่าวมาเหมือนชีวิตจริงพี่น้องรีเลยค่ะ

Cutloss ครั้งแรกสำเร็จ ขายแล้วได้ซื้อกลับต่ำกว่าที่ขายดึงเงินกลับได้บางส่วน พอถึงเวลาที่ทองดีดขึ้นแรงพอขายได้อีกครั้ง

กลับต้องตัดใจขายก่อนเวลาอันควร เพื่อนำเงินไปซื้อบ้าน :033 ขาดทุนอยู่ 20 บาท (8,000 บ.) ส่วน 5 บาทกำไรอยู่แล้ว

ขายตอน 24,900 บ. x 20 บ. ต้องซื้อกลับวันนี้ถึงได้กำไร 8,000 บ. หมายความว่าถ้าซื้อราคา 24,500 บ. พี่น้องรีนับราคาเริ่มใหม่วันนี้ทันที

และถือทองต่อไปจนถึงราคาที่ซื้อ 26,300 บ ถึงเรียกว่าจบ 1 รอบ เหนื่อยจังฮู (แต่ถ้ากำไร ก็หายเหนื่อยเนอะ) :32

ส่วนกรณีที่ไม่สามารถซื้อทองกลับหลังจากตัดขายขาดทุนไป มีทางเลือกคือ

1. ทำใจ เริ่มนับใหม่ เก็บขาดทุนไว้ในใจ แต่อย่าไปติดกับมันอีก

2. เลิกลงทุน

3. นับต่อโดยเพิ่มเงินตาม แล้วเพิ่มยอดดอยเดิมซะ จากดอยสุเทพ เป็นยอดเขาเอเวอเรสต์ ถือรอจนกว่าจะถึงแล้วลงดอยพร้อมกำไรเล็กน้อย

ขอบอกตามตรงค่ะว่า พี่น้องรี เคยติดดอย ตกขบวน ลงเหว เก็บส้มหล่น คว้ามีดตอนร่วง มาหมดแล้ว (โชคดีที่รอดชีวิตมาได้) :uu

แต่เสียดายที่หมดงบลงทุนต่อ เรียนอนุบาล 3 ปี ประถม 2 ปี อยากเลือกขึ้นไปต่อ ป.4 กับพี่ซีซ่าร์จัง :32

เอาภาพร้านกาแฟในศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย ลำปาง มาฝากพี่น้องรีคร่าาาา เผื่อมีไอเดียทำโลโก้

ขอบคุณคุณ kungnang เสนอไอเดียการแก้ปัญหาติดดอยนะคร้าาาา ความจริงทองมันก็เป็นธรรมดาของมันอย่างนั้น แต่ใจเราต่างหากที่ติดดอย หากตัดใจขายได้ คำว่าดอยก็ไม่มีสำหรับเรา เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้

:21

วันนี้โชคดีจัง ได้รับคำชี้แนะจาก กูรูงูดิน เพียงหนึ่งประโยคได้มากกว่าคนที่เสียเงินพันเข้าห้องเรียน :01

"ความจริงทองมันก็เป็นธรรมดาของมันอย่างนั้น แต่ใจเราต่างหากที่ติดดอย หากตัดใจขายได้ คำว่าดอยก็ไม่มีสำหรับเรา เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้"

ส่วนพี่น้องรี อ่านจากพี่พี่หลายท่านสอนว่า เล็งจังหวะขายเมื่อทองดีดขึ้นสูง แล้วโดดออก และก่อนขายควรเล็งราคาที่ซื้อกลับไว้ด้วย

หากไม่มีหรือไม่แน่ใจว่าจะได้ซื้อกลับ อย่าขาย

อาโนเนะ ไงวันนี้ไม่คุยเรื่องกราฟ ขึ้น หรือ ลง แต่คุยกันเรื่อง ซื้อ กับ ขาย :38 เอวังค์ เพราะนี้คือสิ่งสำคัญก่อนตัดสินใจลงทุน :047

พี่งูดิน เห็นคนเกาหลี เขาจ้างบริษัทฯ มาลงสวนปลูกต้นไม้ให้แบบวันเดียวโต งบ 50,000 บ.สวยทันใจ

น้องรี มักน้อย ขอแค่พอให้บ้านร่มเย็น สดชื่นก็พอค่ะ มีต้นโมก ขอสัก 2 ต้น หรือเป็น โป๊ยเซียน ก็ดีค่ะ ทนดี

คนไทยโบราณเชื่อว่าบ้านใดปลูกต้นโมกไว้ประจำบ้านจะทำให้เกิดความสุขความบริสุทธิ์

เพราะโมกหรือโมกขหมายถึงผู้ที่ หลุดพ้นด้วยทุกข์ทั้งปวง สำหรับส่วนของดอกก็มีลักษณะ สีขาว

โครงการอยู่แถวแม่โจ้ ค่ะ ห่างจาก มหาลัยแม่โจ้นิดเดียวค่ะ ถ้าเห็นรูปก็หาไม่ยาก

พรุ่งนี้คุยเรื่องทองต่อนะค่ะ พี่น้องรี ช่วงนี้กำลังหางานพิเศษทำเพิ่มค่ะ ทองลงแบบนี้ คิดแต่ซื้อสะสมเพิ่ม

ที่ละนิดก็ยังดี พอทองขึ้นใหม่ จะได้มีขายไปทำทุนอื่นๆ ต่อ ฮุ ฮุ คิดเป็นเรื่องเป็นราวอีกแล้ว

ถูกแก้ไข โดย NongRee

พี่งูดิน เห็นคนเกาหลี เขาจ้างบริษัทฯ มาลงสวนปลูกต้นไม้ให้แบบวันเดียวโต งบ 50,000 บ.สวยทันใจ

น้องรี มักน้อย ขอแค่พอให้บ้านร่มเย็น สดชื่นก็พอค่ะ มีต้นโมก ขอสัก 2 ต้น หรือเป็น โป๊ยเซียน ก็ดีค่ะ ทนดี

คนไทยโบราณเชื่อว่าบ้านใดปลูกต้นโมกไว้ประจำบ้านจะทำให้เกิดความสุขความบริสุทธิ์

เพราะโมกหรือโมกขหมายถึงผู้ที่ หลุดพ้นด้วยทุกข์ทั้งปวง สำหรับส่วนของดอกก็มีลักษณะ สีขาว

โครงการอยู่แถวแม่โจ้ ค่ะ ห่างจาก มหาลัยแม่โจ้นิดเดียวค่ะ ถ้าเห็นรูปก็หาไม่ยาก

พรุ่งนี้คุยเรื่องทองต่อนะค่ะ พี่น้องรี ช่วงนี้กำลังหางานพิเศษทำเพิ่มค่ะ ทองลงแบบนี้ คิดแต่ซื้อสะสมเพิ่ม

ที่ละนิดก็ยังดี พอทองขึ้นใหม่ จะได้มีขายไปทำทุนอื่นๆ ต่อ ฮุ ฮุ คิดเป็นเรื่องเป็นราวอีกแล้ว

ตอนนี้กลับมาแล้วคร่าาาาา คราวหน้าไปเที่ยวใหม่เดี๊ยนจะไปเสาะหาบ้านพี่น้องรีให้ด้ายยยคร่าาา หรือถ้าพี่น้องรีขึ้นบ้านใหม่จะเลี้ยงขันโตก ก็ส่งตั๋วเครื่องบินมาให้เดี๊ยนด้วยนะคร้าาาาา

ต้นโมกดีมากคร่าาาา เดี๊ยนปลูกอยู่หลายต้นรอบบ้านเลย ตอนน้ำท่วมบ้าน ก็ไม่ตายคร่า ทนน้ำ ชอบน้ำมาก ช่วงนี้กำลังออกดอกเต็มต้น หอมไปทั้งบ้านเลยคร่าาาา ถ้าพี่น้องรีจะปลูกก็แนะนำว่าปลูกเรียง ๆ ไว้เป็นกำแพงรอบ ๆ บ้านไปเลยคร่า ออกดอกทีนึงขาวโพลน หอมฟุ้งเลยคร่าาาา

ขอบอกตามตรงค่ะว่า พี่น้องรี เคยติดดอย ตกขบวน ลงเหว เก็บส้มหล่น คว้ามีดตอนร่วง มาหมดแล้ว (โชคดีที่รอดชีวิตมาได้) :uu

ไม่ต่างกันเลยครับ ผ่านมาครบทุกรูปแบบ แต่ก็ยังสู้อยู่ครับ บทเรียนคือประสบการณ์อันล้ำค่า ซื้อหามาไม่ได้ บางครั้งการได้พูดคุยกับคนแก่หรือท่านที่สูงอายุหน้าร้านก็ได้สิ่งเหล่านั้นมามากครับ(แบบว่าเจ็บจริงๆมาเยอะกว่า) ช่วยในการลงทุนได้มากทีเดียวครับ แต่........

ความโลภ ตัวนี้สำคัญครับ ไม่เคยจำสักที ที่เรียนรู้มาทั้งหมด รู้อยู่แก่ใจ เจอคำดังกล่าวไป เป็นแมงเม่าทุกที :17

:Hi อิอิ ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ ที่เข้ามาแชร์ความคิดกัน เหรียญมีสองด้านเสมอค่ะ :gd ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการตัดสินใจ

การมองเห็นโอกาส และการรู้จักอดทนเฝ้ารอจังหวะเหมือนเสือหิวค่ะ ^ ^

เอาภาพร้านกาแฟในศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย ลำปาง มาฝากพี่น้องรีคร่าาาา เผื่อมีไอเดียทำโลโก้

ขอบคุณคุณ kungnang เสนอไอเดียการแก้ปัญหาติดดอยนะคร้าาาา ความจริงทองมันก็เป็นธรรมดาของมันอย่างนั้น แต่ใจเราต่างหากที่ติดดอย หากตัดใจขายได้ คำว่าดอยก็ไม่มีสำหรับเรา เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้

:21

:033 โควต้ากด like หมด ขอบคุณคุณ ngoodin ด้วยค่ะ

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก พี่งูดิน พี่แพท พี่อารายา ,Khun News ,Nong Harnsin, Khun fung ,Nong chinchilla , Khun GODRON ,Nong Tigger ,Khun madam , คุณแจน คุณคนอยากรู้ Khun meng166 , Khun ohshikung , Khun jinna , Khun jojosung , Khun Hanamig5 , Khun SILVER&GOLD คุณลูกน้ำเค็ม คุณพวงชมพู และน้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

นสพ.เพื่อการลงทุนฉบับก่อนบ่าย 2 โมง

นสพ.เฮียกัมพล โพสต์ วันนี้, 09:02 AM ระยะสั้นมาก sideway up แนวต้าน1693 Us เมื่อไปถึงเป้าหมายของผมแล้ว

ให้ระวังแรงเทขายนะครับ ส่วนตัว ใกล้ๆ 1700 Us คงถอยออกก่อน

สรุป แนวรับ 1676* 1656 1645 แนวต้าน 1693* 1702 1711 :047 http://www.thaigold....page__st__19170

นสพ.น้าเคน (KFC) โพสต์ วันนี้, 08:57 AM ตามกราฟ ขึ้น 44% ลง 56% ตามกราฟเล็ง 1691 Us

ผ่านได้ 1710 - 1725 Us หากหลุด 1670 Us ค่อยคัตมารอ ที่ว่ามา...ผมเดา :_eehttp://www.thaigold..../page__st__5415

นสพ.พี่ซีซ่าร์ โพสต์ วันนี้, 11:17 AM กรณีราคาหลุด 1674 อาจลงไปที่แนวรับ 1661 1647 - 1645 หากไม่หลุด 1674 แนวต้าน 1681 เพื่อกลับเข้าไปในTrend ซึ่งมีแนวต้านการเข้า Trend อีกตัวตรง 1687 Us *****ยืน 1706 Us ถึงเริ่มเป็น trend ขึ้นต่อไป *****

ขึ้นจริงๆก็ต้อง ฝ่าขึ้นไปที่ 1725 แล้วไปยืน 1732 ถึงจะพอนับว่าพอจะขึ้นไปต่อได้ :aa http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__10245

:033 โควต้ากด like หมด ขอบคุณคุณ ngoodin ด้วยค่ะ

ติดกด like ไว้อยู่ ถ้ามีแล้ว อย่าลืมให้พี่งูดิน นะค่ะ เพราะในนี้มีพยานรู้เห็นเพียบ ฮุ ฮุ (พี่น้องรี คนหนึ่งละที่จำได้) :uu

ติดกด like ไว้อยู่ ถ้ามีแล้ว อย่าลืมให้พี่งูดิน นะค่ะ เพราะในนี้มีพยานรู้เห็นเพียบ ฮุ ฮุ (พี่น้องรี คนหนึ่งละที่จำได้) :uu

อิอิ ถูกใจ อยาก กด like ให้พีน้องรีด้วยนะนี่ แต่ติดที่เป็นคนขี้ลืมอ่ะ :_08

สวัสดีค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

นอกการวางแผนการลงทุนจากกราฟทองคำที่ควรเรียนรู้ ยังมีเรื่องสำคัญอีกเรื่องคือ ข่าวสารที่กระทบกับทองคำ

ขออภัยเนื่้อหาพี่เขาเยอะ วันนี้ส่งช้าค่ะ

นสพ.เฮียแบทแมน (นายห้างทองคำมาเอง) สำนักข่าวสดจากคุณเด็กขายของ กระจ่างทุกเรื่องทั้งในและต่างประเทศ

:Announce โพสต์ วันนี้, 12:44 PM **ตลาดหุ้นเอเชียพุ่งกว่า 1% รับข่าวดีกรีซ,สหรัฐ,เฟด

จากแนวโน้มที่สดใสสำหรับกรีซในการทำข้อตกลง แลกเปลี่ยนพันธบัตรกับฝ่ายเจ้าหนี้เพื่อหลีกเลี่ยงการผิดนัดชำระหนี้ ขณะที่ข้อมูลของ สหรัฐบ่งชี้ถึงการฟื้นตัวของตลาดแรงงานก่อนการเปิดเผยข้อมูลการจ้างงานที่สำคัญ ข่าวสารมากมาย อ่านละเอียดด้านใน แล้วคุณจะคุยกับใครก็ได้ทุกเรื่อง (เลียนแบบคุณไตรภพ) :32 http://www.thaigold....page__st__39345

เย็นนี้ลุ้นปรับขึ้นอีก 50 บ. ถ้ามองแง่ดี คงจบการปรับฐานแล้ว หรือดีดขึ้นเพื่อลงต่อ อย่างไรก็ดีคนเล่นสั้นมีโอกาสช้อนต่ำ ขายสูง

เสียดายจังเมือวานไม่มีงบซื้อ มีเพียงใจที่กระหายในความฝัน.... (ความโลภเข้าครอบง่ำ ระวังภัยในใจ ...คิดได้จากพี่กัปตัน ดอนฮวนนะเนี้ย) :32