ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

ขนาดญี่ปุ่นขายประเทศเดียวนะเนี่ย เล่นซะหลายสิบเหรียญเลยอะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขนาดญี่ปุ่นขายประเทศเดียวนะเนี่ย เล่นซะหลายสิบเหรียญเลยอะ

เท่าที่อ่านเจอรู้สึกว่าจะเป็นข่าวปล่อยหลอกๆนะครับ cool.gif

น้องเล็กนึกว่าพี่หมอมาสอนวิธีทำให้ไข่สุกซะอีก . แล้วแบบนี้โทรนานๆ จาเป็นหมันด้วยมั้ยเนี่ย em183.gif

สวัสดีค่ะ Nong tiny เคยได้ยินมาว่า เป็นหมันได้นะ :excl: :lol:

แหะๆ เป็นหมันไม่กลัวจ้า กลัวไข่สุก อิอิ แล้วหลุดออกมาเป็นชิ้นๆ tongue.gif

โทรคุยนานฯอันตรายอย่างนี้ต้องหันมาเล่นเฟตบุกค๊ดีกว่าหรือไม่ก็ส่งข้อความคุยแทนปลอดภัยกว่ามิน่าคนสมัยนี้ความจำสั้นได้หน้าลืมหลังกลับบ้านไม่ค่อยจะถูกเพราะคุยมากนี่เอง :wub:

เมื่อวันศุกร์ เราไปหาน้องชายที่ที่ทำงานเค้าแถวสาทร เนื่องจากตอนนั้นใกล้เที่ยงแล้ว น้องชายก็เลยชวนไปทานข้าวแถว ๆ นั้น

เราอยากกินก๋วยจั๊บ เค้าก็เลยพาไปร้านแถว ๆ นั้นแหละ ร้านก็ดูสะอาดสะอ้านดี มีเด็กเสิร์ฟเป็นชาวต่างชาติด้วย ว่าแล้วก็สั่ง "เจ๊ก๋วยจั๊บ 2 "

สักพัก น้องผู้ชายคนนึงก็ทำหน้ามึน ๆ เดินมาที่โต๊ะ แล้วพูดว่า

เด็กเสิร์ฟ... พี่ ๆ เอา "ถุงยาง" ป่ะ

เรา & น้อง... (อึ้ง...หันมองโต๊ะอื่น ๆ ไมมาถามกรูโต๊ะเดียวว้า)

เด็กเสิร์ฟ... เอา "ถุงยาง" มั้ย

เรา & น้อง... เอ้อ...ไม่เอาอ่ะ จะกินก๊วยจั๊บ

เด็กเสิร์ฟ... ก็จะเอาถุงยางม้าล่า ไม่งั้นจะเอาอาลา

หน้าตาน้องเค้ากดดันเรามากเลย ประมาณว่าเร็ว ๆ ดิ เรากับน้องก็งง ๆ กันอยู่ กรูจะกินข้าวนะเฟร้ย..นี่พี่น้องกัน ไม่ใช่คู่รักแล้วเมิงเล่นมาขายกันโจ่งแจ้งอย่างนี้ ตรูจะซื้อได้ไง เอ้หรือว่าที่นี้มันขาย?......... (อ้าววววววว!!!) คิดไปต่าง ๆ นานา

แล้วก็เหมือนระฆังช่วย เจ๊เจ้าของร้านเค้าเดินเข้ามาพอดี พร้อมกับพูดว่า...

เจ๊ ... อ้าวได้ยัง ให้มาถามตั้งนานแล้วมัวทำอะไรอยู่

เด็กเสิร์ฟ.. เนี่ยเจ๊ โผก็ถามเค้าแล้วว่าเอาถุงยางมั้ย ๆ ไม่งั้นจะเอาอาลา เค้าก็มะบอกโผเลย

เจ๊... (เสียงดังมาก) ถุงยางป้อ!!!!!!!เมิงเดะ เค้าเรียก "ทุกอย่าง" เข้าใจมั้ย ทุกอย่าง ถุงยางจะเอาไปทำห่า อะไร

เรา & น้อง... เอ่อ...ไม่เอาตับครับ/ค่ะ (เฮ้อ...โล่ง) tongue.gif

สวัสดีค่ะ พี่น้องรี คุณหมอเล็ก คุณแบล็ก คุณงูดิน พี่แพท พี่อารายา น้องนับตัง น้องรูสสส น้องมัยKhun itumsคุณเล็กสตู คุณMai คุณซีซีค่ะคุณแม่น้ำ คุณNews คุณbb คุณChiranan คุณCinny คุณNida คุณพิทพา คุณมดแดง คุณRaty คุณPhaisran คุณChez คุณOhani คุณMonday คุณKumpa19 คุณAorja คุณTinyคุณMulan คุณMissK คุณPsycho คุณน้ำใส คุณaatien คุณฃ้อเล็ก คุณกิมตุ้ง คุณbanggrow คุณPut42 คุณMoshi คุณwinwin คุณGoldgold คุณbeam คุณauu22 คุณTony เฮียแบทแมน(ห้างทองน่ำเชียง)คุณDakdae คุณส้มโอมือ คุณSeki คุณbingo คุณginger คุณ moo_oat คุณchinchilla คุณVanta คุณmoy คุณKathy คุณLittledevill คุณshinning คุณtip tip คุณadd คุณpa_nong คุณbmw2770 พันตรีจิ้งจก คุณAudicon คุณJaiy คุณTiti คุณปุณณ์ คุณOst คุณเด็กยอดแหลม คุณms คุณTiti

คุณJangGeum คุณeang2526 คุณPenguin คุณลิ้ม คุณJijee คุณtoktak คุณorange คุณtang คุณGodron คุณdam คุณ leo_attack

คุณtermsak_28คุณเด็กขายของ คุณBullish คุณMsmit Khun rich คุณปุยเมฆ คุณ oyoคุณ Tok-rod คุณPotgarnคุณป้าอิน คุณSakoora คุณItsara คุณadang คุณInsensitive และเพื่อนๆ คอกาแฟทุกท่านค่ะกับสัพเพเหระแลกเปลี่ยนกัน ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์กันค่ะ

เอาของคุณCampมาฝากค่ะ(ขอบคุณค่ะ)

www.facebook.com/wealthstation

สวัสดีครับพบกัน 9 โมงเช้า บ่ายสามโมงครึ่งและ หกโมงเย็นด้วยครับเพราะตอนนี้ผมมาอยู่ช่วยเทรดทองแท่งด้วย จันทร์ถึงศุกร์ ครับสำหรับมุมมองทิศทางราคาทอง

จะมาอ่านกราฟให้ฟัง สามารถติดต่อสอบถามเรื่องราวต่าง ๆที่เกี่ยวกับราคาทองได้ที่นี่หรือถ้าอยากให้รวดเร็วทันใจแนะนำที่เฟชบุ๊กของผมได้เลยครับ และสามารถตามอ่านข่าวที่เกี่ยวกับราคาทองได้ที่หน้าเฟชบุ๊กนี้ด้วย

ทิศทางราคาทองที่ปรับตัวลงหนักในคืนที่ผ่านมาทำให้อะไรเปลี่ยนหลายอย่างครับ รายละเอียดไม่สำคัญครับ สำคัญว่ารอซื้อ 1390 แล้วไปขายที่ 1410 เท่านั้น โดยรวมตอนนี้สำหรับขาขึ้นจะทำกำไรยากนิดๆ ราคาขึ้นทดสอบแนวต้านแล้วไม่ผ่านเปิด Short จะให้ผลตอบแทนมากกว่า Long ที่แนวรับครับ

โดยรูปที่สองนั้นที่ 1350 เป็นจุดเข้าซื้อของแนวโน้มหลักให้เผื่อไว้เท่านั้น :lol: :lol:post-449-091838200 1300247169.jpg

เอาโพยจีนมาฝากค่ะ

1384 - 1400

ต้าน:1408 - 1418

รับ:1370 - 1361 :lol: :lol:

เมื่อวันศุกร์ เราไปหาน้องชายที่ที่ทำงานเค้าแถวสาทร เนื่องจากตอนนั้นใกล้เที่ยงแล้ว น้องชายก็เลยชวนไปทานข้าวแถว ๆ นั้น

เราอยากกินก๋วยจั๊บ เค้าก็เลยพาไปร้านแถว ๆ นั้นแหละ ร้านก็ดูสะอาดสะอ้านดี มีเด็กเสิร์ฟเป็นชาวต่างชาติด้วย ว่าแล้วก็สั่ง "เจ๊ก๋วยจั๊บ 2 "

สักพัก น้องผู้ชายคนนึงก็ทำหน้ามึน ๆ เดินมาที่โต๊ะ แล้วพูดว่า

เด็กเสิร์ฟ... พี่ ๆ เอา "ถุงยาง" ป่ะ

เรา & น้อง... (อึ้ง...หันมองโต๊ะอื่น ๆ ไมมาถามกรูโต๊ะเดียวว้า)

เด็กเสิร์ฟ... เอา "ถุงยาง" มั้ย

เรา & น้อง... เอ้อ...ไม่เอาอ่ะ จะกินก๊วยจั๊บ

เด็กเสิร์ฟ... ก็จะเอาถุงยางม้าล่า ไม่งั้นจะเอาอาลา

หน้าตาน้องเค้ากดดันเรามากเลย ประมาณว่าเร็ว ๆ ดิ เรากับน้องก็งง ๆ กันอยู่ กรูจะกินข้าวนะเฟร้ย..นี่พี่น้องกัน ไม่ใช่คู่รักแล้วเมิงเล่นมาขายกันโจ่งแจ้งอย่างนี้ ตรูจะซื้อได้ไง เอ้หรือว่าที่นี้มันขาย?......... (อ้าววววววว!!!) คิดไปต่าง ๆ นานา

แล้วก็เหมือนระฆังช่วย เจ๊เจ้าของร้านเค้าเดินเข้ามาพอดี พร้อมกับพูดว่า...

เจ๊ ... อ้าวได้ยัง ให้มาถามตั้งนานแล้วมัวทำอะไรอยู่

เด็กเสิร์ฟ.. เนี่ยเจ๊ โผก็ถามเค้าแล้วว่าเอาถุงยางมั้ย ๆ ไม่งั้นจะเอาอาลา เค้าก็มะบอกโผเลย

เจ๊... (เสียงดังมาก) ถุงยางป้อ!!!!!!!เมิงเดะ เค้าเรียก "ทุกอย่าง" เข้าใจมั้ย ทุกอย่าง ถุงยางจะเอาไปทำห่า อะไร

เรา & น้อง... เอ่อ...ไม่เอาตับครับ/ค่ะ (เฮ้อ...โล่ง) tongue.gif

70bff581.gif 70bff581.gif 70bff581.gif ขำกลิ้งเลยคร้าคุงหมอเล็ก 70bff581.gif

บทวิเคราะห์ฝรั่งGold declines yesterday, but at the same time we see that the price closed above 38.2% Fibonacci at 1392.00. This correctional level is for the upside wave that we discussed in our weekly report. We mentioned that we need to witness a four hour closing above 1430.00 or a breakout below 1400.00 to confirm a specific direction, where the pivotal support of 1400.00 was breached but RSI is attempting to achieve a bullish sign and the four hour closing is above 1392.00. Although MACD is negative and the bullish channel is breached but the contradiction between these factors force us to keep our neutrality intact since risk versus reward ratio is too high.

The trading range for today is among the key support at 1362.00 and key resistance now at 1445.00. :lol: :lol:

บทสรุปอ.พอลสรุป

ทองวันนี้ทิศทางยังลง โดยมีจุดหมายการขึ้นวันนี้ที่ 1400-1412

แล้วน่าจะลง ไปที่ 1388

แนวต้าน 1398.3 1404 1409.6 / 1457.6 แนวรับ 1361.7 1356 1350.4 / 1302.4 :lol: :lol:

ของคุณt-lekค่ะ(ขอบคุณค่ะคุณt-lek)

โม้ทองรายวัน by t-lek

--------------------------------------------------------------------------------

มะคืนแนวรับ1400 ก็เอาไม่อยู่จิงๆ ลงไปทำlowถึง1380 ก่อนจะเด้งกลับมาปิดที่1395 ช่วงญี่ปุ่นเกิดแผ่นดินไหวซึนามิใหม่ๆผมตีความว่าคนจะตื่นตระหนก แล้วจะรีบซื้อทองเก็บไว้กับตัวซึ่งทางทฤษฏีราคาทองก็น่าจะพุ่ง แต่ญี่ปุ่นยุคนี้มีศักยภาพมากพอที่จะรับมือเรื่องร้ายแรงเหล่านี้ได้ ถึงได้เป็นที่มาของการขายทุกอย่างที่ขวางหน้าเช่น ทอง เงิน และโลหะทุกชนิด เพื่อนำเงินมาใช้ฟื้นฟูกิจการที่เสียหายไป ที่สำคัญและต้องชื่นชมก็คือประชาชนเค้ามีระเบียบวินัยดีมาก ส่วนตัววันนี้ทองก็คงsideways ทั้งวันในกรอบ1400-1380 แนวโน้มระยะยาวมองว่าถ้าราคาทองหลุด1350 โอกาสที่จะหลุดเทรนใหญ่ขาขึ้นก็มีมาก :lol: :lol:

จบข่าว

555+คุณหมอ อ่านแล้ว ตาลก รัปทานเลย...นี่ดีนะเจ้เจ้าของร้านมาทันเวลาพอดีไม่งันยาว..คงได่ถุงยางกลับบ้านแน่ๆๆ !gd !53 !53 !53

สวัสดีค่ะ คุณหมอเล็ก คุณแบล็ก คุณงูดิน พี่แพท พี่อารายา Khun Keng09 (นักข่าวสาวสวย คนขยัน) น้องนับตัง น้องรูสสส น้องมัยKhun itumsคุณเล็กสตู คุณMai คุณซีซีค่ะคุณแม่น้ำ คุณNews คุณbb คุณChiranan คุณCinny คุณNida คุณพิทพา คุณมดแดง คุณRaty คุณPhaisran คุณChez คุณOhani คุณMonday คุณKumpa19 คุณAorja คุณTinyคุณMulan คุณMissK คุณPsycho คุณน้ำใส คุณaatien คุณฃ้อเล็ก คุณกิมตุ้ง คุณbanggrow คุณPut42 คุณMoshi คุณwinwin คุณGoldgold คุณbeam คุณauu22 คุณTony เฮียแบทแมน(ห้างทองน่ำเชียง)คุณDakdae คุณส้มโอมือ คุณSeki คุณbingo คุณginger คุณ moo_oat คุณchinchilla คุณVanta คุณmoy คุณKathy คุณLittledevill คุณshinning คุณtip tip คุณadd คุณpa_nong คุณbmw2770 พันตรีจิ้งจก คุณAudicon คุณJaiy คุณTiti คุณปุณณ์ คุณOst คุณเด็กยอดแหลม คุณms คุณTiti

คุณJangGeum คุณeang2526 คุณPenguin คุณลิ้ม คุณJijee คุณtoktak คุณorange คุณtang คุณGodron คุณdam คุณ leo_attack

คุณtermsak_28คุณเด็กขายของ คุณBullish คุณMsmit Khun rich คุณปุยเมฆ คุณ oyoคุณ Tok-rod คุณPotgarnคุณป้าอิน คุณSakoora คุณItsara คุณadang คุณInsensitive และเพื่อนๆ คอกาแฟทุกท่านค่ะ

ขออภัยค่ะวันนี้ส่ง นสพ.ช้า น้องทองเล่นคลานขึ้นเล็กน้อย 1400-1402 ริมเหว แนวทาง 50 - 50 ย่องไปดูแล้ว อ.ยังมาน้อย

เลยอ่านนวนิยายเพลินค่ะ ลุ้นพระเอกนางเอกกว่าจะลงเอยกันได้ เหนื่อยไปด้วยเลย ฮุ ฮุ เดี๋ยวนี้ นักเขียนรุ่นใหม่ ฝีมือดีนะค่ะ ถึงว่าเล่มหนึ่งแพงจัง 200-289 บ. (นอกเรื่อง :lol: )

นสพ.เพื่อการลงทุน คืนนี้ (ไม่ทันรอบบ่ายแล้วฮะ ) :wub:

นสพ.เฮียกัมพล โพสต์ วันนี้, 09:47 AM ราคาต้่องปรับฐานอีกหลายวัน อย่างเก่ง ราคาน่าจะดีดไม่เกินแถว 1405 - 1412 เหรียญ แล้วลงต่อ

fibonacci number คือราว 1360 เหรียญ สรุป แนวรับ 1392 1376* 1360 แนวต้าน 1405* 1412 1420 http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/143-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%84%e0%b8%b3-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2-kumponys/page__st__8925

นสพ.เฮียแบทแมน โพสต์ วันนี้, 10:04 AM ราคา GF + Premium 250 บาท ใครจะเข้าไป Lond ลอง คิดดูให้ดีๆนะครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/200-%e0%b8%82%e0%b8%ad%e0%b9%80%e0%b8%94%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%81%e0%b8%b1%e0%b8%9a%e0%b9%80%e0%b8%82%e0%b8%b2%e0%b8%9a%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b8%87/page__st__4560

นสพ.เฮียทองใหม่ โพสต์ วันนี้, 09:33 AM อีทีเอฟขายทอง0.91ตัน สรุปข่าวความเสียหายของประเทศญี่ปุ่น และข่าวจาก Khun Ohani แนวโน้มทองคำวันนี้ http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/120-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87-%e0%b8%95%e0%b8%ad%e0%b8%99-thaigold2/page__st__12345

ส่วนพี่น้องรี ก็เตรียมเงินไปไถ่น้องทองที่จองไว้เมื่อวานช่วงเช้า 204000 บ. (หมดกระเป๋าแล้วซิเรา) เหลือติดตัวเล็กน้อย สำรองยามฉุกเฉิน เพราะชีวิตมีสิ่งไม่คาดคิดเสมอ (ว่าไปนั่น) :lol:

การลงทุนมีความเสี่ยงสูงเสมอ โปรดพิจารณาให้รอบครอบทุกครั้ง

พบกันตี 3 ค่ะ ฉีกกระดาษที่นับ หยุดยืนดูสถานการณ์ต่อไป !17 !30

ถูกแก้ไข โดย NongRee

ก็อปมาฝากจ้า

อ่านเรื่องดีๆหลังเหตุการณ์บ้างครับ

พอดีพี่ฉั่วจากเกียวโต แปลไว้ เห็นว่าดีเลยขออนุญาตรวบรวมมาให้เพื่อนๆได้อ่านกันค่ะ

Credit: Adisak Chua

Adisak Chua: คิดว่าทุกคนกำลังเครียด เลยอยากแบ่งปันเรื่องดีๆที่เกิดในช่วงแผ่นดินไหว (อ่านเจอลิ้งค์จาก ศูนย์กลางข่าวสารแผ่นดินไหวที่ญี่ปุ่น โดย สนญ. และ สนทญ.) เป็นเรื่องราวที่คนต่างชาติที่อยู่ในญี่ปุ่นประสบ http://prayforjapan.jp/tweet.html

ขอแปลด้วยความรู้ภาษาญี่ปุ่นที่มี เรื่องที่หนึ่ง ข้าพเจ้าได้เห็นเด็กน้อยพูดกับพนักงานรถไฟ "ขอบคุณค่ะ/ครับ ที่เมื่อวานพยายามอย่างสุดชิวิตทำให้รถไฟเดินรถได้อีกครั้ง" พนักงานรถไฟร้องไห้ส่วนข้าพเจ้าร้องไห้ฟูมฟายไปแล้ว (คืนวันที่เกิดแผ่นดินไหว รถไฟหยุดวิ่ง กว่าจะวิ่งได้ก็หลังเที่ยงคืนไปแล้ว)

เรื่องที่สอง ที่ดิสนีย์แลนด์ คนติดกลับบ้านไม่ได้จำนวนมาก และทางร้านขายของก็ได้เอาขนมมาแจกนักท่องเที่ยว ก็ได้มีนร.ม.ปลายหญิงกลุ่มหนึ่งไปเอามาจำนวนมาก มากเกินพอ แว่บแรกที่ข้าพเจ้ารู้สึกทันทีคือ อะไรของมึงวะ เอาไปซะเยอะ แต่วินาทีต่อมากลายเป็นความรู้สึกตื้นตันใจ เพราะเด็กกลุ่มนั้นเอาขนมไปให้เด็กๆ ซึ่งพ่อแม่ไม่สามารถไปเอาเองได้เพราะต้องดูแลลูกๆ

เรื่องที่สาม ในซุปเปอร์แห่งหนึ่ง ของตกระเกะระกะเพราะแรงแผ่นดินไหว แต่คนซื้อก็เดินไปช่วยกันเก็บของ แล้วก็หยิบส่วนที่ตนอยากซื้อไปต่อคิวจ่ายเงิน ในรถไฟที่เพิ่งเปิดให้ใช้บริการและคนที่ตกค้างจำนวนมากกำลังเดินทางกลับก็ได้เห็นคนแก่คนหนึ่งลุกให้สตรีมีครรภ์นั่ง คนญี่ปุ่นแม้ในภาวะฉุกเฉินเช่นนี้ ก็ยังมีน้ำใจ มีระเบียบ

เรื่องที่สี่ ในคืนแรกที่เกิดแผ่นดินไหว รถไฟไม่วิ่ง ทำให้คนจำนวนมากต้องเดินกลับบ้านแทนการนั่งรถไฟ ขณะที่ข้าพเจ้าต้องเดินกลับจากมหาลัยมายังที่พัก ร้านรวงก็ปิดหมดแล้ว ข้าพเจ้าได้ผ่านร้านขนมปังร้านหนึ่งซึ่งปิดไปแล้ว แต่คุณป้าเจ้าของร้านก็ได้เอาขนมปังมาแจกฟรีแก่คนที่กำลังเดินกลับบ้าน แม้ภาวะฉุกเฉินเช่นนี้ น้ำใจเช่นนี้ทำให้หัวใจข้าพเจ้าอบอุ่น ตื้นตัน

เรื่องที่ห้า ในขณะที่รอรถไฟให้กลับมาวิ่งได้ ข้าพเจ้าก็ได้รออยู่ในอาคารสถานีอย่างเหน็บหนาว โฮมเลสก็ได้แบ่งปันแผ่นกล่องกระดาษให้ โฮมเลสที่ข้าพเจ้ามองด้วยหางตาทุกวันที่มาใช้สถานี คืนนั้นทำให้ข้าพเจ้ารู้สึกอบอุ่นอย่างประหลาด

เรื่องที่หก (เรื่องราวคืนรถไฟไม่วิ่งเยอะหน่อยนะครับ) ด้วยระยะเวลาสี่ชั่วโมงที่ต้องเดินเท้ากลับบ้าน ก็ได้ผ่านหน้าบ้านหลังหนึ่ง ตาก็ไปสะดุุดกับแผ่นกระดาษที่เขียนว่า "เชิญใช้ห้องน้ำได้ค่ะ" หญิงสาวท่านหนึ่งได้เปิดบ้านตัวเองให้แก่คนที่กำลังเดินกลับบ้านได้ใช้ วินาทีที่ได้เห็นแผ่นกระดาษนั้น น้ำตามันก็ไหลออกมาเอง น้ำใจคนญี่ปุ่น

เรื่องที่เจ็ด แม้ว่าไฟดับ ก็ยังมีคนที่สู้ทำงานให้ไฟกลับมาติด น้ำไม่ไหลก็ยังมีคนไม่ยอมแพ้ทำให้น้ำกลับมาไหล เกิดปัญหากับโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ก็มีคนที่พร้อมจะเข้าพื้นที่เพื่อซ่อมมัน ทุกสิ่งทุกอย่างไม่ได้กลับมาสู่สภาพปกติด้วยตัวมันเอง ขณะที่พวกเราอยู่ในบ้านอันอบอุ่นแล้วก็พร่ำบ่นว่าเมื่อไรไฟมันจะติด น้ำจะไหลน้าา ก็มีคนที่อยู่ข้างนอกท่ามกลางความหนาวเหน็บกำลังพยายามสู้อยู่

เรื่องที่แปด ในจังหวัดจิบะ คนลุงคนหนึ่งที่หลบภัยอยู่ก็ได้เปรยออกมาว่า ต่อจากนี้ไปจะเป็นอย่างไรน้า เด็กหนุ่มม.ปลายก็ตอบกลับไปว่า ไม่เป็นไร ไม่ต้องห่วง ต่อจากนี้ไปเมื่อเป็นผู้ใหญ่ พวกผมจะทำให้มันกลับมาเหมือนเดิมแน่นอน (ไม่เป็นไร พวกเรายังมีอนาคต!!!)

เรื่องที่เก้า ขณะที่กำลังได้รับความช่วยเหลือ หลังจากที่ติดอยู่บนหลังคาบ้านมากว่า 42ชั่วโมง คุณลุงก็ได้กล่าวว่า "ไม่เป็นไร ไม่เป็นไรครับ เคยมีประสบการณ์ทซึนามิที่ชิลีมาแล้ว ต่อจากนี้ไปพวกเรามาช่วยฟื้นฟูบ้านเมืองกันนะ" แกกล่าวด้วยรอยยิ้ม (สิ่งสำคัญสำหรับพวกเราคือ ต่อจากนี้ไปเราจะทำอะไรต่างหาก)

เรื่องสุดท้าย ก่อนหน้านี้เมืองมันสว่างเกินไป เกินที่จะมองเห็นดวงดาวบนท้องฟ้ายามค่ำคืน แต่จริงๆแล้วดาวสวยเช่นนี้เอง ชาวเซนไดทุกคนลองแหงนมองขึ้นไปข้างบนดูซิ (ตรงนี้ไม่มั่นใจว่าแปลว่า ชาวเซนไดทุกคนมองขึ้นไปบนฟ้า รึเปล่า)

สวัสดีครับคุณหมอเล็ก อ่านเรื่องดีๆที่คุณหมอนำมาฝากแล้ว ถึงแม้จะก๊อปมา ก็ทำให้น้ำตาผมไหลได้เหมือนกันครับ ดีใจและขอบคุณที่ทำให้พวกเราได้อ่านเรื่องดีๆแบบนี้

สวัสดีครับพี่น้องรี น้ำใจของพี่น้องรี (กูรูท่านอื่นๆด้วย) ก็นับเป็นเรื่องดีๆสำหรับผมด้วยเหมือนกันนะครับ