ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

อันนี้ก็น่าสนใจ เพราะเก็บกำไรจากทองยังไม่ได้ อิอิ กระเป๋าสตางค์อัจฉริยะรุ่นหนึ่งจะเปลี่ยนขนาดตามยอดเงินคงเหลือของเจ้าของ

เอเจนซี – ยิ่งใกล้คริสต์มาส-ปีใหม่ หลายคนยิ่งใช้จ่ายสนุกมือจนบางครั้งถึงขั้นลืมตัว

ข่าวดีคือ นักประดิษฐ์จากอเมริกาได้คิดค้นกระเป๋าสตางค์อัจฉริยะที่จะคอยเตือนเจ้าของ ทุกครั้งที่เงินใกล้ขาดมือหรือทุกครั้งที่มีการใช้จ่าย

หนึ่งในนวัตกรรมของโปรเวอร์เบียล วอลเล็ตส์ จะมีขนาดเล็กลงเมื่อยอดเงินคงเหลือในบัญชีต่ำมาก เพื่อยับยั้งเจ้าของไม่ให้ใช้จ่าย

กระเป๋าสตางค์อัจฉริยะอีกรุ่นจะมีแกนพับที่แน่นขึ้นและเปิดยากขึ้น เรื่อยๆ เมื่อเจ้าของเหลือเงินน้อยเต็มที และอีกรุ่นจะสั่นทุกครั้งที่ใช้เงิน

จอห์น เคสต์เนอร์ ที่ทำงานให้กับแมสสาชูเสตส์ อินสติติวท์ ออฟ เทคโนโลยี มีเดีย แล็บในสหรัฐฯ เผยว่าไอเดียเบื้องหลังสิ่งประดิษฐ์เหล่านี้คือ การที่เงินสดในสังคมของศตวรรษที่ 21 มีความสำคัญลดลง ดังนั้น ทุกคนจึงต้องเตือนตัวเองทุกครั้งที่ใช้จ่ายเงินที่หายากขึ้น แทนที่จะแค่หยิบบัตรเครดิตขึ้นมารูดแล้วลืมทุกอย่างจนหมดสิ้น จนกว่าใบเรียกเก็บเงินจะมาที่บ้าน

เคสต์เนอร์เผยว่านวัตกรรมเหล่านี้ยังเป็นเพียงต้นแบบ แต่ถ้าธนาคารหรือผู้บริโภคสนใจก็สามารถผลิตออกมาจำนวนมากได้

กระเป๋าสตางค์ทั้งสามรุ่นมีคอมพิวเตอร์ขนาดเล็กอยู่ภายใน และใช้บลูทูธเพื่อเชื่อมต่อกับโทรศัพท์มือถือของเจ้าของที่จะเชื่อมต่ออิน เทอร์เน็ตเพื่อเข้าสู่ข้อมูลบัญชีธนาคาร หมายความว่ากระเป๋าสตางค์อัจฉริยะสามารถอัพเดตได้ตลอดเวลาว่ามีเงินเหลือ อยู่ในบัญชีเท่าไหร่ และทำงานโดยอิงกับยอดเงินดังกล่าว

กระเป๋ารุ่นมาเธอร์ แบร์ ได้รับการออกแบบมาเพื่อส่งเสริมการเก็บออม โดยจะมีแกนพับเพื่อให้เจ้าของเปิดกระเป๋ายากขึ้นเมื่อเงินในบัญชีลดต่ำลง จนเมื่อไม่เหลือเงินอีกแล้วกระเป๋าจะเปิดไม่ได้เลย

รุ่นพีค็อกจะขยายและหดตามจำนวนเงินที่เจ้าของมี เช่น ช่วงต้นเดือนกระเป๋าจะพอง และฟีบแบนช่วงปลายเดือนเมื่อเจ้าของนับวันรอเงินเดือนออก

รุ่นบัมเบิลบีมีมอเตอร์ขนาดเล็กภายในที่จะสั่นเมื่อมีการทำธุรกรรม ที่ต้องผ่านบัญชีธนาคารเกิดขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการซื้อของออนไลน์หรือใช้บัตรเครดิตก็ตาม ยิ่งจ่ายหนักเท่าไหร่ กระเป๋าจะสั่นนานขึ้น เพื่อเตือนสติเจ้าของว่าใช้เงินไปมากแค่ไหน

เคสเนอร์แจกแจงในบล็อกส่วนตัวว่า ออกแบบโปรเวอร์เบียล วอลเล็ตส์มาเพื่อเตือนสติผู้ใช้ว่าเหลือเงินใช้อีกเท่าไหร่ เนื่องจากคนจำนวนมากมีปัญหาในการควบคุมตัวเองไม่ให้หลงใหลไปกับสิ่งเร้า เพราะมักเกิดปัญหาจากช่องว่างระหว่างการตัดสินใจกับผลลัพธ์ที่ตามมา ซึ่งช่องว่างดังกล่าวจะยิ่งกว้างขึ้นเมื่อเงินสดยุคนี้กลายเป็นเงินเสมือน อาทิ ในรูปบัตรเครดิต

เขาเสริมว่า ขณะนี้กำลังมุ่งมั่นกับเวอร์ชั่นใหม่ที่มีขนาดเล็กลงเท่ากับบัตรเครดิตเพื่อให้ใส่ไว้ในกระเป๋าสตางค์ได้

สวัสดีค่ะ Khun a-dang เรื่องการใช้จ่ายเงินซื้อสินค้าแบนด์เนม พี่น้องรีเข้าใจน้องๆ ที่ซื้อค่ะ เนื่องจากสมัยทำงานก็ใช้ตามเพื่อนๆ เหมือนกัน

กระเป๋า GL , St James And Trend เสื้อสูททำงาน ต้อง AIIZ career พอใช้แล้วมั่นใจเพื่อนๆ บอกว่าดูดี พี่น้องรี จะใช้อย่างระวัง

เพราะของที่ซื้อมาแพง มีข้อดีอย่างคือ ทำให้เราระวังเรื่องน้ำหนัก ถ้าอ้วนจะใส่ไม่สวย :lol:

อยากรู้จริงว่า น้องๆ มีใครที่ซื้อของแพงมาก :lol:

ปล.เพื่อนๆ พี่น้องรี เวลาซื้อของ หรือรูดบัตร จะเก็บสลิปเงินไว้ดูทุกครั้ง เพื่อควบคุมการใช้เงินไม่ให้เกินงบ (หรูได้ แต่ท้องต้องอิ่มก่อน )

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ คุณหมอเล็ก คุณแบล็ก Khun Keng09 คุณงูดิน พี่แพท พี่อารายา น้องนับตัง น้องรูสสส น้องมัยKhun itums คุณเล็กสตู น้องสาวมือใหม่ คุณซีซี

คุณเด็ก คุณBullish คุณMsmit Khun rich คุณปุยเมฆ คุณ oyoคุณ Tok-rod คุณadang คุณPotgarnคุณRaty คุณป้าอิน และเพื่อนๆ คอกาแฟทุกท่านค่ะ

นสพ.เฮียกัมพล เมื่อวานเดินวนที่เดิม สรุป แนวรับ 1383* 1377 1368 แนวต้าน 1396 1404* 1416 http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/143-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%84%e0%b8%b3-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2-kumponys/page__st__6825

นสพ.เฮียทองใหม่ ข่าวเมื่อวาน หน้า 552 - 553 YLG : ช่วงสิ้นปีราคาทองอาจปรับตัวได้ไม่มากเหตุปริมาณซื้อขายเบาบาง

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/120-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87-%e0%b8%95%e0%b8%ad%e0%b8%99-thaigold2/page__st__8265

น้องทองคืนนี้ เล่นแค่ 12 Us สะสมกำลัง อดทนลุ้นกันต่อไป อากาศเริ่มร้อนแล้วดูแลสุขภาพด้วยค่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย NongRee

สวัสดีค่ะ Khun a-dang เรื่องการใช้จ่ายเงินซื้อสินค้าแบนด์เนม พี่น้องรีเข้าใจน้องๆ ที่ซื้อค่ะ เนื่องจากสมัยทำงานก็ใช้ตามเพื่อนๆ เหมือนกัน

กระเป๋า GL , St James And Trend เสื้อสูททำงาน ต้อง AIIZ career พอใช้แล้วมั่นใจเพื่อนๆ บอกว่าดูดี พี่น้องรี จะใช้อย่างระวัง

เพราะของที่ซื้อมาแพง มีข้อดีอย่างคือ ทำให้เราระวังเรื่องน้ำหนัก ถ้าอ้วนจะใส่ไม่สวย :lol:

อยากรู้จริงว่า น้องๆ มีใครที่ซื้อของแพงมาก :lol:

ปล.เพื่อนๆ พี่น้องรี เวลาซื้อของ หรือรูดบัตร จะเก็บสลิปเงินไว้ดูทุกครั้ง เพื่อควบคุมการใช้เงินไม่ให้เกินงบ (หรูได้ แต่ท้องต้องอิ่มก่อน )

บวกคะแนนให้นะคะพี่น้องรี อิอิ ปกติ a-dang จะใช้ของ ราคาเลขสวยค่ะประมาณ เก้าหน้าเก้าหลังค่ะ อิอิ กระเป๋าก็ไม่ต้องพกเวลาเจอของแพง ก็ไม่ต้องคิดมาก 555 :wacko:

บวกคะแนนให้นะคะพี่น้องรี อิอิ ปกติ a-dang จะใช้ของ ราคาเลขสวยค่ะประมาณ เก้าหน้าเก้าหลังค่ะ อิอิ กระเป๋าก็ไม่ต้องพกเวลาเจอของแพง ก็ไม่ต้องคิดมาก 555 :wacko:

อิอิเหมือนนับตังเลยแต่ของนับตังมะถึง9หน้า9หลังอะจ้ะเพราะวนเวียนอยู่ตามตลาดนัดหุ หุ เป็นคนมะมีเครติตอีกตะหาก(ว๊าแย่จัง)แต่ของสามีนับตังไม่พอะไรเลยพกแต่เมีย(เราได้ยึดอำนาจไว้หมดแย๊ววว) 5555

ขึ้นจิ ขึ้นจิ ขึ้น ขึ้น ขึ้น ขึ้นpost-1741-069294900 1293060682.gif

ถูกแก้ไข โดย นับตัง1

จะขึ้นดอยละหน๊าใครจะไปยกมือขึ้นนนนpost-1741-024948500 1293060804.jpg

จะขึ้นดอยละหน๊าใครจะไปยกมือขึ้นนนนpost-1741-024948500 1293060804.jpg

ไม่พอขนมั้งครับ ขึ้นดอยครั้งนี้ต้องสิบล้อ ผมขอนั่งหน้าเลยนะครับ555 :blush:

ทางขึ้นดอยไม่ค่อยดีส่งคนมาซ่อมให้นะ

16 เมืองใหญ่ในเมกาที่จะต้องเบี้ยวหนี้ถ้าไม่รัดเข็มขัดจนเอวแทบขาดในปี 2011 เปิดดูว่ามีเมืองอะไรเอาเองนะจ๊ะ

http://www.businessi...slideshow-start

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

สวัสดียามเช้าค่ะ พ่ีน้องรี คุงหมอ พ่ีศรี พ่ีแอส คุณเล็กสตู คุณkeng และพ่ีน้องร้านกาแฟ ใกล้ปีใหม่แล้วเลยแว๊บมาทักทายและขอบคุณสมาชิกท่ีร่วมแบ่งปัน ข้อมูล ความรู้และเกร็ดความรู้ ทำให้ห้องนี้มีหลากหลายรส อารมณ์

หวังว่าเพ่ือน พี่ น้องสมาชิกทุกท่าน จะมีสุขภาพ กายและใจแข็งแรง สดใส ค่ะ

ทางขึ้นดอยไม่ค่อยดีส่งคนมาซ่อมให้นะ

แหมๆๆน่าไปช่วยจับ ชว่ยยก ของช่วยมากมายเลยครั๊ฟ :P :P

พี่หมอคร้าาาา...ก่อนจะส่งน้อง ๆ ไปซ่อมทาง พวกเราช่วยซ่อมเสื้อ กางเกง ให้น้องเขาก่อนดีไหมคะ

บนดอยยยหนาววววมากกกกก....โสงงงงสานนนนนนอ่ะ :lol: :lol:

พี่หมอคร้าาาา...ก่อนจะส่งน้อง ๆ ไปซ่อมทาง พวกเราช่วยซ่อมเสื้อ กางเกง ให้น้องเขาก่อนดีไหมคะ

บนดอยยยหนาววววมากกกกก....โสงงงงสานนนนนนอ่ะ :lol: :lol:

555 ไม่น่าหนาวหร๊อก ขนาดกองทุนขายตั้ง 9.41 ตัน ยังกดราคาไม่ลง แสดงว่าคนซื้อก็ไม่อยากเก็บเงินดอลล์เหมือนกัน อยากได้ทองมากกว่า

สาเหตุก็คงอย่างที่โพสต์ไว้ข้างบน เมืองใหญ่ๆ 16 เมืองกำลังเจ๊ง( http://www.businessi...slideshow-start )

ถ้ารวมเมืองเล็กเมืองใหญ่ก็เป็นร้อยเมืองที่กำลังเจ๊งจากหนี้มหาศาลถึง 2 ล้านล้าน ( http://www.guardian.co.uk/business/2010/dec/20/debt-crisis-threatens-us-cities )

เอารูปฟองสบู่ของอสังหา และการตกงานในลาสเวกัสมาให้ดู

555 ไม่น่าหนาวหร๊อก ขนาดกองทุนขายตั้ง 9.41 ตัน ยังกดราคาไม่ลง แสดงว่าคนซื้อก็ไม่อยากเก็บเงินดอลล์เหมือนกัน อยากได้ทองมากกว่า

เอิ๊ก เอิ๊ก ....พี่หมอ พวกเรา Bull อยู่แต่ที่ร้านกาแฟนา...อย่าเผลอไป Bull ในกระทู้ Bear นะจ๊ะ เห็นฝ่ายแดง VS น้ำเงิน แล้วมันเสียวววว :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย insensitive

เอ่อ.....แต่ว่าตอนซื้อเข้า15ตันน่ะ กราฟมันขึ้นน้อยกว่าอีกนะคะ :rolleyes: