ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีเช้าวันศุกร์อากาศกลับมาแจ่มใสทั่วกรุงนะครับ

เช้าตื่นมาอีกทีนึกว่าฝันไปเมื่อคืนนี้ ฝันหวานเสียด้วย เฮ้อ...เสียดายจังๆ

ราคาทองคำเมื่อวานขึ้นอยู่ดีๆ ดิ่งพสุธาเสียแล้ว

เมื่อวานนี้ทายราคาทองผิดซ้อนกันเป็นวันที่สอง

ลองมาหาสาเหตุแล้ว มาจากกองทุนยำๆ ที่แปรเปลี่ยนกราฟไปจากที่ควรจะเป็น

ราคาทองคำทีแรกทำท่ารีๆรอๆแถวด้านบนที่1440

แล้วก็เคลื่อนไหวฝ่าขึ้นไปอย่างช้าๆเคลื่อนไหวในช่วง1442

หลังจากนั้นปรากฏว่ามีแรงซื้อเก็งกำไรดันราคาทองขึ้นไปอย่างรวดเร็ว

ทำให้ราคาทองคำทำสถิติสูงสุดในประวัติศาสตร์อีกครั้งที่1447.6

ยืนอยู่ได้แค่สองชั่วโมงน้องรักก็มาเยือนราคาทองดิ่งลงอย่างไม่ทราบสาเหตุ

ร่วงลงอย่างรวดเร็วจนต่ำสุดที่1424ร่วงลงมาจากระดับสูงสุดถึง$24ในคืนเดียวเลย

และก็มีแรงซื้อเก็งกำไรกลับเข้ามาใหม่จนดันราคาทองกลับมายืนอยู่ตรง1433ในเวลานี้

ต้องขอขอบคุณคุณ Water ที่กรุณานำข่าวมาฝาก

เพราะเราเสมือนลงเรือลำเดียวกัน ผมเคยเขียนไว้ในกระทู้ที่ห้างทองน่ำเชียง

http://namchiang.com/smf/index.php?topic=443.0

เวลามีพายุด้านไหน ใครเห็นอะไรผิดปกติ

อยากให้ช่วยกันตะโดนบอกกันบ้าง จะได้สละเรือ...

อ้าวไม่ใช่สิครับ ช่วยกันหันทิศทางเรือหลบพายุ พวกเราจะได้รอดปลอดภัยกันทุกคน

ข่าวมีว่า วันนี้ CME Group Inc.

The “initial” margin for speculators in the 5,000-ounce silver contract

will rise to $11,745 from $11,138. The margin for hedge/members and

“maintenance” of speculative positions will rise to $8,700 from $8,250.

กล่าวคือเจ้าของบ่อนหวังจะสกัดกั้นราคา silver ที่ขึ้นแบบฉุดไม่อยู่

โดยการปรับเพิ่มวงเงินค่ำประกัน(Margin)จาก$11,138เป็น$11,745

ซึ่งดูไปแล้วก็เพิ่มขึ้นไม่มากนักเลยครับ แต่ทำให้ตลาดตกกะจาย

ทำให้ราคา silverดิ่งเหว ทำให้ราคาทองตกตามไปด้วยครับ

วันนี้มองว่าราคาทองคำเล่นหมาๆ(เดี๋ยว PETAองค์กรคนรักสัตว์มาว่าผม)เล่นมั่วๆแบบนี้

เล่นลากราคาทองขึ้นในที่สูงแล้วจัดการตัดเชือกบนหน้าผา

แบบนี้น่าจะมีร้องเรียนรายใหญ่แกล้งรายย่อยที่ไม่เรียบกันอยู่นี้บ้างนะครับ

มองว่าราคาทองคำจะมีแนวต้านด้านบนที่1436.5

คาดว่าน่าที่จะยังไม่ผ่าน แล้วร่วงลงมาตรงแนวรับที่ 1430 และถัดไปที่ 1425 ครับ

ราคาทองคำขึ้นมาจากการเก็งกำไร ดังนั้นเวลาลงก็จะเพราะจากการทำกำไรครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ

ปล.แถมEffect ภาพจรวด2ลูกที่ถูกปล่อยขึ้นเมื่อวานให้ชมคลายเครียดนะครับ

เปลวควันท้ายจรวดสวยเสียด้วย....อิอิอิ

ไม่อยากมาแซวเลย

เดี๋ยวจะมีแต่คนเกลียดผมอะ

น้องรักมาแย้ววว 1425 แย้ววว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โทรมาถาม มาร์เกตติ้ง ได้ที่ GT Gold Bullion ได้นะครับ

02-675-8888

ตอนนี้มาเป็นขวัญและกำลังใจ ลูกน้อง

ที่แผ่นดินไหวเมื่อคืนนี้น่ะครับ

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

หลุด 1425 แนวรับถัดไป 1415.6 ครับ

สวัสดีเช้าวันศุกร์อากาศกลับมาแจ่มใสทั่วกรุงนะครับ

เช้าตื่นมาอีกทีนึกว่าฝันไปเมื่อคืนนี้ ฝันหวานเสียด้วย เฮ้อ...เสียดายจังๆ

ราคาทองคำเมื่อวานขึ้นอยู่ดีๆ ดิ่งพสุธาเสียแล้ว

เมื่อวานนี้ทายราคาทองผิดซ้อนกันเป็นวันที่สอง

ลองมาหาสาเหตุแล้ว มาจากกองทุนยำๆ ที่แปรเปลี่ยนกราฟไปจากที่ควรจะเป็น

ราคาทองคำทีแรกทำท่ารีๆรอๆแถวด้านบนที่1440

แล้วก็เคลื่อนไหวฝ่าขึ้นไปอย่างช้าๆเคลื่อนไหวในช่วง1442

หลังจากนั้นปรากฏว่ามีแรงซื้อเก็งกำไรดันราคาทองขึ้นไปอย่างรวดเร็ว

ทำให้ราคาทองคำทำสถิติสูงสุดในประวัติศาสตร์อีกครั้งที่1447.6

ยืนอยู่ได้แค่สองชั่วโมงน้องรักก็มาเยือนราคาทองดิ่งลงอย่างไม่ทราบสาเหตุ

ร่วงลงอย่างรวดเร็วจนต่ำสุดที่1424ร่วงลงมาจากระดับสูงสุดถึง$24ในคืนเดียวเลย

และก็มีแรงซื้อเก็งกำไรกลับเข้ามาใหม่จนดันราคาทองกลับมายืนอยู่ตรง1433ในเวลานี้

ต้องขอขอบคุณคุณ Water ที่กรุณานำข่าวมาฝาก

เพราะเราเสมือนลงเรือลำเดียวกัน ผมเคยเขียนไว้ในกระทู้ที่ห้างทองน่ำเชียง

http://namchiang.com...php?topic=443.0

เวลามีพายุด้านไหน ใครเห็นอะไรผิดปกติ

อยากให้ช่วยกันตะโดนบอกกันบ้าง จะได้สละเรือ...

อ้าวไม่ใช่สิครับ ช่วยกันหันทิศทางเรือหลบพายุ พวกเราจะได้รอดปลอดภัยกันทุกคน

ข่าวมีว่า วันนี้ CME Group Inc.

The “initial” margin for speculators in the 5,000-ounce silver contract

will rise to $11,745 from $11,138. The margin for hedge/members and

“maintenance” of speculative positions will rise to $8,700 from $8,250.

กล่าวคือเจ้าของบ่อนหวังจะสกัดกั้นราคา silver ที่ขึ้นแบบฉุดไม่อยู่

โดยการปรับเพิ่มวงเงินค่ำประกัน(Margin)จาก$11,138เป็น$11,745

ซึ่งดูไปแล้วก็เพิ่มขึ้นไม่มากนักเลยครับ แต่ทำให้ตลาดตกกะจาย

ทำให้ราคา silverดิ่งเหว ทำให้ราคาทองตกตามไปด้วยครับ

วันนี้มองว่าราคาทองคำเล่นหมาๆ(เดี๋ยว PETAองค์กรคนรักสัตว์มาว่าผม)เล่นมั่วๆแบบนี้

เล่นลากราคาทองขึ้นในที่สูงแล้วจัดการตัดเชือกบนหน้าผา

แบบนี้น่าจะมีร้องเรียนรายใหญ่แกล้งรายย่อยที่ไม่เรียบกันอยู่นี้บ้างนะครับ

มองว่าราคาทองคำจะมีแนวต้านด้านบนที่1436.5

คาดว่าน่าที่จะยังไม่ผ่าน แล้วร่วงลงมาตรงแนวรับที่ 1430 และถัดไปที่ 1425 ครับ

ราคาทองคำขึ้นมาจากการเก็งกำไร ดังนั้นเวลาลงก็จะเพราะจากการทำกำไรครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ

ปล.แถมEffect ภาพจรวด2ลูกที่ถูกปล่อยขึ้นเมื่อวานให้ชมคลายเครียดนะครับ

เปลวควันท้ายจรวดสวยเสียด้วย....อิอิอิ

ต่ำกว่า แนวรับ เฮียนายห้างฯ แล้วนะครับ 1,423.20 เอาไงต่อครับ

อ้าว เฮียนายห้างฯ ตอบก่อนหน้า 1 นาที ขอบคุณมากครับ 1,415

ถ้ารอพรุ่งนี้เช้ากลัวแปะกั๊กราคา แล้วต้องซื้อที่ร้านทองด้วยสิคะ

ตอนนี้ก็ใกล้หมดเวลาแล้ว เอาไงดีน๊าาาาา

เดี๋ยวนี้ ตลาดสหรัฐ เลียนแบบ ตลาดประเทศไทย เลยนะครับ เฮียนายห้างฯ

" งง ไม่เข้าใจ ใช่ไหมครับ ว่า เหมือนกันตรงไหน "

เฉลย ตลาดประเทศไทย ชอบปรับราคาขึ้นหรือลง ตอนประมาณเกือบ 5 โมงเย็น ที่เป็นช่วงกำลังกลับบ้าน หรือ อยู่บ้านแล้ว

ตลาดสหรัฐ ชอบราคาพุ่งปรี้ด หรือ ลงพรวด ตอนประมาณเกือบ เที่ยงคืน เป็นช่วง ตลาด ปิด โทรฯ ไม่ค่อยว่า เพราะ

คนโทรฯ ซื้อ หรือ ขาย เยอะมาก

ความเหมือน ใน ความต่าง

ถ้ารอพรุ่งนี้เช้ากลัวแปะกั๊กราคา แล้วต้องซื้อที่ร้านทองด้วยสิคะ

ตอนนี้ก็ใกล้หมดเวลาแล้ว เอาไงดีน๊าาาาา

ถ้า 20,400 บาท ยังสูงอยู่ครับ แล้วแต่ครับ เด็กขายของ ว่า สูง

ถ้า 20,400 บาท ยังสูงอยู่ครับ แล้วแต่ครับ เด็กขายของ ว่า สูง

สวัสดีค่ะพี่เด็กขายของ

คิดว่าสูงเหมือนกันค่ะ เลยไม่กล้าซื้อ รอวันจันทร์ดีกว่า วัดดวงไปเลย ฮิฮิ

ยังไงก็มีของแล้วค่อนปอด มันจะแพงอีกนิดช่างมันละกัน

คุณ Nuchaba ครับ เด็กขายของ จะกล่าวว่า ค่าเงินบาท อ่อนค่า เกินไปนิดหน่อย น่าจะแข็งมากกว่านี้อีกครับ

เพราะ เงินบาท เริ่มมี คนอยากเก็บมากขึ้น เพื่อใช้ตอนเดือน กรกฎาคม 2554 จะว่าไกลไปหน่อย แต่เขาเริ่มสะสม

เงินบาท ครับ

บริษัท GT Gold Bullion หยุดทำการแล้วนะครับ ได้เวลาผมกลับถ้ำ BATMAN แล้ว

ขาแอล หรือชาวดอย อย่าเกลียดผมนะ ครับ

ผมว่าผมเตือนท่านแล้วนะ

แง๊ ๆ ๆ เมื่อคืนซื้อเร็วไปหน่อย...เสียดายจัง ติดดอยเลย

เอ...แต่ติดดอยถ้ามันไปยอดใหม่ (NEW HIGH) แสดงว่าเรามีทองไว้ขายนี่นา งั้นมาติดดอยด้วยกันนะเพื่อน ๆ 555+

ถ้าคุณอยู่บนดอย อย่าเก็บดอยไว้คนเดียว มาอยู่บนดอยด้วยกันดีกว่า

http://www.youtube.com/watch?v=K93gGFMtZTQ

รอเฮียแบทแมนมาแปลงเนื้อร้องให้นะคับ อิอิ

รอไม่ไหวมาแล้วเนื้อ...เพิ่งเสร็จร้อนฉ่าเลย อิอิ

เพลงอยู่บนดอย(คนเดียว)...555

(อย่าลืมเปิดเพลงคลอได้ด้วยนะได้อารมณ์มากเลย ^_^)

อยู่บนดอยกับลมเย็นเย็น

และก็ไม่เห็นว่าจะต้องมีใครใครมาเคียงข้าง

อยู่ลำพังกับความอ้างว้าง

นั่งมองดูแสงรำไรของดวงตะวันจนลับไป

เหม่อมองจันทร์ที่ลอยขึ้นมา

ดึกดื่นอย่างนี้แล้วเพื่อนที่มีที่ดีที่สุดคือหมอนข้าง

อยู่เหงาเหงาอย่างคนที่ปล่อยวาง

ก็อยู่อย่างนี้จนชิน

*ไอ้คนไม่รู้ก็คอยจะถามทำไมไม่หาใคร(กูรู) สักคน

เข้าใจ และรักจริง ก็ทุกคน ดูแสนดี ดูจริงใจ

ก็ยินดีที่ได้เจอ แต่ buy buy buy buy buy buy wo wo

**ก็เพราะเวลาฉันซื้อซื้อจริง

มันมาไม่นิ่งเมื่อกองทุนมาทิ้งไป

คนมันซื้อมากพอดอยก็เสียดาย

มันปวดใจจะบอกใครก็ไม่ช่วย

***เพราะซื้อเองเจ็บเอง อยากอยู่อย่างคนไม่มีดอย

จะหาใครมาแทน ก็กลัวว่าเขาจะมาซ้ำ

ก็เดี๋ยวนี้กองทุนมันใจดำ เลยคบกันเที่ยวแบบขำขำ

ก็เจ็บประจำ ก็เลยดอยอยู่คนเดียว

( *, ** ,*** ,**, *** )

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

คุณ Nuchaba ครับ เด็กขายของ จะกล่าวว่า ค่าเงินบาท อ่อนค่า เกินไปนิดหน่อย น่าจะแข็งมากกว่านี้อีกครับ

เพราะ เงินบาท เริ่มมี คนอยากเก็บมากขึ้น เพื่อใช้ตอนเดือน กรกฎาคม 2554 จะว่าไกลไปหน่อย แต่เขาเริ่มสะสม

เงินบาท ครับ

ขอบคุณค่ะพี่เด็กขายของ

+1ให้กับคำแนะนำค่ะ กลัวจริงๆค่าเงินบาท ทำให้ราคาน้องทองเปลี่๊ยนไป๋ อิอิ

ดอลล์แข็ง,แรงขายทำกำไรถ่วงราคาทองปิดร่วง8.7ดอลล์

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- เสาร์ที่ 26 มีนาคม 2554 08:57:33 น.

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (25 มี.ค.) เนื่องจากดอลลาร์ที่แข็งค่าขึ้นบดบังความวิตกกังวลเกี่ยวกับสถานการณ์ความไม่สงบในตะวันออกกลางซึ่งโดยปกติแล้วจะเป็นปัจจัยหนุนตลาดทองคำ นอกจากนี้ นักลงทุนได้เข้ามาเทขายทำกำไรหลังจากสัญญาทองคำทะยานขึ้นไปแตะระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์เมื่อวันก่อน

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนเม.ย.ร่วงลง 8.7 ดอลลาร์ หรือ 0.6% ปิดที่ 1,426.2 ดอลลาร์/ออนซ์ หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 1,422 - 1,438.10 ดอลลาร์

ขณะที่สัญญาโลหะเงินส่งมอบเดือนพ.ค.ร่วงลง 32.6 เซนต์ หรือ 0.87% ปิดที่ 37.049 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาโลหะทองแดงส่งมอบเดือนพ.ค.ลดลง 0.55 เซนต์ ปิดที่ 4.419 ดอลลาร์/ปอนด์

สัญญาพลาตินัมส่งมอบเดือนเม.ย.ร่วงลง 14.4 ดอลลาร์ หรือ 0.8% แตะ 1745.6 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนมิ.ย.ลดลง 1.85 ดอลลาร์ หรือ 0.3% ปิดที่ 750.40 ดอลลาร์/ออนซ์

นักลงทุนกล่าวว่า ดอลลาร์ที่แข็งค่าขึ้นได้ลดความน่าดึงดูดของทองคำสำหรับนักลงทุนที่ถือสกุลเงินอื่นๆ โดยดัชนีดอลลาร์ ซึ่งเปรียบเทียบดอลลาร์สหรัฐกับตะกร้า 6 สกุลเงินหลัก ปรับตัวขึ้นแตะ 76.236 จากระดับ 75.665 เมื่อวันพฤหสบดี ท่ามกลางความวิตกกังวลเกี่ยวกับวิกฤตหนี้สาธารณะระลอกใหม่ในยุโรป

นอกจากนี้ เจ้าหน้าที่หลายรายของธนาคารกลางสหรัฐออกมาแสดงความเห็นว่า เฟดไม่น่าที่จะขยายโครงการซื้อพันธบัตรมูลค่า 6 แสนล้านดอลลาร์ ซึ่งการแสดงความเห็นดังกล่าวส่งผลให้ดอลลาร์แข็งค่าขึ้นด้วย

ขณะเดียวกัน นักลงทุนบางส่วนได้เข้ามาขายสัญญาทองคำ หลังจากที่สัญญาทองคำทะยานขึ้นไปแตะระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 1,448.6 ดอลลาร์/ออนซ์ในการซื้อขายระหว่างวันเมื่อวันพฤหัสบดี

ขณะที่วานนี้ กระทรวงพาณิชย์สหรัฐได้ปรับเพิ่มอัตราการขยายตัวของผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (จีดีพี) ประจำไตรมาส 4 ปี 2553 เป็น 3.1% จากเดิมที่ประมาณการไว้ที่ 2.8% ซึ่งข้อมูลเศรษฐกิจที่แข็งแกร่งช่วยหนุนตลาดหุ้น แต่เป็นปัจจัยลบต่อตลาดทอง เนื่องจากปัจจัยแวดล้อมทางเศรษฐกิจที่ดีขึ้น ทำให้นักลงทุนหันไปลงทุนในสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงสูงกว่าอย่าง หุ้น และลดการลงทุนในสินทรัพย์ที่ปลอดภัยกว่าอย่างสินค้าโภคภัณฑ์ ซึ่งรวมถึงทองคำ

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ปนัยดา ปัทมโกวิท โทร.02-2535000 ต่อ 323 อีเมล์: panaiyada@infoquest.co.th-