ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณเฮียแบท :rolleyes:

วันนี้เกร็ดความรู้มีวิธีทำให้ชีวิตมีความสุขตลอดไปมาฝากกัน...

1. ต้องมีจุดหมายปลายทาง, มีความเชื่อมั่นและภูมิใจในตนเอง

2. ยิ้มอยู่เสมอ, รู้จักมีอารมณ์ขัน

3. รู้จักแบ่งปันความสุข ให้ผู้อื่น, จริงใจ ที่จะช่วยเหลือผู้ตกยาก

4. ทำตัวให้น่ารักเหมือนเด็ก ๆ, มีเพื่อนที่รักกันจริงไว้บ้าง

5. อย่าตระหนกเมื่อพบสิ่งแปลกใหม่, รู้จักการทำงานเป็นทีม

6. ให้ความสุขกับชีวิตครอบครัว, ไม่บ้างาน..หาเวลาหยุดพักบ้าง

7. เข้าได้กับคนทุกประเภท, อย่าดูถูกผู้ที่อ่อนแอกว่า

8. ตามใจตัวเองในบางครั้ง

9. รู้จักให้อภัย, มีความกล้าหาญและอดทน

10. อย่าเป็นคนกระหายเห็นแก่เงิน

ถ้าอยากมีความสุขตลอดไป ก็ลองนำวิธีที่แนะนำไปปฏิบัติตามกันได้.

โดย ยิ้มเข้าไว้

ชอบทุกข้อเลยอะน้อง ginger !gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:ph34r:สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนๆ ทุกๆ ท่าน

คิดว่า ช่วงนี้สัก 4-5 วัน ไม่กล้าโพสต์ เพราะ " น้ำเชี่ยวไหลหลาก ไม่กล้าเอาเรือไปขวาง "

เด็กขายของ ก็ขอแค่กล่าวว่า ระวังจะติดดอยซ้ำซาก เพราะการชี้นำทิศทางกราฟ ถูกกระทบจากแรงโน้มถ่วงบางประการ

ทำให้ การมองมุมมอง ตกอยู่ในสภาพลำเอียง เข้าข้าง ไม่เป็นกลาง เทคนิคจึงผิดพลาด ครับ

ติดตามต่อไป แล้วเจอกันครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

:ph34r:สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนๆ ทุกๆ ท่าน

คิดว่า ช่วงนี้สัก 4-5 วัน ไม่กล้าโพสต์ เพราะ " น้ำเชี่ยวไหลหลาก ไม่กล้าเอาเรือไปขวาง "

เด็กขายของ ก็ขอแค่กล่าวว่า ระวังจะติดดอยซ้ำซาก เพราะการชี้นำทิศทางกราฟ ถูกกระทบจากแรงโน้มถ่วงบางประการ

ทำให้ การมองมุมมอง ตกอยู่ในสภาพลำเอียง เข้าข้าง ไม่เป็นกลาง เทคนิคจึงผิดพลาด ครับ

ติดตามต่อไป แล้วเจอกันครับ

เกิดอะไรขึ้นครับ ถึงทำให้น้องจิวผู้มีอารมณ์ดีไล่ลบความคิดเห็นที่ดีๆ ออกไปจากกระทู้ครับ

สวัสดีครับ คุณ GB 2514. ท่านอั้งชิกงเนื่องจาก มุมมองของเด็กขายของตอนนี้ คล้ายกับบุคคลหนึ่งที่โดนรุมตอนนี้ครับ ไม่ใช่ว่ากระผมขายทองไปแล้ว ก็ความคิดเปลี่ยนณ ขณะนี้ ก็ยังมีดอยอยู่ที่ราคา 21,890 บาท ใจก็อยากให้ขึ้นต่อ ถ้ากรณีลำเอียง เข้าข้างตัวเองเพื่อให้ถึงดอย  แต่ไม่ใช่ทิศทางที่ถูกต้อง เพราะเด็กขายของคิดแบบเจ้ามือ ไม่ใช่ขาไพ่ SPDR ซื้อเข้าตั้งมาก. ราคาปิดสัปดาห์เกินเส้นค่าเฉลี่ยเส้นยาแดงผ่าแปด เหมือนนวนิยายเล่าขาน สมบัติเจ้าคุณปู่ ให้เช่าพระเครื่องปลอมริมถนนหรือเปล่าครับ เหตุการณ์ป่าวร้องมาประดังในวันศุกร์ ใกล้ปิด option GF ปกติดอลล์แข็ง บาทอ่อน ทองลง แต่ ทองยืนเหนือ US$1,510คุณก็ดูกราฟ คุณ Donjuan ก็ดูกราฟ Nuchaba, Mr.Li ก็ดูกราฟตัวเดียวอันเดียวกับที่ โซรอส ดู มันน่าวังเวงครับ

เฮียกัมฯ ก็ชี้แนวโน้มขี่ไม้กวาด พร้อมกลุ่มเชียร์ขาขึ้นสุดโต่ง ตัวเราแค่ผู้อาศัย มองคนละทาง ก็ต้องนิ่งๆ ไว้ก่อนหวังว่าคุณ GB2514 คงเข้าใจนะครับ สำคัญอยู่ที่ใจต้องเป็นกลางในการมองกราฟ ถ้าใจเกิดลำเอียง เข้าข้าง " ดอยกันตรึม " ภาษาเกาหลีมาแน่ๆ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ลืมบอกไปว่า วันนี้ร้านทองรับซื้อคืน บวกให้ 20 บาท เป็น 21,570 บาท ทั้ง นาย จ และนาย ฮั่ว

มองในมุมที่่ต่างกัน ก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ ผมว่า มันอยู่ที่การนำเสนอมากกว่าครับ ทุกคนมีความคิดเป็นของตนเอง หากนำเสนอข้อมูลที่มีที่มาที่ไป มีเหตุมีผล มีหลักฐานที่เคยเป็นมาในอดีต ฯลฯ แม้จะเห็นต่างกัน แต่เพื่อน ๆ ที่นี่ผมว่าใจกว้างและเป็นกลางที่จะรับฟังได้ครับ แต่จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็เป็นเรื่องปัจจัตตัง จะไปบังคับให้ใครเชื่อตามคงเป็นไปไม่ได้ อันนี้ก็ต้องเตรียมใจไว้ก่อน แม้แต่ตัวเราเอง มีข้อมูลเพียบ หลายครั้งเราก็ยังไม่เชื่อตัวเองเลย บางทีก็ตัดสินใจสวนทางกับข้อมูลที่ได้รับก็มี อันนี้มันคงเป็นเรื่องของอารมณ์มากกว่าเหตุผล

ผมว่าปัจจัยพื้นฐาน คือสภาพแวดล้อมที่มีผลต่อ demand - supply ของทองคำ หากปัจจัยใดสนับสนุน demand ราคาก็จะขึ้น แต่หากสนับสนุน supply ราคาก็จะลง

ผมมี video การสอนวิเคราะห์ราคาทองคำตามปัจจัยพื้นฐาน ข้างล่างนี้ครับ ผมว่าเขาอธิบายได้ครอบคลุมดีทีเดียว อิอิ

ชอบโฆษณานี้จังค่ะ เห็นแล้ว "อืม! คิดได้นะ" 555 :P

มองในมุมที่่ต่างกัน ก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ ผมว่า มันอยู่ที่การนำเสนอมากกว่าครับ ทุกคนมีความคิดเป็นของตนเอง หากนำเสนอข้อมูลที่มีที่มาที่ไป มีเหตุมีผล มีหลักฐานที่เคยเป็นมาในอดีต ฯลฯ แม้จะเห็นต่างกัน แต่เพื่อน ๆ ที่นี่ผมว่าใจกว้างและเป็นกลางที่จะรับฟังได้ครับ แต่จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็เป็นเรื่องปัจจัตตัง จะไปบังคับให้ใครเชื่อตามคงเป็นไปไม่ได้ อันนี้ก็ต้องเตรียมใจไว้ก่อน แม้แต่ตัวเราเอง มีข้อมูลเพียบ หลายครั้งเราก็ยังไม่เชื่อตัวเองเลย บางทีก็ตัดสินใจสวนทางกับข้อมูลที่ได้รับก็มี อันนี้มันคงเป็นเรื่องของอารมณ์มากกว่าเหตุผล

เห็นด้วยกะคุณ ngoodin ค่า หนูมองว่านานาจิตตัง ต่างคนต่างมุมมอง ต่างความคิดเห็น แต่การเปิดรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น เป็นเรื่องที่ดี เพราะบางครั้งเราอาจพลาดอะไรไปโดยไม่ทันตั้งตัว แต่จะเชื่อหรือไม่นั้น ก้อใช้วิจารณญาณส่วนตัวค่ะ แต่ถ้าให้ดีก้อ ตามๆ กูรูในเว็บนี้ อิอิ .... สรุปว่า อันหลังน่าจะ work สุด นะคะ !thk

ขอบคุณครับ คุณพี่ Ngoodin สำหรับคำชี้แนะ สมกับเป็นมือโปรฯ ครับ อย่างวันก่อนที่ผมแวะเข้าไปห้องพี่ฯ ผมก็ไม่สามารถนำหลักฐาน

อะไรมายืนยันได้ และผมก็ไม่มีกราฟส่วนตัวทางเทคนิคไว้ดู เห็นอย่างไร ก็เขียนอย่างนั้น จากข่าวสารข้อมูลต่างๆ ครับ เพียงเพื่อหวังให้

ได้ราคาที่ดีในการเข้าซื้อครับ เพราะ สินค้าโภคภัณฑ์ต่างๆ คุณพี่ Ngoodin ก็เขียนให้ทราบอยู่แล้วว่า มันอยู่ที่ Demand & Supply

Demand มีมาก สินค้าก็ราคาขึ้น Demand ลดลง สินค้าก็ต้องลดลงตาม

ส่วนที่เด็กขายของ กล่าวถึง ปัจจัยพื้นฐานของราคาทอง นั้น เพราะหลายๆ คน ไปมุ่งเป้าหมายของ " การล่มสลายของระบบการเงินโลก "

เกินไป ซึ่งแนวโน้มการมีสกุลใหม่ ไม่เถียงครับว่า " มี " แต่มันก็ขึ้นอยู่กับ องค์กรที่รับผิดชอบ คือ กองทุนการเงินระหว่างประเทศ หรือ IMF

ที่ต้องหา หัว ( ผู้นำคนใหม่ ) ให้ได้ก่อนว่า วิสัยทัศน์ แบบไหน มีประเทศไหนบ้างอยู่เบื้องหลัง ฝักใฝ่นิยมลัทธิอะไร ทุนนิยม, สังคมประชาธิปไตย

หรือ สังคมนิยม แล้วกลุ่มประเทศต่างๆ ที่เกี่ยวกับ การเงิน การคลัง ส่วนมาก ก็ให้การสนับสนุนในเรื่องของ SDR แต่กว่าจะสร้าง กว่าจะ

น่าเชื่อถือ กว่าจะสร้างเม็ดเงินให้มารองรับได้ เขาก็ออกมาบอกแล้วว่า อีกประมาณ 15 - 20 ปี

เด็กขายของ ยังหวั่นๆ อยู่เลยว่า หลังเดือนกรกฎาคม 54 ถ้ามีความเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นในบ้านเมือง จะยังมีตลาดทองคำในประเทศไทย

ให้ซื้อขายกันแบบเสรีหรือเปล่า ต้องติดตามให้ดี เพราะ ไม่มีที่จะเอาไปขาย ก็ไม่สามารถเปลี่ยนเป็นเงินสด กลับบ้านได้ นะ

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนๆ ทุกคน

วันนี้ ถือจังหวะ มาเขียนเกี่ยวกับ รายงานตัวเลขเศรษฐกิจของอาทิตย์หน้าทั้งอาทิตย์ ไว้ให้ดูก่อนนะครับ ส่วนที่จะกล่าว

เป็นตัวเลขในการประเมินคร่าวๆ แค่นั้น อาจจะตรง หรือ ไม่ตรง ก็คงไม่ใช่ประเด็นใหญ่ เนื่องจาก จะมีการประชุม G 20 เกิดขึ้น

ในสัปดาห์หน้า แล้ว ผู้ยิ่งใหญ่ในประเทศมหาอำนาจต่างๆ ก็มารวมตัวกัน เพื่อถกกันในวิกฤติของโลก เพราะฉะนั้น นักลงทุนขาใหญ่

อาจจะชลอการลงทุน

วันจันทร์ที่ 23 ไม่มีรายงาน ครับ

วันอังคารที่ 24 ยอดขายบ้านใหม่ มีเพิ่มขึ้นนิดหน่อย คงไม่สามารถนำมาเป็นประเด็น ขึ้นลง ของค่าเงินดอลล์สหรัฐได้

วันพุธที่ 25 ยอดสั่งซื้อสินค้าคงทน เพิ่มขึ้นนิดหน่อย ก็อาจทำให้ราคาน้ำมันกระเตื้องขึ้นได้บ้าง จากการที่โรงงานฯ มีคำสั่งซื้อในการผลิต

วันพฤหัสที่ 26 Prelim GDP คาดว่า เท่าเดิม ตัวเลขขอรับสวัสดิการว่างงาน ก็คง เท่าเดิม ( หมายถึง จะปรับขึ้น ก็ไม่ขึ้น มีการถ่วงดุลจำนวนกัน

ระหว่าง ตัวเลขจ้างงานปกติ กับ นอกภาคการเกษตร )

วันศุกร์ที่ 27 ดัชนี Core Price เพิ่มขึ้นนิดหน่อย จาก รายจ่ายที่สูงกว่ารายรับ ไม่ถึง 0.2% เพราะสหรัฐพยายามนำน้ำมันสำรองออกมาใช้

เพื่อกดราคาน้ำมันตลาดโลก ให้อยู่ต่ำกว่า US$100 ยอด Pending Home Sales ขายบ้าน ลดลง เพราะเป็นฤดูท่องเที่ยวส่วนใหญ่ของ

ชาวอเมริกันชน ( เด็กนักเรียนสหรัฐเริ่มจะปิดเทอม ) ดังนั้น ความต้องการส่วนใหญ่ ก็ไม่เกิดขึ้น

ปล. สิ่งที่เขียนกล่าวข้างบน จะเป็นเหตุการณ์ที่คาดการณ์เกิดในเฉพาะช่วงย่ำค่ำ ถึงเช้าตรู่ นะครับ ไม่เกี่ยวข้องกับสถานการณ์ความ

เปลี่ยนแปลง ในช่วงเช้า ( ตลาดออสเตรเลีย, เอเชีย ) และ ตลาดช่วงบ่าย ( ตลาดลอนดอน ยุโรป ) เดี่ยวตามข้อมูลอื่นต่อไปครับ

วันนี้ เด็กขายของ อาจบ่นเยอะหน่อยนะครับ เพราะอาทิตย์หน้า ต้องเข้าป่า ที่เขาใหญ่ ไปแอบดูพระสงฆ์ จากวัดต่างๆ

ทั่วประเทศไทย ที่จะได้รับการแต่งตั้ง ให้เป็น เจ้าอาวาสวัดฯ และ รองเจ้าอาวาสวัดฯ มา เอ๊ะ เขาเรียกว่าอะไรไม่รู้

แต่ถ้าเป็นคนทำงาน เรียกว่า " สัมมนา & Walk Rally " ประมาณนี้แหละ

เดี๋ยวต้องหาเครื่องรางของขลังติดตัวไปองค์หลัก องค์เดียว ใส่ไปเยอะๆ เดี๋ยวท่านจะเกี่ยงกัน ออกมาช่วย เวลาเจอ " ผี "

จากที่ พระสงฆ์หลายๆ รูป เจอมา แล้วมาเล่าให้ฟังครับ

ในส่วนของตลาดลอนดอน ช่วงบ่ายของประเทศไทย

1. การลดอันดับความน่าเชื่อถือ ของ ประเทศกรีซ ตลาดรับรู้อยู่นานพอสมควรแล้ว เรื่อง พันธบัตรขยะ และ การปล่อยข่าวเกี่ยวกับ

ประเทศล้มละลาย หรือ แม้แต่ การถูกถอดออกจากการใช้ เงินยูโร

2. ประเทศสเปน เลือกตั้งเสร็จสิ้น กำลังฟอร์มตัวรัฐบาลใหม่ ยังไม่มีนโยบายการเงิน ออกมา แต่แนวโน้มเป็นแบบทุนนิยม หรือ การนำ

เม็ดเงินออกมาเพื่อเรียกคะแนนจากประชาชน ให้มากๆ ทำให้หลายๆ ประเทศ เป็นห่วงเรื่องการใช้จ่ายภาครัฐ

3. ECB ธนาคารกลางยุโรป ยังคงไม่มีอะไรเกี่ยวกับ การเงิน เพราะมีภารกิจ ประชุม G20

4. กองทุนการเงินระหว่างประเทศ IMF ขาดหัว ที่จะดำเนินการภารกิจสำคัญ ที่ต้องมีการอนุมัติ OK ถึงจะมีตำแหน่งรองฯ ลงมาเพื่อ

สานต่องานได้ ก็จริง แต่การตัดสินใจหลักๆ แล้ว คงชลออีกสักพัก เพื่อให้มีหัว เข้ามาดำเนินการ

5. G20 คงเอาประเด็นการคัดเลือก หรือ การเฟ้นหาตัว ผู้นำ IMF มาเป็นเนื้อหาบางประการ เพราะทวีป ต่างๆ ก็อยากให้คนของทวีป

นั้น เข้ามาดำรงตำแหน่ง เพื่อให้เกิดการเอื้อเฟื้อไปสู่ ทวีปนั้นๆ ในเรื่องของเงินช่วยเหลือ ก็คงเป็นการถกเถียงกันทั้งอาทิตย์

ปล. ดังนั้น ตลาดในช่วงบ่าย อาจจะมีอาการลง หวือหวา ในช่วงต้นอาทิตย์ก็เป็นไปได้ เพราะเกิดจากแรงขายทำกำไรออกไปบ้าง

แล้วพอตอนย่ำค่ำ ถึงเช้าตรู่ กับอาจปรับตัวลง ก่อนที่ ตลาดเอเชีย จะมีการดันขึ้นมา นิดหน่อย น่าจะออกอาการ Sideway Down

เพื่อรอความแน่ชัด ของ การประชุม G20 และ ตัวผู้นำ IMF

เพื่อนๆ ต้องพิจารณานะครับว่า การเข้าซื้อทองแท่ง จริงๆ ตามร้านทองฯ ในกรณีของการไล่วิ่งเข้าซื้อ ถือเป็นโอกาสดีหรือไม่

หรือ เพียงเพื่อนๆ คิดว่า กลัวตกรถเท่านั้น เวลาเห็นกราฟราคาทองแท่ง ขึ้นสูงกว่า US$10 หรือ โอ้แม่เจ้า ขึ้นเหนือ US$1,510

ทะลุแบบสบายๆ เด็กขายของ กล่าวไว้ก่อนว่า เดี๋ยวนี้ การขึ้นลงที่ระดับ US$10 ถือเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปแล้ว ใช่หรือเปล่าครับ

กราฟใครๆ ก็เขียน GAP สี่เหลี่ยม สามเหลี่ยม ไว้แบบนั้นไปหมด เพราะฉะนั้น อยู่ที่ว่า เพื่อนๆ เข้าจังหวะถูกหรือไม่ OK ครับ

ซื้อตอนนี้ 21,650 บาท จังหวะขึ้นระยะยาว " มี " แต่ถ้าเพื่อนสามารถซื้อได้ที่ 21,600 บาท ย่อมจะดีกว่าหรือเปล่า เพื่อนๆ

ไม่ได้ซื้อแค่ 1 บาท หรือ สลึงเดียว แบบ เจ๊พร ( ไอดอลในดวงใจ เด็กขายของ ) ที่มีส่วนต่างไม่มาก 1 บาท ก็แค่ 50 บาท หรือ สลึงเดียว

ก็แค่ 12.50 บาท ไร้สาระโดยสิ้นเชิง ที่จะรอในการเข้าซื้อ

แต่เด็กขายของ ทราบดี และเข้าใจ ในวิถีของแต่ละท่านดี อย่างน้อยๆ ก็ 10 บาท แล้วกัน ลดลง 50 บาท ก็ 500 บาท นะครับ

เหมือนส่วนลด กินเกาลัคได้ 2 โล หรือ เป็ดย่างแชงการิล่า 1 ตัว เอามาแลกเป็นของรับประทานไม่ดีกว่า เหรอ อิ่มท้องด้วย

แล้วแต่คิด แล้วแต่ทำ คนเราอาจจะเงินเหลือเฟือ แค่นี้ ช่างมัน ดีกว่า ไม่มีทองแท่งในมือ เวลาทองขึ้น งั้นก็เป็นอีกแนวคิดหนึ่ง

คิดดีๆ แล้วเปรียบเทียบดูนะครับ

ย้ำแล้วย้ำอีก ทองคำ เป็นสินค้าโภคภัณฑ์ มีขึ้นมีลง มีการทำกำไร ตลอด เมื่อราคาขึ้นมาแบบ ไม่มีสิ่งใดมาสนับสนุน เพื่อนๆ ก็

คงเถียงอีกนั้นแหละ ว่า ทำไมจะไม่มีอะไรมาสนับสนุน แนวโน้มกราฟ ก็บอก ตำราชี้นำ ก็บอก ปัจจัยพื้นฐาน ของ ความหายนะ

ในโลกเงินตรา ก็เริ่มมากขึ้น

เด็กขายของ ก็ต้องบอกว่า แนวโน้มกราฟ คือการเอาเรื่องที่เกิดขึ้นจริงไปแล้วมาใส่ในกราฟ เพื่อมองทิศทางต่อไป อยู่ที่คนดู คนตี

กราฟ จะมาเฉลยมุมมอง คนเฉลย เฉลยโดยลำเอียงเข้าข้าง ไม่มีสมาธิ " เสียว ดอยกันตรึม " คราวก่อน ก็เห็นมี กะละมัง แล้วรวย

คราวนี้ ขี่ไม้กวาด กวาดทองเข้าพอร์ต " ว้าว "

จังหวะ ในการลง เพื่อรอเก็บถูกว่าตอนนี้ " มี " อยู่ที่ เมื่อราคานั้นๆ มา จะกล้าเข้าเก็บหรือไม่ ยกตัวอย่าง เด็กขายของ เมื่อวาน

ขายไปที่ 21,570 บาท ก็แสดงว่า อย่างไรก็ตาม ก็ต้องหาจังหวะ เข้าซื้อที่ ต่ำกว่า 21,500 ลงมา หรือ 21,500 ก็ยังดี แล้วถ้ามี

ส่วนลด ก็ 21,470-21,490 บาท ใช่ไหมครับ ก็แล้วแต่เพื่อนๆ ที่เข้าซื้อ และ เข้าขาย ว่าจะยอมรับราคาได้มากน้อยต่างกันล่ะครับ

แล้วก็คงมีคนเถียงอีกว่า ราคาเท่าหรือต่ำกว่า 21,500 บาท จะมาเหรอ พิโธ่ พิถัง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา แวปไปแวปมาตลอด

เพื่อนๆ ไม่กล้าซื้อ แล้วบอกว่า รอให้ต่ำกว่า อยู่แหม็บๆ มาคราวนี้ มาถามว่า จะมาเหรอ " งง " ก็เพราะ อ่านมาก ยิ่งคิดมาก

คิดกันเองๆ แล้วกันครับ

และแล้ว IMF Board ก็ออก่มากล่าวแล้วว่า จะเลือกผู้นำ ในวันที่ 30 มิถุนายน 2554

The International Monetary Fund said it will aim to pick a leader to succeed Dominique Strauss-Kahn by the end of June and promised to choose the most-qualified candidate from among front-runners