ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

แยกกันเดินดีๆ ก็ดี ทองจะได้ขึ้นๆ ไปซักทีครับ อย่าเพิ่งย่อกันตอนนี้นะครับ

ว่าแต่ว่าอาทิตย์หน้าก็ใกล้จะครบกำหนดส่งมอบของแล้ว ไม่รู้มันจะลากขึ้นไปถึงแค่ไหนนะครับเนี่ย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Fitch downgrades Greece to B-plus from BB-plus

มันเล่นมุขนี้อีกแล้ว พอค่าเงิน ยูโร กำลังจะขึ้น เตะตัดขา ปรับลดความน่าเชื่อถือ

ประเทศกรีซ ของ Fitch จาก BB-plus เป็น B-plus

Fitch Ratings on Friday said it downgraded Greece's credit rating to B-plus from BB+ and placed its ratings on Rating Watch Negative,

citing the scale of the challenge facing the country as it attempts to secure solvency and lay the foundations of an economic recovery. Risks have risen as the country must undertake further austerity measures in order to meet its deficit goals, while a greater emphasis on privatization increases the risk that aid payments from the European Union and International Monetary Fund may be delayed, they wrote. Fitch said the rating factors in expectations substantial money will ultimately be provided by the EU and IMF and that Greek debt won't be subject to a "soft restructuring" or a "re-profiling." Fitch said it would consider such moves a default and that Greece and its obligations would be rated accordingly.

There is still a tug-of-war taking place between those who believe the commodity trade has peaked in front of the end of [the U.S. Federal Reserve’s] quantitative easing 2, and those who believe it is just a correction,” said metal analysts at MF Global.

ทะลุเกิน US$1,500 ไปแล้ว ขณะที่ Crude Oil US$96.56 ข้างบน เป็นสงครามของนักลงทุน 2 กลุ่มในความเชื่อเกี่ยวกับ

ราคาทองคำ ฝ่ายหนึ่งกล่าวว่า ทองจะมีจุดสูงสุดอีกครั้งหนึ่ง ใกล้ๆ วันที่ 30 มิถุนายน 54 ส่วนอีกฝายหนึ่ง เชื่อว่า it is just

a correction. งั้น เพื่อนๆ โปรดลองไปหาวิเคราะห์ของ รอยเตอร์ ดูนะครับ

http://www.forexfactory.com/news.php?do=news&id=295104

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ต้องดูกันต่อไปครับว่ามันจะดึงให้ ดอลแข็งขึ้นมาแค่ไหน ว่าแต่ตอนนี้ก็ใกล้ ทะลุ 1500 อีกครั้งแล้วครับ

รอบนี้จะยื่นอยู่ไหมเนี่ย เมื่อเย็นก็ 1500+มา แต่ก็ยืนไม่อยู่ :blink:

ขอให้รอบละทุขึ้นไปเยอะๆ :rolleyes:

:lol: ขอบคุณครับ คุณ sbrmaya และ คุณพี่ Ngoodin ครับ

แต่ " งง " พลิกตำรา ยืมจากหลวงน้าที่วัดแก้วแจ่มฟ้า มาอ่าน แล้วสับสน

มรรค 8 กับ เกิดแก่เจ็บตาย มันเรื่องเดียวกันได้อย่างไร มรรค 8 เป็นเรื่อง 8 สัมมา

เช่น สัมมาสติ, สัมมาสมาธิ

สาธุ

ต้องขออภัยที่ไม่สามารถตอบข้อสงสัยพี่เด็กขายของได้นะครับ ตัวผมเองยังไม่สามารถท่องจำบทแผ่เมตตาได้เลย

สำหรับผมไม่สำคัญเท่าไรนัก ถ้าเราถือศีลที่ "ปาก" แต่ "ใจ" เราคิดไม่ดี (คำสอนอรหันต์จี้กง) ผมไม่เชื่อในนรกหรือสวรรค์ แต่ผมเชื่อในผิด ชอบ ชั่ว ดี

สมเด็จพระสัมมาสัมพุธเจ้าไม่เคยบอกเราให้เชื่อในสิ่งที่ท่านสอน ท่านเพียงแต่บอกเราในสิ่งที่ท่านตรัสรู้แล้ว ส่วนในเรื่องท่านจะทำหรือไม่นั้นอยู่ที่ตัวของแต่ละคน

ท่านแค่บอกในสิ่งที่ท่านผ่านเจอประสบรู้ ทำให้ผมนับถือพระพุทธเจ้า เพราะคำสอนของท่านเป็นเหตุเป็นผล และไม่มีวันตาย ทุกคำสอนที่ท่านเคยสอนไว้

ปัจจุบันหรืออนาคตก็สามารถนำมาปฏิบัติได้ไม่ว่ายุคไหนสมัยใด ถือเป็น "อมตะวาจา"

และเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมทนุบำรุงพระพุทธศาสนาเพื่อเป็นประโยชน์แก่ทางโลก ให้มีที่ยึดเหนี่ยว แต่ที่หวังไปกว่านั้นคือ "ให้หลุดพ้น"

ปล.ตัวผมเองไม่สามารถหลุดพ้นได้ ถึงแม้กิเลสจะไม่สามารถมีอิทธิผลต่อชีวิตผม แต่นอกเหนือจากนั้น .............ตัณหาล้วนๆ

โอวแม่เจ้า น้องทองเป็นอะไรนี่ กำไร กำดอย ปล่อยหมู คิดกันให้ดีๆนะครับ

รอบนี้จะยื่นอยู่ไหมเนี่ย เมื่อเย็นก็ 1500+มา แต่ก็ยืนไม่อยู่ :blink:

ขอให้รอบละทุขึ้นไปเยอะๆ :rolleyes:

สวัสดีครับ คุณ topping

เมื่อเย็น กับ ตอนนี้ มันหนังคนละม้วนนะครับ

กรณี ตอนเย็น ขึ้นไปที่ US$1,50X นั้นคือในตลาดลอนดอน พอช่วงข้ามเปลี่ยนประเทศ เปลี่ยนตลาด ก็ต้องมีการทำ

ราคาทำกำไรบ้าง ไม่ได้สังเกตุเหรอครับว่า อย่าง ณ.เวลา บ่ายสองโมง ราคาทอง บางวันก็พุ่งขึ้น บางวันก็ดิ่งเหว นั้น

ก็เป็นกรณีของเปลี่ยนตลาด อีกเช่นกัน คือจาก เอเชีย ไป ยัง ตลาดลอนดอน ฉันใดก็ฉันนั้น

วกกลับมาในช่วง ณ. เวลานี้ ราคา US$1,509 ในตลาดต่อไป มีหรือเปล่าครับ ไม่มี เพราะเข้าเช้าวันเสาร์ ตลาดปิดครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าจะหล่น ก็หมายถึง นักลงทุนฝั่งอเมริกา ฟัดกันเอง แต่ในนาทีนี้ เด็กขายของว่า ไม่น่าทำให้ราคาหล่นไป

นะครับ

จะมีอีกที ก็วันจันทร์หน้าครับ ช่วงเปิดตลาดที่ออสเตรเลีย ทุบเปรี้ยง หรือเปล่า

ต้องขออภัยที่ไม่สามารถตอบข้อสงสัยพี่เด็กขายของได้นะครับ ตัวผมเองยังไม่สามารถท่องจำบทแผ่เมตตาได้เลย

สำหรับผมไม่สำคัญเท่าไรนัก ถ้าเราถือศีลที่ "ปาก" แต่ "ใจ" เราคิดไม่ดี (คำสอนอรหันต์จี้กง) ผมไม่เชื่อในนรกหรือสวรรค์ แต่ผมเชื่อในผิด ชอบ ชั่ว ดี

สมเด็จพระสัมมาสัมพุธเจ้าไม่เคยบอกเราให้เชื่อในสิ่งที่ท่านสอน ท่านเพียงแต่บอกเราในสิ่งที่ท่านตรัสรู้แล้ว ส่วนในเรื่องท่านจะทำหรือไม่นั้นอยู่ที่ตัวของแต่ละคน

ท่านแค่บอกในสิ่งที่ท่านผ่านเจอประสบรู้ ทำให้ผมนับถือพระพุทธเจ้า เพราะคำสอนของท่านเป็นเหตุเป็นผล และไม่มีวันตาย ทุกคำสอนที่ท่านเคยสอนไว้

ปัจจุบันหรืออนาคตก็สามารถนำมาปฏิบัติได้ไม่ว่ายุคไหนสมัยใด ถือเป็น "อมตะวาจา"

และเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมทนุบำรุงพระพุทธศาสนาเพื่อเป็นประโยชน์แก่ทางโลก ให้มีที่ยึดเหนี่ยว แต่ที่หวังไปกว่านั้นคือ "ให้หลุดพ้น"

ปล.ตัวผมเองไม่สามารถหลุดพ้นได้ ถึงแม้กิเลสจะไม่สามารถมีอิทธิผลต่อชีวิตผม แต่นอกเหนือจากนั้น .............ตัณหาล้วนๆ

อุ้ย ! ขอโทษคุณ sbrmaya ครับ เพราะคุณกล่าวเรื่อง เซน เด็กขายของ ต้องกล่าวแค่ชื่อ ของ คุณพี่ Ngoodin เท่านั้นครับ

ขออภัยอย่างสูงครับ ( เด็กขายของ ไปแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ )

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีครับ คุณ topping

เมื่อเย็น กับ ตอนนี้ มันหนังคนละม้วนนะครับ

กรณี ตอนเย็น ขึ้นไปที่ US$1,50X นั้นคือในตลาดลอนดอน พอช่วงข้ามเปลี่ยนประเทศ เปลี่ยนตลาด ก็ต้องมีการทำ

ราคาทำกำไรบ้าง ไม่ได้สังเกตุเหรอครับว่า อย่าง ณ.เวลา บ่ายสองโมง ราคาทอง บางวันก็พุ่งขึ้น บางวันก็ดิ่งเหว นั้น

ก็เป็นกรณีของเปลี่ยนตลาด อีกเช่นกัน คือจาก เอเชีย ไป ยัง ตลาดลอนดอน ฉันใดก็ฉันนั้น

วกกลับมาในช่วง ณ. เวลานี้ ราคา US$1,509 ในตลาดต่อไป มีหรือเปล่าครับ ไม่มี เพราะเข้าเช้าวันเสาร์ ตลาดปิดครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าจะหล่น ก็หมายถึง นักลงทุนฝั่งอเมริกา ฟัดกันเอง แต่ในนาทีนี้ เด็กขายของว่า ไม่น่าทำให้ราคาหล่นไป

นะครับ

จะมีอีกที ก็วันจันทร์หน้าครับ ช่วงเปิดตลาดที่ออสเตรเลีย ทุบเปรี้ยง หรือเปล่า

รับทราบครับคุณเด็กขายของ ตลาดเมกามีแรงในการขึ้นลงราคาสูงจริงๆ ตลาดอื่นนี่จาเอาขึ้น-ลงที่ ค่อนข้างลำบากเลยครับ :wub:

ต้องดูกันต่อไปครับว่ามันจะดึงให้ ดอลแข็งขึ้นมาแค่ไหน ว่าแต่ตอนนี้ก็ใกล้ ทะลุ 1500 อีกครั้งแล้วครับ

:ph34r:

:lol: ขอบคุณครับ คุณ sbrmaya และ คุณพี่ Ngoodin ครับ

แต่ " งง " พลิกตำรา ยืมจากหลวงน้าที่วัดแก้วแจ่มฟ้า มาอ่าน แล้วสับสน

มรรค 8 กับ เกิดแก่เจ็บตาย มันเรื่องเดียวกันได้อย่างไร มรรค 8 เป็นเรื่อง 8 สัมมา

เช่น สัมมาสติ, สัมมาสมาธิ

สาธุ

ความเกิด แก่ เจ็บ ตาย อยู่ในเรื่องของ ทุกข์

ทุกข์ คือ ความจริงหนึ่งใน อริยสัจจ ซึ่งมีความจริง 4 ประการ คือ ทุกข์ สมุหทัย นิโรธ และมรรค

ทุกข์นั้น นอกจากเกิดแก่เจ็บตาย ซึ่งเป็นความเสื่อมของสังขารแล้ว ยังมีเรื่องอื่น ๆ อีก เช่นความโศก ความพิไรรำพัน การประสบสิ่งที่ไม่รัก การพลัดพรากจากสิ่งที่รัก ปรารถนาสิ่งใดแล้วไม่สมหวัง นั่นคือทุกข์

สมุหทัย คือ เหตุแห่งทุกข์ นั่นคือ ความอยาก ประกอบด้วย อยากในกาม คือติดใจในความรับรู้ของตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ อยากมี อยากเป็น และไม่อยากมี ไม่อยากเป็น

นิโรธ คือความดับทุกข์ แสดงความจริงว่า ความทุกข์ทั้งหลายทุกอย่าง สามารถดับได้ หมดสิ้นได้ หลุดพ้นได้

มรรค คือวิธีที่จะดับทุกข์ ต้องทำตามวิธีเหล่านี้อันมีองค์แปด เท่านั้น จึงจะดับทุกข์ได้ วิธีอื่นไม่มี มรรคแปดนี้รวมเรียกว่า ทางสายกลาง

ดังนั้น ทุกข์ ก็คือทุกข์ มรรค ก็คือมรรค แต่หากทำตามมรรคแล้ว ก็ย่อมนำไปสู่ความดับทุกข์

เจริญพร

:ph34r:

รับทราบครับคุณเด็กขายของ ตลาดเมกามีแรงในการขึ้นลงราคาสูงจริงๆ ตลาดอื่นนี่จาเอาขึ้น-ลงที่ ค่อนข้างลำบากเลยครับ :wub:

อย่าถือสา เด็กขายของนะครับ เวลาใช้คำไม่ค่อยสุภาพสักเท่าไหร่ แต่ขอบอกอย่างหนึ่งว่า คำที่พิมพ์ออกไป สมบูรณ์ถูกต้องทุกครั้งครับ

ตามหลักภาษาไทย ครับ US$1,515 แล้วครับ

Comex Gold, Silver Push Back Higher on Safe-Haven Buying

20 May 2011, 11:22 a.m.

By Jim Wyckoff

Of Kitco News

http://www.kitco.com/

(Kitco News) - Comex gold and silver futures are moving higher again in choppy intra-day trading Friday. Gold has pushed to a new daily high in late-morning trading Friday. June gold last traded up $15.80 an ounce at $1,508.30. July silver last traded up 18.8 cents at $35.12. The precious metals are seeing fresh safe-haven buying interest heading into the weekend and amid fresh concerns about the European Union's sovereign debt crisis. Greece is the EU country that is presently deemed in the most danger of debt defaults. The U.S. dollar index is also sharply higher on safe-haven buying.

สงสัยเปลี่ยนจากคบกับน้ำมัน หันมาคบกับ US Index ชั่วคราวครับ

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse