ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ขอชื่นชมพี่เด็กขายของ เข้ามารออ่านบทความข่าวสาร วิเคราะห์ที่แสนจะล้ำลึกรอบคอบ ช่วงไหนที่ทองผันผวนหนัก ๆ เวลากูรูท่านนี้เข้ามาแสนจะมีกำลังใจ เดินตามแสงคบเพลิงที่พี่ส่องนำทางไป นับถือมาก ๆ ค่ะ ฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยคนนะคะ

ป.ล. การปรับฐานใกล้สิ้นสุดหรือยังคะ...เห็นใจคนเล่น GF มาก ๆ ขนาดเราติดดอยยังอึดอัดเลย แต่นี่ยิ่งกว่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เกิดอาฟเตอร์ช็อกเขย่าสหรัฐซ้ำหลังเกิดแผ่นดินไหวขนาด 5.8 เมื่อ 2 วันก่อน

ศูนย์ข้อมูลแผ่นดินไหวแห่งชาติสหรัฐ รายงานว่าเกิดอาฟเตอร์ช็อกระดับความรุนแรง 4.5 บริเวณชายฝั่งตะวันออกของสหรัฐ 2 วันหลังเกิดแผ่นดินไหวระดับ 5.8 เขย่าพื้นที่แถบนี้เมื่อวันอังคาร แต่เบื้องต้นยังไม่มีรายงานความเสียหาย สื่อท้องถิ่นระบุว่าแรงสั่นสะเทือนจากอาฟเตอร์ช็อกสามารถรับรู้ได้ไกลถึงกรุงวอชิงตัน ทางตอนเหนือของรัฐเวอร์จิเนีย และรัฐแมริแลนด์ ทั้งนี้ แผ่นดินไหวที่เกิดขึ้นเมื่อวันอังคาร นับเป็นครั้งรุนแรงที่สุดของสหรัฐในรอบกว่า 1 ศตวรรษ แรงสั่นไหวรับรู้ได้ไกลถึงรัฐแอละแบมา และเมืองบอสตัน ขณะที่โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ซึ่งตั้งอยู่ใกล้กับจุดศูนย์กลางแผ่นดินไหวทางตอนใต้ของรัฐเวอร์จิเนีย ต้องปิดดำเนินการชั่วคราวเพื่อความปลอดภัยแม้จะไม่มีรายงานความเสียหาย

ขอชื่นชมพี่เด็กขายของ เข้ามารออ่านบทความข่าวสาร วิเคราะห์ที่แสนจะล้ำลึกรอบคอบ ช่วงไหนที่ทองผันผวนหนัก ๆ เวลากูรูท่านนี้เข้ามาแสนจะมีกำลังใจ เดินตามแสงคบเพลิงที่พี่ส่องนำทางไป นับถือมาก ๆ ค่ะ ฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยคนนะคะ

ป.ล. การปรับฐานใกล้สิ้นสุดหรือยังคะ...เห็นใจคนเล่น GF มาก ๆ ขนาดเราติดดอยยังอึดอัดเลย แต่นี่ยิ่งกว่า

ขอโทษนะครับ คุณแหวนดอกไม้

เด็กขายของ ไม่ใช่กูรู ครับ ดังนั้น คือ ไม่มีความสามารถสอนใครให้เป็นศิษย์ได้ ส่วนใหญ่ เด็กขายของ ก็อ่านข่าวสาร เสร็จแล้ว

น่าสนใจ ก็อยากโพสต์มาให้ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ให้ได้อ่านกัน บางครั้ง ก็แทรกบ่นนิดหน่อยถึงมาก เวลาอะไรอะไร มันเกินเลย

ขอบเขตของความพอดีไปแล้ว ก็เท่านั้น ในเมื่อคุณเรียก เด็กขายของ ว่า พี่ คุณแหวนดอกไม้ ก็คือ น้อง ครับ

ขอทำความเข้าใจด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เขียนเอามันนะคุณ for gold. ติดดอยแล้วหมดตังเก็บของถูก. อยากกัดลิ้นตัวเองหุหุ

คุณ Aiya ผมไม่ได้เขียนเอามันนะครับ ผมก็ขาดทุนไปหลายแสนเหมือนกัน แต่ทำไงได้ตอนนั้น

มีคนเตือน ในเว็บนี้ก็มีหลายกระทู้ที่เตือน แต่ผมก็ไม่ได้ออก ยังไงก็ต้องเก็บเอาไว้เป็นประสบการณ์ใน

การลงทุนครับ

แต่อยากไปเครียดครับ ทองมีแต่แพงขึ้นครับ ลองไปอ่านกระทู้ของคุณเน็กซ์ดูสิครับ

U

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

I

:mad: ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ชาวพม่าแห่นำทองคุณภาพต่ำ ออกขายให้ร้านค้าทองใน อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก หลังทองคำราคาพุ่งสูงขึ้น

นายบุญชัย กิจถาวรสกุล ประธานชมรมผู้ค้าทองอำเภอแม่สอด จังหวัดตาก เปิดเผยว่า จากราคาทองคำที่พุ่งสูงขึ้น ส่งผลให้ลูกค้าทั้งชาวไทย และแรงงานต่างด้าวชาวพม่าที่อาศัยอยู่ในพื้นที่ชายแดน จังหวัดตาก และในจังหวัดเมียวดีของพม่า ทยอยนำทองคำที่เก็บสะสม ออกมาจำหน่ายเป็นจำนวนมาก เนื่องจากเป็นการขายที่ได้ผลกำไรสูงในระยะนี้ นอกจากนี้ ได้มีชาวพม่าส่วนหนึ่ง นำทองคำที่ซื้อในร้านค้าทองฝั่งพม่า นำเข้ามาขายให้แก่ร้านค้าทองในฝั่งไทย ซึ่งพบว่าเป็นทองคำที่มีคุณภาพต่ำ ประมาณ 91-92% ทำให้ร้านค้าทองในอำเภอแม่สอด ต้องตรวจสอบอย่างละเอียดหากพบเป็นทองที่คุณภาพต่ำจนเกินไป ก็จะปฏิเสธการรับซื้อ หรือส่วนที่รับซื้อ ก็จะคิดราคาตามคุณภาพของทองคำ

ประธานชมรมผู้ค้าทองอำเภอแม่สอด กล่าวอีกว่า ปัญหาทองปลอม ก็เป็นอีกปัญหาหนึ่ง ที่ร้านทองต้องระมัดระวังในการรับซื้อขาย หรือจำนำ เนื่องจากพบว่า ขณะนี้มีแก๊งมิจฉาชีพนำทองคำปลอมออกมาขายให้แก่ร้านค้าทองในพื้นที่ ทำให้ร้านทองต้องวางมาตรการเข้มในการตรวจสอบคุณภาพของทอง โดยเริ่มจากการพิจารณาด้วยตา,การนำทองไปฝนกับหินเพื่อดูเนื้อทอง หรือการนำเข้าไฟ เพื่อทำการทดสอบ ซึ่งวิธีนี้จะพิสูจน์คุณภาพของทองได้น่าเชื่อถือที่สุด

เด็กขายของ ไม่ใช่กูรู ครับ ดังนั้น คือ ไม่มีความสามารถสอนใครให้เป็นศิษย์ได้ ส่วนใหญ่ เด็กขายของ ก็อ่านข่าวสาร เสร็จแล้ว

น่าสนใจ ก็อยากโพสต์มาให้ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ให้ได้อ่านกัน บางครั้ง ก็แทรกบ่นนิดหน่อยถึงมาก เวลาอะไรอะไร มันเกินเลย

ขอบเขตของความพอดีไปแล้ว ก็เท่านั้น ในเมื่อคุณเรียก เด็กขายของ ว่า พี่ คุณแหวนดอกไม้ ก็คือ น้อง ครับ

ขอทำความเข้าใจด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

วิถีที่ดี+เสียงบ่น ความพอเพียงอย่างไรละคะ ที่ดียิ่งกว่าคำสอน....

I

ตรงนี้ยืนยันได้ได้ครับ เมื่อกาลครั้งหนึ่ง..... เห็นเกือบจะเป็นเรื่องอยู่เหมือนกัน

แต่แสดงให้เห็นว่าพี่แกเป็นคนชอบพูดตรงๆครับ จริงใจ อะไรที่ไม่ถูกต้อง ก็พูดเลย เป็นผมคงไม่กล้าเท่า แมนดี..นู๋ชอบเฮียนะ ฮุๆๆๆๆ...

ถูกแก้ไข โดย OUTLAW

คุณ Aiya ผมไม่ได้เขียนเอามันนะครับ ผมก็ขาดทุนไปหลายแสนเหมือนกัน แต่ทำไงได้ตอนนั้น

มีคนเตือน ในเว็บนี้ก็มีหลายกระทู้ที่เตือน แต่ผมก็ไม่ได้ออก ยังไงก็ต้องเก็บเอาไว้เป็นประสบการณ์ใน

การลงทุนครับ

แต่อยากไปเครียดครับ ทองมีแต่แพงขึ้นครับ ลองไปอ่านกระทู้ของคุณเน็กซ์ดูสิครับ

ขอโทษที่สื่อสารผิด. คนที่เอามันนะคืออัยยาเองคะ ไม่มีความรู้เรื่องการลงทุน. อาศัยcommon. Sense ของตัวเองบวกข่าวสารจากหลายๆห้อง แล้วบรรเลงเองคะ ก็โทษตัวเอง

และไม่อยากให้ตัวเองและเพื่อนๆเครียดเหมือนกัน. ขอโทษอีกคั้งหากการpost. ทำให้เกิดการเข้าใจผิด

Bernanke will open the Fed conference with a speech on Friday morning at 10 a.m. Eastern คือ พรุ่งนี้ 3 ทุ่มบ้านเรานะครับ จะเกิดอะไรขึ้น ? รุ่งขึ้น ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะ

แม่ทอง.... ปิดบริการ ( ร้านอื่นๆ เดี๋ยว เด็กขายของ ต้องไปสืบมาบอกเล่า ครับ )

U

U