ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

เรื่องมันคือว่า ผมกดซื้อ ยอด 25,525 ไป 1 โล ครับ แต่ตอนทุ่มครึ่งกดดูราคาบ่อยๆว่าจะได้เท่าไหร่ เมื่อ 22.00น. ผมก็กดดูรายงานซื้อขายว่ายอด 25525 มีจริงไหม ปรากฎว่าเห็นยอด 25,590 เพิ่มมาอีกยอดครับ เลยงง รีบโทรไปแจ้ง แต่พนักงานบอกว่าต้องทราบอีกทีตอนเช้า แต่ผมให้เขาบันทึกคำร้องไว้ ไม่งั้นราคาเปลี่ยนไปมาก จะแก้ไขลำบาก

เมื่อเช้าโทรไปแจ้งอีกที พนักงานให้เขียนจดหมายอธิบายถึงผู้บริหาร ผมก็เขียนไป ก่อนเขียนมีคนโทรมาแจ้งว่า ยกเลิกไม่ได้ แต่ผมก็ลองส่งจดหมายไปครับ ได้ก็ดีไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ก็รอจดหมายตอบกลับอยู่ครับ

ผมเล่นออนไลน์มาปีจะครึ่ง ผ่านร้อนหนาวมาสารพัด กดผิดเองแบบกึ่งตั้งใจไม่ตั้งใจก็จะทราบในทันที เพราะมีคำยืนยันขึ้นมาบอกว่า ได้แล้วนะ ผมก็โพสต์บอกหรือจำเอาไว้ แต่ครั้งนี้เท่าที่จำได้และจากสติ กับประสบการณ์ปีกว่า ผมไม่เห็นการยืนยันนั้นครับ ถ้าผมกดพลาดแล้วคำยืนยันขึ้นมา ผมต้องมาโอดครวญในบอร์ดนี้ทันที ตามปกตินิสัย แต่นี่ไม่มีเลยไม่ทราบครับ

ซื้อขาย MTS ครับ ผลเป็นอย่างไรผมยินดีรับ ถ้ายอดนี้กำไรผมจะเอาเงินไปทำบุญทั้งหมด เพราะผมไม่ได้คิดจะซื้อยอดนี้ แต่ถ้าขาดทุน ก็คิดว่า ไม่มีใครโชคดีมีลำไยไปทุกครั้ง แล้วจะเพิ่มความระมัดระวังในการกดออนไลน์มากขึ้นครับ(ทั้งทีระมัดระวังอยู่แล้ว ผ่านมาปีกว่าไม่เคยพลาดแบบไม่รู้แบบนี้นะครับ พลาดแบบกึ่งจงใจว่าาไปอย่างแต่นั้นก็รู้ตัวทันทีจากใบยืนยันครับ)

ขอบคุณทุกท่านนะครับ สู้ๆไปครับ :17 ยอด 25,525 ยังไม่ได้ขายนะครับ

เจ้... จิ๊บๆ :uu

เรื่องแค่นี้ จิ๊บๆๆสำหรับท่านอยู่แล้ว ก้อขอให้ได้กำไรจะได้เงินไปทำบุญนะคะ โชคดีค่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรื่องมันคือว่า ผมกดซื้อ ยอด 25,525 ไป 1 โล ครับ แต่ตอนทุ่มครึ่งกดดูราคาบ่อยๆว่าจะได้เท่าไหร่ เมื่อ 22.00น. ผมก็กดดูรายงานซื้อขายว่ายอด 25525 มีจริงไหม ปรากฎว่าเห็นยอด 25,590 เพิ่มมาอีกยอดครับ เลยงง รีบโทรไปแจ้ง แต่พนักงานบอกว่าต้องทราบอีกทีตอนเช้า แต่ผมให้เขาบันทึกคำร้องไว้ ไม่งั้นราคาเปลี่ยนไปมาก จะแก้ไขลำบาก

เมื่อเช้าโทรไปแจ้งอีกที พนักงานให้เขียนจดหมายอธิบายถึงผู้บริหาร ผมก็เขียนไป ก่อนเขียนมีคนโทรมาแจ้งว่า ยกเลิกไม่ได้ แต่ผมก็ลองส่งจดหมายไปครับ ได้ก็ดีไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ก็รอจดหมายตอบกลับอยู่ครับ

ผมเล่นออนไลน์มาปีจะครึ่ง ผ่านร้อนหนาวมาสารพัด กดผิดเองแบบกึ่งตั้งใจไม่ตั้งใจก็จะทราบในทันที เพราะมีคำยืนยันขึ้นมาบอกว่า ได้แล้วนะ ผมก็โพสต์บอกหรือจำเอาไว้ แต่ครั้งนี้เท่าที่จำได้และจากสติ กับประสบการณ์ปีกว่า ผมไม่เห็นการยืนยันนั้นครับ ถ้าผมกดพลาดแล้วคำยืนยันขึ้นมา ผมต้องมาโอดครวญในบอร์ดนี้ทันที ตามปกตินิสัย แต่นี่ไม่มีเลยไม่ทราบครับ

ซื้อขาย MTS ครับ ผลเป็นอย่างไรผมยินดีรับ ถ้ายอดนี้กำไรผมจะเอาเงินไปทำบุญทั้งหมด เพราะผมไม่ได้คิดจะซื้อยอดนี้ แต่ถ้าขาดทุน ก็คิดว่า ไม่มีใครโชคดีมีลำไยไปทุกครั้ง แล้วจะเพิ่มความระมัดระวังในการกดออนไลน์มากขึ้นครับ(ทั้งทีระมัดระวังอยู่แล้ว ผ่านมาปีกว่าไม่เคยพลาดแบบไม่รู้แบบนี้นะครับ พลาดแบบกึ่งจงใจว่าาไปอย่างแต่นั้นก็รู้ตัวทันทีจากใบยืนยันครับ)

ขอบคุณทุกท่านนะครับ สู้ๆไปครับ :17 ยอด 25,525 ยังไม่ได้ขายนะครับ

เจ้... จิ๊บๆ :uu

เดี๋ยวก็ได้ลำไยค่ะ เอาใจช่วยนะ

สะใจจิง..จิ้งงง....................................................

..เฟคลงมาซะดีๆ พร้อมกะน้องทอง.......................

**เพิ่งกลับมาค่ะ :57 คิดทึ้ง..คิดถึง ทุกท่านที่น่ารักจ้ะ..

เก่ง+เฮง ตลอดนะคะ....

ขอบคุณเจ้ที่นำส้มหลายลูกมาส่งให้ พร้อมผลไม้อื่นอย่างละลูก ตามความตั้งใจนะครับ ขอบคุณน้อง น้ำใส สำหรับผลไม้ครับ เริ่มต้นเขียนข้อความนี้......

พร้อมส้มคำแรกที่เข้าปาก(ไม่ได้ทานอะไรก่อนเลย) สัมผัสได้ถึงกลิ่นหอมอ่อนๆคล้ายส้มแมนดาริน ผสมกับส้มสายน้ำผึ้ง แต่อาจเป็นพันธุ์มาจากออสเตรเลียนะครับ ไม่มั่นใจ ความหวานพอดี กำลังพอเหมาะ แต่ความชื่นฉ่ำใจนั้น เปี่ยมล้นพ้น คำต่อคำ กลีบต่อกลีบ สัมผัสได้ด้วยฟันและรับรู้ด้วยลิ้นเลยว่า เนื้อแน่น เนื้อดี พร้อมความฉ่ำแต่ไม่แฉะ ซังไม่เหนียวเคี้ยวง่าย ไม่มีความเปรี้ยวแอบแฝงให้แยงใจแม้แต่น้อย กินได้เรื่อยๆ แต่สิ่งที่น่าจดจำ ไปอยู่ที่ความรู้สึก ครับ..

..

ส้มนี้กว่าจะมาถึง ส่งมาจากความตั้งใจของสุภาพสตรีท่านหนึ่ง จากนั้นเดินทางมาด้วยความพยายามและใส่ใจของสุภาพสตรีอีกท่านหนึ่ง คุณค่าจึงไม่ได้อยู่ที่รสชาติเพียงอย่างเดียว ความอิ่มใจ อุ่นในความรู้สึก ตรึงอารมณ์รับรู้ได้ถึงความตั้งใจเหล่านั้น คือคุณค่าที่แท้จริง ที่ไม่ว่าจะมีเงินขนาดไหน ไปตรงไหนของเยาวราช ก็หาซื้อความรู้สึกแบบนี้ไม่ได้

ขอบคุณมากอีกครั้งครับผม :_087

สวัสดีครับน้องน้ำใส วันนี้มองทองลงไปถึงไหนรึครับ

ปล. L ปิดไป 1 ยังมีอีก 1 ใช่ป่าวครับ

ถูกแก้ไข โดย DonJuan

สวัสดีตอนเที่ยงที่กำลังหิวๆ..พี่เด็กขายของ พี่กัปตัน พี่โบ้ พี่ลัก ลุงทอง เจ้ ซ้อ พี่เหมย ทุกท่านจ้ะ :)

สวัสดีครับน้องน้ำใส วันนี้มองทองลงไปถึงไหนรึครับ

ปล. L ปิดไป 1 ยังมีอีก 1 ใช่ป่าวครับ

ตามอินดี้ของน้องนะ ว่าตอนนี้จะแถไปทางลง ถ้าไม่มีข่าวอื่นมากระตุ้น

..พอร์ตน้อง ก่อนไป น้องtake ไปหมดแล้ว และเปิด S รอเลย ได้ที่ 1668 เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว

แหม๊มเฮียดอนเนี่ยแน่นอน ยังคงรักษาระดับคารม..วาทะศิลป์ แป๊ะๆ เหมือนเดิมมิเปลี่ยนแปลงนะ

ช่างสร้างสรรค์คำพูดผ่านตัวอักษร ชวนให้ผู้อ่านตามเคลิบเคล้มได้ตลอด..อิ อิ ...บังเอิญว่าบ้ายอด้วย

เดียวจัดให้ใหม่อีกชุด..ดีแม๊ะพี่ :uu

เบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) มีกำหนดนจะแสดงสุนทรพจน์ในที่ประชุมประจำปีของเฟด ซึ่งจัดขึ้นที่เมืองแจ็คสันโฮล รัฐไวโอมิง ในวันพรุ่งนี้ (31 ส.ค.) ขณะที่นักวิเคราะห์และนักลงทุนในตลาดส่วนใหญ่คาดว่า เบอร์นันเก้อาจจะไม่ส่งสัญญาณการใช้มาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบที่ 3 หรือ QE3 ในการประชุมครั้งนี้

ก่อนหน้านี้มีกระแสคาดการณ์ในตลาดว่า เบอร์นันเก้อาจจะส่งสัญญาณการใช้มาตรการ QE3 ในระหว่างการกล่าวสุนทรพจน์ที่เมืองแจ็คสันโฮลครั้งนี้ เพราะเบอร์นันเก้เคยส่งสัญญาณการใช้ QE2 มาแล้วเมื่อครั้งที่ขึ้นกล่าวสุนทรพจน์ที่เมืองแจ็คสันโฮลในเดือนส.ค. ปี 2553 ซึ่งหลังจากนั้นในเดือนพ.ย.ปีเดียวกัน เฟดก็ประกาศใช้ QE2 อย่างเป็นทางการ

นอกจากนี้ กระแสคาดการณ์ดังกล่าวยังมีขึ้นหลังจากรายงานการประชุมครั้งล่าสุดของเฟดซึ่งมีการเปิดเผยเมื่อวันที่ 1 ส.ค.แสดงให้เห็นว่า คณะกรรมการเฟดหลายคนต้องการให้เฟดใช้มาตรการเพิ่มขึ้นในการกระตุ้นเศรษฐกิจของประเทศ

แต่กระแสคาดการณ์ดังกล่าวเริ่มแผ่วลง เนื่องจากทางการสหรัฐเปิดเผยข้อมูลเศรษฐกิจที่แข็งแกร่งออกมาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งรวมถึงตัวเลขจ้างาน ยอดค้าปลีก และข้อมูลด้านอสังหาริมทรัพย์ ที่ล้วนแล้วแต่ออกมาดีเกินคาด

นักวิเคราะห์จากโซซิเอเต เจนเนอรัล รีเสิร์ช กล่าวว่า "เราไม่คาดว่าเบอร์นันเก้จะส่งสัญญาณการใช้มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจเพิ่มเติมในการประชุมที่เมืองแจ็คสันโฮลครั้งนี้ เราคาดว่าเบอร์นันเก้จะใช้โอกาสนี้ในการเน้นย้ำถึงข้อจำกัดในการดำเนินการของธนาคารกลางต่างๆ"

ทั้งนี้ เฟดถูกวิพากษ์วิจารณ์อย่างหนักนับตั้งแต่ตัดสินใจประกาศใช้ QE2 ในเดือนพ.ย.ปี 2553 โดยนายโรเบิร์ต รูบิน อดีตรมว.คลังสหรัฐกล่าวว่า มาตรการ QE แทบจะไม่ได้ช่วยกระตุ้นการฟื้นตัวของเศรษฐกิจสหรัฐ และยังกล่าวด้วยว่าการออกมาตรการ QE เพิ่มเติมจะสร้างความตื่นตระหนกให้กับตลาด เนื่องจากนักลงทุนจะขาดความเชื่อมั่นในความพยายามที่จะควบคุมแรงกดดันด้านเงินเฟ้อของเฟด และไม่มั่นใจในคำมั่นสัญญาของรัฐบาลสหรัฐว่าจะสามารถควบคุมการขาดดุลได้

ขณะที่อัลแลน เมลท์เซอร์ นักวิเคราะห์จากสถาบันวิสาหกิจแห่งสหรัฐอเมริกา ซึ่งตั้งอยู่ในกรุงวอชิงตัน กล่าวว่า ผลกระทบหลักๆของมาตรการ QE คือจะทำให้มูลค่าของสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐลดลงอีกเมื่อเทียบกับสกุลเงินของประเทศคู่แข่ง และจะทำให้ราคาทองคำ ราคาน้ำมัน และราคานำเข้าของสินค้าประเภทอื่นๆ ปรับตัวขึ้นด้วย

อย่างไรก็ดี มีนักวิเคราะห์อีกหลายคนที่คาดว่า เฟดจะประกาศใช้ QE3 ในเดือนก.ย.นี้ เพื่อสร้างความเชื่อมั่นให้กับตลาดการเงิน และหนุนเศรษฐกิจให้ฟื้นตัวขึ้นจากภาวะอ่อนแอ

ปรียา มิสรา หัวหน้าแผนกยุทธศาสตร์การลงทุนในสหรัฐของ แบงก์ ออฟ อเมริกา เมอร์ริล ลินช์ กล่าวว่า "เราคาดว่า เฟดจะใช้มาตรการ QE3 มูลค่า 5 แสนล้านดอลลาร์ในเดือนก.ย. ซึ่งจะช่วยหนุนตลาดสินเชื่อจำนองให้แข็งแกร่งมากขึ้น และมาตรการนี้จะมีประสิทธิภาพมากกว่า Operation Twist"

**นักวิเคราะห์คาด"เบอร์นันเก้"ไม่ส่งสัญญาณ QE3 ในเวทีแจ็คสัน โฮลพรุ่งนี้

นายเบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) จะกล่าว สุนทรพจน์ในการประชุมประจำปีของเจ้าหน้าที่ธนาคารกลางทั่วโลกที่เมืองแจ็คสัน โฮลในรัฐไวโอมิงในวันพรุ่งนี้ โดยนักวิเคราะห์คาดการณ์ว่า นายเบอร์นันเก้ มีแนวโน้มที่จะไม่ส่งสัญญาณบ่งชี้ว่า เฟดจะดำเนินมาตรการเข้าซื้อพันธบัตรรอบ ใหม่เมื่อใด

ทั้งนี้ นายเบอร์นันเก้จะกล่าวสุนทรพจน์ต่อที่ประชุมในวันพรุ่งนี้เวลา 22.00 น.ตามเวลาไทย โดยการประชุมดังกล่าวมีเฟดสาขาแคนซัส ซิตี้เป็น เจ้าภาพจัดการประชุม

ตลาดรอฟังถ้อยแถลงของนายเบอร์นันเก้ เพื่อดูว่าจะบ่งชี้ว่าเฟดจะ ดำเนินมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบ 3 (QE3) ด้วยการเข้าซื้อพันธบัตรหรือไม่ ขณะที่เจ้าหน้าที่สหรัฐแสดงความผิดหวังต่ออัตราการว่างงานที่ยังคงอยู่ในระดับสูงกว่า 8 % ในช่วงนี้ และกังวลว่าเหตุการณ์ไม่คาดฝันอาจส่งผลให้เศรษฐกิจสหรัฐเข้าสู่ภาวะ ถดถอยได้ในอนาคต

ในปี 2010 นายเบอร์นันเก้เคยใช้เวทีการประชุมที่เมืองแจ็คสัน โฮล ในการส่งสัญญาณบ่งชี้ว่าเฟดจะดำเนิน QE2 และนักลงทุนบางส่วนก็ตั้งความหวังว่า นายเบอร์นันเก้จะส่งสัญญาณถึง QE3 ในการประชุมวันพรุ่งนี้

อย่างไรก็ดี เหตุการณ์ในปี 2010 ถือเป็นเหตุการณ์พิเศษ และนักลงทุน กลุ่มดังกล่าวอาจจะประสบความผิดหวังในวันพรุ่งนี้

นักวิเคราะห์คาดว่านายเบอร์นันเก้อาจจะไม่ให้ความกระจ่างมากนักเกี่ยวกับ แผนการของเฟดในการประชุมครั้งถัดไปในวันที่ 12-13 ก.ย. เพราะเขาไม่ต้องการ จะทำสิ่งใดที่เป็นการตัดหน้าคณะกรรมการกำหนดนโยบายของเฟด (FOMC)

มาตรการใดก็ตามที่เฟดประกาศใช้ในการประชุมวันที่ 12-13 ก.ย.จะถูก เพ่งเล็งในทางการเมืองเป็นอย่างมาก เพราะสหรัฐกำลังจะจัดการเลือกตั้งประธานาธิบดี ในวันที่ 6 พ.ย. และ FOMC มีกำหนดจะจัดการประชุมอีกเพียง 2 ครั้งก่อนที่จะถึงการ เลือกตั้งดังกล่าว ซึ่งได้แก่การประชุมในวันที่ 12-13 ก.ย. และในวันที่ 23-24 ต.ค.

ผู้แข่งขันชิงตำแหน่งประธานาธิบดีสหรัฐมีคะแนนนิยมสูสีกันมากในช่วงนี้ และ ภาวะเศรษฐกิจสหรัฐอาจจะเป็นปัจจัยหนึ่งที่เป็นตัวชี้ขาดผู้ชนะในการเลือกตั้งครั้งนี้

นายทิม ดุย อาจารย์ด้านเศรษฐศาสตร์ในมหาวิทยาลัยโอเรกอน กล่าวว่า "ผมไม่คาดว่าจะมีการส่งสัญญาณบ่งชี้เกี่ยวกับทิศทางนโยบายเฟด" และกล่าวเสริมว่า "นายเบอร์นันเก้ไม่มีแนวโน้มที่จะส่งสัญญาณล่วงหน้ามากเกินไป"

รายงานการประชุมเฟดประจำวันที่ 31 ก.ค.-1 ส.ค.แสดงให้เห็นอย่าง ชัดเจนว่า เจ้าหน้าที่เฟดมีแนวโน้มที่จะผ่อนคลายนโยบายการเงินลงต่อไป นอกจากว่า เศรษฐกิจสหรัฐจะปรับตัวดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

นายเบอร์นันเก้มีแนวโน้มที่จะแสดงความเห็นแบบเดียวกันในการประชุม ที่เมืองแจ็คสัน โฮล และเขาอาจกล่าวถึงรายละเอียดของเครื่องมือต่างๆที่เฟด สามารถนำมาใช้ได้

รายงานการประชุมเฟดที่ได้รับการเปิดเผยออกมาในสัปดาห์ที่แล้ว ได้ระบุให้เห็นถึงทางเลือกต่างๆที่เฟดสามารถนำมาใช้ ซึ่งรวมถึงความเป็นไปได้ ที่เฟดอาจยืดเวลาในการให้สัญญาว่าเฟดจะตรึงอัตราดอกเบี้ยไว้ที่ระดับต่ำมาก

เฟดปรับลดอัตราดอกเบี้ยระยะสั้นลงสู่ระดับใกล้ 0 % นับตั้งแต่เดือน ธ.ค.2008 และได้เข้าซื้อพันธบัตรรัฐบาลกับตราสารหนี้จำนองไปแล้วรวมกัน 2.3 ล้านล้านดอลลาร์ในการดำเนินมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบ 1 และรอบ 2

เฟดระบุในแถลงการณ์หลังการประชุมที่ผ่านมาว่า เฟดจะตรึงอัตรา ดอกเบี้ยไว้ที่ระดับต่ำมากอย่างน้อยจนถึงปลายปี 2014 แต่นักวิเคราะห์หลายราย คาดว่า เฟดอาจจะให้สัญญาว่าจะตรึงอัตราดอกเบี้ยไว้ที่ระดับต่ำมากจนถึงปี 2015 ในการประชุมเดือนก.ย. รายงานการประชุมเฟดครั้งที่แล้วระบุอีกด้วยว่า เจ้าหน้าที่เฟดมีความ มั่นใจว่าการเข้าซื้อพันธบัตรเพิ่มเติมจะช่วยสนับสนุนการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจ และ มีความเป็นไปได้ที่เฟดอาจจะใช้วิธีการที่มีความยืดหยุ่นมากยิ่งขึ้นในการเข้าซื้อ พันธบัตรในอนาคต โดยเฟดอาจจะไม่ประกาศปริมาณเงินที่จะใช้ในการเข้าซื้อ พันธบัตรล่วงหน้า แต่เฟดจะประกาศว่าเฟดจะเข้าซื้อพันธบัตรต่อไปเรื่อยๆจนกว่า เศรษฐกิจจะปรับตัวสู่ภาวะที่กำหนดไว้ในอนาคต

นายเบอร์นันเก้มีแนวโน้มที่จะประเมินตัวเลขเศรษฐกิจสหรัฐในช่วง ไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมาด้วย

ตัวเลขเศรษฐกิจที่สหรัฐรายงานออกมาหลังจากการประชุมเฟดครั้งที่แล้ว อยู่ในระดับที่ดีเกินคาด แต่ยังไม่ดีจนถึงขั้นที่บ่งชี้ว่าเศรษฐกิจปรับตัวขึ้นอย่างแข็งแกร่ง

นักเศรษฐศาสตร์ในโพลล์รอยเตอร์เมื่อวันศุกร์คาดว่า มีโอกาส 45 % ที่เฟดจะดำเนิน QE3 ในการประชุมเดือนก.ย. แต่นักเศรษฐศาสตร์ส่วนใหญ่คาดว่า เฟดจะยืดเวลาในการให้สัญญาณชี้นำเรื่องอัตราดอกเบี้ยออกไป

เมื่อเจ้าหน้าที่เฟดประชุมกันในวันที่ 12-13 ก.ย. พวกเขาจะนำข้อมูล สำคัญที่ได้รับในช่วงต้นเดือนก.ย.มาประกอบการพิจารณาด้วย

ธนาคารกลางยุโรป (อีซีบี) จะจัดประชุมในวันพฤหัสบดีที่ 6 ก.ย. และเป็นที่คาดกันว่าอีซีบีอาจจะประกาศร่างแผนการในการช่วยเหลือประเทศที่มี เศรษฐกิจอ่อนแอในยูโรโซนในการประชุมครั้งนี้ ซึ่งจะส่งผลบวกต่อตลาดการเงิน ทั่วโลก

สหรัฐจะเปิดเผยตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรประจำเดือนส.ค. ในวันศุกร์ที่ 7 ก.ย. และเจ้าหน้าที่เฟดจะจับตาดูว่าการจ้างงานยังคงเติบโต อย่างรวดเร็วในเดือนส.ค.เหมือนกับในเดือนก.ค.หรือไม่

SET ปิดตลาดที่ระดับ 1,210.07 จุด ลดลง 10.09 จุด

ดัชนีตลาดหลักทรัพย์ ประจำวันที่ 30 สิงหาคม 2555

ปิดตลาดที่ระดับ 1,210.07 จุด ลดลง 10.09 จุด, -0.83%

มูลค่าการซื้อขายรวม 12,647.19 ล้านบาท

ดัชนี SET 100 ปิดช่วงเช้าที่ระดับ 1,804.91 จุด ลดลง 16.17 จุด, -0.89%

ดัชนี SET 50 ปิดช่วงเช้าที่ระดับ 827.47 จุด ลดลง 7.41 จุด, -0.89%

ดัชนี MAI ปิดช่วงเช้าที่ระดับ 321.53 จุด ลดลง 2.16 จุด, -0.67%

หลักทรัพย์ที่มีการซื้อขายสูงสุด 5 อันดับ ดังนี้

หลักทรัพย์ มูลค่า(“000 บาท) ล่าสุด เปลี่ยนแปลง(%)

INTUCH <XD>  751,769   64.00 -1.00 (-1.54%)

SCB                 584,151 148.00 -3.00 (-1.99%)

PTT                  554,811 329.00 -4.00 (-1.20%)

ADVANC           465,592 207.00 -1.00 (-0.48%)

BBL                  441,533 187.00 -3.50 (-1.84%)

ปล. หุ้นไทยร่วงแบบนี้ เงินบาทก็อ่อนสิ

นายกฯวอนคนริมคลองอย่ากังวลกบอ.ทดสอบปล่อยน้ำ

เมื่อเวลา 11.50 น. น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี กล่าวถึงข้อห่วงใยในการทดสอบการระบายน้ำ ว่า ทั้งนี้เป็นความร่วมมือของกทม. กรมชลประทานฯ และกบอ. ที่จะทดสอบการระบายน้ำ โดยจะทดสอบความสามารถของคูคลองเพียง 30% เท่านั้น อีกทั้งยังมีคณะกรรมการการระบายน้ำดูแลอย่างใกล้ชิด ขอให้ประชาชนริมคลองมีความสบายใจ โดยจนท.จะทดสอบอย่างระมัดระวัง แต่ถ้าเกิดผลกระทบเกิดขึ้นก็จะหยุดการทดสอบในทันที อย่างไรก็ตามหากไม่มีการทดสอบเราก็จะไม่ทราบความสามารถของคูคลอง และจะได้ปรับปรุงในจุดที่ยังไม่เรียบร้อยต่อไป

เมื่อถามว่า ในขณะนี้มีการเสนอให้เปลี่ยนตัวนายปลอดประสพ ออกจากการดูแลเรื่องน้ำ น.ส.ยิ่งลักษณ์ กล่าวว่า ตนยินดีรับฟังข้อคิดเห็น แต่ทั้งนี้การบริหารจัดการน้ำไม่ควรมองด้านใดด้านหนึ่ง ต้องมองในองค์รวม เพราะนายปลอดประสพไม่ได้ทำงานเพียงคนเดียว เพราะมีคณะกรรมการคอยดูแลอยู่ด้วย

เมื่อถามถึงกระแสข่าวการปรับคณะรัฐมนตรี น.ส.ยิ่งลักษณ์ ไม่ยอมตอบคำถามดังกล่าวแต่อย่างใด

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ระนองเตือนชาวบ้าน-นทท.ห้ามเล่น7น้ำตกหวั่นไม่ปลอดภัย

นายชวลิต นิฒรรัตน์ หัวหน้าสนง.ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดระนอง เปิดเผยว่า จากอิทธิพลของมรสุมตะวันตกเฉียงใต้ที่มีกำลังแรงพัดปกคลุมทะเลอันดามัน ภาคใต้และอ่าวไทย ส่งผลให้จ.ระนอง เกิดฝนตกหนักถึงหนักมากหลายพื้นที่ ทั้งยังพบว่าหลายพื้นที่พื้นดินอิ่มน้ำเสี่ยงต่อสภาวะการเกิดดินเลื่อนไหล หรือน้ำป่าไหลหลาก โดยเฉพาะในเขตพื้นที่ จ.ระนอง พบว่าแหล่งท่องเที่ยวเป็นน้ำตกชื่อดัง 7 แห่ง ประกอบด้วย น้ำตกหงาว น้ำตกปุญญบาล น้ำตกโตนเพชร น้ำตกบกกราย น้ำตกชุมแสง น้ำตกสุวรรณสิริ น้ำตกรากลอย เป็นแหล่งอันตรายที่จะเกิดน้ำป่าไหลหลาก ดินโคลนถล่มได้

ล่าสุดทาง ปภ.ได้ออกประกาศเตือนให้ประชาชนและนักท่องเที่ยวเพิ่มความระมัดระวังในการท่องเที่ยวตามแหล่งท่องเที่ยวประเภทน้ำตก เนื่องจากพื้นที่บริเวณรอบๆ เริ่มอิ่มน้ำ รวมถึงปริมาณน้ำที่มีมากขึ้น ซึ่งอาจจะเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันอาทิน้ำป่าไหลหลาก และดินโคลนถล่มได้ สำหรับการปฏิบัติตัวเมื่อเข้าไปท่องเที่ยวน้ำตกต่างๆ เริ่มจากการศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับสถานที่ท่องเที่ยว เช่น เส้นทางการเดินทาง สภาพน้ำตก

พร้อมกันนี้ทางปภ.ได้ประสานไปยังทุกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้ทุกหน่วยงานเฝ้าระวังพื้นที่เสี่ยงภัยใน 4 อำเภอคือ อ.เมือง,ละอุ่น,กะเปอร์ และสุขสำราญ ซึ่งตั้งอยู่ที่ลาดเชิงเขา เป็นพื้นที่เสี่ยงที่จะเกิดน้ำท่วมฉับพลัน น้ำป่าไหลหลาก และดินถล่มได้ จึงขอให้ทุกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเตรียมความพร้อมบุคคลากร เครื่องจักร อุปกรณ์ ในการป้องกันและแก้ไขปัญหาอุทกภัย วาตภัย และดินถล่ม อันอาจจะสร้างความเสียหายให้แก่ชีวิต และทรัพย์สินของประชาชนที่อยู่อาศัยบริเวณพื้นที่เสี่ยงภัย

แหม๊มเฮียดอนเนี่ยแน่นอน ยังคงรักษาระดับคารม..วาทะศิลป์ แป๊ะๆ เหมือนเดิมมิเปลี่ยนแปลงนะ

ช่างสร้างสรรค์คำพูดผ่านตัวอักษร ชวนให้ผู้อ่านตามเคลิบเคล้มได้ตลอด..อิ อิ ...บังเอิญว่าบ้ายอด้วย

เดียวจัดให้ใหม่อีกชุด..ดีแม๊ะพี่ :uu

แบบเดิม(ผลไม้) แต่สถานที่ส่งใหม่ หรือแบบใหม่(ใจ)แต่สถานที่ส่งไปที่ใจดวงเดิมจ๊ะ :32