ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

US$1,522 มันตอกเสาเข็มรับอย่างแข็งแรงครับ สำหรับคืนนี้

" จะหน้าแตกหรือเปล่าเนี่ย "

แตกไม่เป็นไรครับ ไม่ซีเรียส อ้ายกันเล่นอ่านยาก ผมขอเซฟๆ แต่ผมเดาว่าไม่เกิน 3 ทุ่ม 30 หลุดครับ 1522 องค์ประกอบตัวอื่นบอกแบบนั้นครับ...

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เด็กขายของ กล่าวว่า คืนนี้ ตลาดสหรัฐฯ ขึ้นๆ ลงๆ ให้ดีใจแว๊ป ๆๆๆๆๆๆๆๆ แบบมีขอบเขตของมัน ส่วนพรุ่งนี้เช้าสิ แหม !

เป็นช่วงที่ สมาคมค้าทองคำแห่งประเทศไทย กำลังจะประกาศราคาทองคำขายในประเทศพอดี ไม่รู้จะเป็นอย่างไร ต่อ

การรายงานตัวเลขเงินเฟ้อของประเทศจีน มี 2 กรณีเท่านั้น ที่ให้คิด คือ

1. เงินเฟ้อ สูงจริง แต่ไม่มี มาตราการอะไรออกมาเพื่อลดทอน หรือ ต่อต้านล่ะก็ ราคาทองคำ ขึ้นแน่ๆๆๆๆๆ

2. เงินเฟ้อ สูงจริง มีมาตราการออกมารองรับ โดยการขึ้นดอกเบี้ยอีกแล้ว แล้วเป็น ดอกเบี้ยนโยบายเสียด้วย งานเข้าแน่ๆ

( คำว่างานเข้า คือ การถอนเงิน และ ขับรถไปถนนเยาวราช เพื่อซื้อทองแท่งกลับบ้าน )

ติดตามต่อไป ตอนเช้า 9 โมงนิดๆ นะครับ

โอมเพี้ยงใช้ไสยศาสตร์ช่วย ขอให้ป็นอย่างหลังทีเถอะ พรุ่งนี้จะได้รีบตามคุณเด็กขายของด้วย

Crude-oil and gold futures declined Monday as investors await for macroeconomic data later in the week

for any indications of an economic slowdown.

คุณ tanusg นักลงทุน กองทุนขาใหญ่ อเมริกัน เฝ้ารอข้อมูลตัวเลขเศรษฐกิจมหภาค ในอาทิตย์นี้นะครับ ซึ่งจะเริ่มทยอยออกมาตั้งแต่คืนพรุ่งนี้ องค์ประกอบอะไรเหรอครับ ที่คาดคิดว่าจะเป็นอย่างนั้น

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

โอมเพี้ยงใช้ไสยศาสตร์ช่วย ขอให้ป็นอย่างหลังทีเถอะ พรุ่งนี้จะได้รีบตามคุณเด็กขายของด้วย

สวัสดีครับ คุณ modtanoiy

ถึงแม้ว่า จะเป็นอย่างหลัง ก็ต้องอย่าบุ๋มบ๋าม ดูๆ ท่าทีไปก่อนนะครับ เพราะ เด็กขายของ คาดคิดเองว่า ถ้าเกิดลงเที่ยวนี้

มีหลายขั้นบันไดนะครับ ยังไงก็มากกว่า 1 ครั้ง ครับ ดังนั้น ถ้าอดไม่ไหว ก็นิดหน่อย

" เอ๊ะ เด็กขายของ จะบ้าเหรอ เรื่องยังไม่เกิดเลย คาดคิดไปเองทั้งนั้นเลย คิดว่าจะเป็นอย่างนั้น คิดว่าจะเป็นอย่างนี้ "

แตกไม่เป็นไรครับ ไม่ซีเรียส อ้ายกันเล่นอ่านยาก ผมขอเซฟๆ แต่ผมเดาว่าไม่เกิน 3 ทุ่ม 30 หลุดครับ 1522 องค์ประกอบตัวอื่นบอกแบบนั้นครับ...

ผิดเต็มๆ ขอรับ น้องทองไม่ลงแถมดีดกลับอีกต่างหาก :wacko: :wacko:

รายงานตัวเลขเศรษฐกิจมหภาคที่จะเปิดเผย ภายในอาทิตย์นี้ คือ

วันอังคาร ทุ่มครึ่ง

Retail Sale

วัดจากใบเสร็จของการค้าปลีก ซึ่งโดยปกติจะมองในภาพของสินค้า ซึ่งจะไม่สนใจเรื่องของบริการ และอื่น ๆ (เช่นพวกค่าเบี้ยประกัน หรือค่าทนาย) Retail Sales ที่ไม่รวมการซื้อรถ จะเรียกว่า Core Retail Sales โดยการเปลี่ยนแปลงของตัวเลขการขายจะหมายถึงราคาที่เปลี่ยนแปลงไป ไม่ได้หมายถึงความต้องการซื้อที่ลดลง การที่ตัวเลข Retail Sales มีตัวเลขที่สูงหมายถึงเศรษฐกิจที่ดีและแข็งแกร่ง ซึ่งมีผลทำให้ค่าเงินแข็งค่าขึ้น

ยอดค้าปลีกยกเว้นรถยนต์

ดัชนีราคาผู้ผลิต PPI เป็นตัววัดราคาของสินค้าในมุมมองของการค้าส่ง PPI ที่ไม่รวมพวกอาหารและพลังงานจะเรียกว่า Core PPI ซึ่งจะถูกจับตามองมากกว่า เพราะจะมีผลกับอัตราเงินเฟ้อ เนื่องจาก PPI จะเป็นตัวที่ออกมาก่อน CPI หาก PPI มีค่าสูงมักจะทำให้ CPI มีค่าที่สูงตามไปด้วย ดังนั้นการที่ PPI มีค่าสูงจะทำให้ค่าเงินอ่อนค่าลง

Core PPI

สามทุ่ม Inventories

ตามโพลของนักวิเคราะห์แล้ว ตัวเลขรายงานที่จะออกวันอังคาร ต่ำลงกว่าเดิมทุกๆ ตัวเลยครับ

วันพุธ ทุ่มครึ่ง

Consumer Price Index, Core CPI เกี่ยวกับระดับราคาของสินค้าและบริการที่ซื้อโดยผู้บริโภค CPI ที่เห็นประกาศกันจะมี CPI กับ Core CPI ซึ่งต่างกันตรงที่ว่า Core CPI จะไม่รวม ภาคอาหารและ ภาคพลังงานโดยปกติ CPI จะเป็นตัวที่บ่งบอกถึงอัตราเงินเฟ้อ โดยตัวเลข CPI ที่สูงจะเป็นตัววัดเรื่องอัตราเงินเฟ้อที่สูง ซึ่งจะทำให้ค่าเงินอ่อนค่าลง

Empire State Index สำรวจจากผู้ผลิต หากตัวเลขมีค่ามากขึ้น จะทำให้ค่าเงินแข็งค่า

Industrial Production Industrial Production

ตัววัดการผลิตของอุตสาหกรรมได้ผลออกมาจริง ๆ เท่าไร การที่ตัวเลขออกมาสูงขึ้นหมายถึง demand ที่เพิ่มขึ้น มีผลทำให้ค่าเงินแข็งค่าขึ้น

สามทุ่ม Home builder index

ส่วนตัวเลขรายงานที่จะออกคืนวันพุธ นักวิเคราะห์สำรวจแล้งจัดโพล บอกว่า ส่วนมาก จะดีขึ้น เพิ่มขึ้น

วันพฤหัส ทุ่มครึ่ง

Jobless Claim

บอกถึงการว่างงาน โดยปกติจะสังเกตความเปลี่ยนแปลงได้จากข้อมูลก่อนหน้าย้อนหลังไปราว ๆ 4 สัปดาห์ แล้วมาทำเป็นกราฟ ทั่วไปแล้วหากมีความเปลี่ยนแปลงเกิน 30,000 จะเป็นสัญญาณบอกถึงการจ้างงานที่เปลี่ยนแปลงไป (อาจจะดีขึ้นหรือแย่ลง) ตัวเลขที่เพิ่มมากขึ้นหมายถึงคนว่างงานที่มากขึ้น ซึ่งจะส่งผลให้ค่าเงินอ่อนค่าลง อัตราว่างงาน นักวิเคราะห์มองโพลที่ ลดลง นะครับ

Housing Starts ส่วนยอดสร้างบ้านเพิ่มขึ้น ก็จะทำให้อุตสาหกรรมที่เกี่ยวกับสร้างบ้านดีขึ้น

Single Family permits ใบอนุญาตฯ สร้างบ้านเดี่ยว ก็ดีขึ้นนะครับ

วันศุกร์ 2 ทุ่ม 55 Consumer Sentiment โพล แจ้งว่า ลดลง นะครับ

3 ทุ่ม Leading indicators Leading Indicators

ออก ราว ๆ สองสามวันแรกของการทำงานของเดือน ซึ่งเป็นข้อมูลของสองเดือนก่อน ซึ่งจะเป็นบทสรุปของตัวเลขเศรษฐกิจที่ประกาศไปก่อนหน้านี้ ประกอบไปด้วย New Order, Jobless Claim, Money Supply, Average Workweek, Building Permits และ Stock Prices นักวิเคาะห์ คาดตามโพลว่า ดีขึ้นจากเดิม ที่ติดลบ -0.3% เป็น 0.3%

The Federal Reserve Bank of New York bought $4.62 billion in Treasury debt on Monday

ค่ำคืนนี้ Fed มีปัญญาซื้อตราสารหนี้ ได้แค่ 4.62 เท่านั้นเอง สงสัยเดี๋ยว ราคาทอง คงมีการดีดขึ้นไป

อยู่เหนือ US$1,530 ในไม่ช้านี้

ขอเล่าสาเหตุเรื่องราวอีกรอบนะครับ

ภาครวมการลงทุนของตลาดหุ้นทั่วโลก ไม่ดีนัก จากความกังวลของระบบเศรษฐกิจโลก การที่ นายเบน เบอร์นันเก้ Fed ออกมายอมรับว่า เศรษฐกิจสหรัฐฯ ชะลอตัวลงมากกว่าที่คาด ประกอบกับการหมดลงของ โครงการ QE2 ของสหรัฐฯ ในสิ้นเดือนมิถุนายน นี้ ส่งผลให้ตลาดหุ้นมีความเสี่ยงขาลง นักลงทุนทั่วโลกมีความกังวลว่า สหรัฐอาจจะกลับเข้าสู่ความอ่อนแออีกครั้ง จึงลดการลงทุนในสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงลง เช่น หุ้น และกลับเข้าสู่สินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงต่ำแทน เช่น พันธบัตรรัฐบาลสหรัฐ หรือ แม้แต่ เงินตราสกุล US Dollar ทำให้ตลาดหุ้นสหรัฐ ปรับตัวลดลง และ ส่งผลกระทบต่อตลาดหุ้นทั่วโลก

ฟิทซ์ บริษัทฯ จัดเรตติ้ง จะปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือของหลักทรัพย์ทั้งหมดของ กระทรวงการคลังสหรัฐลงสู่ ขั้น " ขยะ " Junk หรือ ต่ำกว่าระดับน่าลงทุน หากรัฐบาลสหรัฐผิดนัดชำระหนี้ ภายในวันที่ 15 สิงหาคม และแม้ว่าจะชำระหนี้ได้ในเวลาต่อมา ซึ่งจะได้ปรับอันดับความน่าเชื่อถือให้สูงขึ้นอีก แต่ไม่สามารถกลับขึ้นไปสู่อันดับ AAA เหมือนเดิม

ข้อมูลเยอะดีจังและมีประโยชน์มากๆ ขอบคุณมากๆคะคุณเด็กขายของ5fc0f220.gif

สวัสดีค่ะ คุณเด็กขายของ ขนาดพี่น้องรี เทคะแนนให้หมดกระเป๋ายังไม่พอ กับความขยันและข้อมูลอันมีประโยชน์ของคุณเลยค่ะ ขอบคุณมากๆ !thk

ขอ Link ไปให้น้องๆ คอกาแฟอ่านอีกรอบนะค่ะ :lol:

ปล.คืนนี้ วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2554 กลัวเกรง เฟรดดี้ ครูเกอร์ มาพร้อมกับ Black Monday Episode 2 ครับ (ฝันสยองจริงๆ ด้วยค่ะ !gd )

ดีนะที่รอบนี้ โดดหนียอมเสมอตัว รอเข้าใหม่ต่ำกว่าเดิม :lol: !uu อยากขอช้อน สัก 21500 บ. !57

อรุณสวัสค่ะทุกท่าน เช้ามาวันนี้ทองร่วงอย่างที่คาดไว้จริงๆ ขอบคุณข่าวทุกสาระที่พี่ๆทุกคนนำมาให้นะคะ เป็นประโยชน์กับส่วนรวมขอบคุณจริงๆค่ะและขอบคุณพี่เด็กขายของค่ะที่ช่วยเตือนสติ

ขอบคุณครับ คุณพี่น้องรี

เรื่องคะนงคะแนน เดี๋ยวนี้ล่ะวาง เพราะเด็กขายของไม่ใช่ กูรูทองคำ เป็นเพียงเด็กขายของที่ชอบอ่านข่าว เสพข่าว เพื่อเอามาใช้ในการเข้าซื้อ และขายออกทองคำแท่งจริงๆ

หน้าร้านทองครับ เด็กขายของขอแค่ส่งข่าวสารให้เพื่อนๆ ได้รับรู้ในสิ่งที่เด็กขายของได้อ่าน ก็พอเพียงแล้วครับ ข่าวสารหลายๆ เรื่องก็มาจากหลายๆที่ ถ้าแต่ละคนจะไปหา

มาอ่านกันเอง สงสัยโรงพิมพ์ฯ รวยครับ แต่พอเอามารวบรวมในที่เดียวกัน ก็ง่าย และสะดวกในการอ่านข่าวที่เกี่ยวข้องกับทองคำ เด็กขายของเคยมีประสบการณ์ดอยบ่อยๆ

มาก่อน อยากซื้อก็ซื้อ ก็ดอยประจำ มีประสบการณ์ขายหมูบ่อยๆ อยากขายก็ขาย ก็เพราะไม่รู้ข่าวคราวต่างๆ มองแต่ราคาทอง ณ วันนั้นอย่างเดียว แล้วมานั่งคิดว่า ถ้าอ่าน

ข่าวก็จะมีการตั้งหลักได้บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ

เสร็จแล้วก็เลยกลายมาเป็นเขียนบ่นเขียนโม้ ในห้องนี้แหละครับ คนวงในของเวปนี้ คงรู้ดีว่า คืออะไร 5555555555

ขอบคุณครับคุณเด็กขายของ มาบ่นบ่อยๆนะครับ ชอบๆๆ !01

สวัสดียามเช้าค่ะพี่เด็กขายของ

+1 ไปเลยค่ะ ขอบคุณข่าวสารที่เป็นประโยชน์มาก เมื่อก่อนไม่เคยสนใจข่าวเลยเปิดเข้าห้องมาก็หาแต่แนวรับแนวต้านอย่างเดียว

แล้วก็กลับไปรอจ้องซื้อ/ขาย เพราะเป็นคนไม่ค่อยจะมีเวลาว่างมากนัก เดี๋ยวนี้จะได้อ่านข่าวทุกวันทำให้มีความรู้มากขึ้นอัตโมัติ

ขอบคุณจริงๆค่ะ ขอให้พี่เด็กขายของโชคดี ร่ำรวยๆ นะคะ

ว่าแต่วันนี้จะเข็นรถไปแถวไหนเอ่ย?

ถูกแก้ไข โดย nuchaba