ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอรบกวนเวลาซักครู่นะครับ

ผมสงสัยครับ ว่า Gold Spot กับ Gold Future มันแตกต่างกันยังไงบ้าง แล้วอันไหนมันดีกว่ากันครับ

คือ ผมเองตอนนี้ก็เล่น gold future กับ แท่ง อยู่ แล้วก็มาเห็น Gold spot อีกตัว เห็นว่า ลงทุนน้อยกว่า แถมเล่นได้เกือบ 24ชม. (ตามที่ไปแอบอ่านตามเวปแบบงงๆ)

ผมไม่แน่ใจครับเลยอยากจะถาม ผู้รู้จริงๆก่อน กลัวจะผิดทาง

1.ต้นทุนขั้นต่ำต้องใช้ประมาณเท่าไหร่ครับ

2.ควรไปเปิดบัญชีที่ไหนดีครับ (เห็นมี ออสซิริส กับ แม่ทองสุข)

3.ความเสี่ยงเมื่อเทียบกับ GF สูงกว่ามากมั้ยครับ

4.(สำหรับท่านที่เลือกลงทุน gold spot อยู่) gold spot ดีกว่า gold future ยังไงครับ

5.มีเวป หรือ ลิงค์ไหนที่ให้ความรู้เรื่อง gold spot ได้ละเอียดๆ อ่านง่ายไม่งง บ้างมทั้ยครับ

((ปล.ข้อความที่กล่าวมา ถ้าผมใช้ภาษาผิดหลัก หรือ ผิด กาละเทศะ ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ))

ขอบพระคุณมากครับ..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ความแตกต่างที่ชัดเจนของ GS VS GF(ไทย) ก็คือ

1. เวลาในการลงทุนครับ

- Gold Spot มีเวลาลงทุน 24 ชม.เลยครับ ช่วงเวลาของตลาดก็หมุนตามโลกครับ

สรุปง่ายๆน่ะครับอิอิ พระอาทิตย์ส่องที่ไหนตลาดใหญ่ที่นั่นเปิด เช้ามาก็ตลาดเอเชีย บ่ายก็ยุโรป เย็นก็เมกาครับ แต่เป็นราคากลางของโลกน่ะครับ

- Gold Future มีเวลาลงทุนเป็นช่วงเวลาเหมือนของตลาดหุ้นไทยครับ (แต่เดี๋ยวนี้เค้าจะมีช่วงกลางคืนแล้วน่ะ เพื่อตาม Gold Spot)

เพราะว่าส่วนมากทองคำจะวิ่งแรงช่วงกลางคืนเพราะตลาดเมกาเปิดแล้วก็มีตัวเลขเศรษฐกิจประกาศด้วยครับ

2. Volume การลงทุนครับ

- Gold Spot จะมี Volume การลงทุนมากครับ เพราะว่าเป็นตลาดของทั่วโลก ทุกประเทศจึงสามารถเข้ามาลงุทนได้ ดังนั้นราคาที่วิ่งนั้นจะรวดเร็วกว่า มีการขยับมากครับ

- Gold future จะมี Volume ภายในประเทศครับ ราคาก็จะขยับน้อยหน่อยครับ เพราะภายในประเทศ

เด๋วมาตอบต่อแล้วกันน่ะครับ ทำงานก่อนแห่ะๆ :D

ขอบคุณสำหรับ ความรู้ค่า

คนรุ่นใหม่ไฟแรงงๆๆ ดีจริง ๆ ๆ

ความต่างของทั้งสอง....ตลาด Gold Futures... ลงทุน 10 % ของมูลค่าทองคำ ต่อ 1 ตั๋วสัญญาลงทุน ต่อ 1 สัญญา 66,500 บาท................................... ซื้อ ขายทองคำได้ 50 บาท ต่อ 1 สัญญา ปัจจุบันมี 10บาทต่อสัญญา................. มีการส่งมอบทุก 2 เดือน........... Order ต้องรอ Match (จับคู่ซื้อขาย)............ ค่าคอม เสียทั้ง ซื้อ และ ขาย........... เวลาการซื้อขาย สั้น ตั้งแต่ 09.15 – 16.55 น..............ราคาจะสูงกว่าราคาทองคำจริง ขึ้นกลับอัตราการแลก เปลี่ยนค่าเงิน.............................................ตลาด Gold Spot.................. ลงทุน 1.5 % ของมูลค่าทองคำ ต่อ 1 ตั๋วสัญญา ลงทุน ต่อ 1 สัญญา 50,000 บาท.................ซื้อ ขายทองคำได้ 205 บาท ต่อ 1 สัญญา.................. ไม่มีการส่งมอบ..................Order ไม่ต้องรอ Match สามารถ ซื้อขายได้เลย............................... ค่าคอมเสียครั้งเดียว ต่อการ ซื้อ ขาย..................... เวลาการซื้อขาย ยาว 24 ชม.................ราคาตามจริงจากตลาดโลก

ถูกแก้ไข โดย Soda

ดีครับผมอยากให้เปิดกระทู้แบบนี้มานานแล้วครับ ผมเองก็เล่น GS อยู้เช่นกันเพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันระหว่างวันครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย ปริญญาธร

ดีครับผมอยากให้เปิดกระทู้แบบนี้มานานแล้วครับ ผมเองก็เล่น GS อยู้เช่นกันเพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันระหว่างวันครับ :rolleyes:

เห็นด้วยครับคุณปริญญาธร :wub:

ขออนุญาติคุณกัมพล และหลายๆท่านคะ............ เห็นหลายๆท่านสนใจการเล่น GS GS ดูเหมือนง่าย แต่ในสนามจริง มันตื่นเต้นอย่าบอกใครเชียว แบบว่า กราฟมาเร็วไปเร็ว เพราะฉะนั้น ทุกๆท่านที่สนใจ อยากให้ลองเทรดเดโมก่อนให้คล่อง สักสามเดือน ค่อยลงสนามจริง การเทรดเดโมอ่ะมันส์ สนุก แต่พอลงจริง โอว์ แม่เจ้ามันขยับไม่ถูกเลย นะคะ เพราะ เดโมไม่ใช่เงินจริง แต่ของจิงในสนามเนี่ย หมายถึงติดลบ เสียเงินเลยแระ ท่านที่จะเล่นต้องมองกราฟให้เป็นพอสมควร ต้อง Money management ด้วยคะ ค่อยๆศึกษาก่อนนะคะ จริงๆไม่สนับสนุนนะคะ สำหรับที่ท่านยังไม่คล่อง แต่อยากแบ่งปันแชร์ความรู้กันเพื่อศึกษาคะ

ถูกแก้ไข โดย Soda

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีดีนะครับ

มีคำถามเพิ่มเติม

1) แล้วจะลองเืทรดได้ที่ไหนครับ

2) มีโบรกไหนที่ให้เปิดบัญชีบ้าง

3) Money management จะจัดการยังไง เป้นจำนวนเงินเท่าไรบ้างครับ

4) ไม่ทราบว่าผู้ที่เล่น จะต้องตามติดยังไง อ่านข่าวจากไหน วิเคราะห์ราคาจากอะำไรบ้างอ่ะครับ

ขอบคุณผู้ที่มีประสบการณ์ทุกท่านนะครับที่มาแชร์ความรู้ให้กับผู้ที่อ่อนประสบการณ์

เดโม ปกติmt4ก็มีอยูแล้วคะ ...เทรดจิงมีเทรดผ่านโบรก เทรดโดยตรง ส่่วนข้อมูลก็หัดดูกราฟให้พอได้ อาศัยบทวิเคราะห์ของท่านกูรูทั้งหลาย ที่สำคัญต้องพยายามดูกราฟให้ออก(อาจารย์เทรนด์มาแบบนี้) ส่วนเรื่อง mm มีเวลามากกว่านี้จะมาแจงให้คะ

อยากได้แอคเค้าทดลอง

ที่เทรดผ่าน เมต้าสต็อค4 ครับ

ของเก่าเคยใช้อยู่แต่ใช้ไม่ได้แล้ว

แนะนำเว็ฐให้หน่อยครับ

ผมแนะนำ เวปของ FX Pro น่ะครับ !53 แล้วก็ให้ศึกษาและอยู่กับมันนานๆน่ะครับ เพราะอย่างที่คุณ Soda พุดไว้ต้องศึกษาเยอะๆ

ขนาดผมอยู่กับมันมา 4 จะ 5 ปีแล้ว ลงสนามจริงมันจะสั่นสู้ครับ อิอิๆ ต้องมั่นใจในสิ่งคาดการณ์

ส่วนคำถามของคุณ Lonelywolf

1. มี Demo ใน เวป FX Pro ครับ

2. มีโบรกไหนให้เปิดบ้าง อันนี้ผมก็พอรู้น่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าเค้าให้โพสได้รึป่าว เอาไว้หลังไมค์แล้วกันเน๊าะ

3. Money Management ในส่วนตัวของผมน่ะครับ ต้องคำนวณเป็นระยะครับว่า จะลงทุนระยะยาว กลาง หรือ สั้น ก่อนที่ผมจะเข้าคำสั่ง ซื้อ-ขาย ผมจะคำนวณว่า - ความเป็นไปได้ ที่จะได้ take profit - Stop loss ของราคาประมาณเท่าไร เงินมาร์จิ้นที่ต้องใช้วิ่งต้องมีมากกว่าราคาทองที่จะขยับประมาณ 40 เหรียญต่อคืน เพื่อไม่ให้เสี่ยงน่ะครับ อิอิ !031 แล้วส่วนมากผมจะ buy มากกว่า sell ครับ เพราะราคาทองมันขึ้นตามเงินเฟ้อ ปีที่แล้วยังแค่ประมาณ 1240 รอบนี้ 1260 นิดๆแล้ว เพราะฉะนั้นมีโอกาสจะทำ New High ตลอด รอให้ประเทศเศรษฐกิจหลักๆของโลกมีเศรษฐกิจถดถอยเมื่อไร ทองก็พร้อมขึ้น !_06 อิอิ

4. ข่าวที่ต้องติดตามก็ต้องติดตาม ตามรายวันเลยครับยิ่งช่วงกลางคืนตัวเลขเศษรฐกิจสหรัฐออกเนี่ยะ ต้องดูเลยว่ามีตัวเลขอะไรออกบ้างมีผลกระทบอย่างไร โดยหาข้อมูลตามเวปข่าวของ บูมเบิร์ก ก็ได้ครับ ต้องแปลหน่อยน่ะ อิอิ ส่วน ตัวเลขเศรษฐกิจลองหาในกูเกิ้ลครับ หรือ Forexfactory ก็ได้ครับ !Hi

มีที่ไหนโหลดmt4 กับไอโพนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ที่ผมรุ้ๆมาน่ะครับ ตัว MT4 เหมือนจะใช้กับระบบวินโดว์อย่างเดียวง่ะครับ

แต่เห็นว่า FX pro จะมีให้โหลดน่ะผมแอบเห็น !v@

บริษัทแพนมิลเลนเนี่ยมคอนซัลแทนซ์ (ประเทศไทย)จำกัด www.pmc.co.th ก่อตั้งเมื่อปี พ.ศ.2547 โดยเป็นบริษัทที่ดำเนินธุรกิจให้บริการข้อมูลข่าวสารด้านเศรษฐกิจการเงิน ครอบคลุมการบริการส่งข้อมูลข่าวสารทางการลงทุน พร้อมบทวิเคราะห์จากแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือ ผ่าน E-mail และ SMS พร้อมทั้ง Login & Password ซึ่งจะเข้าถึงข้อมูลข่าวสารผ่านทางเว็บไซต์ รวมถึงกราฟวิเคราะห์เชิงเทคนิคต่าง ๆ แบบ Real-time เพื่อตอบสนองความต้องการข้อมูลข่าวสารอย่างทันเหตุการณ์ทั้งภาษาอังกฤษและไทย ด้วยแนวคิดที่ว่า “Money is Never Lose in the market, it made by someone else : เงินไม่เคยหายไปจากตลาด เพียงแต่มันจะเปลี่ยนมือไปอยู่กับผู้ที่สร้างกำไรได้เท่านั้น” เราจึงมีการพัฒนาศักยภาพของทีมงานอย่างไม่หยุดยั้ง เพื่อเพิ่มความมั่นใจให้กับสมาชิกของเราด้วยสโลแกนที่ว่า “คิดจะลงทุน คุณต้องมีที่ปรึกษามืออาชีพ”

บริษัทแพนมิลเลนเนี่ยม คอนซัลแทนซ์ จำกัดยังมีบริษัทในเครือมากว่า 10 แห่ง ในเขตเศรษฐกิจทั่วโลก อาทิ ไทย จีน ฮ่องกง ลาว

อัตราค่าสมัครสมาชิคเริ่มต้นที่ 19900 บาท ถึง 32000 บาท+vat7%/ปี ราคาขึ้นอยู่กับแพ็คเกจที่ลูกค้าจะเลือกครับ สิ่งที่ลูกค้าจะได้รับหลังจากสมัครเป็น

สมาชิคกับทางเรา

1. ลูกค้าจะได้รับรหัสเข้าสู่ระบบ www.pmc.co.th เพื่อที่จะเข้าไปใช้ดูข่าวสารและบทวิเคราะห์ต่างๆจากทีมงานผู้เชี่ยวชาญของบริษัท และจะได้รับ MT4 ไว้สำหรับดูราคาผ่านทาง PC Notebook iPhone iPad Blackberry Android

2. ลูกค้าจะได้รับข้อมูลที่ update ทาง Email ที่เป็นข่าวสารสำคัญของแต่ละวันและบทวิเคราะห์ต่าง รวมไปถึงกลยุทธการซื้อขายรายวันของบริษัท

3. ลูกค้าจะได้รับ SMS update ข่าวสาร 5-6 ครั้งต่อวัน

4. ลูกค้าจะได้รับการสอนวิธีการใช้งานโปรแกรม MT 4 และกราฟทางเทคนิค+ปัจจัยพื้นฐานของเศรษฐกิจทำให้ราคาขึ้นลง

5. ลูกค้าจะได้รับความช่วยเหลือจากที่ปรึกษาส่วนตัวที่มีประสบการณ์ทางด้านการเงิน และการลงทุนในตลาด คอยช่วยวิเคราะห์แนวโน้มเศรษฐกิจ,บริหารและ

จัดการความเสี่ยง,การช่วยเหลือเกี่ยวกับปัญหาต่างๆในการลงทุน

หมายเหตุ**สำหรับผู้ไม่มีความรู้ในเรื่องการลงทุนด้านทองคำ หรือด้านอื่นๆทางบริษัทแพนมิลเลนเนี่ยมมีเจ้าหน้าที่คอยให้บริการทางด้านข่าวสาร การวิเคราะห์แนวโน้มของราคาจากปัจจัยพื้นฐานและกราฟ รวมไปถึงการวิเคราะห์ตัวเลขเศรษฐกิจสำคัญต่างๆ ทำให้ท่านไม่พลาดโอกาสในการลงทุน ตลอดการเข้าซื้อขาย (การลงทุนมีความเสี่ยงผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุน)

สอบถามรายละเอียด ติดต่อ 090-4237638 02-2358338 ต่อ 114 คุณภูริ ขอบคุณครับ