ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

wakeyourlife

ถามเรื่องการซื้อทองกับร้านทองแบบโอนเงินไปก่อนเสี่ยงมั้ย และจะป้องกันความเสี่ยงไง

โพสต์แนะนำ

ถามหน่อยสิครับ คือผมใช้วิธีการซื้อทองแท่งกับร้านทองร้านนึง

ตอนซื้อ :

เวลาจะซื้อก็โทรไปตัดราคาก่อน แต่ต้องก่อน 4 โมง..

แต่ด้วยความที่ร้านอยู่ไกล ผมก็ใช้วิธีไปโอนเงินเข้า บช.เค้า โดยการฝากแบบไม่มีสมุดหน้าเค้าเตอร์ธนาคาร

แต่ทองก็ยังอยู่กับร้านทอง (เพราะอยู่ไกลประมาณ 50 km.) แล้วก็ฝากทองไว้กับเค้าอย่างนั้นโดยไม่มีหลักฐานอะไร นอกจากใบโอนเงินเข้า บช.เจ้าของร้านทอง แล้วก็รอราคาขึ้นแล้วก็ขาย บางทีก็หลายเดือนกว่าจะได้ขาย ผมดูแล้วเสี่ยงมากๆ แต่ก็เชื่อใจเค้า คิดว่าคงไม่ปิดร้านหนีไปไหน

ตอนขาย : ก็โทรไปตัดราคากับร้านทอง แล้วก็ให้เค้าโอนเงินเข้า บัญชีเรา

คำถามนะคับ

1.ถ้าเป็นแบบนี้ ผมมีโอกาสเสียทั้งเงิน และไม่ได้ทั้งทองมั้ย

2.พอจะมีวิธีการไหน ระบบแบบไหน ที่ป้องกันไม่ให้ร้านทอง บอกว่าเรายังไม่ได้โอนเงินมาให้

หรือป้องกันร้านทองเบี๊ยวเรา เช่น บอกว่าเราโอนเงินเข้าไปจ่ายหนี้ หรืออะไรก็ตาม ไม่ใช่โอนไปซื้อทอง

3.ถ้าเกิดกรณีที่ร้านทองเบี้ยวเรา ด้วยหลักฐานแค่นี้เราจะเอาเงินหรือทองเรากลับมาได้มั้ย

??? ช่วยกันตอบหน่อยนะครับ เผื่อจะมีหลายไอเดีย หรือระบบดีๆ

แต่ผมอยากซื้อขายกับร้านนี้ต่อ เพราะเค้าคิดราคาตามสมาคมทั้งซือและขายไม่บวกเลย..ทั้งที่อยู่ต่างจว.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถามหน่อยสิครับ คือผมใช้วิธีการซื้อทองแท่งกับร้านทองร้านนึง

ตอนซื้อ :

เวลาจะซื้อก็โทรไปตัดราคาก่อน แต่ต้องก่อน 4 โมง..

แต่ด้วยความที่ร้านอยู่ไกล ผมก็ใช้วิธีไปโอนเงินเข้า บช.เค้า โดยการฝากแบบไม่มีสมุดหน้าเค้าเตอร์ธนาคาร

แต่ทองก็ยังอยู่กับร้านทอง (เพราะอยู่ไกลประมาณ 50 km.) แล้วก็ฝากทองไว้กับเค้าอย่างนั้นโดยไม่มีหลักฐานอะไร นอกจากใบโอนเงินเข้า บช.เจ้าของร้านทอง แล้วก็รอราคาขึ้นแล้วก็ขาย บางทีก็หลายเดือนกว่าจะได้ขาย ผมดูแล้วเสี่ยงมากๆ แต่ก็เชื่อใจเค้า คิดว่าคงไม่ปิดร้านหนีไปไหน

ตอนขาย : ก็โทรไปตัดราคากับร้านทอง แล้วก็ให้เค้าโอนเงินเข้า บัญชีเรา

คำถามนะคับ

1.ถ้าเป็นแบบนี้ ผมมีโอกาสเสียทั้งเงิน และไม่ได้ทั้งทองมั้ย

2.พอจะมีวิธีการไหน ระบบแบบไหน ที่ป้องกันไม่ให้ร้านทอง บอกว่าเรายังไม่ได้โอนเงินมาให้

หรือป้องกันร้านทองเบี๊ยวเรา เช่น บอกว่าเราโอนเงินเข้าไปจ่ายหนี้ หรืออะไรก็ตาม ไม่ใช่โอนไปซื้อทอง

3.ถ้าเกิดกรณีที่ร้านทองเบี้ยวเรา ด้วยหลักฐานแค่นี้เราจะเอาเงินหรือทองเรากลับมาได้มั้ย

??? ช่วยกันตอบหน่อยนะครับ เผื่อจะมีหลายไอเดีย หรือระบบดีๆ

แต่ผมอยากซื้อขายกับร้านนี้ต่อ เพราะเค้าคิดราคาตามสมาคมทั้งซือและขายไม่บวกเลย..ทั้งที่อยู่ต่างจว.

ผมก็มีปัญหาแบบนี้ เมื่อเริ่มสนใจลงทุนทองคำแท่ง

ประการแรก ผมดูความมั่นคงของร้านที่เราติดต่อด้วย ความสม่ำเสมอในการโอนเงินเข้าบัญชี สุดท้ายคือ ต้องลองซื้อ

และ เมื่อไปรับทอง ให้ร้านค้าออกใบรับเงินเป็นหลักฐาน

กรณี การป้องกันร้านทองเบี๊ยว นั้น ผมว่ายากนะครับ ร้านทองเขาต้องรักษาชื่อเสียง ความน่าเชื่อถือ ที่เขาสั่งสมมานะครับ

ถ้าร้า้นเขาเปิดมานานๆ ก็น่าเชื่อถือนะครับ ถามคนรุ่นเก่าๆก็ได้ข้อมูลดีนะครับ(พยายามหลีกเลี่ยงคำว่าคนแก่)

หากกรณีเกิดมีปัญหา จะตั้งสิทธิเรียกร้องนั้น ด้วยหลักฐานการโอนเงิน อันนี้ต้องนำสืบว่าเป็นกรณีค้าขายตามปกติเพื่อชำระหนี้

แต่ถ้าทางร้านประกาศเป็นการทั่วไปว่า การซื้อขายกับเขา ใช้ช่องทางการโอนเงินผ่านทางธนาคาร หลักฐานการโอนเงินต่างๆ

เอามาตั้งเป็นสิทธิเรียกร้องได้เลย ซึ่งทางกฎหมายเขาเรียกคำประกาศประเภทนี้ว่า"คำมั่น" และถ้าเราดำเนินการตามวิธีการที่เขาประกาศครบถ้วน

ถือว่าเป็น "สัญญา"เกิดขึ้นแล้ว การประกาศคำมั่น เช่น ทางหน้าเวบไซด์ ออสสิริส,จีแคป,แม่ทองสุก เป็นต้น

ตัวอย่าง"คำมั่น"ที่เรารู้จักกันเป็นอย่างดี ก็คือสลากกินแบ่งรัฐบาล ถ้าซื้อแล้วถูกสลากก็มารับเงินตามรางวัลได้เลย ถ้าไม่ให้เอาใบสลากไปฟ้องศาล

สำหรับระบบดีๆ ลองหาดูในเวบไซด์ แล้วลองโทรไปสอบถามดู

แต่ผมว่าอย่าให้การลงทุนกลายเป็นเรื่องน่าปวดหัวทางกฎหมายเลย ศึกษาและเลือกลงทุนกับ ร้านที่เราเชื่อมั่น

ยังไงรอเพื่อนๆท่านอื่นที่ มีประสบการณืและความรู้มากว่าผมมาตอบอีกทีนะครับ

ตอนซื้อ :

คำถามนะคับ

ไม่รู้สิ เราว่าขึ้นกับความเชื่อถือกันมากกว่านะ

ส่วนเราเล่นกับออส รอบที่แล้วฝากไว้ตั้งแต่เดือน ธันวาปีที่แล้ว เพิ่งขายไปเดือนมิย.นี้เอง

หลักฐานไม่ได้ไปเอาเลย มีแค่ sms ส่งมา ใบซื้อขายก็เพิ่งไปเอาก่อนขายแป๊บเดียวเอง

ตอนแรก ก็ใจไม่ดีเหมือนกัน เพราะเดิมยังมี fax หลักฐานให้ ตอนหลังมีแค่ sms เท่านั้นเอง

ถ้าไม่สบายใจ ก็เปลี่ยนมาเล่นกองทุนทองคำแทนก็ได้ เราก็เล่น kgold อยู่้นะ

แต่ตอนนี้ล้างพอร์ตไปหมดแล้วรอจังหวะอยู่ค่ะ

การลงทุนไม่ได้มีแต่ทองแท่ง อยู่ที่ความสบายใจของเราเอง ถ้าำได้ตังค์แล้วสุขภาพไม่ดี

ก็ไม่ได้ใช้ตังค์ จริงไหมล่ะ :P :P

เมื่อโอนเงินแล้วควรฬห้เขาfaxใบรับฝากทองกับมาโดยลงรายละเอียดว่าซื้อวันไหนจำนวณเท่าไร ราคาเท่าไหร หลักฐานเท่านี้พร้อมใบนำฝากก็พอแจ้งความได้

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ได้ประโยชน์มากเลย..ใ

ส่วนใครยังมีไอเดียดีๆ ที่เคยใช้แล้วได้ผลหรือจะแนะนำช่วยเสริมหน่อยนะครับ