ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

noname

อยากทราบว่าใครเป็นคนกำหนดราคา (บาท) ใน Gold Future

โพสต์แนะนำ

เหมือนหนีเสือปะจระเข้ เพราะหนีจากทองแท่งเพราะโดนกักราคามาเล่น GF ก็รู้สึกว่าโดนเหมือนกัน

จำได้ว่าตอนเปิด L ไว้เมื่อสัก 3-4 วันที่แล้ว ที่ประมาณ 1192-1193 USD ราคาเป็นบาทคือ 18,540 บาท แต่วันนี้ราคาขึ้นไปถึง 1198 USD ราคาเป็นบาท กลับอยู่แค่ 18,520 บาท ไหงเป็นงี้ไปได้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เหมือนหนีเสือปะจระเข้ เพราะหนีจากทองแท่งเพราะโดนกักราคามาเล่น GF ก็รู้สึกว่าโดนเหมือนกัน

จำได้ว่าตอนเปิด L ไว้เมื่อสัก 3-4 วันที่แล้ว ที่ประมาณ 1192-1193 USD ราคาเป็นบาทคือ 18,540 บาท แต่วันนี้ราคาขึ้นไปถึง 1198 USD ราคาเป็นบาท กลับอยู่แค่ 18,520 บาท ไหงเป็นงี้ไปได้

คนซื้อคนขายนี่แหละครับ กั๊กกันเอง

ยิ่งปริมาณซื้อขายมากยิ่ง ยิ่งไม่มีใครสามารถเข้ามาทำราคาได้หรอกครับ

อย่าลืมค่าเงินบาทด้วยนะครับ

เพราะผมเองก็เช็คตลอดเลย

ค่าเงินบาทเป็นตัวที่เข้ามากระทบในช่วงนี้แรงมากๆ

ทำให้ราคาไม่สูงอย่างที่คาดไว้

(GF ค่าเงินบาทขยับ 0.05 GF หายไป 40 - 50 บาทเลยนะครับ)

ค่าเงินบาทช่วงนี้แข็งค่าตามยูโรครับ แถมทองก็ทำท่าจะตามยูโรแบบเป็นเงาเลย

เพราะฉะนั้น หากทองจะขึ้น ยูโรต้องวิ่งขึ้นก่อน แถมถ้ายูโรขึ้น บาทก็แข็งขึ้นไปอีก

ช่วงนี้พรีเมี่ยมของ GF จะอยู่แถวๆ 100-120 บาทตลอดครับ

อย่าลืมค่าเงินบาทด้วยนะครับ

เพราะผมเองก็เช็คตลอดเลย

ค่าเงินบาทเป็นตัวที่เข้ามากระทบในช่วงนี้แรงมากๆ

ทำให้ราคาไม่สูงอย่างที่คาดไว้

(GF ค่าเงินบาทขยับ 0.05 GF หายไป 40 - 50 บาทเลยนะครับ)

ค่าเงินบาทช่วงนี้แข็งค่าตามยูโรครับ แถมทองก็ทำท่าจะตามยูโรแบบเป็นเงาเลย

เพราะฉะนั้น หากทองจะขึ้น ยูโรต้องวิ่งขึ้นก่อน แถมถ้ายูโรขึ้น บาทก็แข็งขึ้นไปอีก

ช่วงนี้พรีเมี่ยมของ GF จะอยู่แถวๆ 100-120 บาทตลอดครับ

จริงๆ ก็รู้ว่าค่าเงินบาทที่มีผลกระทบกับราคาทอง GF เพียงแต่ตอนแรกผมก็ไม่ทราบว่าค่าเงินบาทจะกระทบมากถึงเพียงนี้

ดังนั้นสมมติ ค่าเงินบาทเปลี่ยนไปจาก 32.50 ไปเป็น 32.55 อาจจะทำให้ราคาทอง GF เปลี่ยนไปได้ถึง 40 - 50 บาทเลยทีเดียว

ต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ผมว่าทีหลังซื้อที่เท่าไหร่ จดค่าเงินบาท ณ ตอนที่ซื้อไว้ด้วยเลยครับ

ถ้าราคาลอนดอนขึ้น แต่ราคาในไทยลง โดยที่ค่าเงินไม่เปลี่ยน

ก็คงมีอะไรผิดปกติแล้วละครับ