ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

p59

ไม่ได้รู้ ไม่ได้เก่ง แค่อยากโม้

โพสต์แนะนำ

เอามาให้เพื่อนๆอ่านเตือนใจ ว่าในตลาดทุน น่ากลัวแค่ไหน

คุณลุงช่วยหนูด้วยนะคะ และขอโทษด้วยนะคะถ้าเป็นการรบกวน แต่หนูมองไม่เห็นใครที่จะช่วยได้จริงๆ

หนูก็ไม่ใช่นักการพนัน แต่ก็หลงมาอยู่ในทีเฟ็กซ์ ไม่รู้ทำไงดีค่ะ มันออกไม่ได้ ตอนแรกก็มีแค่ 1-2 สัญญา กลายเป็น 60 สัญญาไปแล้วค่ะ ตอนนี้ไม่ได้หวังไรมาก ขอแค่เงินต้นคืนก็พอใจแล้ว หนูไม่รู้จะพึ่งใครให้ช่วยแล้วค่ะ กร้าฟเทคนิคอะไร ก็ดูไม่เป็น จะศึกษาก่อนก็ไม่ทัน เงินมันอยู่ในนั้นหมดตัวแล้วค่ะ แถมไปยืมเงินแม่มาอีก กลัวเอาของแม่มาจมหมด เพราะต้องคืนแม่ด้วย

สัญญาตัวยู เคยได้กำไรจากมันมารอบนึง เมื่อเดือน 5 แต่ไม่ปิดและเปลี่ยนข้าง ล็อกไว้เฉยๆ แล้วก็เลือกข้างผิดมาตลอดเลย ตั้งแต่เดือน 6 จนเดี๋ยวนี้ค่ะ ไม่คิดว่าเซ้ทมันจะวิ่งกระฉูดไม่พักขนาดนี้ พอล็อกไว้นานๆ ก็กลายเป็น ลอง แซท เพิ่มขึ้นมากกว่าอีก เริ่มไม่แน่ใจแล้วว่ามันจะลงมาไหม ถ้าลองไปเรื่อยๆ กลัวมันลงและมีสัญญามากๆ ปิดไม่ได้ แย่อีก ไม่เปิดลองก็กลัวไม่ได้เงินคืน ตอนนี้ทำอะไรไม่เป็นเลยค่ะ

เล่นจนไม่มีเงิน จนกำลังคิดว่า ถ้าถึงเวลาจริงๆ จะซื้อออปชั่นแทนแล้วค่ะ ขนาดออปชั่น ยังเลือกผิดข้างเลย

แต่หนูดูกร้าฟเซ็ทในอดีตที่ผ่านมา มันก็วิ่งขึ้นไม่เกิน 60 วัน ก็ต้องย่อบ้างล่ะ แต่อยากให้พอร์ทอยู่ในความดูแลของคนที่มองเท็คนิคขาดค่ะ กลัวหลงทางกลายเป็นติดขาขึ้นอีก

ส่วนทองมองทางขึ้นตลอด แต่ที่ช้อตไว้ เพราะคิดว่ามันจะลงอีกนิดนึง ถึง 1150 ค่ะ ตัวที่ขึ้น ถ้าไป 1220 ก็จะเอาออกแล้วค่ะ แล้วช้อตเฉลี่ย ไม่ทราบว่าคิดถูกไหมคะ ยังเป็นหลักคิดเอง เดาเองค่ะ

ขอความเห็นคุณลุงด้วยค่ะ ว่าจะทำยังไงต่อไป

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ เพราะคุณลุงใจดี ต้องช่วยหนูแน่ๆ

ลุงโฉลกได้รับคำขอความช่วยเหลือประเภทนี้มากมาย ได้แต่สงสาร แต่ก็ไม่มีทางช่วย ต้องตำหนิคนใจร้ายที่พานักลงทุนที่ไม่รู้เรื่องเข้ามาหมดตัวในตลาดอย่างนี้ ตำหนิคนแนะนำให้เปิด Spread ช่างมีจิตใจที่อำมหิตโหดเหี้ยมจริงๆ ตำหนิครูผู้สอนที่ไม่เตือนว่าไม่ให้ใช้ Leverage คำแนะนำของลุงโฉลกคือ เลิกเล่นเถอะครับ เสียเท่าไหร่ก็เสียไป เลิกเล่น เพราะขืนเล่นต่อไปก็จะหมดตัวยิ่งกว่านี้อีก SET น่าจะขึ้นต่ออีก ทองคำก็ทำท่าจะขึ้นต่ออีก เลิกเถอะครับ ออกมาเถอะ ทุกคนจำเอาไว้นะครับ ไม่แน่จริงอย่า Short อย่าเล่นเป็นการพนันอย่างนี้ หมดตัวแน่นอนครับ

!01 ขอบคุณพีจริงๆครับ

ขนาดมีบางคนลงทุนกองทุนไม่ยอมศึกษา ทุ่มเงินไปแล้วค่อยถาม แลเห็นน่าเข็กหัวชะมัด มาเจอะกับกรณีนี้หนักกว่าที่คิดไว้จริงๆ !_18

และมันเป็นตัวอย่างของคนไม่ยอมศึกษา หรือศึกษาแต่รู้ไม่มากพอก็บังอาจปีกกล้าขาแข็งก้าวกระโดด ไม่รู้ถึงภัย

หัวใจสำคัญคือ "บริหารการเงินและความเสี่ยงเป็นหัวใจสำคัญ"

1. การรักษาวินัยทางการเงิน มีstoploss 10% รู้ว่าขาดทุนเกินต้องปิดทันที

2. อย่าพยายามเอาทุนคืน ด้วยวิธีเสี่ยงกลับ มันไม่ง่ายนักหรอก เพราะนิสัยตื่นตระหนก ขวัญผวาหลังแพ้ทางแบบนั้น หยุดก่อนแล้วตั้งสติึ แล้วค่อยพิจารณาให้รอบคอบอีกครั้งดีกว่า ถ้าล้มอีกก็เลิกไปเลย

3. ไม่มีวิธีไหนจะชนะตลาดไปได้ตลอดหรอก แม้จะมีอินดิเคเตอร์เจ๋งๆแค่ไหน คนก็แห่ใช้เยอะตาม พฤติกรรมลงทุนเปลี่ยนไป กราฟก็เปลี่ยนแนวทางไปเรื่อย ไม่งั้นแล้วทำไมถึงมีอินดิเคเตอร์หลากหลายเยอะแยะไปหมดจัง เทรนขึ้นลงเยอะแยะเต็มไปหมด

4. พวกเก็งกำไร Future ควรเป็น day trade เท่านั้น อย่าปล่อยข้ามวันข้ามคืนให้เป็นความเสี่ยง

การลงทุนหรือการเก็งกำไรแบบไม่ศึกษาเรียนรู้ ก็ไม่ต่างอะไรกับการพนัน ดังนั้นที่พูดมาบอกว่าไม่ใช่นักการพนันนะฟังดูโกหกไปหน่อย

ยิ่งวันหยุดยาวหลายวันแบบนี้ ปล่อยGF ข้ามหลายวันหลายคืนให้เสียว และเสียขวัญไปเปล่าๆ !ghost

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ข้อสุดท้ายสำคัญมากเลย 5. พึ่งตัวเองให้มากที่สุด อย่าเอาแต่ตามกูรู กูรูก็เพียงเดาอย่างมีหลักการเท่านั้นนะเฟ้ย

ถูกต้องครับ คุณ Meaw_Joe

กราฟมีหลายตัวมาก

ระบบก็มีหลายตัวมาก

ต้องเลือกตัวที่ ถูกกับตัวเองมากที่สุด เช่นกราฟไวไวของผม เป็นกราฟใหม่สร้างขึ้นเพื่อคนมีเงินน้อย รับความเสี่ยงได้น้อย เท่านั้นนะครับ กราฟตัวนี้ มีแต่ได้เงิน ถึงเสียเงินก็เสียน้อยมาก เพราะราคาลงเพียงเล็กน้อย กราฟจะส่งสัญญาณให้รู้ครับ

หลังจากกราฟสัญญาณมาแล้ว จะออกหรือไม่ ก็แล้วแต่แต่ละท่านครับ หรือจะไปดูข้อมูลอื่นๆแล้ว ค่อยมาตัดสินใจอีกทีก็ได้ครับ หรือจะรอแดงก่อนก็ได้ครับ ขึ้นอยู่ว่า คุณรับความเสี่ยงได้มากน้อยแค่ไหน

ข้อเสีย ของกราฟตัวนี้คือ เข้าออกบ่อย จะได้กำไรน้อยกว่าระบบที่แข็ง

ข้อดีคือ คุณจะติดลบน้อยมาก

ระบบที่ีแข็ง

ข้อดีคือเล่นยาว ได้กำไรมาก

ข้อเสียคือ เวลาติดลบ จะติดลบสูงมาก

ดังนั้น ควรจะรู้ตัวเองก่อนว่าตัวเองรับความเสี่ยงได้แค่ไหน แล้วจึงไปหาระบบที่เข้ากับตัวเองให้มากที่สุด

รายละเอียดเรื่องนี้อยู่ใน แผ่น10 ของชุด DVD สัมมนาพิเศษ 12 ครั้ง ม.เกษตร ชุด 24 แผ่น

ส่วนDVDก็สั่งได้จากที่นี้ครับ http://www.chaloke.com/distribution/viewtopic.php?f=21&t=245#p14708

***ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียในเรื่องนี้นะครับ แค่มาแนะนำว่า มี DVD สอนการลงทุน เพื่อนๆที่คิดจะเป็นนักลงทุน ก่อนอื่นควรจะลงทุนDVDชุดนี้ก่อนสิ่งอื่นใดนะครับ

ถูกแก้ไข โดย p59

5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif ขอบคุณคะคุณพี โซดาท่องไว้เสมอว่า เราคือนักลงทุน มิใช่นักเกร็งกำไร

ขอบคุณครับคุณพี่ P59 และพี่โจ ด้วยครับ !01 !01 !gd !10

ระบบบอกว่าทองยังอยู่ขาขึ้นครับพี่น้อง

***ใครที่คิดจะS ควรจะรอให้ระบบแดงก่อนนะครับ

ด้วยความเป็นห่วง

post-61-098774200 1281754568.gif

รบกวนถามวันจันทร์ ยังพอจะเข้า L-GF ได้มั้ยค่ะ หรือต้องรอรอบใหม่ ขอบคุณค่ะ !uu