ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

moddang

นานาสาระ.. สารพัด - สัตว์เลี้ยง /ไม่เลี้ยง

โพสต์แนะนำ

วันนี้นั่งล้างตัว (ไม่ใช่อาบน้ำ)ให้น้องหมา แล้วก็เกิดคำถามที่อยากรู้.... แต่ไม่ทราบจะปรึกษาใครดี เพราะปัญหามีมาให้แก้ไขเรื่อยๆ เหมือนจะท้าทาย เจ้าของ ให้ไปหาความรู้มาเพื่อจะได้ดูแลเขา ก็เลยปิ๊ง คิดว่าเปิดกระทู้ดีกว่า เพราะเราก็หาอ่านอยู่เรื่อยๆ เอามาไว้ที่นี่น่าจะดี เพราะก็เห็นมีบางท่านมีปัญหาเข้ามาถามเฮียกัมพล เผื่อท่านที่มีความรู้จะได้เมตตา เข้ามาแบ่งปัน และตอบกระทู้บ้างเพื่อเจ้าของจะได้คลายกังวลลงบ้างนะคะ

ขอประเดิมเลยแล้วกัน

7 วิธีดีๆทำความสะอาดหูน้องหมา......

:lol: วิธีทำความสะอาดหูให้น้องหมา

การทำความสะอาดหูให้น้องหมานั้น เป็นเรื่องใหญ่ที่คนเลี้ยงน้องหมาส่วนใหญ่มักจะลืมกันบ่อยๆ แต่การที่ไม่ทำความสะอาดช่องหูนั้นก็เป็นเรื่องใหญ่สำหรับสุขภาพน้องหมาด้วย เช่นกัน วันนี้มาดูวิธีทำความสะอาดช่องหูของน้องหมาอย่างง่ายๆ และไม่เสียเวลา

เราไม่จำเป็นต้องใช้ไม้พันสำลีเท่านั้นที่จะใช้เช็ดหูของน้องหมาได้ มีเพียงแค่สัตวแพทย์เท่านั้นที่จะใช้มัน และจะใช้ในกรณีที่มีการติดเชื้อเท่านั้นด้วย (ไม้พันสำลีจะมีขนาดใหญ่กว่า คอตตอนบัต ที่เราใช้กันทั่วไป และจะใช้ในทางการแพทย์เป็นส่วนใหญ่) เราสามารถใช้ผ้ามาทำความสะอาดได้เหมือนกัน โดยใช้นิ้วของเราเช็ดบริเวณใบหูและส่วนที่มองเห็นเท่านั้น ไม่ควรแหย่เข้าไปลึก

แต่เดี๋ยวนี้ก็มีชุดทำความสะอาดขายอยู่มากเหมือนกัน ถ้าจะใช้ก็ต้องดูที่เป็นธรรมชาติ ไม่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล เพราะแอลกอฮอลจะทำให้น้องหมาระคายเคืองในหูหรืออาจจะทำให้เป็นแผลได้

หลัง จากที่เช็ดบริเวณใบหูและส่วนที่มองเห็นแล้ว เราจะต้องทำความสะอาดในช่องหูด้วย โดยใช้กระบอกฉีดน้ำและสำลีแบบแผ่นหรือแบบก้อนก็ได้ แต่แบบแผ่นน่าจะใช้สะดวกและดีกว่า

:lol: ขั้นตอนในการทำความสะอาดภายในช่องหู

1. ก่อนอื่นเลยเพื่อนๆจะต้องหาคนมาช่วยอีกหนึ่งคน เพื่อช่วยจับน้องหมาให้อยู่นิ่งๆ และเพื่อนๆก็เป็นคนเช็ดหู

2. ให้ใช้มือนึงจับหูไว้ และอีกมือนึงถือกระบอกฉีดน้ำแล้วก็ค่อยๆฉีดน้ำเข้าไปนิดๆ

3. ปิดหูลงอย่างรวดเร็วและนวดโคนหูสักพัก เพื่อนๆจะได้ยินเสียงน้ำอยู่ในหูของน้องหมานิดหน่อย

4. ทีนี้ เพื่อนๆก็ปล่อยหูน้องหมาแล้วก็ต้องรีบหลบไปอย่างรวดเร็วเลย เพราะน้องหมาเค้าต้องการจะสะบัดหัวเพื่อเอาน้ำออก ปล่อยให้น้องหมาสะบัดหัวสักพัก เพราะน้ำที่ออกมานั้นจะเอาสิ่งสกปรกและขี้หูออกมาด้วย

5. ใช้สำลีแบบก้อนหรือแบบแผ่นก็ได้มาเช็ด แล้วก็ต้องค่อยๆเช็ดเอาขี้หู สิ่งสกปรกหรือน้ำในหูออกมาอย่างเบาๆ

6.ที่สำคัญ อย่าพยายามเอานิ้วหรือสำลีแหย่เข้าไปในหูน้องหมา ให้เช็ดทำความสะอาดได้เฉพาะส่วนที่เรามองเห็นเท่านั้น

7. อย่าลืม ทำอย่างนี้กับหูอีกข้างด้วยนะ

http://www.dogilike.com/content/caring/145/7-%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%86%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B9%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2.php

อยากเชิญเพื่อนๆ...ลองเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันนะคะ

ถ้าเราไม่เช็ดให้ จะเป็นอันตรายยมั๊ยคะ หรือแค่เขารำคาญเท่านั้น

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เฮียขา ขอคุยนอกเรื่องนิดนึง มีใครพอรู้บ้างสุนัขสายพันธุ์บางแก้วดุขนาดไหน พอดีพี่สาวสามีเค้าให้หาสุนัข สามีไปซื้อบางแก้วผสมชิสุ

พี่สาวเค้าไม่เอา เลยเป็นกรรมต้องเอามาเลี้ยงเอง แต่กลัวดุมาก มีใครให้คำแนะนำได้บ้างค่ะ

อยากทราบเหมือนกันนะคะ เคยฟังข้อมูลมีทั้งบวกและลบ เพราะก็อยากเลี้ยง เพราะมันน่าจะเหมาะกับบ้านเรา ตกลงมันขึ้นกับ พ่อ แม่ของเขาหรือคะ

สวัสดีค่ะคุณหมอ :rolleyes:

ต้องขอโทษคุณหมอนะคะ ที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า มดแดงหางานให้ คิดว่าคุณหมอยินดีที่จะตอบนะคะ จริงๆ มดแดงอยากถามเรื่องของน้องหมาของตัวเองมากกว่า แต่มันคงไม่ค่อยดี ถ้างั้นเรามาแบ่งปันดีกว่า มดแดงเห็นคุณหมอมีความรู้มากๆ พอถามอะไร ได้คำตอบที่ใช่เลย มดแดงขออนุญาติเปิดประเด็นนะคะ...แต่ถ้าคุณหมอไม่สะดวกก็ไม่เป็นไร เอาเป็นว่าตามสบายค่ะ ว่างก็เข้ามาคุย มาตอบ ไม่ว่างก็ไม่เป็นไร ไม่ซีเรียสค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ถ้าเราไม่เช็ดให้ จะเป็นอันตรายยมั๊ยคะ หรือแค่เขารำคาญเท่านั้น

ผมเคยเลี้ยงหมาและแมวมาหลายตัว ผมไม่เคยเช็ดหูมันแบบเป็นประจำเลยครับ จะเช็ดก็ต่อเมื่อเห็นว่ามันมีคราบสกปรกเท่านั้น และก็เช็ดตื้นๆเท่าที่เช็ดได้ด้วยผ้าชุบน้ำเปล่าหมาดๆ

การที่หูมันสกปรก(ที่ไม่ได้เกิดจากการอักเสบหรือติดเชื้อ)น่าจะมาจากสถานที่ที่เลี้ยงมีสิ่งสกปรก(มีฝุ่น,โคลน,คราบน้ำมันเครื่องฯลฯ)มากกว่า ก็เช็ดเท่าที่เช็ดได้ครับ

การไม่ได้กำจัดเห็บเหาไรก็ทำให้มันคันและเกาหูจนหูอักเสบ(ไม่พูดถึงการอักเสบจากสาเหตุอื่นๆนะครับ)ดังนั้นควรหมั่นกำจัดพยาธิ์ภายนอกครับจะได้ไม่ต้องเช็ดหูหมา

ดังนั้นในความคิดของผมก็แค่ดูๆ ถ้าสกปรกก็เช็ดแค่นั้นก็พอครับ แต่ถ้ามีกลิ่นเหม็นเน่าหรือมีน้ำเลือดน้ำหนองไหลออกมา ก็ไม่ต้องเช็ดอยู่ดีครับ รีบพามันไปจ้างสัตวแพทย์ให้เขาแคะขี้หูให้มันเหอะครับlaugh.gif

อยากทราบเหมือนกันนะคะ เคยฟังข้อมูลมีทั้งบวกและลบ เพราะก็อยากเลี้ยง เพราะมันน่าจะเหมาะกับบ้านเรา ตกลงมันขึ้นกับ พ่อ แม่ของเขาหรือคะ

หมาดุไม่ดุขึ้นอยู่กับสายพันธุ์เป็นหลักครับ บางพันธุ์ถูกเพาะขึ้นมาให้ดุ บางพันธุ์เป็น family dog นิสัยรักเด็ก

แต่อย่างไรก็ตามมีข้อยกเว้นทั้งนั้นครับ ในพันธุ์ที่ดุก็อาจมีบางตัวที่ไม่ดุได้เป็นสันดานเฉพาะตัว อันนี้แล้วแต่บุญกรรมของคนเลี้ยง อิอิ (ความเห็นส่วนตัวครับtongue.gif)

มาป่วนกระทู้คุณมดแดงโดยไม่มีความรู้ แต่เอาความรู้สึกมาแจม ผิดพลาดยังไงก็ขอโทษทีนะครับ

ความรู้จริงๆคงต้องรอหมอหมาเขามาตอบครับ หมอหมาๆแบบผมไปก่อนละครับ ฟิ้ว07baa27a.gif

อ่านเจอในเมล์ อ่านแล้วอยากร้องให้ยังไงไม่รู้เลยเอามาแปะไว้ที่นี่ครับ เรื่อง ความรักของหมา

เราเลี้ยงหมามาหลายปี ด้วยความรัก พอเลี้ยงแล้วก็ผูกพันธ์ เราได้เห็น ความรักของหมา ที่มีต่อ เจ้าของหรือคนที่มันรัก ตามแบบหมาๆรู้สึกประทับใจมาก.....ลองรวบรวมมาได้เท่าที่พอจะนึกออก มาดูกันว่าความรักในแบบหมาๆเป็นยังไงบ้าง

ความรักของหมา.......หมาเรียกร้องความรักจากคนที่มันรัก ด้วยการ ให้ ความรักความซื่อสัตย์ด้วยหัวใจบริสุทธิ์

ความรักของหมา.......หมาไม่แคร์ว่า คนที่มันรักจะยากดีมีจน ไม่ว่าจะเป็นอย่างไร หมาก็รัก

ความรักของหมา.......หมามีแววตาแบบเดียว มองคนที่มันรัก คือแววตาที่เต็มไปด้วยความรักและซื่อสัตย์ตลอดเวลา

ความรักของหมา.......หมาไม่เคยโกรธ คนที่มันรัก แม้บางครั้ง มันจะโดนดุ โดนตี มันก็ยังรักและซื่อสัตย์เสมอ

ความรักของหมา.......หมารู้จักยอมให้กับคนที่มันรัก ทุกครั้ง ไม่ว่าจะมีเหตุผลหรือไม่ก็ตาม (เรียกมาตีมันก็ยอม)

ความรักของหมา.......หมาดีใจทุกครั้ง เมื่อคนที่มันรักกลับบ้าน ไม่ว่าจะดึกแค่ไหน หรือหายไปกี่วัน

ความรักของหมา.......หมามีความสุขทุกครั้ง เมื่อคนที่มันรักเรียกแค่ชื่อของมัน แม้ไม่มีรางวัลให้ก็ตาม

ความรักของหมา.......หมารู้จักสำนึกในบุญคุณ และเห็นคุณค่าของข้าวแดง แกงร้อน ที่เลี้ยงมันมาแม้บางครั้งจะเป็นเพียงเศษอาหารก็ตาม

ความรักของหมา.......หมามีความสุขที่ได้อยู่กับคนที่มันรัก แม้มันต้องนอนอยู่แค่หน้าประตู หรือไม่ว่าบ้านนั้นจะหลังเล็กหรือหลังใหญ่

ความรักของหมา......หมาจดจำและรอคอยคนที่มันรักได้เสมอ ไม่ว่าคนคนนั้น จะรูปร่างหน้าตาเปลี่ยนแปลงไปแค่ไหน หรือแม้จะหายหน้าไปนานแค่ไหนก็ตาม หมาไม่เคยเปลี่ยนใจ

ความรักของหมา......หมาไม่มีเหตุผลหรือเงื่อนไขที่จะรักคนที่มันรัก มันรู้เพียงว่า คนนี้คือคนที่มันรัก

และทั้งหมดนี้ คือ "ความรักของหมา"

m217431.gif m217431.gif m217431.gif m217431.gif m217431.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

คนรักหมา... อ่านแล้ว น้ำตาคลอค่ะ คนขี้แง ก็เป็นเช่นนี้ค่ะ !033 !v@

คนรักหมา... อ่านแล้ว น้ำตาคลอค่ะ คนขี้แง ก็เป็นเช่นนี้ค่ะ 7f5341cc.gif onion5003.gif

อิอิ แนะนำให้ไปซื้อ DVD เรื่อง Hachi มาดูครับ ราคาร้อยกว่าบาทแสดงโดย Richard Gere

เป็นเรื่องที่สร้างมาจากเรื่องจริงของหมาชื่อ ฮาชิโกะ ที่มานั่งรอเจ้าของ(เป็นศาสตราจารย์ที่มหาวิทยาลัยที่ตายกระทันหัน)ที่สถานีรถไฟ 9 ปี จนตายไป

ขณะที่เขียน ผมนึกถึงหมา แหะๆ ผมก็น้ำตาซึมตามฟอร์มครับsleep.gif

อิอิ แนะนำให้ไปซื้อ DVD เรื่อง Hachi มาดูครับ ราคาร้อยกว่าบาทแสดงโดย Richard Gere

เป็นเรื่องที่สร้างมาจากเรื่องจริงของหมาชื่อ ฮาชิโกะ ที่มานั่งรอเจ้าของ(เป็นศาสตราจารย์ที่มหาวิทยาลัยที่ตายกระทันหัน)ที่สถานีรถไฟ 9 ปี จนตายไป

ขณะที่เขียน ผมนึกถึงหมา แหะๆ ผมก็น้ำตาซึมตามฟอร์มครับsleep.gif

วุ้ย :excl: กระทู้นี้น้ำตาท่วมจอเลยฮิ :lol: ไม่ยักรู้ว่าคุณหมอจิตใจอ่อนไหวง่ายน่ะ

ความจริงบทกลอนที่คุณหมอเอามาแป๊ะไว้ ก็เป็นความจริงทุกอย่างสะท้อนให้เห็นว่าคนเขียนเข้าใจหมาจริงๆ

เคยได้ยินเรื่องแบบนี้ เสมอแม้แต่ในเมืองไทย แต่อยากรู้จังว่าหมาประเภทนี้ เขาเผื่อใจให้เจ้าของใหม่บ้างใหม แล้วจะมีใครเมตตาเอาเขาไปเลี้ยงต่อบ้างไม๊ ใครหนอช่างบันทึกไว้ตั้ง 9 ปี แล้วหนังเรื่องนี้ พระเอกเล่นตอนหนุ่มๆหรือคะ

เคยได้ยินเรื่องแบบนี้ เสมอแม้แต่ในเมืองไทย แต่อยากรู้จังว่าหมาประเภทนี้ เขาเผื่อใจให้เจ้าของใหม่บ้างใหม แล้วจะมีใครเมตตาเอาเขาไปเลี้ยงต่อบ้างไม๊ ใครหนอช่างบันทึกไว้ตั้ง 9 ปี แล้วหนังเรื่องนี้ พระเอกเล่นตอนหนุ่มๆหรือคะ

หนังเพิ่งสร้างไม่กี่ปีนี้เองครับ ราคาผมจำผิดครับ 236 บาท ซื้อที่นี่ครับ http://www.cap.co.th/my/products_search_subresult.asp?mc=d&s_string=hachi&s_type=All ไม่ก็แมงป่อง 279 บาท

แก้ปัญหา หมากระโดดใส่....

เราอาจจะหงุดหงิดใจ บ้างครับ เวลาที่หมาที่รักของเราทำพฤติกรรมที่ชวนปวดหัว วันก่อนมีคนโทรศัพท์มาเล่าถึงพฤติกรรมของหมาที่บ้าน เวลาที่ท่านเจ้าของบ้านนั้นกลับบ้าน หมาจะดีใจมากเห่าร้องวิ่งล้อมรถยนต์ตั้งแต่เข้าบ้าน พอเปิดประตูออกจากรถได้ มันก็เริ่มกระโดด กระโจนใส่พร้อมกับสั่นหางดีใจดัง เป็ก เป็ก (เสียงหางหมาฟาดตัวถังรถยนต์ ) จะกระโจนอย่างนี้จนกว่าเค้าจะหันไปเล่นด้วย บางทีที่านเจ้าของท่านนั้นก็รู้สึกฉุนมีอารมณ์เหมือนกัน เพราะเสื้อผ้า กางกุงกางเกงเป็นรอยขาดก็มี จะดีก็รู้สึกผิด เพราะท่านเข้าใจว่า หมามันทำเพราะความรักและความคิดถึงที่มีต่อเจ้าของ ท่านถามผมว่าจะแก้ไขอย่างไรดี ปัญหาหมากระโดดกระโจนมีหลายแบบครับ ผมลองแยกออกมาเป็นกรณี ๆ ไปตามที่มีท่านผู้ฟังท่านผู้อ่านสอบถาม

ปัญหา หมากระโดดขึ้นเตียงนอนของเจ้าของ ปัญหาหมากระโดดขึ้นโต๊ะโซฟาที่อยู่ในห้องรับแขก ห้องนั่งเล่น ปัญหาหมากระโดดขึ้นโต๊ะทานข้าว หรือบนโต๊ะที่ทำอาหาร ปัญหาหมากระโดดกระโจนใส่คนในบ้านเวลาที่ดีใจเมื่อพบกัน ปัญหาหมากระโดด กระโจนใส่คนอื่นเมื่อเวลาเราพาไปนอกบ้าน

^_^ ปัญหาหมากระโดดข้ามรั้ว646378xb7pmu4huz.gif

วันนี้ ค่อยคุยกันที่ละหัวข้อครับ เริ่มจากปัญหาหมากระโจนใส่เวลาที่เรากลับบ้าน หรือเวลาที่เค้าดีใจจัด ๆ ทำไมหมาถึงทำท่าเช่นนั้นใช่มั้ยครับ เป็นคำถามที่หลาย ๆ ท่านอยากทราบคำตอบ เหตุเพราะเป็นสัญชาติญาณที่หมาทุกตัวต้องการจะบอกว่า "เค้าดีใจที่ได้พบเรา" และต้องการเอาอกเอาใจเรา เพื่อทำให้เราพอใจมากที่สุด ถ้าเรามองย้อนไปที่ฝูงหมาป่ามันจะมีการจัดลำดับกันชัดเจนครับ หมาตัวที่แข็งแรงจะได้รับการต้อนรับจากตัวที่มีตำแหน่งในฝูงต่ำกว่าโดยวิธี การดมตัว เลียหน้า เลียปาก กระโดดเห่าชวนเล่นไปเล่นมา เมื่อเราพาหมามาอยู่กับเราเรากับเค้าคือพวกเดียวกัน เป็นฝูงเดียวกันเราเป็นหัวหน้าเป็นจ่าฝูงการที่หมาทำการกระโดดกระโจนใส่ เลียเราคาบมือเรานั่นล่ะครับเป็นการประจบประแจงเอาใจเราอยู่

:P การแก้ปัญหาหมากระโดดกระโจนใส่

เนื่องจากอยู่ในอารมณ์ที่ดีใจจัด

1. ปกติแล้วหมาจะกระโจนเนื่องจากเรามีความสูงที่มากกว่าเค้าครับ การแก้ปัญหาการกระโจนใส่ คือ การย่อตัวทำให้ระดับความสูงของเรากับหมาอยู่ในระดับความสูงของเรากับหมาอยู่ ในระดับพอ ๆ กันเมื่ออยู่ในระดับที่เท่ากันแล้ว หมาจะไม่กระโจนหรอกครับ แต่หมาอาจจะเลียท่านเอาหัวเอาตัวมาซุกที่ท่าน ก็อย่าไปรังเกียจนะครับ เพราะเค้าทำเพราะรักเราต้องถ่องไว้ครับเค้าทำเพราะรักเรา

2. ถ้าเป็นคนแก่สูงอายุไม่ถนัดที่จะนั่งลง เราสามารถบอกให้ท่านทำท่าตามนี้ครับ เมื่อเห็นหมาทำท่าจะกระโจนแน่ ๆ ให้ยืนเฉย ๆ และยกเข่าชันขึ้นให้กะระยะพอดีกับตำแหน่งอกของหมา เมื่อหมากระโจนเราก็ยกเข่าขึ้นพร้อมกับสั่งว่า "ไม่" ด้วยเสียงดังและเข้มแข็ง การทำเช่นนี้ไม่ใช่การจับหมาตีเขาแบบนักมวยไทยนะครับ เพราะเคยมีคนทำท่าให้ดูในคลินิกแล้วหนาวครับ นึกว่าคุณพี่แกจะจับหมาตีเข่าให้ตายคาเวที เอาแค่ขาชันขึ้นพอครับ ไม่ต้องออกแรงสวนปล่อยให้เป็นไปตามแรงยกปกติ ถ้าหมาของใครเคยฝึกให้รู้จักสัญญาณมือยิ่งดีมาก เวลาที่เราสั่งให้เค้าหยุดทำ แล้วควรใช้มือส่งสัญญาณให้หมา เช่น การนั่งคอย เรายกมือขึ้นตรงหน้าหมาเลยครับ อย่าชักช้าพร้อม ๆ กับสั่งเค้าทันที

3. ถ้าเป็นหมาที่มีขนาดใหญ่มาก ๆ ที่เราคิดว่าถ้ามันปะทะเราคงจะแย่แน่ ๆ อย่างหมาพันธุ์เซนต์เบอร์นาร์ด พันธุ์มัสตีฟควรจะมีการผูกล่ามก่อนทุกครั้งที่เข้าบ้านโทรศัพท์บอกคนที่บ้าน ก่อนครับ หรือไม่ เวลาถึงหน้าบ้านก็ลงไปจับผูกล่ามให้เรียบร้อยก่อนเข้าบ้าน

4. ถ้าเป็นหมาขนาดเล็ก ๆ อย่างหมามิเนียเจอร์ พินเชอร์ เทอร์เรีย พอมาใกล้จับอุ้มขึ้นเลยครับจะได้ไม่พันแข้งพันขาคน โดยเฉพาะคนแก่สูงอายุเดี๋ยวจะหกล้มเป็นปัญหาใหญ่ ต่อมาถึงปัญหาหมากระโดดกระโจนใส่คนอื่น เวลาที่เราพาไปเดินเที่ยวนอกสถานที่ ปัญหานี้มักจะพบในหมาที่มีขนาดใหญ่ อย่างหมาพันธุ์ร็อตไวเลอร์ เยอรมัน เชพเพิร์ด ลาบราดอร์ รีทรีฟเวอร์ สาเหตุของการกระโจนมีมากมายครับ ตั้งแต่กระโจนเพราะความดีใจที่ได้พบเห็นสิ่งแวดล้อมใหม่ จนไปถึงการกระโจนเพราะต้องการต่อสู้ ข่มขวัญเพื่อเอาชนะ จนไปถึงการกระโจนเพื่อต่อสู้ปกป้องเพื่อความปลอดภัยมันมีอากัปกริยาต่าง ๆ ประกอบ เช่น

ถ้าแสดงอาการร้องคราง กระดิกหางและกระโดดเข้าไปหาชาวบ้าน เค้าแสดงว่าเกิดความรู้สึกที่ดีใจ อยากเล่นอยากสนุกอาการอย่างนี้มักจะเป็นหมาที่ใจดี อย่างหมาพันธุ์โกลเด้นท์ รีทรีฟเวอร์ ลาบราดอร์ รีทรีฟเวอร์ ฯลฯ โดยมักจะมีปัจจัยสิ่งแวดล้อมของที่อยู่อาศัยมาเกี่ยวข้อง คือ เป็นหมาที่มักจะถูกขังอยู่ในบ้านนาน ๆ ครั้งถึงจะมีโอกาสออกมาเที่ยวเปิดหูเปิดตากับเค้า มันเลยตื่นเต้นเป็นของธรรมดาครับ ส่วนอีกกลุ่มหนึ่งพวกที่กระโจนใส่เนื่องจากความก้าวร้าวจ้องที่จะทำร้าย จะแสดงอาการ เช่น การขู่คำราม แยกเขี้ยว ขนที่คอหลังตั้งขึ้น เห่ารุนแรง อันนี้แสดงว่ากันทำร้ายแน่ ๆ

:o การแก้ไขปัญหาหมากระโจนใส่คน หรือหมาตัวอื่น สามารถทำได้ดังนี้646378xb7pmu4huz.gif

1. เราต้องใส่โซ่บังคับให้เค้าครับโซ่บังคับเป็นโซ่กลที่เวลาเราออกแรงดึง หรือหมาออกแรงดึงมันก็จะเลื่อนรัดคอของหมาโดยอัตโนมัติ ยิ่งดึงยิ่งรัด การสวมโซ่นี้จะช่วยให้เราควบคุมหมาของเราได้อย่างมีประสิทธิภาพ และถือโอกาสสอนให้เค้ารู้จักว่าในสถานการณ์นี้ เค้าไม่ควรปฏิบัติตัวเช่นนั้น การดึงกระซากโซ่บังคับต้องทำให้ขณะที่หมาแสดงอาการเริ่มกระโจน พร้อม ๆ สั่งด้วยกับน้ำเสียงที่เข้มแข็ง

2. การหมั่นพาหมาออกจูงเดินให้พบกับสิ่งต่าง ๆ จะช่วยลดปัญหานี้ไปได้ดีมาก เพราะการที่พาหมาไปพบเห็นหมาตัวอื่น หรือคนแปลกหน้าเป็นการช่วยให้หมาเรียนรู้ และรับต่อสิ่งแปลก ๆ ที่เกิดขึ้น และปัญหาการกระโดดของหมาปัญหาสุดท้าย คือ

B) การกระโดดขึ้นเตียงนอนครับ474167l68h9nknqq.gif

ปัจจุบัน นี้ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยครับที่เราจะนำหมาขึ้นมาเลี้ยงบนบ้าน ที่บ้านผมหมาทุกตัวมีอิสระที่จะเดินไปไหน เข้าห้องไหนก็ได้ บางทีผมก็จับเค้าขึ้นมานอนกอดดูทีวีฟังเพลงด้วยกัน ผมว่ามันทำให้ชีวิตเรามีความสุขจริง ๆ ครับ เราจะรู้สึกไม่เหงา และสบายใจอย่างประหลาด ปัญหาหมากระโดดขึ้นเตียงนอนนั้นมักจะพบในบุคคลที่เลี้ยงหมาพันธุ์ใหญ่ ไว้ในห้องนอนอย่างพันธุ์เยอรมันเชพเพิร์ด พันธุ์ร็อตไวเลอร์ พันธุ์โกลเด้นท์ รีทรีฟเวอร์ และพันธุ์ลาบราดอร์ รีทรีฟเวอร์ จริง ๆ เราก็รักนะครับ แต่แหมคิดดูครับ ถ้าบนเตียงเรานอนกับภรรยาเราดี ๆ มาตั้งหลายปี จู่ ๆ พอเลี้ยงหมาขึ้นมา มันก็กระโดดขึ้นมาขอส่วนแบ่งอาณาเขตบนเตียงนอน ใครจะไปทำใจได้ครับ ครั้นพอจะเอามันออกไปนอนนอกห้องก็สงสาร เพราะไม่เคยให้หมาไปอยู่ไกลหูไกลตา ปัญหาแบบนี้น่าปวดหัวเหมือนกันครับ สาเหตุของหมาที่กระโดดขึ้นมานอนกับเราเพราะ หมาเป็นสัตว์ที่มีสังคมครับมีความผูกพันมีความซื่อสัตย์รักต่อพวกพ้องสูง เรากับเค้าเมื่ออยู่ในบ้านเดียวกันถือว่าเป็นครอบครัวเดียวกัน ฝูงเดียวกัน หมาคงติดและอยู่ใกล้ ๆ เราเสมอ โดยปกติแล้วเตียงนอนของหัวหน้าฝูงคือเตียงคุณ ไม่ควรให้หมาขึ้นมาครับ ควรจะสอนตั้งแต่เด็ก ๆ ว่าเค้าไม่มีสิทธิจะกระโดดขึ้นมาบนนี้ได้เองตามใจชอบ นอกจากคุณจะอนุญาตให้เค้าทำได้ตามโอกาสที่เหมาะสม ถ้าไม่มีสัญญาณจากเราหมาจะไม่สามารถขึ้นมาได้อย่างเด็ดขาด

:huh: การแก้ปัญหาหมากระโดดขึ้นเตียงนอน

ใช้ ยิงด้วยปืนฉีดน้ำครับ เวลาที่หมาทำท่าทางจะกระโดดสั่งว่า "ไม่" พร้อม ๆ ใช้ปืนฉีดน้ำเล็งไปที่ใบหน้าหรือปากฉีดให้โดนจัง ๆ ครับหมาจะกลัวและหยุดทันทีครับ การหาสายจูงผูกให้หมานอน ในมุมใดมุมหนึ่ง ของห้องในช่วงที่เค้ามีปัญหานี้พอเราพบว่าหมาดีขึ้นไม่มีความต้องการที่จะ กระโดดขึ้นมานอนกับเรา จึงปล่อยให้เค้าเป็นอิสระ จะเห็นว่าเป็นปัญหาต่าง ๆ ที่มักจะเกิดกับเรา เนื่องจากมีความรู้สึกดี ๆ ของหมาที่อยากจะให้เราได้รับรู้สึกเกี่ยวข้องเป็นประจำ อาการดีใจอย่างจริงใจ ผมบอกได้เลยครับว่า ไม่มีสัตว์ชนิดไหนนอกจากหมาที่ทำกับมนุษย์ได้อย่างแสนชื่อและจริงใจมากที่ สุด ท่านคิดดูครับเราไปทำงานทุกวันไม่เปลี่ยนแปลง ไม่เคยทำท่าเบื่อที่เวลาเห็นเราสมแล้วล่ะครับที่เค้าเรียกว่า เพื่อนซี้ของมนุษย์

http://www.petgang.com/healthy/index.php?Group=13&Id=118

เรื่องน่ารู้ของวาฬบรูด้า / ธรณ์ ธำรงนาวาสวัสดิ์...

ช่วง นี้ไปไหน ใคร ๆ ก็ถามผมแต่เรื่องวาฬที่เข้ามาในอ่าวไทย เป็นยังไง ? ตัวใหญ่ไหม ? โชว์ท่าทางอะไรบ้าง ? ผมจึงขอคั่นจังหวะการพาหวานใจไปปารีสสักหนึ่งตอน กลับมาพาหวานใจไปดูวาฬไทยบ้าง แต่เพื่อให้บทความแตกต่างจากงานเขียนของท่านอื่น ๆ ผมจะไม่เล่าประสบการณ์ในการไปดูวาฬ แต่จะเจาะลึกข้อมูลประเภทคำถามคำตอบ โดยใช้ประสบการณ์ที่เคยตามดูวาฬมาตั้งแต่ครั้งทำงานที่ทะเลบ่อนอก (พ.ศ.2544) ต่อเนื่องถึงครั้งนี้ที่ทะเลอ่าวไทยตอนในครับ

...

วาฬคืออะไร ? วาฬเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยน้ำนม ไม่ใช่ปลา บรรพบุรุษของวาฬเคยเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยน้ำนมอยู่บนบกเมื่อกว่า 45 ล้านปีมาแล้ว แต่กลับลงไปอาศัยอยู่ในน้ำอีกครั้ง ปัจจุบัน วาฬสีน้ำเงินคือสัตว์ใหญ่ที่สุดในโลก ความยาวเกิน 30 เมตร น้ำหนักกว่า 100 ตัน

วาฬแบ่งเป็นกี่กลุ่ม ? วาฬกับโลมาเป็นสัตว์กลุ่มเดียวกัน แบ่งกันด้วยลักษณะฟัน โลมาและวาฬบางชนิด เช่น วาฬเพชฌฆาต เป็นวาฬมีเขี้ยว หากินโดยใช้การกัด วาฬสีน้ำเงินและวาฬอีกเกือบสิบชนิดเป็นวาฬบาลีน หรือวาฬที่มีฟันเป็นซี่กรอง หากินโดยการกรองน้ำจับเหยื่อ

วาฬในอ่าวไทยคือชนิดไหน ? ในเมืองไทยมีวาฬหลายชนิด แต่ชนิดที่พบบ่อยสุดและที่เป็นข่าว คือ Bryde’s Whale คำนี้เป็นภาษาดัตช์ อ่านว่า “บรูด้า” ความยาว 12-17 เมตร น้ำหนักมากกว่า 40 ตัน เมื่อเทียบความยาว จัดอยู่ในอันดับ 4-5 เมื่อเทียบน้ำหนัก จัดอยู่ในกลุ่มที่มีน้ำหนักน้อย เนื่องจากมีรูปร่างเพรียว วาฬชนิดนี้มีลักษณะเด่นที่สันกลางหัว จำนวน 3 สัน (บางกลุ่มมีอีก 2 สัน แต่เห็นไม่ชัดเจน)

วาฬเข้ามาทำอะไร ? วาฬเป็นสัตว์อพยพ เคลื่อนที่ไปตามจุดต่าง ๆ ในแต่ละฤดูกาล บางกลุ่มอพยพเป็นระยะทางหลายพันกิโลเมตร เช่น วาฬ Right Whale ในขั้วโลกเหนือและขั้วโลกใต้ เมื่อวาฬคลอดลูก วาฬจะพาเข้าใกล้ฝั่งเพื่อหลีกหนีผู้ล่ากลางทะเลเปิด อีกทั้งยังสอนลูกให้รู้จักล่าเหยื่อ นั่นคือสาเหตุประการแรก อีกสาเหตุคือวาฬตัวผู้หรือวาฬตัวเมียที่ไม่มีลูก เข้ามาในพื้นที่นี้เพื่อการล่าเหยื่อ อันได้แก่ ฝูงปลากระตัก

วาฬกินปลาเท่านั้นหรือ ? วาฬบาลีนทุกชนิดกินแพลงก์ตอน บางชนิดกินเฉพาะแพลงก์ตอนขนาดใหญ่ เช่น Krill (ลักษณะเหมือนกุ้ง ขนาดยาว 10 เซนติเมตรหรือมากกว่า) แต่วาฬบางชนิดมีพฤติกรรมกินปลาด้วย เช่น วาฬหลังค่อม การกินปลาช่วยให้วาฬได้รับอาหารจำนวนมาก ถือเป็นช่วงสำคัญ วาฬบางชนิดหรือบางกลุ่มจึงมีการอพยพตามฝูงปลา

วาฬบรูด้ามีพฤติกรรมกินปลา ในช่วงเวลาอื่น วาฬอาจแยกย้ายหากินตามลำพัง ไม่ค่อยอยู่รวมกัน แต่ในช่วงเดือนสิงหาคม-ตุลาคม วาฬมักเข้ามาใกล้ฝั่งอ่าวไทยตอนใน ตั้งแต่ชายฝั่งสมุทรสาคร สมุทรสงคราม เพชรบุรี เรื่อยลงไปจนถึงประจวบคีรีขันธ์ แต่จะมีพื้นที่เฉพาะบางบริเวณที่วาฬมารวมตัวหากิน เช่น บ่อนอก แหลมผักเบี้ย บางตะบูน โคกขาม ฯลฯ โดยมีการเคลื่อนที่ตามฝูงปลา นอกจากนี้ กลุ่มปลาที่วาฬกินอาจไม่เหมือนกัน เมื่อวาฬเข้ามาบ่อนอก วาฬกินปลาขนาดกลาง เช่น ปลาอกแล แต่เมื่อวาฬเข้ามาใกล้ปากน้ำแม่กลอง วาฬกินปลาขนาดเล็กกว่า เช่น ปลากระตัก

ทำไมวาฬเข้ามาพื้นที่บริเวณนี้ ? คำถามข้อนี้ตอบ ยากครับ ด้วยข้อมูลที่มี ผมคาดว่า เมื่อถึงปลายฝนต้นหนาว น้ำเหนือไหลบ่าสู่ทะเล ทำให้ธาตุอาหารมีมาก กอปรกับสภาพภูมิอากาศ ทำให้แพลงก์ตอนมีจำนวนเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว แพลงก์ตอนเป็นอาหารของปลา ทำให้ฝูงปลาเล็กเคลื่อนที่เข้ามา นอกจากนั้น ผมยังคิดถึงปรากฏการณ์แพลงก์ตอนบลูม ทำให้ปลามึน วาฬอาจมีโอกาสจับง่ายขึ้น แนวคิดนี้มาจากข้อมูลว่า ในปีนี้ ชาวบ้านพบวาฬเป็นครั้งแรกในวันที่ 16 สิงหาคม ในระหว่างเหตุการณ์น้ำเขียวปลาน้อค แกนนำชาวบ้านออกไปเก็บตัวอย่างน้ำ ก่อนพบวาฬเข้ามาหากินเกือบถึงริมฝั่ง

วาฬมีกี่ตัว ? จากข้อมูลที่รวบรวมมา คาดว่ามีวาฬ 14-18 ตัว ในจำนวนนี้ มีวาฬแม่ลูก 4 คู่ ที่เหลือเป็นวาฬเต็มวัย มีอย่างน้อย 1 คู่ที่เป็นวาฬเต็มวัยว่ายอยู่คู่กัน วาฬพบตั้งแต่ระยะห่างฝั่งเพียง 1 กิโลเมตร น้ำลึก 4-5 เมตร จนถึงระยะห่างฝั่ง 30 กิโลเมตร น้ำลึก 17 เมตร

วาฬทำอะไรบ้าง ? ผมพบพฤติกรรมต่าง ๆ ได้แก่ ลอยตัวพักผ่อน (Resting - ความเร็ว 1-5 กม.ต่อชม.) ว่ายน้ำไปมา (Traveling - เร็ว 15-25 กม.ต่อชม.) หายใจในทุก 3-10 นาที (Breathing) นาน ๆ ครั้งอาจกระโดด (Jumping) หากเป็นลูกวาฬ อาจมีการเล่นซนตามประสา (Playing) พฤติกรรมเด่นที่กินใจคนไทยทั้งประเทศ คือลีลาการกินปลา แบ่งเป็นท่าพ่นฟองอากาศ (Bubble Net) และท่าแทงปลา (แทงปลา - ภาษาชาวบ้าน - Lunging)

หาดูยากไหม ? หากเทียบการดูวาฬในอ่าวไทยกับประเทศอื่นที่ผมเคยไป จุดเด่นของเรามี 2 ประการ อย่างแรกคือทะเลเรียบน้ำนิ่งเกือบตลอดเวลา ไม่เมาคลื่น จุดเด่นอีกประการคือน้ำนิ่งทำให้เห็นพฤติกรรมชัดเจน โดยเฉพาะ Bubble Net หรือฟองอากาศที่วาฬปล่อยมาเรียงกันเพื่อต้อนปลา ผมเห็นในทะเลชัดกว่าในสารคดีเรื่องใดที่เคยดู สำหรับท่าแทงปลาหรือ Lunging หาดูยากมากในเมืองนอก แต่ของบ้านเราเห็นกันสะใจวัยรุ่น บางทีวาฬแทงขึ้นมาสามสี่ตัวพร้อมกัน ยังมีลีลาแม่แทงก่อนลูกแทงตาม เป็นการสอนลูกวาฬให้รู้จักการจับปลาครับ

วาฬจะอยู่อีกนานไหม ? จากประสบการณ์ครั้งล่าสุด ฝูงปลาเริ่มมีน้อยลง อาจเป็นเพราะคุณภาพน้ำเริ่มเปลี่ยนแปลง วาฬเข้ามาจับปลามากจนแตกเป็นฝูงย่อย หรือเป็นเพราะกิจกรรมของมนุษย์ แต่ใจผมเชื่อว่าคงเป็นหลายสาเหตุร่วมกัน ทำให้วาฬเริ่มแทงปลาน้อยลง บางตัวว่ายน้ำออกไปจากบริเวณนี้ คาดว่าวาฬส่วนใหญ่คงอพยพออกไปในไม่ช้า

แล้วจะเห็นได้อย่างไร ? รอปีหน้าสิครับ จากข้อมูลเราทราบว่า วาฬเข้ามาหากินทุกปี (เริ่มพบในปี 50 แต่ก่อนหน้านั้นคงมีอยู่แล้ว) ปรกติมีแค่สี่ห้าตัว แต่ปีนี้พิเศษหน่อย วาฬเข้ามามาก อีกทั้งยังแทงปลากันสนุกสนาน จนกลายเป็นข่าวฮือฮา ถ้าปีนี้พลาดแล้ว แนะนำคอยปีหน้าช่วงนี้ ลองให้เช็คข่าวสักนิด เสร็จแล้วค่อยเช่าเรือออกไปดูวาฬ ยิ่งเร็วเท่าไหร่ยิ่งดีครับ

การไปดูวาฬมีผลกระทบไหม ? ขึ้นกับพฤติกรรมของวาฬ ปริมาณอาหาร ขนาดของเรือ ปริมาณของเรือ และวิธีการนำเรือเข้าติดตามดูวาฬ กฎเกณฑ์ในการดูวาฬแต่ละพื้นที่แตกต่างกัน ผมไม่อาจตอบได้ในขณะนี้ แต่อยากแนะนำแบบกันเหนียว (เข้าข้างวาฬมากกว่าคน) หากวาฬกำลังว่ายน้ำหรือพ่นฟอง เรือเราแล่นอยู่ ไม่ควรเข้าใกล้ในระยะเกิน 100-200 เมตร (เรือเล็กเรือใหญ่) แต่ถ้าเห็นวาฬแทงปลา นำเรือเข้าไปในระยะ 50-100 เมตร จากนั้นเดินเครื่องเบาเข้าเกียร์ว่างทันที เกณฑ์นี้อาจใช้ชั่วคราวได้ แต่เราจำเป็นต้องรวบรวมข้อมูลมาศึกษาและตกลงร่วมกันครับ

หมายเหตุ - ขอบคุณกรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่ง และคุณวรพล ดวงล้อมจันทร์ แกนนำกลุ่มอนุรักษ์ฟื้นฟูทรัพยากรธรรมชาติมหาชัยฝั่งตะวันออก สำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์มหาศาลครับ

http://www.manager.co.th/Travel/ViewNews.aspx?NewsID=9530000142781

อิอิ สัตว์เลี้ยงของบ้านใครเนี่ย วาฬบรูด้า 07baa27a.gif

ตายละวาเพิ่งเห็นว่าคุณมดแดงเปลี่ยนหัวข้อใหม่ มีสัตว์ไม่เลี้ยงด้วย โทษทีจร้าlaugh.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

Funny Cats b048a2d2.gif 70bff581.gif em308.gif

นำมาฝากคุณ MOR LEK ค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=IytNBm8WA1c&feature=related

ขอบคุณมากครับ คลิปนี้ผมเคยเอาไปลงไว้ที่ทำได้ไงแล้ว แต่มันสั้นกว่านี้หน่อยมั้งครับ ดูแล้วอารมณ์ดีจังtongue.gif