ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

ท่าน bullish กราฟดอลตัวเดียวโดดๆท่านโหลดจากไหนคะ ขอด้วยจิคะ5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หลักฐานที่แสดงให้เห็นว่าไม่มีเงินสกุลใดที่ไม่เฟ้อ เมื่อเทียบกับทองคำ ก็คือมูลค่าทองคำเพิ่มขึ้นในเงินทุกสกุล :rolleyes:

http://goldsilver.com/newsletters/newsID/9249/

เทียบกับบาทไทยมูลค่าทองคำเพิ่มขึ้น 8% แล้วในปีนี้ถึงแม้จะได้รับผลกระทบจากเงินบาทแข็งค่า(แต่ก็ยังไม่แข็งเท่าทอง)

เทียบกับสกุลเงินดอล อเมริกา มูลค่าทองคำเพิ่มขึ้นแล้ว 18.8%

ยี่สิบปีก่อน กาแฟแก้วละห้าบาท ทอง 2500 = ทองบาทนึงซื้อกาแฟได้ 500แก้ว

วันนี้ กาแฟแก้วละ 35บาท ทอง 18350 = ทองบาทนึงซื้อกาแฟได้ 524 แก้ว?!

ทำไมตัวเลขมันใกล้เคียงกันนัก ตกลงของแพงขึ้นหรือว่าเงินมันเล็กลง?

หากเงินดอลล่าร์ที่เงินสกุลทั่วโลกใช้อ้างอิงลดค่าลงไปอีก เนื่องจากมาตรการผ่อนคลายทางการเงินของเฟด

ค่าของเงินจะบาทจะลดลงไปอีกหรือไม่?

หากทองบาทละ 25000 กาแฟจะเพิ่มราคาเป็นแก้วละ 50 กว่าบาทไหม เป็นสิ่งต้องติดตามกัน

"The red pill will answer the question "what is the Matrix?" and the blue pill simply for life to carry on as before. " Morpheus

กราฟดอลเดี่ยวๆผมโหลดเอาจาก โปรแกรม metatrade4 ครับ

http://www.metatrader4.com/ ตามลิงค์ไปเลยยยย :lol: :lol:

ติดตั้งโปรแกรมเสร็จ ก็กดปุ่ม new chartแล้ว เลือก

indices ต่อด้วยเลือก usdx ครับ

metatrade4 จะมีดอลเดี่ยวๆให้เลือก โปรแกรมตัวอื่นผมก็หาไม่เจอเหมือนกันแฮะ ที่ใช้มาชอบตัวนี้สุดแล้วครับ ^_^

คุณ bullish

รบกวนขอความรู้เรื่อง sar หน่อยค่ะ

มีวิธีการดู sar ยังไงค่ะ บอกอะไรเราได้บ้างค่ะ ต้องดูประกอบกับอินดี้ ตัวไหนบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คุณ bullish

รบกวนขอความรู้เรื่อง sar หน่อยค่ะ

มีวิธีการดู sar ยังไงค่ะ บอกอะไรเราได้บ้างค่ะ ต้องดูประกอบกับอินดี้ ตัวไหนบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

SAR เป็นเครื่องมือตัวนึง ที่ใช้ดูว่าทองในช่วงเวลาที่เราสนใจ มีแนวโน้มเป็นกระิทิงหรือหมีอยู่ เพื่อช่วยในการตัดสินใจว่าควรจะซื้อดีหรือขายดีครับ ใช้งานง่ายมากๆ แต่ต้องดูเครื่องมือตัวอื่นประกอบด้วยนะ เพราะบางทีราคามันสวิงจน SARแสดงผลผิดพลาด การใช้งาน SAR ที่ช่วงเวลายาวตั้งแต่ รายสี่ชั่วโมงขึ้นไปจะให้ผลที่ดีขึ้นเพราะราคาสวิงตัวน้อยกว่า (ใช้ดูเทรนนี่นา)

ปกติผมจะแบ่งเครื่องมือทางเทคนิคออกเป็นสามสายใหญ่ๆคือ สายเทรน สายOscillator และ ดูแนวโน้มแท่งเทียน

1. สายเทรน จะมีความเชื่อถือได้สูงเมื่อเทรนมีความชัดเจน ราคาไม่สวิงตัวมากเกินไป

เครื่องมือหลักๆก็คือ MA,โบลิงเจอร์แบน,SAR,ADX,CCI โดยที่ MA เป็นเครื่องมือที่สำคัญที่สุด เป็นพื้นฐานของทุกสิ่ง

2. สายOscillator จะมีความเชื่อถือได้สูงเมื่อเทรนไม่ชัดเจน มีความผันผวน sideway อยู่ในกรอบ

เครื่องมือหลักๆจะอยู่ในหมวด Oscillator เช่น Stoch, RSI, MACD แต่เครื่องมือแต่ละตัวก็มีพื้นฐานมาจาก MA หรือสายเทรนเช่นกันครับ

3. ดูแนวโน้มแท่งเทียน จะใช้หาจุดกลับตัวของกราฟราคา ใช้ดูประกอบได้ทั้งสายเทรนและสายOscillator ผู้มีประสบการณ์ในการวิเคราะห์ แค่ดูลักษณะแท่งเทียนก็จะทราบได้ทันทีว่า แรงซื้อหรือแรงขายมีมากกว่ากัน แนวโน้มจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่ หรือแนวโน้มจะแรงมากขึ้น

กลับมาที่เรื่อง SAR

SAR จะเป็นเม็ดเล็กๆ ที่วิ่งล้อมอยู่รอบๆกราฟราคา ดังรูป

วิธีใช้

หากมันอยู่ข้างล่างกราฟราคา แสดงว่ามันเป็น "กระทิง" ในช่วงเวลาที่ดูอยู่ สามารถซื้อได้ :lol:

หากมันอยู่ข้างบนกราฟราคา แสดงว่ามันเป็น "หมี" ในช่วงเวลาที่ดูอยู่ สามารถขายได้ :unsure:

จากรูปในสภาวะกระทิงราคายกตัวสูงขึ้น SAR จะขยับขึ้นตาม เมื่อใดก็ตามที่ SAR ไล่ราคาจนทัน หรือราคาเกิดร่วงลงมากระแทกมัน จนSARเด้งกับไปอยู่ข้างบน แสดงว่า สภาวะกระทิง ได้กลับเป็นหมีแล้ว (SAR จะเด้งไปอยู่ที่ราคาของnew high อันล่าสุด แล้วลดลงตามลำดับ)

ในทางกลับกันก็เช่นเดียวกัน ในสภาวะหมี ราคาลดต่ำลง SARจะขยับลงตาม เมื่อใดก็ตามที่ SAR ไล่ราคาจนทัน หรือราคาเกิดขึ้นไปกระแทกมัน จนSARเด้งกับไปอยู่ข้างล่าง แสดงว่าเกิดสภาวะกระทิงขึ้นแล้ว

ลืมบอกไป SAR ปกติผมใช้ดูประกอบกับ Bolinger Band และเครื่องมือในสายเทรนครับ เวลาจัดเครื่องมือดู ผมจะแยกประเภทว่าอันนี้ดูเทรนนะ อันนี้ดูOscillator นะ อันนี้ดูchannal EW และfiboเป็นต้น ลองๆไปจัดดูครับ หาจุดลงตัวของตัวเองดู

ตามนั้นครับ

ถูกแก้ไข โดย bullish

5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif ขอบคุณคะ ท่านbullish จริงๆตัวเองลุ้นอยู่ว่า 138xx จะมาป่าว ท่านวิเคราะห์ให้แบบนี้ อุ่นใจเลยคะ ขอทุกวันเลยนะคะ ถ้าท่านมีเวลา 70bff581.gif70bff581.gif70bff581.gif70bff581.gif70bff581.gif ขอมากไปมั๊ยหน๊อ

มีเวลาแล้วจะช่วยดูให้นะครับ !53 !53 !53

เซงจริงเลยวันนี้ ขนาดเทรดตามซิกแล้วนะคะ โลภไปนิด ดันกลายเป็น กำไรหายเลย เฮ้อ

ท่าน bullish สุดยอดคะ ถ้าพรุ่งนี้ว่าง ขอ EUR/USD ด้วยนะคะ d5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gif

สวัสดีเช้าวันพุธครับทุกๆคน

เมื่อคืนมีข่าวแรงๆสองข่าวที่ทำให้ดอลล่าร์ดีดพุ่งเป็นน้ำพุ จากเมื่อตอนเย็นที่ร่อแร่เต็มทนทะลุ77.91ขึ้นไป78.43ก่อนจะอ่อนตัวลงมาแถว78.09 ส่วนทองดิ่งเป็นบันจี้สวนทางลงไปก้นเหวถึง 1327 โน่น !17 ทะลุ fibo 161.8 ที่ 1331 ลงไปนิดหน่อยแต่กลับขึ้นมาได้ ข่าวแรงๆสองข่าวที่ว่าก็คือ ยอดสร้างบ้านซึ่งคาดว่าจะลดลงในเดือน กันยายน กลับเพิ่มขึ้นผิดคาด ตลาดตกใจจากแรงกดดันในการทำกำไรอยู่แล้วเลยกระชากทองลงมาถึงแถว 1353 low เก่าเมื่อวานซืน และอีกข่าวที่แรงกว่าอีก แถมยังนอกเหนือการคาดหมายของนักลงทุนด้วยก็คือ การขึ้นอัตราดอกเบี้ยเพื่อสกัดเงินเฟ้อของจีน(จีนชอบทำอะไรแบบไม่ให้นักลงทุนได้ตั้งตัวอย่างงี้แหละครับ) ช่วยซ้ำใ้ห้ทองทะลุแนวรับแข็งๆลงมาถึง1327 ก่อนจะดีดกลับขึ้นไปเล็กน้อย

กราฟทอง

กราฟEUR/USD

กองทุนขายออกอีก0.9115 ตัน บาทอ่อนตัวลงอีกจากวันอังคารอยู่ที่29.99

สมาคมตั้งราคา 19050/18950 พรีเมี่ยม 36บาท สถานะเป็นกลาง น่าจะมองsideway

EUR/USD ถอยลงมาที่1.3696 ก่อนดีดกลับไปที่ 1.3744

Sto ทั้งทองและEUR/USD ลงมาเข้าขั้นขายมากเกินไปอย่างเต็มตัวน่าจะมีดีดบ้าง แต่ยังไม่น่าผ่าน1340 ยังอยู่ในสถานะเฝ้าระวังต่อ เนื่องจากวันนี้เป็นวันปิด option platinum จากที่เตือนไว้เมื่อวาน คืนนี้อาจมีการทุบต่ออีกระลอกได้หากข่าวเป็นใจ แต่เมื่อทุบจนพอใจขาใหญ่แล้ว คืนนี้อาจจะลากขึ้นหรือ sidewayแล้วลากขึ้นในคืนถัดไปก็ได้ ขึ้นอยู่กับพี่นิ้วโยก รับความเสี่ยงได้สูงแบ่งพอร์ตส่วนนึงเข้าซื้อแท่ง ใครไม่แน่ใจรอดูสถานการณ์หาจังหวะซื้อต่อไป สถิติทุกปีกลางเดือนถึงปลายเดือนตุลาจะมีการปรับฐาน เหมาะสำหรับการสะสมทองคำ ขณะนี้เรากำลังทำคลื่น4ซึ่งน่าจะจบภายในเดือนนี้ครับ :rolleyes:

ข่าวประกาศคืนนี้ไม่ค่อยมีอะไร มีแค่สต๊อกน้ำมันและBeige Book ผมกลัวแค่ข่าวเซอร์ไพรส์แบบเมื่อวานเท่านั้นแหละ

ส่วนตัวคาดว่าจะไม่หลุด 1300ลงไปได้อีก และดอลล่าร์จะรีบาวน์ไม่หลุด79.12

แนวรับถัดไปหากลงต่อคือ 1315 และแนวต้านถัดไปของดอลล่าร์ 78.66

ส่วนยูโรแนวรับถัดไปคือ 1.3671ครับ

R1/R2/R3 1359.82/1386.58/1402.62

S1/S2/S3 1317.02/1300.98//1274.22

Pivot 1343.78

ถูกแก้ไข โดย bullish

ขอบคุณคะ ท่าน BULLISH ครบถ้วนทุกขบวนความเลย...5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gif ไม่มีอะไรตอบแทน นอกจากพลังน้ำใจที่มอบให้คะ +++++