ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอยกตัวอย่างเมื่อช่วงไตรมาสสองที่ผ่านมาแล้วกันครับ

จอร์จโซรอส รินขายหน่วยลงทุน ใน SPDR ออกเกลี้ยง (น่าจะปริมาณพอๆ กับที่ John Paulson ถืออยู่ตอนนี้)

แต่ช่วงนั้นทองขึ้นตลอดครับ

ทองมาลงเอาตอนที่ปรากฏในข่าวว่า โซรอสขายหมดแล้ว นั่นแหละ ที่ตลาดตกใจ ทองปรับฐานประมาณ 1-2 เดือน ลงไป ประมาณ ร้อยกว่าเหรียญ (ประมาณ 10กว่าเปอร์เซนต์ - หากจำไม่ผิด)

Actually , he sold SPDR gold to buy gold mine ka. That's mean he sold ETF to buy physical gold instead.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

"...การถือครองและรออย่างอดทน อาจจะดูน่าเบื่อ แต่รับรองว่าผลตอบแทนจะดีกว่าและคุ้มค่ารอ..."

ผมกลับไปอ่านเรื่อง SPDR ของอาจารย์ next ของผม แล้วพบวรรคทอง จึงเอามาฝากกัน

ซื้อทองตอนนี้จะช้าไปมั้ยคะ มีเงินซื้อแค่ สองบาทเองค่ะ ต้องไปซื้อที่เยาวราชใช่มั้ยคะ? ~.~'

ซื้อร้านแถวบ้านก็ได้ครับ ที่ขึ้นกับสมาคม เยาวราชคนเยอะเสียเวลา

Actually , he sold SPDR gold to buy gold mine ka. That's mean he sold ETF to buy physical gold instead.

ถูกต้องแล้วคร๊าบบบ

ไม่แน่ใจว่าใครสับขาหลอกใคร

George Soros หรือ คนเล่นข่าว George Soros ขาย ETF

ซื้อทองตอนนี้จะช้าไปมั้ยคะ มีเงินซื้อแค่ สองบาทเองค่ะ ต้องไปซื้อที่เยาวราชใช่มั้ยคะ? ~.~'

หาซื้อยากนะ ร้านที่ขายสองบาท มีน้อย ร้านส่วนใหญ่ ขาย 5 บาท ขึ้นไปครับ (ทองแท่ง)

ซื้อร้านแถวบ้านก็ได้ครับ ที่ขึ้นกับสมาคม เยาวราชคนเยอะเสียเวลา

ขอมองต่างนิดนึงครับ (ผมยังไม่เคยขายทอง ไม่มีประสบการตรง แต่เป็นข้อมูลจากที่ศึกษามา)

ในช่วงวิกฤต ถ้าถือทองกับร้านที่มีขนาดใหญ่ น่าจะมีโอกาสขายได้มากกว่านะครับ

ตอนนี้ถ้าไปร้านใหญ่ๆหลายๆร้าน จะปฏิเสธการรับซื้อทองคำแท่งที่ไม่ใช่ยี่ห้อร้านตัวเองคืน

ไม่แน่ใจว่าเกิดขึ้นแล้วหรือยัง แต่ถ้าไปตามตู้ทอง หรือร้านขนาดเล็ก ช่วงที่เวลาราคา

เหวี่ยงหนักๆ ทำให้ร้านขาดสภาพคล่อง ก็เค้าก็อาจจะปฏิเสธการรับซื้อทองคืน(แม้ว่าจะเป็นของร้านเค้าเอง)ได้ครับ

สรุปคือ โปรดใช้วิจารณญาณในการพิจารณาร้านทองที่เลือกซื้อ

ไม่จำเป็นต้องซื้อจากเยาวราชก็ได้ แต่ให้มองว่าเป็นร้านที่น่าจะมีสภาพคล่องพอ เวลาที่ราคาผันผวนหนักๆได้

เพื่อที่จะลดความเสี่ยงในการที่ร้านจะปฏิเสธการซื้อทองคืนเวลาที่เราต้องการขาย

อันนี้ผมมองเฉพาะช่วงที่ราคาผันผวนมากๆนะครับ

ถ้าเป็นช่วงเวลาปกติ ผมเชื่อว่าทุกร้านเหมือนกันหมด และ ร้านใหญ่ๆก็รับซื้อทองยี่ห้ออื่น

ส่วนมาตรฐานทองคำ จากที่ฟังๆมา ให้ดูร้านที่เป็นสมาชิกสมาคมฯ ก็น่าจะปลอดภัยได้มาตรฐานครับ

ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา เห็นร้านบางร้านมีกำหนดยอดซื้อต่อคน หรือบางร้านถึงกับไม่ยอมขายแม้กระทั่งใบจอง

ถ้าอยู่ที่เยาวราช และไม่ติดว่าจะต้องซื้อจากร้านดังกล่าว ลองไปเดินดูร้านอื่นๆก็ได้ครับ

ทุกวันนี้ยังมีร้านที่ไม่จำกัดยอดซื้อ และยังขายใบจองอยู่

หมอเล็กเนี่ยแน่จริงๆ ถามอะไรมาตอบได้หมด แถมมี reference อีกตะหาก :D :D :D :D :D :D :D :D

ชอบตรงที่มีแหล่งข้อมูลอ้างอิงนี่หล่ะครับ

จะได้ไปหาข้อมูลศึกษาต่อได้

ถ้าที่เชียงใหม่ รู้สึกร้านโชคชัย บาทเดียวก็มีครับ แต่ไม่รู้จะยังมีอยู่มั้ย หากไม่สะดวกคงต้องใช้กองทุนจากแบ้งค์ ที่ กทม ไม่ทราบเลยครับ

ระยะยาวไป 3000 ครับ :lol:

เมื่อไรจาหลุด 1904 ซะทีน้า

ถูกแก้ไข โดย Cannabiz

S&P งานเข้าแล้วครับ

xRTR> USA:"แมคกรอว์-ฮิลล์"ประกาศปลดประธานกรรมการ S&P หลังหั่นเครดิตสหรัฐจาก AAA

ซิดนีย์/บังกาลอร์--23 ส.ค.--รอยเตอร์

ขอบคุณมากครับสำหรับข่าว เอาแล้วไง S&Pโดนเช็คบิลซะแล้วหรอคับเนี่ย

ปกติพวกแบงค์ที่ทำหน้าที่ช็อตทอง ก็จะขายแต่ทองกระดาษ เรียกว่าเป็น 1 แรงขาย

ส่วนธนาคารกลางแต่ละประเทศที่ซื้อทองจริง ก็เป็น 1 แรงซื้อ

ปกติน่าจะต้านทานอยู่ แต่พอเวเนขอเรียกทองคืนปั้บ พวกแบงค์ที่ช็อตทองต้องมาซื้อของจริงด้วย กลายเป็น 1 แรงซื้อ

ตอนนี้ระดับใหญ่ กลายเป็น 2 แรงซื้อ 1 แรงขาย ราคาก็เลยกระชากขึ้นได้สบาย :wub:

ทราบครับ

แต่ช่วงแรกตลาดไม่รู้ข้อมูลตรงนี้ครับ ทำให้ทอง ถูกกระหน่ำจากข่าว โซรอส ขายทองอยู่พักใหญ่

(ถ้าจำกันได้ตอนนั้นยังมีคนเข้ามาบอกว่า ทองหมดรอบแล้ว ให้ขายทอง ซื้อดอลล์ :lol: :lol: )

และเรื่องโซรอสซื้อหุ้นเหมืองทองนี่ เข้าใจว่าไม่ปรากฏในสื่อกระแสหลักครับ ดังนั้นหลายคนก็ยังเชื่องว่าโซรอสขายทองไปแล้วอยู่ก็ยังมี

อยากคานน้ำหนัก ความเห็นบ้างครับ ว่าโอกาสที่ทองลงก็ยังมีอยู่ เพราะคู่ต่อสู้เราไม่ใช่เด็กอมมือ ไม่กระจอก แต่โคตรเขี้ยว และ พร้อมจะใช้มาตรการที่ไม่คำนึงถึงจริยธรรมใดๆ ทั้งนั้นครับ

เครื่องมือเขาเยอะนะครับ แค่ขายนำ ปล่อยข่าว(สื่อในมือเยอะแยะ) ก็จะเกิด panic ได้ไม่ยาก

แต่ผมก็เชื่อแบบลุงจิมบอกครับ มีโอกาส ลงลึก (จาก panic) แต่จะลงไม่นาน ลงได้แป๊ปเดียว

สมัยนี้สื่อทางเลือกฉลาดๆ เยอะครับ ซักพักคนจะฉลาด รู้ทันว่าถูกสับขาหลอก แรงซื้อซึ่งมีเหลืออยู่อีกเยอะจะกลับเข้ามาใหม่

ที่แจ้งตรงนี้ ไม่มีเจตนาอะไรหรอกครับ เพียงแต่อยากกระตุกเตือน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ให้ระมัดระวังตัวกันไว้หน่อย

คนที่อยู่มานานไม่น่าห่วงครับ

แต่ช่วงนี้เห็นเข้ามาใหม่กันเยอะ

คนเข้าใหม่ซื้อทองแท่งก็ไม่น่าห่วง

แต่ที่น่าห่วงคือที่ trade GF ครับ ซื้อปุ๊ปกำไรปั๊ป แล้วจะย่ามใจ (ผมเคยผ่านมาแล้ว)

เห็นยอดเพิ่ม Long เพิ่มเข้าไปเรื่อยๆ เผลอกลายเป็น overtrade ไม่รู้ตัว

อย่างที่เขียนไว้เมื่อวานครับ หากราคา spot ปรับลงหลักร้อย แต่ GF จะเจ็บตัวกว่านั้น เพราะเฉพาะค่า premium ตอนนี้สูงมากเทียบเป็นราคาทองกว่า 80 เหรียญแล้ว (ตัว V)

เมื่อวันเสาร์เพิ่งไปซื้อมาที่ร้านนาย จ. เยื้องวัดเล่งเน่ยยี่ค่ะ เพราะร้านนาย ฮ. บอกไม่มีของ

ถ้า 1 บาท + ค่าบล็อก 100 เห็นมีทุก size ค่ะ