ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอถามนิดนึงนะครับ

ปกติ ซื้อทองแท่ง อยู่ต่างจังหวัดเนี่ย สั่งกว่าจะได้ 3 สัปดาห์เนี่ย นานเกินไปรึเปล่าครับ

พอดีสั่งซื้อไปตั้งแต่ วันที่ 20นิดๆ เดือนที่แล้ว พนักงานเขียนในใบสั่ง ว่าได้ วันที่ 16 เดือนนี้

ก็เลยอยากถามเพื่อนๆว่า มันปกติ หรือปล่าวอ่ะครับ เพราะพอดี เมื่อวานผ่านไปแถวๆร้าน น้องที่ร้านเค้าบอกเดี่ยววันนี้ได้

พอกลับมาบ้าน สักสามสี่ชั่วโมง พนักงานก็โทรมาแจ้งว่า ได้ตามเดิมวันที่ 16 ก็เลย งงๆ ไม่แน่ใจว่า เค้าเอาของเราไปขายก่อนรึเปล่า

ขอบคุณครับ

อยู่ต่างจังหวัดต้องทำใจเรื่องนี้ครับ โดยเฉพาะถ้าซื้อที่ร้านเล็กที่เขาซื้อขายทองแท่งไม่มากนัก เพราะเขาจะต้องรวบรวมให้ได้ปริมาณนึงก่อนถึงจะเข้ามาเอาที่ กทม.

หรืออีกกรณีนึงก็คือ เขาพอมีของอยู่บ้างแต่เขาให้คนที่รู้จักก่อน หรือในกรณีที่ห่วยที่สุดก็คือเป็นแบบที่คุณคิดครับbiggrin.gif

นอกจากเจอแบบนี้แล้วมักเจอราคาสมาคมบวกค่ามาเอาของให้อีก 50-100 บาท/1บาททองด้วย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

SATURDAY, SEPTEMBER 3, 2011

Bob Chapman : next will be a great week for gold , I think we might take a crack at $2000 next week , $2000, $2200 during September October will be fine I am looking for the end of February for $3000 / $3200 and silver probably $60/$70 somewhere in there JP Morgan Chase and HSBC are going to get stack deeply which makes me feel very good , and I am seeing a lot of short covering in gold and silver shares

มารอดูกันว่า Bob Chapman จะแม่นหรือเปล่า เขาบอกว่าอาทิตย์หน้า ทองอาจจะสุดๆที่ 2000 อิอิ laugh.gif

2000ในเดือนกันยา 2200ในเดือนตุลา แล้วถ้ามองยาวไปถึงสิ้น กุมภา ก็ 3000-3200 ohmy.gif ส่วนเงินก็อาจจะที่ 60-70 happy.gif

Bob รู้สึกสะใจมากที่จะได้เห็น JP Morgan Chase และ HSBC หงายท้องเนื่องจาก short covering cool.gif

http://www.youtube.com/watch?v=-3DWTXjvRSw&feature=player_detailpage

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

SATURDAY, SEPTEMBER 3, 201

Peter Schiff : Gold is the Last Haven Standing

Peter Schiff : “Fortunately, gold doesn't have a central bank, so it can rise as fast as the dollar falls …That is why gold is doing so phenomenally well, and why it should continue to do so.” - in www.advisorone.com

ทองสามารถขึ้นเร็วได้เท่าที่ดอลล์ร่วง ...เป็นปรากฏการณ์ที่กำลังเกิดขึ้นและจะเป็นแบบนี้อีกต่อไป

ขอขอบคุณ คุณ MOR_LEK, คุณ KUNGHDY,LEO_ATTACK,WCG,และเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ที่ได้เอาบทความดีๆ และความคิดเห็น และข้อสังเกตุ ที่ดีมีประโยชน์ มาแบ่งปันและขอให้ผลบุญจงช่วยทำให้ทุกท่าน

จงร่ำรวย ทองค่ะ

ขอบคุณ คุณ MOR LEK ขึ้นเยอะและเร็วขนาดนั้น จะเป็นปัญหาเรื่องความรวย อิ อิ อิ

ขอบคุณ คุณ MOR LEK ขึ้นเยอะและเร็วขนาดนั้น จะเป็นปัญหาเรื่องความรวย อิ อิ อิ

555 อย่ารีบขายหมูก็แล้วกันครับ โดยเฉพาะเวลาอยากทำรอบกะเขาบ้างเนี่ย

ทำกำไรได้ 3-4 รอบ พอไม่ลงมาให้ซื้อครั้งเดียว กำไรหายหมด กร๊าก มีทองเท่าเดิมแต่เงินสดลดลง

-

-

-

-

อะไรเอ่ย huh.gif

11240/1884.2=5.96/1

Dow/Gold ratio ใช่มั้ยก้าบ อุๆๆ

อิอิ ไกล้วันได้ขายทองแล้วครับพี่น้อง 1/1 เมื่อไร ผมขายครึ่งพอร์ท 70bff581.gif

ส่วนอีกครึ่ง....งกครับ รอ 0.5/1 เผื่อฟลุค07baa27a.gif

สวัสดีคะ ทุกท่าน แวะมาเก็บความรุ้ ขอบคุณทุกๆท่านที่นำมาแบ่งปันคะ5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif

http://www.zerohedge...ld-buying-spree

จากรูปคือสัดส่วนการลงทุนของกองทุนบำนาญของเมกา ซึ่งมีสินทรัพย์ราว 31.1T (มากกว่าหนี้ของเมกาที่ 14.7T)

ลงทุนในทองแค่ 0.15% กับในหุ้นเหมืองอีก 0.15% เท่านั้น

ถ้าวันใดผู้จัดการกองทุนเห็นว่าการลงทุนในพันธบัตร,ตราสารทุน ,อสังหาฯ

มีความเสี่ยงมากขึ้นและหรือระบบการเงินล้มแล้วหันมาลงทุนในทอง แม้เพียง 5% (1.5T)

5000ดอลล์/ออนซ์ยังน้อยไปครับ07baa27a.gif(นี่คิดแค่กองทุนเดียวนะครับ)

สวัสดีค่ะทุกท่าน ได้ติดตามอ่านcolumn นี้มานานมาก ขอขอบคุณความคิดเห็นทุกท่านที่มาแบ่งปันช่วยเหลือกันนะคะ

เนื่องจากเห็นว่ามีนักลงทุนบางท่านนิยมลงทุนใน SPDR หรือกองทุน GLD จึงอยากนําข้อมูลมาแบ่งกันให้ทราบ

แต่ขอบอกก่อนนะคะว่า ไม่ได้จะสื่อว่าอย่าลงทุนในกองทุน เพียงแค่นําข้อมูลมาแบ่งปันกันค่ะ

เข้าไปอ่านได้ตามlink เลยค่ะ

http://www.gata.org/node/10368

หรือดู vdo ที่

http://video.cnbc.co...ideo=3000043030

หวัดดีครับ หลังจากที่ได้อ่านบทความของจารย์เน็กก็ได้มาลองลงทุนในทองคำ พอมุมมองเปลี่ยนอะไรๆมันก็เปลี่ยนตอนนี้พูดได้คำเดียวว่า

ผมโชคดีมากๆที่มาเจอกระทู้นี้ ขอบคุณมากๆครับ ^^ แต่ว่าหลังจากเอาเรื่องนี้ไปคุยไปบอกต่อคนอื่น(ด้วยความรู้น้อย)ก็โดนคนรู้เยอะย้อนกลับมาครับ

ทำเอาสะอึกนิดหน่อย ก็เลยอยากมาถามความคิดเห็นพี่ๆเพื่อนๆในนี้ว่าจะคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

คือมีคนบอกผมมาว่า "จีนจะไม่ซื้อทองคำเพิ่มเพราะจีนรู้ว่าชาติที่ถือทองคำเยอะที่สุด(ตามตัวเลข)ก็คืออเมริกาและยุโรป ถ้าจีนซื้อทองจนราคาพุ่ง

คนที่จะรวยก็คืออเมริกาและยุโรป ผู้นำจีนไม่มีทางทำแบบนั้น...."

พี่ๆเพื่อนๆอ่านแล้วคิดเห็นยังไงบ้างครับ ช่วยชี้ทางให้ผมหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ แบบนี้เปลี่ยนเป้าหมายเป็น 1800 เหรีญเลยดีกว่า 555555

ผมว่าตั้งเป้าใหม่ ได้แล้วครับ เพื่อนๆ ว่า สักเท่าไรดี 555

คือมีคนบอกผมมาว่า "จีนจะไม่ซื้อทองคำเพิ่มเพราะจีนรู้ว่าชาติที่ถือทองคำเยอะที่สุด(ตามตัวเลข)ก็คืออเมริกาและยุโรป ถ้าจีนซื้อทองจนราคาพุ่ง

คนที่จะรวยก็คืออเมริกาและยุโรป ผู้นำจีนไม่มีทางทำแบบนั้น...."

พี่ๆเพื่อนๆอ่านแล้วคิดเห็นยังไงบ้างครับ ช่วยชี้ทางให้ผมหน่อยครับ

ถ้าอ่านจากตรงนี้นะครับ http://www.zerohedge...ld-buying-spree

เขาบอกว่าจีนซื้อทองอย่างสนุกสนานที่ราคาเท่าไรก็ยังถูกเพราะว่ายังดีกว่าที่ถือดอลล์อยู่ในมือมหาศาลแล้วค่อยๆกลายเป็นกระดาษเช็ดก้นไปในอนาคต

ทองที่อยู่ในมือของยุโรปและอเมริกาถือว่าน้อยมากครับ เมื่อเทียบกับเงินกระดาษที่อยู่ในมือของพวกเขา ดังนั้นทั้งยุโรปและอเมริกาจึงพยายามกดราคาทองเพื่อให้เงินของเขาดูดีมีค่า

The U.S. and Europe have always suppressed the rising price of gold. They intend to weaken gold's function as an international reserve currency. They don't want to see other countries turning to gold reserves instead of the U.S. dollar or Euro.