ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ปัญหาที่ผมสงสัยอยู่อย่างเดียวในตอนนี้คือทำไมถึงยังมีคนคิดว่า เงินดอลล่า เป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัยและเลือกที่จะเก็บไว้ งง มากๆๆๆๆๆ :excl: :excl: :excl: ไม่รู้กูรุท่านใดพอจะตอบได้บ้างครับ หรือท่านใดมีความเห็นกันบ้างครับ

มันต้องเป็นคนเดียวกันกับคนที่สงสัยว่า "ทำไมถึงยังมีคนคิดว่า ทองคำ เป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัย" แน่เลย :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:rolleyes: เห้นด้วยกับคุณ promin อย่างมาก

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า แบบนี้มีเงิน ฝากแบงค์ไม่ดีกว่าหรอครับ จะใช้ก็ง่าย ถอนสะดวก

เศรษฐกิจไม่ดีแบบนี้่ ไปซื้อพันธบัตรทำไม ระยะยาววว เกิน 1 ปี สภาพคล่องก็แย่ ดอกเบี้ยต่ำ

ในสถานการณ์แบบนี้ เพื่อนใครมองว่าควรเก็บเป็นพันธบัตร 30 ปี ดอกเบี้ย 3% บ้างเนี่ย

ผมไปซื้อทองและเงินเก็บไว้ดีกว่าแบบนี้ ตั้ง 30 ปี :wub: ป่านนั้นเงินเฟ้อเรียบ

ปล.มีภาพประกอบ OT มาให้ชม มันบิดเบือนได้ขนาดนี้เชียว

หลัง TWIST เสร็จดอกเบี้ยจะราบเรียบ เป็นเส้นตรง ก็คือดอกเบี้ย 1.5% 30 ปี ทุกระดับ

ถ้าจะกำจัดกระทิงทองต้องทำตรงข้ามคือ เพิ่มดอกเบี้ยไปเลย 5-10% นี่ทำตรงข้าม

ไปทำให้ดอกเบี้ยคงที่ในระดับต่ำแทน

post-2628-088659000 1316675437.png

ถูกแก้ไข โดย zagio

ตลาดหุ้นทั่วโลกตอบรับดีมากเลย หลังจาก fed ออกมาตรการใหม่ ร่วงกันระนาวโดยเฉพาะ แถบยุโรปและฮ่องกง ลงไปแล้ว 3-4% :D โชคดีที่เคลียร์ port ไปแล้วเมื่อวันก่อน ไม่งั้นได้นั่งเรือไวกิ้งแน่เลย :P แต่ไหงลากพี่ทองลงไปกองแบบนั้นด้วยก็ไม่รู้ !38

มานเอาเงินไปเล่นค่าเงินดอลล่าร์กันม้าง เดี๋ยวสักพักก็กลับมาทองเองแหละ ผมเดานะ มันคล้ายตอนเดือนมกราคม 54 ที่ดอลล่าร์แข็งมาก หุ้น ทองตกพร้อมกัน สุดท้ายดอลล่าร์ก็กลับไปอ่อนค่าเหมือนเดิม ถูกแก้ไข โดย bighead

คุณเน๊กซ์ไปไหนคะ ออกมาให้ความเห็นหน่อยค่ะ คิดถึงจังเลย :wub:

มันต้องเป็นคนเดียวกันกับคนที่สงสัยว่า "ทำไมถึงยังมีคนคิดว่า ทองคำ เป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัย" แน่เลย :lol:

คงจะเป็นคนเดียวกันจริงๆหนะแหละ :D :D :D

คุณกุ้ง วันนี้ได้คัทออกไปอีกครึ่งหนึ่งแล้วคะ ก็รอซื้อทองอยู่รอ 1700 ไม่รู้จาไปถึงหรือเปล่า

วันนี้คงไม่ถึง 1700 แต่วันอื่นๆ ไม่แน่ อาจได้เห็นที่ต่ำกว่า 1700 นะ แถวๆ ใกล้ๆ 1700 ก็เก็บซักส่วนสิคะ ทะยอยสะสม ถ้ากลัวมันไม่มารับ ทองน่าจะเกือบ rebound ได้แล้วนะ ใกล้แล้ว :D

ตัวเองพอดีมีของอยู่แล้ว เลยไม่รีบค่ะ จะรอแถวๆ 1650 (พูดเหมือนเดิมเลย ฮา...) และมี future ช่วยอยู่ซึ่งเร็วกว่า physical ถ้ามันพลิกได้ก็จัดการ future ก่อน ทองแท่งค่อยซื้อ :P

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

SET เละแล้ว ห้ามช้อนนะคะ หลุด 1000 มี new low ภาพเสียแล้ว มันไม่ใช่ wave 2 ขาขึ้นแล้ว เป็น wave 3 ขาลง wave 5 จะไปที่ 880-940 rebound ขึ้นมาคือโอกาสให้คุณขายของที่มีนะคะ !Announce

วันนี้มันวันอะไรเนี่ย ทองร่วงไป 50 เหรียญ set ร่วงไป 30 จุด !ee

วันนี้มันวันอะไรเนี่ย ทองร่วงไป 50 เหรียญ set ร่วงไป 30 จุด !ee

วันโอกาสทองคะ คุณกุ้ง

งานนี้จะได้มีโอกาสเห็น 1700 รึเปล่าครับ พี่ๆ

SET เละแล้ว ห้ามช้อนนะคะ หลุด 1000 มี new low ภาพเสียแล้ว มันไม่ใช่ wave 2 ขาขึ้นแล้ว เป็น wave 3 ขาลง wave 5 จะไปที่ 880-940 rebound ขึ้นมาคือโอกาสให้คุณขายของที่มีนะคะ !Announce

งั้นก็แปลว่าถ้าลงถึง 940-880 ก็ช้อนได้ซิครับ กำลังหาจุดช้อนอยู่อะ คงไม่ทำให้ช้อนหักนะ

ถูกแก้ไข โดย promin

ราคาทองสมาคม นี่เราจะสั่งซื้อได้ึถึงกี่โมงครับ ท่านใดรู้บ้าง

นี่คือ ผลของ operation twist ที่ FED อยากให้เป็น

B)พอนักลงทุนคิดได้ ต่อไปจะเกิด bond crisis

post-2628-020527900 1316682321.png

ถูกแก้ไข โดย zagio

งั้นก็แปลว่าถ้าลงถึง 940-880 ก็ช้อนได้ซิครับ กำลังหาจุดช้อนอยู่อะ คงไม่ทำให้ช้อนหักนะ

ค่อยไปดูตอนนั้นอีกทีนะคะ

น้ำมัน น่าจะมีโอกาสได้เห็นที่ราคา $6* อีกนะ ปตท อาจได้เห็นที่ 250-270 อีกรอบ เละกระจายเลย อาทิตย์หน้าอาจมีรายการทำ window dressing ของบรรดากองทุน ใครมีหุ้นใน port ก็ขายหุ้นให้กองทุนเค้าช่วยถือแทนนะคะ ฝากเค้าไว้ก่อนค่อยไปขอซื้อคืนแถวๆ 900 :lol:

ทองทำท่าจะ rebound ได้ แต่คลื่นดันแตกตัว อีกไกลพอควร ถ้าไม่โดนกระหน่ำซ้ำจาก nymex คืนนี้ก็ไม่ถึง 1700 แต่ถ้าโดนซ้ำอีก ก็ .... เหนื่อยหน่อยนะ !034

ถูกแก้ไข โดย kunghdy