ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หุ้น ช่วงนี้อย่าช้อนนะคะ ถ้า set หลุด 998 จะไป 980 หรือต่ำกว่าทันที หุ้นทุกตัวมีสัญญาณขายออกมาเกือบหมด อีกพักใหญ่ๆๆๆ กว่าจะกลับเป็นขาขึ้นรอบใหม่ set เหมือนจะครบ Wave 5 ใหญ่ ตอนนี้พักขา A อยู่เลย ตอนนี้ยังอยู่ wave 3 ของ A (?) !38 ถ้าเป็น A ยังมีดีด 4 และลง wave 5 อีก wave A ถึงจะจบ เพราะงั้นจะเป็นการพักที่ยาวและนาน ยิ่งมาเจอช่วงเศรษฐกิจโลกแบบนี้ พลิกขึ้นยากหน่อยนะคะ

แต่ถ้า set ไม่หลุด 998 ภาพจะเปลี่ยนและจะเป็นการขึ้นรอบใหม่ที่สวยงามเลยค่ะ !bye

คุณกุ้ง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมาก ๆ เลยคะ ติดหุ้นอยู่เหมือนกันคะ แต่ได้ล้าง port ออกไป3/4 ของ port แล้ว แต่ก็ยังติดอยู่ 1 ส่วนคะ กำลังจะทยอยขายออก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณกุ้ง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมาก ๆ เลยคะ ติดหุ้นอยู่เหมือนกันคะ แต่ได้ล้าง port ออกไป3/4 ของ port แล้ว แต่ก็ยังติดอยู่ 1 ส่วนคะ กำลังจะทยอยขายออก

ดีใจที่คำแนะนำมีประโยชน์กับคนไม่มากก็น้อยค่ะ !v@ ตอนนี้ wave 3 (ยังไม่จบ ยิ่งถ้าหลุด 998 จะเป็น wave 3 ขาลงชัดเจน) อาจจะมีดีด wave 4 ได้ซัก 20-40 จุดก่อนลง wave 5 อีกทีนะคะ ถ้าดีด wave 4 ได้ต่ำก็ไปเจอกัน 900 ต้นๆ ล่ะค่ะ !Hi

น่าจะเป็นข่าวดีสำหรับทอง

U.S. House unexpectedly defeats spending bill

REUTERS — 5:51 PM ET 09/21/11

WASHINGTON, Sept 21 (Reuters) - A bill that would fund the U.S. government past Sept. 30 unexpectedly failed in the House of Representatives on Wednesday as dozens of Republicans broke with party leaders and Democrats objected to a cut to an electric-vehicle program.

The measure failed by a vote of 195 to 230.

ผมยังงงกับ Operation Twist หนะครับ ว่าทำแล้วจะได้อะไรขึ้นมา

ฟังคร่าวๆ เขาบอกทำให้ดอกเบี้ยระยะยาวลดลง ทำให้บริษัทกู้มากขึ้น ลงทุนมากขึ้น จ้างงานดีขึ้น

คนกู้ซื้อบ้านมากขึ้น

เอิ่ม !38 ดูๆ ไปก็เข้าท่าดีแฮะ

เอ แล้วทำไม่ไม่ทำตั้งแต่ปี 2008 หละ ระยะยาวกี่ปีดีหละ ที่คาดว่าเศรษฐกิจจะฟื้น

ถ้าตามตัวเลขที่ FED บอก ก็คงกลางปี 2013 เป็นต้นไป

แล้วระยะสั้นหละ การที่ FED จะขายพันธบัตรระยะสั้นออก(คืน)สู่ตลาด จะทำให้สภาพคล่องในระยะสั้นมีปัญหาหรือไม่

เอาแค่เรื่อง กรีซ อิตาลี เสปน ก็มีปัญหาสภาพคล่อง(ดอลลาร์) ระยะสั้น ไม่ใช่หรือ

นอกจากนี้ จากข้อมูลเรื่อง Bank Run ที่พี่หมอเอามาบอกอยู่เรื่อยๆ ขอเอาบางส่วนจาก Zerohedge มาเสริมให้เห็นภาพชัดขึ้นอีกนิด

Make no mistake - modern day bank runs are now caused by institutions!

Moves by stronger banks to cut back their lending to weaker banks is reminiscent of the build-up to the financial crisis in 2008, when the refusal of banks to lend to one another led to a seizing-up of the markets that eventually led to the collapse of several major banks and taxpayer bail-outs of many more.

•  
  • UK banks have pulled billions of pounds of funding from the euro zone as fears grow about the impact of a “Lehman-style” event connected to a Greek default.
  • Bank of China halts FX swaps with some European banks

ตอนนี้สิ่งที่เห็นอยู่ริบๆ แล้วก็คือ สภาพวิกฤตภาคการเงินการธนาคาร ที่จะทำให้ปัญหาปี 2008 กลายเป็นเรื่องเล็กๆ ไปเลย

เมื่อมองภาพเหล่านี้ ทำให้ผมอดคิดไม่ได้ว่าสิ่งที่ FED ประกาศเมื่อวานนี้เป็นเพียงการพยายามกุมหางเสือ

เพื่อควบคุมทิศทางการ Crash ให้เกิดความเสียหายต่อเรือน้อยทึ่สุด

เป้าหมายระยะสั้น ที่น่าจะมีการลงรายละเอียดกันแล้วคือแนวทางการรับคือกับการชนที่กำลังจะเกิดขึ้น

เพื่อทำให้มันเป็น Controllable Crash (สภาวะการล่มสลายที่เขาว่าจะควบคุมได้)

สิ่งที่เราคงคาดหวังได้เลย หลังการชน ก็คือมาตรการแก้ปัญหา(หรือสร้างปัญหา) ระดับมหึมา เกิดมาอีก 10 ชาติอาจไม่ได้เห็นอีก

ไททานิคกำลังจะชนก้อนน้ำแข็งแล้ว คุณจะเลือกเป็นใคร

- นักการพนันที่ยังเแทงไฮโลอยู่ในคาสิโน ไม่เห็นเดือน เห็นตะวัน ไม่รับรู้สภาพความเป็นไปภายนอก

- สุขนิยม ไม่ยินดียินร้าย ขอหาความสำราญจนถึงวินาทีสุดท้าย

- ผู้ท้อแท้สิ้นหวัง นั่งร่ำให้ สวดมนต์อยู่ตามลำพังในห้องพัก ปิดประตูไม่รับทราบ ไม่รับฟังอะไรอีก

- หรือคุณจะเตรียมชูชีพ เตรียมเสบียง เตรียมพร้อม ไปยืนอยู่ในจุดที่จะได้ัรับผลน้อยที่สุด พยายามเอาตัวรอดให้ได้ดีที่สุด

คงต้องเลือกแล้วหละ ผมว่าเวลามีเหลือไม่มากแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

Operation Twist รอบนี้จะไม่เหมือนปี 1961 ตรงที่ว่า

รอบนี้สถานการณ์ของ Dollar ไม่เหมือนช่วงนั้นแล้ว

แล้ว OT นี่มันก็คือ QE รูปแบบนึง ที่เปลี่ยนชื่อเรียกนั่นแหละครับ......

ผมยังงงกับ Operation Twist หนะครับ ว่าทำแล้วจะได้อะไรขึ้นมา

ฟังคร่าวๆ เขาบอกทำให้ดอกเบี้ยระยะยาวลดลง ทำให้บริษัทกู้มากขึ้น ลงทุนมากขึ้น จ้างงานดีขึ้น

คนกู้ซื้อบ้านมากขึ้น

เอิ่ม !38 ดูๆ ไปก็เข้าท่าดีแฮะ

เอ แล้วทำไม่ไม่ทำตั้งแต่ปี 2008 หละ ระยะยาวกี่ปีดีหละ ที่คาดว่าเศรษฐกิจจะฟื้น

ถ้าตามตัวเลขที่ FED บอก ก็คงกลางปี 2013 เป็นต้นไป

แล้วระยะสั้นหละ การที่ FED จะขายพันธบัตรระยะสั้นออก(คืน)สู่ตลาด จะทำให้สภาพคล่องในระยะสั้นมีปัญหาหรือไม่

เอาแค่เรื่อง กรีซ อิตาลี เสปน ก็มีปัญหาสภาพคล่อง(ดอลลาร์) ระยะสั้น ไม่ใช่หรือ

นอกจากนี้ จากข้อมูลเรื่อง Bank Run ที่พี่หมอเอามาบอกอยู่เรื่อยๆ ขอเอาบางส่วนจาก Zerohedge มาเสริมให้เห็นภาพชัดขึ้นอีกนิด

ตอนนี้สิ่งที่เห็นอยู่ริบๆ แล้วก็คือ สภาพวิกฤตภาคการเงินการธนาคาร ที่จะทำให้ปัญหาปี 2008 กลายเป็นเรื่องเล็กๆ ไปเลย

เมื่อมองภาพเหล่านี้ ทำให้ผมอดคิดไม่ได้ว่าสิ่งที่ FED ประกาศเมื่อวานนี้เป็นเพียงการพยายามกุมหางเสือ

เพื่อควบคุมทิศทางการ Crash ให้เกิดความเสียหายต่อเรือน้อยทึ่สุด

เป้าหมายระยะสั้น ที่น่าจะมีการลงรายละเอียดกันแล้วคือแนวทางการรับคือกับการชนที่กำลังจะเกิดขึ้น

เพื่อทำให้มันเป็น Controllable Crash (สภาวะการล่มสลายที่เขาว่าจะควบคุมได้)

สิ่งที่เราคงคาดหวังได้เลย หลังการชน ก็คือมาตรการแก้ปัญหา(หรือสร้างปัญหา) ระดับมหึมา เกิดมาอีก 10 ชาติอาจไม่ได้เห็นอีก

ไททานิคกำลังจะชนก้อนน้ำแข็งแล้ว คุณจะเลือกเป็นใคร

- นักการพนันที่ยังเแทงไฮโลอยู่ในคาสิโน ไม่เห็นเดือน เห็นตะวัน ไม่รับรู้สภาพความเป็นไปภายนอก

- สุขนิยม ไม่ยินดียินร้าย ขอหาความสำราญจนถึงวินาทีสุดท้าย

- ผู้ท้อแท้สิ้นหวัง นั่งร่ำให้ สวดมนต์อยู่ตามลำพังในห้องพัก ปิดประตูไม่รับทราบ ไม่รับฟังอะไรอีก

- หรือคุณจะเตรียมชูชีพ เตรียมเสบียง เตรียมพร้อม ไปยืนอยู่ในจุดที่จะได้ัรับผลน้อยที่สุด พยายามเอาตัวรอดให้ได้ดีที่สุด

คงต้องเลือกแล้วหละ ผมว่าเวลามีเหลือไม่มากแล้วครับ

คิดถึงเรื่อง พระมหาชนก ขึ้นมาทีเดียวในฉากนี้ เราต้องอาศัย ปัญญาบารมี และ ขันติบารมี ในสถานการณ์เช่นนี้

Operation Twist รอบนี้จะไม่เหมือนปี 1961 ตรงที่ว่า

รอบนี้สถานการณ์ของ Dollar ไม่เหมือนช่วงนั้นแล้ว

แล้ว OT นี่มันก็คือ QE รูปแบบนึง ที่เปลี่ยนชื่อเรียกนั่นแหละครับ......

ผมว่ามันยังไม่ใช่ QE นะครับ เพราะยอดเง้ินซื้อ กับขายมันเท่ากัน (หาก ยอดซื้อเยอะกว่า ยอดขายมากๆ อย่างนี้ก็ใช่แน่)

FED TO BUY $400B OF LONG-TERM DEBT, SELL $400B SHORT-TERM DEBT

หมายความว่า เป็นแค่การรักษาระดับเงินที่เคยอัดฉีดเข้าไปแล้วจาก QE1+2 ให้ยังคงหมุนเวียนในตลาดต่อไป เพียงแต่ย้ายที่จากหนี้ระยะสั้นมาไว้ระยะยาว

ปัญหาคือ US Treasury (กระทรวงคลังของสหรัฐ) จะต้องกู้เงินขนาดมหาศาล ไปสนองนโยบายสวัสดิการ และ สร้างงานของโอบามาที่เพิ่งประกาศ

ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นพันธบัตรระยะยาวทั้งนั้น มันจะกลายเป็นว่าเงินจะหายไปจากระบบ มากกว่าถูกฉีดเข้าในระบบ

ผมว่าเพราะอย่างนี้มั้งครับ ตลาดหุ้นทั่วโลกเลยดูเหมือนจะสิ้นหวังกับ OT กันไปหมดครับ

ใ้ห้ +2 ไปเลยครับสำหรับความเห็นดี ๆ จากคุณ john วิญญู

โอ้ะ ไม่ใช่สิ คุณ jonnCM ต่างหาก ช่วยตอบข้อสงสัยของผมหน่อยนะครับ

OT = operation TWIST = DO NOTHING

1.ใครจะซื้อพันธบัตรระยะสั้นมูลค่า 400B ของ FED ที่จะขายมา

2.ปัญหาเฉพาะหน้าของอเมริกาจริง ๆ แล้วคือ งบประมาณปี 2012 จะผ่านได้อย่างไร

เพราะขาดดุลงบประมาณถึง 1.8T จะต้องขายพันธบัตรให้ได้เดือนละ 150 B

เพราะ QE2 เกิดจากไม่มีใครซื้อพันธบัตร ก็เลยต้องซื้อเอง

คำถามเดียวกับข้อ 1 ใครจะมีเงินมากขนาดมาซื้อ ถ้า FED ไม่ซื้อเอง

ตอนนี้สภาพคล่องแย่มาก ๆ ใครมีเงินคงไม่เอาไปซื้อพันธบัตรอเมริกาหรอกครับ

ดอกเบี้ย 1-2% ระยะ 3 - 30 ปี

3.ปัญหาระบบธนาคารของยุโรป และ อเมริกาจะทำอย่างไร

4.คิดถึงคุณ NEXT จัง หายไปไหนละนั่น

ถูกแก้ไข โดย zagio

คิดถึงเรื่อง พระมหาชนก ขึ้นมาทีเดียวในฉากนี้ เราต้องอาศัย ปัญญาบารมี และ ขันติบารมี ในสถานการณ์เช่นนี้

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

คำถามเดียวกับข้อ 1 ใครจะมีเงินมากขนาดมาซื้อ ถ้า FED ไม่ซื้อเอง

นั่นสิครับ คุณ zagio เว้นแต่แอบพิมพ์ มาซื้อเอง

อย่างไรก็ดี ผมไม่ขอเป็นแจ็คนะครับคุณจอห์น เพราะนามสกุลไม่ดี :D

ปล.โปรดทราบคิดถึงคุณเน็กซ์มาก

ใ้ห้ +2 ไปเลยครับสำหรับความเห็นดี ๆ จากคุณ john วิญญู

โอ้ะ ไม่ใช่สิ คุณ jonnCM ต่างหาก ช่วยตอบข้อสงสัยของผมหน่อยนะครับ

OT = operation TWIST = DO NOTHING

1.ใครจะซื้อพันธบัตรระยะสั้นมูลค่า 400B ของ FED ที่จะขายมา

2.ปัญหาเฉพาะหน้าของอเมริกาจริง ๆ แล้วคือ งบประมาณปี 2012 จะผ่านได้อย่างไร

เพราะขาดดุลงบประมาณถึง 1.8T จะต้องขายพันธบัตรให้ได้เดือนละ 150 B

เพราะ QE2 เกิดจากไม่มีใครซื้อพันธบัตร ก็เลยต้องซื้อเอง

ตอนนี้สภาพคล่องแย่มาก ๆ ใครมีเงินคงไม่เอาไปซื้อพันธบัตรอเมริกาหรอกครับ

ดอกเบี้ย 1-2% ระยะ 3 - 30 ปี

3.ปัญหาระบบธนาคารของยุโรป และ อเมริกาจะทำอย่างไร

4.คิดถึงคุณ NEXT จัง หายไปไหนละนั่น

ขออภัยครับ เกินความสามารถผมไปหน่อย

เดี๋ยวผมถามพี่เบนให้แล้วกันครับ :lol: :lol:

..

..

..

ขออภัยครับ

พี่เบนแกไม่ยอมตอบ

แถมโดนแกตวาดมาว่า "(กู) ไม่รู้! กูเมา"

!53 !53

(ขออภัยครับ ไม่สุภาพ เอาฮาครับ 55)

ดีใจที่คำแนะนำมีประโยชน์กับคนไม่มากก็น้อยค่ะ !v@ ตอนนี้ wave 3 (ยังไม่จบ ยิ่งถ้าหลุด 998 จะเป็น wave 3 ขาลงชัดเจน) อาจจะมีดีด wave 4 ได้ซัก 20-40 จุดก่อนลง wave 5 อีกทีนะคะ ถ้าดีด wave 4 ได้ต่ำก็ไปเจอกัน 900 ต้นๆ ล่ะค่ะ !Hi

คุณกุ้ง วันนี้ได้คัทออกไปอีกครึ่งหนึ่งแล้วคะ ก็รอซื้อทองอยู่รอ 1700 ไม่รู้จาไปถึงหรือเปล่า

MIKE SHEDLOCK เขาสรุปอย่างนี้ครับว่า เป็นไปตามที่เฟดต้องการเป๊ะ(ในวันแรกที่ทำ OT)

คือกดดอกระยะยาวได้ แต่มันจะช่วยอะไรได้ล่ะสุดท้ายยังไงก็ตายอยู่ดี

Yields are behaving as the Fed wanted. Note that the 30-year long bond is flirting with a sub-3% print. However, much of the move in long-term rates was front-run. Nearly everyone expected this move (even 70% of economists). I am wondering what the other economists were thinking.

The one-day results are a spectacular success visually as depicted in the above charts. Unfortunately, none of this can possibly do much of anything for the real economy, and the patient will die.

http://globaleconomi...s-yield-on.html

OT นี่ถ้าอ่านแบบจีนแต้จิ่ว จะพ้องเสียงหน่อยๆกับ โอวที ซึ่งแปลว่า ฟ้ามืด ครับ อิอิ ความหมายดีจังสำหรับเมกา 07baa27a.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ปัญหาที่ผมสงสัยอยู่อย่างเดียวในตอนนี้คือทำไมถึงยังมีคนคิดว่า เงินดอลล่า เป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัยและเลือกที่จะเก็บไว้ งง มากๆๆๆๆๆ :excl: :excl: :excl: ไม่รู้กูรุท่านใดพอจะตอบได้บ้างครับ หรือท่านใดมีความเห็นกันบ้างครับ