ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เมื่อเช้าเห็น CNN รายงานว่าเวียดนาม ทำ currency devaluation มันหมายความว่าไงคะ จะมีผลอย่างไรกับทองหรือป่าว (ถ้าประเทศเราทำบ้าง)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เมื่อเช้าเห็น CNN รายงานว่าเวียดนาม ทำ currency devaluation มันหมายความว่าไงคะ จะมีผลอย่างไรกับทองหรือป่าว (ถ้าประเทศเราทำบ้าง)

เขาลดค่าเงินของเขาครับ(ครั้งที่เท่าไรแล้ว จำไม่ได้ครับ)เหมือนที่ไทยทำสมัยก่อน เขาทำไม่มีผลกับทองในตลาดโลกครับ แต่ทำให้ทองในบ้านเขาราคาขึ้นตามค่าเงินที่อ่อนลงcool.gif

อ้อ ลืมไปครับอาจมีผลข้างเคียงเล็กน้อย คือคนของเขายิ่งไม่เก็บเงินใหญ่เลย พากันซื้อทองกับดอลล์เก็บแทน อาจทำให้ความต้องการของทองเพิ่มขึ้นเล็กน้อย

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ได้รับหนังสือแล้วค่ะ :)

รูปเล่มดูแข็งแรง สวยงาม เหมาะอย่างยิ่งที่จะเป็นทั้งของใช้(อ่าน)และของโชว์ในห้องรับแขก

แล้วหนูจะทำตามวัตถุประสงค์ของจดหมายลูกโซ่ค่ะ

เริ่มจากอ่านให้คุณแม่ฟัง... ประเดิมในวันวาเลนไทน์ซะเลย

ขอบคุณมากค่ะ :)

หมายเหตุ:คุณเน็กซ์ขา .. หนูเห็นค่าส่ง ems บนหน้าซอง 47.-บาท แต่คุณเน็กซ์คิดแค่ 30.-เอง

ถ้าเป็นอย่างนี้หลายหลายคน เงินส่วนที่คุณเน็กซ์ตั้งใจจะนำไปทำบุญก็น้อยลงสิคะ!

แล้วหนูจะบาปมั้ยคะที่ไปเบียดเบียนเงินทำบุญ .. ยินดีที่จะโอนเพิ่มค่ะ

:rolleyes: :unsure: ขอบคุณสำหรับทุก ๆ บทความ ที่นำมาให้อ่าน เป็นความอบอุ่นของครอบครัวชาว thaigold จริง ๆ

ยังไม่ได้หนังสือเลยค่ะ...โอนไปแล้วตั้งแต่วันที่ 24/01/2011 ยอด 310.67 ค่ะ

ปรากฎการณ์ "เงินเสื่อมค่า" (Currency Devaluation) ในเวียดนาม เราเคยพูดถึงกันไปบ้างแล้ว

ไม่เฉพาะแต่ทองคำ สินค้าทุกอย่างราคาแพงขึ้นหมด ไม่ได้ผิดที่สินค้า ผิดที่ตัวเงินที่ด้อยค่าลงต่างหาก

ทองคำซึ่งถือเป็นเงินที่แท้จริง มีความต้องการอย่างมากสำหรับชาวเวียดนาม

ถือเป็นตัวอย่างนะครับ เกิดขึ้นไม่ได้ไกลตัวเราเลย และกำลังจะเกิดขึ้นในสหรัฐและทั่วโลก

ได้รับหนังสือแล้วค่ะ :)

รูปเล่มดูแข็งแรง สวยงาม เหมาะอย่างยิ่งที่จะเป็นทั้งของใช้(อ่าน)และของโชว์ในห้องรับแขก

แล้วหนูจะทำตามวัตถุประสงค์ของจดหมายลูกโซ่ค่ะ

เริ่มจากอ่านให้คุณแม่ฟัง... ประเดิมในวันวาเลนไทน์ซะเลย

ขอบคุณมากค่ะ :)

หมายเหตุ:คุณเน็กซ์ขา .. หนูเห็นค่าส่ง ems บนหน้าซอง 47.-บาท แต่คุณเน็กซ์คิดแค่ 30.-เอง

ถ้าเป็นอย่างนี้หลายหลายคน เงินส่วนที่คุณเน็กซ์ตั้งใจจะนำไปทำบุญก็น้อยลงสิคะ!

แล้วหนูจะบาปมั้ยคะที่ไปเบียดเบียนเงินทำบุญ .. ยินดีที่จะโอนเพิ่มค่ะ

ปลื้มใจครับที่คุณ Pinky ชอบหนังสือ และก็ช่างสังเกตมากๆเลยนะครับ :lol:

ค่าจัดส่งนั้นคำนวณว่าจะส่งแบบธรรมดา เลยคิดแค่ 30 บาท

แต่พอปัญหาเรื่องปกผิดพลาดแล้วผมตีกลับโรงพิมพ์

ก็กลัวว่าจะได้หนังสือช้าเข้าไปอีกหากส่งแบบธรรมดา

จึงจัดส่งแบบ EMSให้ทุกคนครับ

แน่นอนว่าเฉพาะค่าส่ง (ยังไม่ต้องรวมกล่องแพ็คกิ้งต่างๆ)

ขาดทุนทุกรายการ แต่ไม่ต้องห่วงนะครับ อย่างที่บอกตั้งแต่ต้นว่า ผมไม่ได้ทำเพื่อเป็นการค้าอยู่แล้ว

ตั้งใจจะให้เพื่อเป็นวิทยาทาน ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากโครงการนี้ผมบอกทีมงานว่า ไม่ต้องเก็บใบเสร็จ

ไม่มีการคำนวณกำไรขาดทุนหรือทำบัญชีใดๆทั้งสิ้น

เรื่องการทำบุญก็ได้นำเงินไปทำมาแล้ว ไม่ได้คิดอะไรมากครับ พอดีมีงานตักบาตรพระสงฆ์ 11,111 รูป

ผมเลยบริจาค 11,111 บาท ไม่ต้องกลัวว่าจะบาปหรือโอนเพิ่มมานะครับ ได้บุญกันถ้วนหน้าคร้าบบ สาธุๆ :rolleyes:

สำหรับท่านที่ยังไม่ได้รับ อาทิตย์นี้ผมจะเคลียร์ให้ได้กันทุกคนนะครับ ขอบคุณครับ

เย้ ได้เจอคุณ next online สวัสดีค่ะ กำลังรอหนังสือค่ะ

เย้ ได้เจอคุณ next online สวัสดีค่ะ กำลังรอหนังสือค่ะ

สวัสดีครับ รอรับนะครับ :rolleyes:

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ เงินที่ได้จากการเล่นหุ้น ก็แบ่งไปทำบุญเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ ทองเต็ม port ดูท่าทางภายในวันหรือ 2 วัน คงได้เห็นว่าจะไปบนหรือลงล่าง เพราะใกล้ break เต็มที ลุ้นๆ

คุณเนคครับรบกวนสอบถามหน่อยนะครับคือพอดีผมสงสัยเกี่ยวกับการขึ้นดอกเบี้ยนี่มันสามารถสกัดเงินเฟอได้ยังงัยหรอครับ

ยังงัยรบกวนด้วยนะครับสงสัยจริงๆ เดียวคงได้เจอตัวจริงในงานสัมนานะครับ

ถูกแก้ไข โดย mtts

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ silver bar ด้วยค่ะ (bar ละ 12 กิโล ประมาณ เกือบ 4 แสนบาท)ดูเหมือนเค้าจะไม่แนะนำเท่าไร สภาพคล่องน้อย เพราะมันหนักมาก แต่ upside น่าจะเยอะกว่าทองคำ น่าเก็บหรือป่าวคะ ทองจะไปขายที่ 5000 เลยเหรอคะ :wub:

คุณเนคครับรบกวนสอบถามหน่อยนะครับคือพอดีผมสงสัยเกี่ยวกับการขึ้นดอกเบี้ยนี่มันสามารถสกัดเงินเฟอได้ยังงัยหรอครับ

ยังงัยรบกวนด้วยนะครับสงสัยจริงๆ เดียวคงได้เจอตัวจริงในงานสัมนานะครับ

เงินเฟ้อ = เงินในระบบมันเยอะขึ้นจึง"เฟ้อ"

การปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย จูงใจให้คนนำเงินในระบบไปฝากมากขึ้น (ดูดเงินออกจากระบบ)

ในขณะเดียวกันคนจะกู้เงินออกไปใช้ในระบบก็ลดลงเพราะดอกเบี้ยที่แพงขึ้น

เป็นการแก้ที่ปลายเหตุครับ หากจะแก้ที่ต้นเหตุจริงๆ อย่า "พิมพ์" ออกมาเยอะ จบ...

เงินเฟ้อ = เงินในระบบมันเยอะขึ้นจึง"เฟ้อ"

การปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย จูงใจให้คนนำเงินในระบบไปฝากมากขึ้น (ดูดเงินออกจากระบบ)

ในขณะเดียวกันคนจะกู้เงินออกไปใช้ในระบบก็ลดลงเพราะดอกเบี้ยที่แพงขึ้น

เป็นการแก้ที่ปลายเหตุครับ หากจะแก้ที่ต้นเหตุจริงๆ อย่า "พิมพ์" ออกมาเยอะ จบ...

ขอบคุณมากครับตอบไวทันใจมากเลยครับ