ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ธปท.ลงทุนหยวน200ล. "หม่อมเต่า" แนะเพิ่มสัดส่วนทองคำในทุนสำรอง

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 25 กุมภาพันธ์ 2554 00:37 น.

**แนะเพิ่มสัดส่วนทองคำมากกว่า 3%

บอร์ดแบงก์ชาติยังได้ให้นโยบาย ธปท.ควรเพิ่มสัดส่วนทองคำในทุนสำรองทางการระหว่างประเทศให้มากกว่า 3% จากปัจจุบันมีสัดส่วนประมาณ 2% เพราะช่วงที่ผ่านมองว่าการสะสมทองคำมากเกินไปอาจมีข้อเสียที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้หรือดอกผลมากนัก แต่หากสะสมทรัพย์สินอื่นจะสามารถนำไปลงทุนให้เกิดดอกผลมากยิ่งกว่า

“ธปท.เริ่มมีแนวคิดจะทยอยนำทองคำที่ฝากไว้ในต่างประเทศกลับมาไว้ในไทยและช่วง 1-2 ปีนี้ก็เริ่มนำกลับมาอย่างน้อยให้ได้เกือบครึ่งหนึ่งก่อน ซึ่งปัจจุบันทองคำที่ฝากไว้ในต่างประเทศคิดเป็นสัดส่วนถึง 70%ของทองคำทั้งหมดในทุนสำรองทางการระหว่างประเทศ”

อนึ่ง รายงานเงินสำรองระหว่างประเทศล่าสุด ณ วันที่ 11 ก.พ.ที่ผ่านมา พบว่า ไทยมีเงินสำรองระหว่างประเทศทั้งสิ้น 174,478.39 ล้านเหรียญสหรัฐ และมีฐานะสัญญาซื้อเงินตราต่างประเทศล่วงหน้าอีก 18,455 ล้านเหรียญสหรัฐ โดยในส่วนของทุนสำรองฯ ประกอบด้วย ทองคำ 4,387.14 ล้านเหรียญสหรัฐ สิทธิพิเศษถอนเงิน 1,510.62 ล้านเหรียญสหรัฐ สินทรัพย์ส่งสมทบกองทุนเงินระหว่างประเทศ 436.82 ล้านเหรียญสหรัฐ และสินทรัพย์ต่างประเทศ 168,143.79 ล้านเหรียญสหรัฐ

ไม่รู้ข่าวฉบันไหนถูก ฉบับไหนผิดกันแน่ครับเนี่ย

http://www.posttoday.com/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99/76376/%E0%B8%98%E0%B8%9B%E0%B8%97-%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%96%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87

ธปท.ทยอยลดสัดส่วนการถือครองทองคำในทุนสำรอง จาก 3% เหลือ 2% เนื่องจากให้ผลตอบแทนน้อย

ม.ร. ม.ร.ว.จัตตุมงคล โสณกุล ประธานคณะกรรมการ ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) กล่าวว่า ขณะนี้ธปท.กำลังพิจารณาลดสัดส่วนการถือครองทองคำในทุนสำรองระหว่างประเทศ จากเดิมที่อยู่ระดับ 3% ของสินทรัพย์ในทุนสำรองระหว่างประเทศทั้งหมด ให้เหลือประมาณ 2% เนื่องจากการถือลงทุนในทองคำไม่ค่อยได้รับผลตอบแทน หรือได้น้อยมาก จึงเห็นควรให้ทยอยลดสัดส่วนการถือลงทุนลงเรื่อยๆ

“จริงๆก็ทยอยลดมาเรื่อยๆ เพราะได้ผลตอบแทนน้อย ซึ่งตอนนี้เรากำลังพิจารณาตั้งคณะกรรมการขึ้นมาพิจารณาบริหารจัดการ การนำเงินทุนสำรองไปลงทุนเป็นการเฉพาะ เพราะตอนนี้การลงทุนค่อนข้างจำกัด ซึ่งอาจต้องแกกฎหมาย เพราะให้การนำเงินทุนสำรองไปลงทุนมีประสิทธิภาพที่สุด ภายใต้การให้ผลตอบแทนที่ดี เหมาะสม ภายใต้การบริหารความเสี่ยงที่ดี มีความมั่นคง” ม.ร.ว.จัตตุมงคลกล่าว

ทั้งนี้ ข้อมูลล่าสุด ณ เดือนม.ค.ปีนี้ ทองคำในทุนสำรองระหว่างประเทศมีมูลค่า 4,309.81 ล้านเหรียญสหรัฐ

ถ้าเป็นตามข่าวนี้ ไม่รู้ ธปท. เอาอะไรมาวัดว่าผลตอบแทนทองคำน้อยนะครับ น่าจับมาเขกกะโหลกไม่ต้องมาก ประชากรไทยคนละที ก็พอ :mad:

แต่ถ้าโพสท์ทูเดย์ ลงข่าวผิด ก็น่าจับนักข่าว กับ บก. มาเขกกะโหลกแทน :lol: :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:wacko: ผลตอบแทนน้อยตรงไหน

แถมเป็นของบริจาค

แถมไปฝากไว้ต่างประเทศอีก

คอรัปชั่นกัดกร่อนทั้งพารา

อ.Next ครับเมื่อไร่จาอับบทความวันละ 1 บทความครับจาได้มีความรู้เพิ่มเติมเยอะๆครับ

ไม่รู้ข่าวฉบันไหนถูก ฉบับไหนผิดกันแน่ครับเนี่ย

http://www.posttoday.com/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99/76376/%E0%B8%98%E0%B8%9B%E0%B8%97-%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%96%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87

ธปท.ทยอยลดสัดส่วนการถือครองทองคำในทุนสำรอง จาก 3% เหลือ 2% เนื่องจากให้ผลตอบแทนน้อย

ม.ร. ม.ร.ว.จัตตุมงคล โสณกุล ประธานคณะกรรมการ ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) กล่าวว่า ขณะนี้ธปท.กำลังพิจารณาลดสัดส่วนการถือครองทองคำในทุนสำรองระหว่างประเทศ จากเดิมที่อยู่ระดับ 3% ของสินทรัพย์ในทุนสำรองระหว่างประเทศทั้งหมด ให้เหลือประมาณ 2% เนื่องจากการถือลงทุนในทองคำไม่ค่อยได้รับผลตอบแทน หรือได้น้อยมาก จึงเห็นควรให้ทยอยลดสัดส่วนการถือลงทุนลงเรื่อยๆ

“จริงๆก็ทยอยลดมาเรื่อยๆ เพราะได้ผลตอบแทนน้อย ซึ่งตอนนี้เรากำลังพิจารณาตั้งคณะกรรมการขึ้นมาพิจารณาบริหารจัดการ การนำเงินทุนสำรองไปลงทุนเป็นการเฉพาะ เพราะตอนนี้การลงทุนค่อนข้างจำกัด ซึ่งอาจต้องแกกฎหมาย เพราะให้การนำเงินทุนสำรองไปลงทุนมีประสิทธิภาพที่สุด ภายใต้การให้ผลตอบแทนที่ดี เหมาะสม ภายใต้การบริหารความเสี่ยงที่ดี มีความมั่นคง” ม.ร.ว.จัตตุมงคลกล่าว

ทั้งนี้ ข้อมูลล่าสุด ณ เดือนม.ค.ปีนี้ ทองคำในทุนสำรองระหว่างประเทศมีมูลค่า 4,309.81 ล้านเหรียญสหรัฐ

ถ้าเป็นตามข่าวนี้ ไม่รู้ ธปท. เอาอะไรมาวัดว่าผลตอบแทนทองคำน้อยนะครับ น่าจับมาเขกกะโหลกไม่ต้องมาก ประชากรไทยคนละที ก็พอ :mad:

แต่ถ้าโพสท์ทูเดย์ ลงข่าวผิด ก็น่าจับนักข่าว กับ บก. มาเขกกะโหลกแทน :lol: :lol:

ขอบคุณมากครับ 5555ข่าวเรื่องเดียวกันแต่ต่างกันคนละทิศเลย

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

อ.เน๊กซ์ ครับ

ได้รับหนังสือ 5 เล่ม วันนี้แล้วครับ

ขอบคุณครับ

!17 โล่งใจ...

สวัสดีค่ะ

ติดตามอ่านมาสักพัก อยากจะได้หนังสือของคุณ Next

ไม่ทราบว่ายังมีจำหน่ายอยู่หรือเปล่าค่ะ

สวัสดีครับ

อยากจะได้หนังสือของคุณ Next เช่นกันครับ

ยังพอจะซื้อได้ รึป่าวครับ

จองด้วยครับ 1 เล่ม

กอฟครับผม

ยังไม่ได้พิมพ์เพิ่มเลยครับ แต่กั๊กไ้ว้อยู่กับตัวเหลือประมาณ 20 เล่ม หากยังอยากได้ก็

ติดต่อมาที่ ogadthong@gmail.com ละกันนะครับผม

ขอบคุณค่ะ จะทำตามค่ะเก็บทองแท่งไว้นิ่งๆ สัก 90% แบ่งมาโต้คลื่นเล่นๆ สัก 10% แบบนี้ได้มั้ยคะคุณเน็กซ์ ช่วยเม้นท์ด้วยค่ะ !32 !38

นักลงทุนแต่ละท่านมีพื้นฐานทางอารมณ์และขนาดของพอร์ท+เงินทุนที่ต่างกันนะครับ

ที่ว่ามาคือสไตล์การลงทุนที่คิดว่าเหมาะกับผม แต่อาจจะไม่เหมาะกับคนอื่นก็อาจจะเป็นได้

ลอง "ทำบัญชีย้อนหลังดูดีมั๊ยครับ ?"

ว่าที่ผ่านมาหากเราเล่นแบบนี้ เทียบกับที่ผ่านมาผลตอบแทนจะเป็นอย่างไร

อาจจะเจอรูปแบบที่เหมาะกับเรา

หากให้ช่วยเม้นท์ที่คุณ jee บอกมาสำหรับทองคำแท่งเทรดแต่น้อยเน้นเก็บยาวผมว่าดีนะครับ

อ.Next ครับเมื่อไร่จาอับบทความวันละ 1 บทความครับจาได้มีความรู้เพิ่มเติมเยอะๆครับ

ช่วงนี้ของปีงานผมจะยุ่งนิดนึง เลยไม่ค่อยได้เขียนบทความเลย

ไว้เดือนหน้ากลับมาว่ากันใหม่นะครับ

ขออภัยจริงๆ ขอบคุณด้วยนะครับที่ติดตาม :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ขอบคุณมากครับ 5555ข่าวเรื่องเดียวกันแต่ต่างกันคนละทิศเลย

:lol: :lol: นั่นสิครับแต่ "ข่าวว่าจะเพิ่ม" น่าจะถูกต้องกว่านะ

นาทีนี้ธนาคารกลางทั่วโลกเลิกขายทองทิ้งกันแล้วล่ะครับ

:wub: อ.NEXT อยู่พอดีเลยรบกวนปรึกษาด้วยนะคะ พอดีอยากซื้อแท่งเพิ่มช่วงนี้ยังมีโอกาสหรือป่าว ต่ำกว่า20000 นะคะ !thk ถูกแก้ไข โดย beam

:wub: อ.NEXT อยู่พอดีเลยรบกวนปรึกษาด้วยนะคะ พอดีอยากซื้อแท่งเพิ่มช่วงนี้ยังมีโอกาสหรือป่าว

สำหรับทองคำแท่ง ทยอยซื้อสะสมได้ทุกราคาแหละครับ

ในตลาดกระทิงสิ่งที่ใช้ได้ดีเสมอคือ ทยอยสะสม (Accumulate) และ ซื้อตอนลงครับ (Buy the dip)

ซื้อแล้วกอดไว้แน่นๆจะขึ้นจะลงอย่าไปหวั่นไหว นานไปคุ้มค่ารอแน่นอนครับผม

:wub: ขอบคุณคะตอนนี้รอราคาย่อสักนิดค่ะ !thk !thk

ยังไม่ได้พิมพ์เพิ่มเลยครับ แต่กั๊กไ้ว้อยู่กับตัวเหลือประมาณ 20 เล่ม หากยังอยากได้ก็

ติดต่อมาที่ ogadthong@gmail.com ละกันนะครับผม

พอได้หนังสือวันอาทิตย์จะเอาไปให้น้าแต่น้าบอกว่าไม่มีใครอยู่บ้าน อาทิตย์ถัดไปก็ยังไม่มีคนอยู่ เลยต้องส่งไปงามวงศ์วานทางไปรษณีย์แทน เลยลงส่งแบบEMSดู

เพราะชุดหลังๆคุณNextส่งทางEMS หนังสือ1เล่มEMSไปงามวงศ์วาน76บาท(ค่าส่ง+กล่อง)

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ยังมารอติดตามผลงาน อ.เน็กซ์ เสมอค่ะ :)